๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 10:42:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซองกระสุนเกิน 10 นัดโดนยึด??? (ขึ้นศาลแล้ว.. หน้า17)  (อ่าน 95153 ครั้ง)
manopk
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #390 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 10:34:42 PM »

สงสัยจะไปไม่รอดหรอกครับ
พอกลับจากส่งตรวจพิสูจน์  ก็จะมีแท่งไม้รองอยู่ข้างใน และผลตรวจพิสูจน์บอกว่าบรรจุได้ 10 นัด

ผมว่าน่าจะเข้าข่ายเป็นวิธีการการดัดแปลงแก้ไขอย่างหนึ่งหากแม็กกาซีนนั้นๆ จริงๆแล้วบรรจุได้เกิน 10 นัด มาตั้งแต่ต้นแล้ว ผมว่าคนที่ตรวจพิสูจน์อาจไม่กล้าบอกว่าบรรจุได้ 10 นัด อาจเข้าข่ายให้การเท็จก็ได้
dois
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #391 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 04:57:36 PM »

นายอำเภอมี อ.ส.ดูแลขับรถให้ อ.ส.ก็พกปืนอยู่แล้ว แถม อ.ส.บางจังหวัดใช้อาวุธสงครามซะด้วย นายอำเภอจะต้องไปกลัวอะไรละครับ
[/quote] 

เหอ เหอ อส.ที่ใหนพกปืนครับ รู้สึก อส.เอาใช้ Colt  ครับ แต่เป็นรุ่น  M-16 A2 
koi
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #392 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 11:33:29 PM »

ผมเพิ่งโดนจับ G19 พร้อมซองบรรจุกระสุน 15 นัด จำนวน 2 ซอง  เป็นปืนมีทะเบียนของผมเองครับ
เลยเข้ามาศึกษา  อ่านทั้ง 27 หน้าแล้ว  แต่ยังไม่ทราบว่าจะตัดสินในอย่างไร  ตอนนี้ประกันตัวแล้ว
เลยมาเล่าให้ท่านสมาชิกฟัง 
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #393 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 01:38:08 AM »

ชักจะไปกันใหญ่ บ้านนี้เมืองนี้
แปลกใจทำไมโจรพกปืนไม่ค่อยโดนตรวจเจอ เราพกป้องกันตัวเจอจังเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

tutorlsag-Long Live The King
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #394 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 03:01:28 AM »

ถึงผมจะยังไม่มีปืนในตอนนี้ แต่จากที่อ่านๆ มาหลายบอร์ดแล้ว รู้สึกเช่นกันครับว่าทำไมกฎหมายเอื้อประโยชน์ให้โจรมากกว่าคนดีที่มีปืน ยิงโจรตายก็ต้องขึ้นศาลพิสูจน์ความบริสุทธิ์ (ใช้ปืนป้้องกันตัวและทรัพย์สิน แต่ต้องมาเสียเงินและเวลาในการพิสูจน์ความบริสุทธิ์)  เวลาที่ต้องพกพาเมื่อมีเหตุจำเป็นเร่งด่วน ก็ต้องพกพาแบบ"ไม่สามารถหยิบมาใช้ได้ในทันที" ทั้งที่เวลาโจรมันมาปล้น มันถือไว้ในมือเล็งมาที่เราแล้ว.
เห็นแบบนี้ อนาคตผมคิดว่าถึงจำเป็นต้องใช้ปืน ก็คงไม่ต้องซื้อหรอกมั้งครับ ถ้าซื้อมาแล้วไม่สามารถพึ่งพามันได้(ในกรณีที่ต้องพกพาออกไปนอกที่อยู่อาศัย)

"He who controls others may be powerful but he who has mastered himself is mightier still." Philosopher Lao Tzu

"คนที่สามารถควบคุมคนอื่นได้อาจจะเป็นผู้มีอำนาจ แต่คนที่สามารถบงการตนเองได้นั้นคือผู้ที่ทรงพลังอย่างแท้จริง" เล่าจื๊อ
koi
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #395 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 06:29:19 AM »

ผมโดนจับที่เพชรบุรีครับ  คืนนี้จะเข้ามาเล่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นให้ฟังครับ  ตอนนี้กำลังหาข้อมูลและจะเคลียรปัญหาอยู่ครับ
อยากได้คำแนะนำด้วยนะครับ  ขอขอบคุณทุกท่านครับ
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #396 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 01:28:27 PM »

ผมโดนจับที่เพชรบุรีครับ  คืนนี้จะเข้ามาเล่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นให้ฟังครับ  ตอนนี้กำลังหาข้อมูลและจะเคลียรปัญหาอยู่ครับ
อยากได้คำแนะนำด้วยนะครับ  ขอขอบคุณทุกท่านครับ

รู้สึกว่าจะเป็นจังหวัดเดียวกันกับเจ้าของกระทู้นะครับ..

