๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:44:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกผักไว้กินเองกันมั้ย  (อ่าน 13043 ครั้ง)
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 12:37:53 AM »

เมื่อก่อนก็ปลูกพวกกวางตุ้งไว้กินเองครับ
ตื่นเช้าต้องรีบมาดู ภูมิใจมากครับ เวลามันขึ้น  Grin

PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:45:49 AM »

...ปลูกไว้กินเองที่บ้านครับ แปะตำปึง

เอาไว้ทำอะไรทานเหรอคะ

...เอามาผัด แกงจืด ลวกจิ้มน้ำพริก ใส่สุกี้ก็อร่อยมากๆ ครับ น้ำลายหก

...แปะตำปึงสรรพคุณเพียบ อร่อย ปลูกง่ายดูแลง่ายด้วยครับ Smiley

ได้ forword mail มาอีกทีครับ.

ชื่อสมุนไพร : แป๊ะตำปึง
ชื่อวิทยาศาสตร์ : Gynura divaricata DC.
"แป๊ะตำปึง หรือ จักรนารายณ์" (Gynura procumbens)
-------------------------------------------------------------------------------------------
แป๊ะตำปึง-กิมโกยม่อไฉ่

เป็นสมุนไพรจากเมืองจีน

โรคที่ยานี้รักษาหายมาแล้วคือ –เบาหวาน-ความดันสูง-ต่ำ -หืดหอบ-ภูมิแพ้ มะเร็งทุกชนิด-ริดสีดวงทวาร-โรคเก๊าต์-งูสวัด-นิ่ว-แผลสะเก็ด-แผลฝีหนอง-โรคหัวใจ-โลหิตจาง-เนื้องอกต่างๆ-ปวดเหงือก-ปวดฟัน-แผลอักเสบ-ปวดท้อง-ปวดประจำเดือน-ไขมันเส้นเลือด-ไทรอยต์-ปวดหลัง-โรคกระเพาะ-ตาต้อ-ตาอักเสบขุ่นมัว-โรคผิวหนังทั่วไป (สิวฝ้า ด่างดำ)

วิธีรับประทาน ประมาณ-2-3-5 ใบ ควรรับประทานในเวลาเช้า เพราะกระเพาะลำไส้เริ่มทำงาน ท้องว่าง จะได้ผลเร็ว

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
e-muak
ยามมาดุจลมพัด ยามจากไปไร้ร่องรอย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:46:23 AM »

ขออนุญาตครับ
ปีที่แล้วปลูกข้าวไร่เอาไว้กินครับ เหนื่อยมาก Tongue Tongue

ด้วยความเคารพ

ถึงเหล้าถูก เพื่อนดี ยังมีรส
ถ้าเพื่อนคด เหล้าดี หมดรสชาด

(ลอกมา)
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 01:48:50 PM »

ปลูกไม่รู้ว่่าชื่อต้นอะไรเอาไว้ต้มกินเวลาเจ็บคอครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 02:50:43 PM »

ขออนุญาตครับ
ปีที่แล้วปลูกข้าวไร่เอาไว้กินครับ เหนื่อยมาก Tongue Tongue

ด้วยความเคารพ

สุดยอด..........ที่ไหนครับนี่ เป็นหนึ่งสิ่งที่ฝันไว้ยามบั้นปลาย..........

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 02:56:31 PM »

ปูเล่ที่ จขกท.ปลูก ผมเคยกิน อร่อยดี กินอยู่2ปีกว่าๆ จึงทราบว่าผักที่กินอยู่ชื่อปูเล่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 04:19:16 PM »

คำว่า  ข้าวไร่  หมายถึง แบบไหนครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 04:31:29 PM »

คำว่า ข้าวไร่ หมายถึง แบบไหนครับ
ตามภาพเลยครับคุณ yod
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 05:03:44 PM »

ขอบคุณครับ  พี่ Narin CZ

เลยต้องเข้า Google ครับ...

ข้าวไร่ หมายถึง ข้าวที่ปลูกบริเวณไหล่เขามีความลาดชัน หรือที่ไม่มีน้ำขัง
ข้าวนา หมายถึง ข้าวที่ปลูกบริเวณที่ราบระหว่างหุบเขา เป็นลักษณะนาขั้นบันได สามารถขังน้ำได้

