๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:14:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 754
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ภาพเล่าเรื่อง " จากแจ็ค .... (กระฉ่อนเว็บ) ...  (อ่าน 1453225 ครั้ง)
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #120 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 10:38:27 AM »

ไม่เป็นไรครับคุณแจ็คไม่ว่ากัน ขอบคุณครับ.... Grin

ดูอันนี้ดีกว่า เข้าใจคิดจริงเลยพ่อคุณแม่คุณ

ลาออกจากราชการแล้วมาอยู่กับพี่ก็ได้นะน้องจ๋า...กึ๋ย กึ๋ย..!!  หลงรัก

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #121 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 10:55:48 AM »

...... ลืมไปครับ ท่าน Sopon7 ภาพต้นกระท้อนร้อยปีของท่านมันหายไป ท่านเป็นผู้เข้ามาลบเองหรือเปล่าครับแจ้งด้วย ผมต้องการทราบบรรทัดฐานเท่านั้น เห็นหายไปพร้อม ๆ กับภาพต้นไม้ของท่าน Narin CZ เลยไม่เข้าใจว่าของท่านมีมุมมองตรงไหนที่ไม่ถูกต้องเท่านั้นเอง แต่ของท่าน Narin CZ นั้นผมคงเดาได้ครับ ..... ธรรมชาติของต้นไม้ก็ไม่ได้ สิ่งที่แปลกประหลาดของต้นไม้ก็ไม่ได้ .... ท่าน Sopon7 แจ้งผมด้วยนะครับผม ..... ด้วยความเคารพ ....
ผมเป็นคนลบเอง ครับ (ทดสอบดู...)

...... พอทราบว่าท่านเป็นผู้ลบเองก็สบายใจไปอีกโขเลยครับผม  รู้เปล่า .... ท่านมาลบและทดสอบผิดเวลามากเลย  ..... ยามศึกเขาต้องตีดาบ  แต่ท่านมาตีท้ายครัว ....... คืออย่างที่ทราบไงครับ  ว่ากระทู้ของกระผมโดนคดีเกี่ยวกับภาพ  ช่วงนี้เวลาจะลงภาพแต่ละทีต้องมีพระคาถากำกับไม่เห็นรึ ......  แต่ของท่าน Narin CZ คงไม่ได้ลบเองแน่นอน ..... ไม่เป็นไรนะครับ ท่าน Sopon7  เชิญตามสบายช่วยกันแลกเปลี่ยนบ่อย ๆ จะได้เกิดประโยชน์มาก ๆ ภาพที่ลบนี้สงสัยลูกชายท่านเป็นคนสั่งให้ลบแน่เลย  .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 11:00:52 AM »

..... กระผมสังเกตุดู  ท่าน Narin CZ มีแต่ของใหญ่ ๆ ทั้งนั้น ..... เอ .... อย่างนี้แล้วอย่างอื่นจะใหญ่ด้วยหรือเปล่าน๊า .............................

ผมหมายถึง "ใจ" ...... นะครับ  ไม่ได้คิดเป็นอย่างอื่น .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #123 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 11:07:22 AM »

..... ผมชอบชื่อภาพของท่าน Sripoom จังเลย ...... "ขุนศึกเดียวดาย" ....... พาลให้นึกอยากแต่งกลอนประกอบสักหน่อยครับ  ตอนพิมพ์นี้รอบที่สองแล้วนะครับ  ตอนแรกแต่งเสร็จเรียบร้อยหมดแล้วพร้อมภาพประกอบถูกใจตัวเองมาก ๆ ด้วย ต้องโทษท่าน Sopon7 ส่งข้อความเข้ามาหลังบ้าน  พอกดเข้าไปดู .....หายหมดเลย ..... (โทษตัวเองครับผม)  เมื่อสักครู่นี้ที่ว่าโทษท่าน Sopon7 น่ะ ..... ล้อ ..... เล่ง .......

............. "ขุนศึกเดียวดาย" ........... ของท่าน Sripoom ........

....... ภาพ "ขุนศึกเดียวดาย" รำลึกกิจ
....... มองชีวิตที่ผ่านมาแล้วสับสน
....... มิมีใครอยู่เคียงข้างแม้บางคน
....... คงเป็นผลประโยชน์หยุดสิ้นสุดกัน .............

....... มองตัวเองอยู่ไปคล้ายโคถึก
........ เกมส์การศึกผ่านมาแทบอาสัญ
........ มิมีใครมองเห็นเป็นสำคัญ
........ ผ่านมานั้นแค่ผ่านตาแสนอาดูร .......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2007, 11:24:51 AM โดย แจ็ค » บันทึกการเข้า

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #124 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 11:51:18 AM »

........ รางวัลนี้ ....แด่ท่าน ..... Narin CZ .......   