ลองดูข้อกล่าวหาครับว่า   พนักงานสอบสวนเขากล่าวหาว่ากระทำความผิดอะไร  กฎหมายไหน 
ถ้าเป็นการกล่าวหาว่าครอบครอง หรือมีซองกระสุนเกิน 10 นัดไว้ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต
เบื้องต้น ให้การปฏิเสธว่าไม่ได้กระทำความผิด ตามที่กล่าวหา  โดยให้ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับการได้มา  แสดงใบอนุญาต ป.4 
จากนั้น ก็ขอประกันตัวสู้คดีครับ แล้วค่อยมาปรึกษาหาแนวทางโดยละเอียดกัน   น่าจะเป็นทางให้ศาลได้พิจารณาข้อเท็จจริงที่แตกต่างจากคดีเก่า ๆ   อันนี้ต้องยอมรับว่า  ยุ่งยากกว่าการยอมรับสารภาพแน่นอน   แต่กระผมและเพื่อน ๆ ในเวปแห่งนี้  ยินดีให้ความช่วยเหลือแน่นอน   

ข้อกล่าวหาในเรื่องนี้  ควรเป็นปัญหาข้อกฎหมายที่น่าจะได้รับการเยียวยา และวางหลักเป็นบรรทัดฐานในลักษณะที่จะเป็นประโยชน์แก่ประชาชนผู้สุจริต....ไม่เช่นนั้น  ก็จะมีการกล่าวขานเรื่อยไปจนเป็นตำนาน..

เมื่อกฎกระทรวงยังไม่มีการเปลี่ยนแปลง  ก็จำต้องสู้ในแบบวิธีที่ยังพอมีอยู่  .....

ท้ายที่สุด  ขอถามท่านว่า  การพบปืนและซองกระสุน  เป็นการตั้งด่านตรวจค้นโดยเฉพาะหรือไม่  หรือเป็นการพบโดยบังเอิญ...........อันนี้เป็นข้อมูลแก่เพื่อน ๆ ด้วยนะครับ 

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #397 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 08:47:04 PM »

เรื่องแก้กฎกระทรวง  จำนวนกระสุนปืนในซองกระสุน  เข้าคณะกรรมการแก้ไขกฎกมายระดับกระทรวงแล้วครับ
    รบกวนถามครับ  ผ่านมา ๓ เดีอนแล้ว มีความคืบหน้าอย่างไรบ้างครับ
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #398 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 08:38:33 AM »

เรื่องแก้กฎกระทรวง  จำนวนกระสุนปืนในซองกระสุน  เข้าคณะกรรมการแก้ไขกฎกมายระดับกระทรวงแล้วครับ
    รบกวนถามครับ  ผ่านมา ๓ เดีอนแล้ว มีความคืบหน้าอย่างไรบ้างครับ

อยากทราบความคืบหน้าด้วยคนครับ  ไหว้
pong1
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #399 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 08:52:35 AM »

อยากให้ใบ ป.4 มีผลให้เจ้าของปืนสามารถนำพาอาวุธปืนได้ด้วย ( ไม่ใช่พกพานะครับ )
เห็นด้วยย่างยิ่งครับ

เห็นดัวยอีกคนครับ
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #400 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 11:49:42 AM »

ลำพังแค่แยกซองกระสุนจากตัวปืนแล้วใส่ในกระโปรงหลังรถ ก็เอาปืนมายิงสู้โจรไม่ทันแล้วครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน โจรพกปืนเหน็บเอวนะครับพี่น้อง ยังมาเจอเจ้าหน้าที่เล่นแง่...อย่างนี้อีก คิดดูแล้ว เป็นโจรท่าทางจะได้รับการอำนวยความสะดวกมากกว่า (กฎหมายไม่อำนวยให้คนดีปกป้องตัวเอง) ไม่รู้ว่าสิทธิขั้นพื้นฐานในการป้องกันตนเองตามรัฐธรรมนูญอยู่ที่ไหน แก้ร่างกันมาตั้งหลายครั้งมีใครเขียนไว้มั้งหรือเปล่า ของผมกว่าจะได้ ป๓ และ ป๔ รอแทบตาย สุดท้ายได้ปืนถูกต้องตามกฏหมายแต่ใช้ไม่ได้ (ของผม Glock 19 Mag 15 X 3) ไม่รู้ว่ายิงโจรตายในบ้านแต่จะโดนข้อหา Mag เกิน ๑๕ นัด กับ มี Mag สำรองโดยไม่ได้รับอนุญาติหรือเปล่า ขายปืนนอนรอโจรปีนบ้านมาฆ่าเฉยๆดีกว่า  หัวเราะร่าน้ำตาริน ท่านผู้มีอำนาจเวลาไปไหนมาไหนมีผู้ติดตามเพียบท่านก็พูดได้สิครับ ลองท่านต้องขับรถทางไกลตอนกลางคืนคนเดียวอย่างผมดูบ้างซิ ฮึ ยี๊