วิธีปลูกการปลูกข้าวไร่ การปลูกข้าวไร่ หมายถึง การปลูกข้าวบนที่ดอนและไม่มีน้ำขังในพื้นที่ปลูก ชนิดของข้าวที่ปลูกก็เรียกว่า ข้าวไร่ พื้นที่ดอนส่วนมาก เช่น เชิงภูเขา มักจะไม่มีระดับ คือ สูง ๆ ต่ำ ๆ จึงไม่สามารถไถเตรียมดิน และปรับระดับได้ง่าย ๆ เหมือนกับพื้นที่ราบ เพราะฉะนั้นชาวนามักจะปลูกแบบหยอด โดยขั้นแรกทำการตัดหญ้าและต้นไม้เล็กออก แล้วทำความสะอาดพื้นที่ที่จะปลูกแล้วใช้หลักไม้ปลายแหลมเจาะดินเป็นหลุมมเล็กลึกประมาณ 3 เซนติเมตร ปากหลุมมีขนาดกว้างประมาณ 1 นิ้ว หลุมนี้มีระยะห่างกันประมาณ 25x25 เซนติเมตร ระหว่างแถวและระหว่างหลุมภายในแถว ปกติจะต้องหยอดเมล็ดพันธุ์ทันทีหลังจากที่ได้เจาะหลุม โดยหยอด 5-8 เมล็ดต่อหลุม หลังจากหยอดเมล็ดพันธุ์ข้าวแล้วก็ใช้เท้ากลบดินปากหลุม เมื่อฝนตกลงมาหรือเมล็ดได้รับความชื้นจากดิน ก็จะงอกและเจริญเติบโตเป็นต้นข้าว เนื่องจากที่ดอนไม่มีน้ำขังและไม่มีการชลประทาน การปลูกข้าวไร่จึงต้องใช้น้ำฝนเพียงอย่างเดียว พื้นดินที่ปลูกข้าวไร่จะแห้งและขาดน้ำทันทีเมื่อสิ้นฤดูฝน ดังนั้นการปลูกข้าวไร่จะต้องใช้พันธุ์ที่มีอายุเบา โดยปลูกในต้นฤดูฝน และแก่เก็บเกี่ยวได้ในปลายฤดูฝน การปลูกข้าวไร่ ชาวนาจะต้องหมั่นกำจัดวัชพืช เพราะที่ดอนมักจะมีวัชพืชมากกว่าที่ลุ่ม เนื้อที่ที่ใช้ปลูกข้าวไร่ในประเทศไทยมีจำนวนน้อยและมีปลูกมากในภาคเหนือและภาคใต้ ส่วนภาคตะวันออกเฉียงเหนือและภาคกลางปลูกข้าวไร่น้อยมาก

การปลูกข้าวนาดำ การปลูกข้าวในนาดำ เรียกว่า การปักดำ ซึ่งวิธีการปลูกแบ่งออกได้เป็นสองตอน ตอนแรกได้แก่การตกกล้าในแปลงขนาดเล็ก และตอนที่สองได้แก่การถอนต้นกล้าเอาไป ปักดำในนาผืนใหญ่ ดังนั้น การปลูกแบบปักดำอาจเรียกว่า indirect seeding
ช่วงที่ปลูกข้าวนาปีทำการเก็บเกี่ยวในระหว่างเดือนพฤศจิกายน และธันวาคม

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 01:16:41 AM »

ขอบคุณครับ พี่ Narin CZ

เลยต้องเข้า Google ครับ...

ข้าวไร่ หมายถึง ข้าวที่ปลูกบริเวณไหล่เขามีความลาดชัน หรือที่ไม่มีน้ำขัง
ข้าวนา หมายถึง ข้าวที่ปลูกบริเวณที่ราบระหว่างหุบเขา เป็นลักษณะนาขั้นบันได สามารถขังน้ำได้

วิธีปลูกการปลูกข้าวไร่ การปลูกข้าวไร่ หมายถึง การปลูกข้าวบนที่ดอนและไม่มีน้ำขังในพื้นที่ปลูก ชนิดของข้าวที่ปลูกก็เรียกว่า ข้าวไร่ พื้นที่ดอนส่วนมาก เช่น เชิงภูเขา มักจะไม่มีระดับ คือ สูง ๆ ต่ำ ๆ จึงไม่สามารถไถเตรียมดิน และปรับระดับได้ง่าย ๆ เหมือนกับพื้นที่ราบ เพราะฉะนั้นชาวนามักจะปลูกแบบหยอด โดยขั้นแรกทำการตัดหญ้าและต้นไม้เล็กออก แล้วทำความสะอาดพื้นที่ที่จะปลูกแล้วใช้หลักไม้ปลายแหลมเจาะดินเป็นหลุมมเล็กลึกประมาณ 3 เซนติเมตร ปากหลุมมีขนาดกว้างประมาณ 1 นิ้ว หลุมนี้มีระยะห่างกันประมาณ 25x25 เซนติเมตร ระหว่างแถวและระหว่างหลุมภายในแถว ปกติจะต้องหยอดเมล็ดพันธุ์ทันทีหลังจากที่ได้เจาะหลุม โดยหยอด 5-8 เมล็ดต่อหลุม หลังจากหยอดเมล็ดพันธุ์ข้าวแล้วก็ใช้เท้ากลบดินปากหลุม เมื่อฝนตกลงมาหรือเมล็ดได้รับความชื้นจากดิน ก็จะงอกและเจริญเติบโตเป็นต้นข้าว เนื่องจากที่ดอนไม่มีน้ำขังและไม่มีการชลประทาน การปลูกข้าวไร่จึงต้องใช้น้ำฝนเพียงอย่างเดียว พื้นดินที่ปลูกข้าวไร่จะแห้งและขาดน้ำทันทีเมื่อสิ้นฤดูฝน ดังนั้นการปลูกข้าวไร่จะต้องใช้พันธุ์ที่มีอายุเบา โดยปลูกในต้นฤดูฝน และแก่เก็บเกี่ยวได้ในปลายฤดูฝน การปลูกข้าวไร่ ชาวนาจะต้องหมั่นกำจัดวัชพืช เพราะที่ดอนมักจะมีวัชพืชมากกว่าที่ลุ่ม เนื้อที่ที่ใช้ปลูกข้าวไร่ในประเทศไทยมีจำนวนน้อยและมีปลูกมากในภาคเหนือและภาคใต้ ส่วนภาคตะวันออกเฉียงเหนือและภาคกลางปลูกข้าวไร่น้อยมาก

