๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 07:22:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 98 99 100 [101] 102 103 104 ... 754
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ภาพเล่าเรื่อง " จากแจ็ค .... (กระฉ่อนเว็บ) ...  (อ่าน 1460730 ครั้ง)
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #1500 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 12:27:57 PM »

..... พระธาตุ "อิงยอง" ..... ไม่ทราบประวัติ ที่มาที่ไป  แต่ก็อยู่บนยอดสุดของบริเวณเขาในวัด ..... สูงมากแหงนคอตั้งบ่าเลยครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
KTTA-50-L
1450 HP (x2)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

Parabellum Card

« ตอบ #1501 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 12:34:28 PM »

.... น้องเจฟ เป็นบุคคลพิเศษของการรถไฟหรือครับผม  เห็นนั่งรถไฟบ่อยมากเลย เห็นตารัตตราบอกว่าไม่ได้เห็นรถไฟเพียงวันนี้  ไข้ขึนเลยจริงหรือเปล่าครับผม .....

ผมแค่บุคคลธรรมดาเองครับ เหอๆๆ

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #1502 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 12:35:25 PM »

.... 160 ... ชื่อภาพ  .... " เณรน้อยแห่งขุนเขา " ....

..... เป็นเณรที่มีตัวเล็กที่สุด  อายุน้อยที่สุด  ชื่อว่า "ฮานา" อายุ 7 ขวบ บวชเรียนอยู่ที่วัดถ้ำป่าอาชาทอง  ในวัดจะมีครูอาสามาสอนหนังสือผ่านการเรียนแล้วจะมีประกาศณียบัตร  จากโรงเรียนถูกต้องจากกระทรวงศึกษาธิการทุกอย่าง  ข้อสอบก็ใช้ข้อสอบของกระทรวง ฯ ดังนั้นเราจะต้องสนับสนุนให้เด็กพวกนี้ได้เรียนรู้ภาษาไทย  ให้เขามีความจงรักประเทศไทย เพราะตามตะเข็บชายแดนที่มีแนวป่าเขาสลับซับซ้อนนั้น เราไม่สามารถที่จะบอกได้ว่า  ไม่มีใครอีกแล้วนอกจากพวกเราคนไทยเท่านั้น เพราะทรัพยากรต่าง ๆ ก็ยังพอมีให้เห็นอีกมาก ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2007, 12:37:42 PM โดย แจ็ค » บันทึกการเข้า

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #1503 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 12:41:56 PM »

..... ทุกคนจะได้รับหน้าที่ในการดูแลม้าของแต่ละคน  จะต้องคอยทำความสะอาด ดูแลด้านสุขภาพ อาบน้ำ แปรงขน ทุกอย่าง  ยกเว้นหญ้าจะมีหน่วยงานที่เกี่ยวข้องจัดหามาให้เป็นประจำอยู่แล้ว  ในภาพผู้หญิงที่กำลังแปรงขนม้าอยู่นั้น "ครูแสงหล้า" เป็นครูอาสาคนหนึ่งที่สอนเณรน้อยพวกนี้  และได้รับมอบหมายให้ดูแลม้าตัวที่กำลังแปรงขนอยู่ด้วย .... ครับผม

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #1504 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 12:43:47 PM »

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #1505 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 12:45:56 PM »

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #1506 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 12:49:41 PM »

...... ส่วนเจ้าตัวนี้ไม่รู้เป็นไร  อยู่ดี ๆ ก็ล้มตึ้ง ยกขาชี้ฟ้า กลิ้งไปกลิ้งมา เกลือกไปเกลือกมา  จนเจ้าของเป็นเณรอีกองค์วิ่งมาจากข้างบนหน้าตาเลิ่กลั่ก  คงกลัวว่าม้าจะเป็นอะไรล้มลงไป  ที่แท้มันคงอยากเล่นฝุ่นหรือเกลือกฝุ่นเล่นเท่านั้นเองครับผม .....

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #1507 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 12:52:30 PM »

..... แล้วก็มาถึงช่วงที่เณรน้อยต่างก็ชอบ  คือในทุกวันอาทิตย์ตอนบ่าย ๆ จะให้เอาม้าไปอาบน้ำที่ลำธาร  ในภาพเป็นการนำม้าไปอาบเสร็จแล้ว  ต่างก็ควบม้าแข่งกันเป็นที่สนุกสนาน .....

KTTA-50-L
1450 HP (x2)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

Parabellum Card

« ตอบ #1508 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 12:53:07 PM »

ต่อเลยครับพี่แจ็ค

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #1509 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 12:55:58 PM »

..... ลืมบอกไปอีกอย่างว่า  ในวัดนี้เขาจะมีเจ้าหน้าที่ปศุสัตว์ที่เรียนจบมาโดยตรงเป็นผู้ดูแลรักษาม้าโดยตรง  และมีหน่วยงานอนุรักษ์ม้าทีวัดนี้ด้วย  ม้าที่วัดจากการสอบถามมีประมาณ ร้อยกว่าตัว  มีการผสมข้ามสายพันธ์  ซึ่งในไม่ช้านี้อาจจะเห็นม้าที่วัดนี้ตัวโตมากกว่าที่เห็นก็เป็นได้ ......

Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #1510 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 02:18:11 PM »

โอโห...  เหมือนวัดเสี้ยวลิ้มยี่เลย ไม่ธรรมดา พระครูบาเหนือชัย ขอสมัครเป็นศิษย์ด้วยคนครับ

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
Min-Min
Hero Member

คะแนน 969

« ตอบ #1511 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 02:20:25 PM »

...... ส่วนเจ้าตัวนี้ไม่รู้เป็นไร  อยู่ดี ๆ ก็ล้มตึ้ง ยกขาชี้ฟ้า กลิ้งไปกลิ้งมา เกลือกไปเกลือกมา  จนเจ้าของเป็นเณรอีกองค์วิ่งมาจากข้างบนหน้าตาเลิ่กลั่ก  คงกลัวว่าม้าจะเป็นอะไรล้มลงไป  ที่แท้มันคงอยากเล่นฝุ่นหรือเกลือกฝุ่นเล่นเท่านั้นเองครับผม .....

ม้าเค้าก้ออยากเล่นมั่งนี่เน๊าะ Cheesy

หากฉันใช้สมองจดจำเรื่องราวก็ยังพอจะลืมเธอได้  แต่ฉันใช้หัวใจเก็บความทรงจำเรื่องของเรา
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #1512 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 06:07:40 PM »

มีโอกาสก็อยากจะไปเก็บภาพประทับใจอย่างนี้บ้างจัง Wink

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
sukrom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1513 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 06:39:17 PM »

กลับมาแล้วครับ หลังจากหลายไปหลายวัน วันศุกร์-เสาร์ที่ผ่านมาแอบไปนั่งรถไฟเล่นมาครับ Grin

ตอนผมจบการศึกษาใหม่ๆ ไปรับราชการที่เชียงใหม่มีครั้งหนึ่งนั่งรถไฟไปกับพ่อ ท่านเป็นนักเรียนเท็คนิคทหารบกรุ่นแรกๆ(เรียกไม่ค่อยถูก)ท่านเคยชี้ให้ดูสะพานรถไฟคอนกรีตสีขาวในรูปภาพล่างว่าสมัยท่านเป็นนักเรียน ท่านต้องเดินทางไกลมาดูสะพานนี้เพราะเป็นสะพานรถไฟคอนกรีตอันเดียวในประเทศ ท่านว่าสัมประสิทธ์การขยายตัวของคอนกรีตกับเหล็กทางรถไฟไม่เท่ากัน การสร้างจึงต้องมีเทคนิคพิเศษ โดยส่วนตัวแล้ว จุดนี้เป็นจุดที่ผมชอบมากที่สุดบนเส้นทางสายนี้ ผมชอบดูตอนรถไฟตู้แรกค่อยๆลอดผ่านสะพาน อยากทราบชื่อสะพานกับเรื่องที่พ่อผมเล่านั้นจริงหรือเปล่าครับ
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #1514 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 06:44:46 PM »

กลับมาแล้วครับ หลังจากหลายไปหลายวัน วันศุกร์-เสาร์ที่ผ่านมาแอบไปนั่งรถไฟเล่นมาครับ Grin

ตอนผมจบการศึกษาใหม่ๆ ไปรับราชการที่เชียงใหม่มีครั้งหนึ่งนั่งรถไฟไปกับพ่อ ท่านเป็นนักเรียนเท็คนิคทหารบกรุ่นแรกๆ(เรียกไม่ค่อยถูก)ท่านเคยชี้ให้ดูสะพานรถไฟคอนกรีตสีขาวในรูปภาพล่างว่าสมัยท่านเป็นนักเรียน ท่านต้องเดินทางไกลมาดูสะพานนี้เพราะเป็นสะพานรถไฟคอนกรีตอันเดียวในประเทศ ท่านว่าสัมประสิทธ์การขยายตัวของคอนกรีตกับเหล็กทางรถไฟไม่เท่ากัน การสร้างจึงต้องมีเทคนิคพิเศษ โดยส่วนตัวแล้ว จุดนี้เป็นจุดที่ผมชอบมากที่สุดบนเส้นทางสายนี้ ผมชอบดูตอนรถไฟตู้แรกค่อยๆลอดผ่านสะพาน อยากทราบชื่อสะพานกับเรื่องที่พ่อผมเล่านั้นจริงหรือเปล่าครับ

ไม่ทราบว่าอยู่แถวๆลำปาง รึว่าลำพูนหรือเปล่าคะ สะพานนี้ รบกวนคุณเจฟช่วยตอบที  Cheesy

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
หน้า: 1 ... 98 99 100 [101] 102 103 104 ... 754
  พิมพ์