๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:31:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามร้านขายอุปกรณ์ปืนอัดลม  (อ่าน 16426 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 10:21:44 AM »

ไม่ทราบว่าทำแบบสูบจักรยานได้หรือเปล่า...
ผมเคยซ่อมให้เพื่อน อาการอย่างนี้คือลิ้นกันกลับปิดไม่สนิท(เข็มตกเมื่อหยุดปั้ม) อีกอย่างคือลูกปั้มแห้ง(ปั้มไม่มีแรงอัด) ผมใช้วิธีเอาน้ำมันออโต้ลูปมอเตอร์ไซด์ หยอดใส่นิดหน่อย แต่ต้องสูบลมไล่เอาน้ำมันออกให้หมดก่อนใช้ พอแก้ขัดไปได้

เรียนถามอาจารย์ผนิศวร ว่าเราจะสามารถดัดแปลงเอาคอมเพรสเซอร์แอร์รถยนต์มาทำที่อัดได้หรือเปล่า ครับ

ตัวคุณส่องกล้องเคยซ่อมให้เพื่อน เป็นปั๊มแบบนี้ (200 BAR) หรือว่าสูบจักรยานครับ   หลักการคงไม่ต่างกันมาก แต่ตัวนี้วาวมันซับซ้อนกว่าหน่อย

เรื่องคอมพ์ฯ แอร์ พอบอกสเป็คได้ไหมครับ  แรงดันทางเข้าทางออกเท่าไร

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 10:42:54 AM »

คอมแอร์ ถ้าอัดน้ำยาแอร์จะได้แรงดันประมาณ 250-300 psi ครับ

ถ้าเอามาใช้อัดลม(อากาศ) ได้ประมาณ 150 ก็ร้อนแย่แล้วครับ

เพราะว่าอากาศไม่ช่วยระบายความร้อนมอเตอร์คอมเพรสเซอร์ครับ

ผมลองมาหลายอย่างแล้วครับ สำหรับแถวบ้านผม สรุปว่า CO2 ดีที่สุดครับ

ถ้าเป็นอากาศอัด เห็นบางท่าน ใช้คอมตู้เย็น(ลูกสูบ) อัดให้ได้ 200 psi แล้วเอาปั๊มมือแบบของพี่อ๋อง

ช่วยอัดซ้ำให้ได้แรงดันตามต้องการครับ

Grin Grin Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 01:24:13 AM »

เคยซื้อถังดำน้ำใหม่ เมื่อซักสี่ห้าปีที่แล้ว ราคา 8,000 เดี๋ยวนี้กระโดดไป 13,000 แล้วหรือครับ ?

ตอนนั้นซื้อที่ไหนครับ ? ขอชมหน่อยสิครับ
จำได้ว่าซื้อผ่านเวบไชต์ โทรปุ๊บมาส่งปั๊บ...เป็นถังของออสเตรเลีย พรุ่งนี้จะถ่ายภาพมาให้ชมครับ..

รอชมภาพอยู่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2007, 01:35:01 AM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 01:43:48 AM »

ตัวคุณส่องกล้องเคยซ่อมให้เพื่อน เป็นปั๊มแบบนี้ (200 BAR) หรือว่าสูบจักรยานครับ

ผมมีคำถามเดียวกันเลยครับ  และถามเพิ่มว่า หยอดตรงไหนครับ ?

คอมเพรซเซอร์แอร์เป็นแนวคิดที่เข้าท่านะครับ เพราะถ้าได้ผล อีกสี่ปีข้างหน้าจะมีใช้เกลือนประเทศจากการยกเลิกน้ำยาR134
แต่ยังติดขัดที่คอมเพรซเซอร์ถูกออกแบบมาขับของเหลว เหมือนปั๊มพาวเวอร์  ก็จะร้อนเร็วมากอย่างคุณโซ้ยตี๋ว่าครับ
สมมุติจะเอาใช้โดยไม่สนใจเรื่องความร้อน  ก็ติดปัญหาที่รอบหมุนของมอเตอร์ขับเคลื่อนอีก
คอมฯแอร์จะมีแรงดัน(และอุณหภูมิ)แปรผันตามรอบครับ  สูงสุด (high pressure line) ประมาณ 430psi (3,000 kPa หรือ ประมาณ 30บาร์)
ซึ่งยังไม่พอสำหรับปืนอัดลมอยู่ดีครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์