การปลูกข้าวนาดำ การปลูกข้าวในนาดำ เรียกว่า การปักดำ ซึ่งวิธีการปลูกแบ่งออกได้เป็นสองตอน ตอนแรกได้แก่การตกกล้าในแปลงขนาดเล็ก และตอนที่สองได้แก่การถอนต้นกล้าเอาไป ปักดำในนาผืนใหญ่ ดังนั้น การปลูกแบบปักดำอาจเรียกว่า indirect seeding
ช่วงที่ปลูกข้าวนาปีทำการเก็บเกี่ยวในระหว่างเดือนพฤศจิกายน และธันวาคม

ความรู้ดีดี ขอบคุณค่ะ

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
supra
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 01:29:03 AM »

Grin Grin พอเพียงของจริง ผมปลูกด้วยคน ปลูกจิตสำนึกที่คีมากครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

"มนุษย์มิได้เกิดมาเพื่อพ่าย"
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 01:51:15 AM »

ปูเล่ผัดน้ำมันหอยก็อร่อยครับ เหมือนคะน้ามาก
แต่ปลูกตั้งนาน เด็ดมาผัดกินได้ไม่กี่ที หมดซะแล้ว มันงอกไม่ทันครับ Grin

คุณปิ๊กต้องใส่ปุ๋ยสูตรตัวหน้าสูงๆนะครับใบจะได้ดกครับเช่นสูตร 45-22-38 ครับ Grin Grin

ของผมตอนนี้เหลือแต่กระถางไปนานแล้วครับ
รับประทานหมดเกลี้ยง  Grin Grin  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผองพัฒ
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 01:53:39 AM »

...ปลูกไว้กินเองที่บ้านครับ แปะตำปึง

...เอามาผัด  แกงจืด  ลวกจิ้มน้ำพริก  ใส่สุกี้ก็อร่อยมากๆ ครับ  น้ำลายหก

...แปะตำปึงสรรพคุณเพียบ  อร่อย  ปลูกง่ายดูแลง่ายด้วยครับ  Smiley

ผมอ่านดู วิธีปลูก แค่เอาก้านที่เหลือจากการรับประทานมาปักไว้มันจะขึ้นเองแค่นั้นเองเหรอครับ?
และที่ซื้อตามซูเปอร์มาร์เก็ตที่มันแช่เย็นมาจะปลูกขึ้นไหมครับ?

ผมเคยรับประทานครั้งแรกที่ร้านโชคดีติ่มซำ มันเป็นเมนูใหม่ ใช่กินแกล้มติ่งซำ หรือ ใส่ลงในบักกุ๊ดเต๋ก็ได้ครับ แปลกดี ทานครั้งแรกชอบเลย...
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 08:27:03 AM »

...เอามาผัด  แกงจืด  ลวกจิ้มน้ำพริก  ใส่สุกี้ก็อร่อยมากๆ ครับ  น้ำลายหก

...แปะตำปึงสรรพคุณเพียบ  อร่อย  ปลูกง่ายดูแลง่ายด้วยครับ  Smiley

ผมอ่านดู วิธีปลูก แค่เอาก้านที่เหลือจากการรับประทานมาปักไว้มันจะขึ้นเองแค่นั้นเองเหรอครับ?
และที่ซื้อตามซูเปอร์มาร์เก็ตที่มันแช่เย็นมาจะปลูกขึ้นไหมครับ?

ผมเคยรับประทานครั้งแรกที่ร้านโชคดีติ่มซำ มันเป็นเมนูใหม่ ใช่กินแกล้มติ่งซำ หรือ ใส่ลงในบักกุ๊ดเต๋ก็ได้ครับ แปลกดี ทานครั้งแรกชอบเลย...

...ปลูกง่าย  โยนทิ้งๆ ไว้โดนฝนหลายวันมันยังขึ้นเป็นต้นเลย  ซื้อตามซุปเปอร์มาร์เก็ตก็น่าจะเหมือนกัน

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ผองพัฒ
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 08:31:39 AM »

ขอบพระคุณครับ
ไปซูเปอร์มาร์เก็ตด่วน...Grin Grin Grin
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์