ตอนนายทะเบียนฯ เรียกสอบปากคำเพื่อขอใบ ป. 3 
ผมอ้างเหตุผลเรื่องมีไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน เผื่อจำเป็นฉุกเฉิน แต่ถ้าจะไม่ต้องใช้ก็ยิ่งดี
ท่านบอกว่า "เขาก็มี จนท.บ้านเมืองดูแลอยู่แล้ว  ถ้าคิดแบบคุณ คนทั้งอำเภอก็แห่มาขอกันหมดสิ  ผมไม่เห็นใช้เลย นี่ปืนผมก็มี ผมเอาไว้ในเซฟที่อำเภอ ไม่เคยเอาไปไหนเลย"

ยี๊  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

เวรกรรม  ของคนอย่างผม  เศร้า  เศร้า  เศร้า  ทางที่ดี ไปที่อำเภอแล้วขอเปลี่ยนนามสกุลดังๆ ดีกว่าครับ  รอดทุกกรณี

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
vanrat
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #401 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 01:28:56 PM »

ที่เพชรบุรี ตอนนี้เป็นเขตพระราชฐานหรือเปล่าครับ มีพระราชวังไกลกังวลอยู่หรือเปล่า ตำรวจเค้าเลยเข้มงวดขึ้น ปรามๆกันไว้หรือเปล่าครับ คือสงสัยน่ะครับ
Maengpong
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #402 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 07:40:36 PM »

ของผมในใบ ป.3 นายทะเบียนระบุไว้เลยว่าพร้อมกระสุนจำนวน 12 นัด นั่นหมายความว่านายทะเบียนท่านอนุญาตให้ผมแล้วใช่หรือเปล่า  รอให้ผมไปขึ้น ป.4 แล้วผลจะเปลี่ยนแปลงประการใดจะรายงานให้ทราบครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #403 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 09:20:05 PM »

รู้สึกว่าจะเป็นจังหวัดเดียวกันกับเจ้าของกระทู้นะครับ..

ลองดูข้อกล่าวหาครับว่า   พนักงานสอบสวนเขากล่าวหาว่ากระทำความผิดอะไร  กฎหมายไหน 
ถ้าเป็นการกล่าวหาว่าครอบครอง หรือมีซองกระสุนเกิน 10 นัดไว้ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต
เบื้องต้น ให้การปฏิเสธว่าไม่ได้กระทำความผิด ตามที่กล่าวหา  โดยให้ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับการได้มา  แสดงใบอนุญาต ป.4 
จากนั้น ก็ขอประกันตัวสู้คดีครับ แล้วค่อยมาปรึกษาหาแนวทางโดยละเอียดกัน   น่าจะเป็นทางให้ศาลได้พิจารณาข้อเท็จจริงที่แตกต่างจากคดีเก่า ๆ   อันนี้ต้องยอมรับว่า  ยุ่งยากกว่าการยอมรับสารภาพแน่นอน   แต่กระผมและเพื่อน ๆ ในเวปแห่งนี้  ยินดีให้ความช่วยเหลือแน่นอน   

ข้อกล่าวหาในเรื่องนี้  ควรเป็นปัญหาข้อกฎหมายที่น่าจะได้รับการเยียวยา และวางหลักเป็นบรรทัดฐานในลักษณะที่จะเป็นประโยชน์แก่ประชาชนผู้สุจริต....ไม่เช่นนั้น  ก็จะมีการกล่าวขานเรื่อยไปจนเป็นตำนาน..

เมื่อกฎกระทรวงยังไม่มีการเปลี่ยนแปลง  ก็จำต้องสู้ในแบบวิธีที่ยังพอมีอยู่  .....

ท้ายที่สุด  ขอถามท่านว่า  การพบปืนและซองกระสุน  เป็นการตั้งด่านตรวจค้นโดยเฉพาะหรือไม่  หรือเป็นการพบโดยบังเอิญ...........อันนี้เป็นข้อมูลแก่เพื่อน ๆ ด้วยนะครับ 

กรณีของน้าผมโดนที่จ.ประจวบฯ ครับ.... FYI

"Sound Mind in Sound Body"
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #404 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 09:32:13 PM »

ที่เพชรบุรี ตอนนี้เป็นเขตพระราชฐานหรือเปล่าครับ มีพระราชวังไกลกังวลอยู่หรือเปล่า ตำรวจเค้าเลยเข้มงวดขึ้น ปรามๆกันไว้หรือเปล่าครับ คือสงสัยน่ะครับ

Huhเอ่.......พระราชวังไกลกังวล อยู่หัวหินนี่ครับ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28
  พิมพ์