......... เธอผู้นี้แสนฉลาดปราชญ์ทหาร
......... เป็นโฆษกจัดรายการ TV เสริม
......... ไปเมืองนอกพอกลับมาแล้วดังเกิน
......... เพลินผสมออกหนังสือให้ฮือฮา ........

...... หลายมุมมองว่าเธอนั้นเป็นผู้ผิด
...... หลายคนมองว่าชีวิตเธอน่าศึกษา
...... เป็นผู้หญิงแสนสวยรวยปัญญา
...... ออกแล้วหนาราชการสำราญใจ ........

.......... จากนี้ไปตามหาได้ทุกถิ่น
.......... ท่าน Narin CZ รับเลี้ยงไว้
.......... บอกว่าจะทำงานช่วยด้วยเต็มใจ
.......... ขายหนังสือรวยกันใหญ่พิมพ์ไม่ทัน ........... (ไปได้ยังไงก็ไม่รู้) ......

sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #125 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 12:01:39 PM »

ท่าน จขกท... ภาพที่ลบนี้สงสัยลูกชายท่านเป็นคนสั่งให้ลบแน่เลย  .....
              รู้ได้ไงว่าถูกสั่งให้ลบ..อุส่าไม่บอกแล้ว  (  อายุต้นกระท้อน ประมาณ 100 กว่าปี จริง ๆ   เป็นรูปที่ถ่ายในเขตตำบลเหมืองง่า อำเภอเมือง จังหวัดลำพูน....เดี๋ยวลงใหม่ก็ได้ )
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #126 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 12:05:12 PM »

...... สวัสดีครับคุณ Cylinder ผมรอท่านมาหลายวันแล้ว หายไปเลยนะครับ  รอส่งข้อความให้ทางหลังบ้าน  ถ้ามาแล้วกรุณารีบกลับไปบ้านด่วนเลย  ไปทำความสะอาดหลังบ้านให้หมด  เพราะมันเต็มไปด้วยข้อความไปรษณีย์ไม่สามารถเข้าไปส่งได้  แจ้งมาว่ามีงูเต็มไปหมด   ไปรษณีย์แจ้งว่าถ้าชอบอันไหนก็ให้เก็บไว้  อันที่ไม่ชอบก็ให้ลบบ้าง  ...... ลบแล้วแจ้งผมด้วยนะครับผม  จะได้ส่งวิธีการลงภาพไปให้  ได้มาจากผู้รู้ในเว็บเรานี้แหละ ....... เร็ว ๆ น๊า .......

sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #127 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 12:09:43 PM »

ผมถามลูก/หลาน.....เจ้าของต้นกระท้อน บอกว่าอายุประมาณ 100 กว่า ปี   (ถ่ายเดือน เมษายน 2550)
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #128 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 12:29:29 PM »

หิน หิน และหิน

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #129 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 12:55:02 PM »

........ 33 ........ ชื่อภาพ ......... "ที่มาของหน่อไม้" ...............

..... หน่อไร่  เป็นชื่อเรียกหน่อที่เห็นในภาพนี้  ชาวบ้านจะเข้าไปหามาขายในราคา 5 - 8 บาท / กิโลกรัม นำมาล้างตัดแต่งให้สะอาดแล้วต้มทั้งเปลือกโดยใช้น้ำฝน .... เน้น ... น้ำฝน ... เท่านั้น ..... และไม่มีวัสดุอย่างอื่นอีกเลย .... เจ้านี้อร่อยและรับรองในความปลอดภัย  แล้วจะเอาเกร็ดหน่อไม้ที่มีอันตรายมาบอกในภายหลังว่าทำไมจึงเป็นอันตราย  และตรวจสอบดูอย่างไร ครับผม .... อย่างในภาพที่กองอยู่นี้ เป็นการเทกองเพื่อชั่งน้ำหนัก และล้าง  หลังจากล้างก็จะใส่ภาชนะต้ม คือปี๊บ เลยครับผม .........

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 01:10:44 PM »

....... 34 ......... ชื่อภาพ ........... "ทางเดินของหน่อไม้" ...........

....... ภาพนี้เป็นการเรียงหน่อไม้ไร่ลงในปี๊บ   (ปี๊บใหม่ล้างแล้ว)  เท่านั้น ยังไม่มีการใส่น้ำแต่อย่างใด  มิมีอย่างอื่นปนแม้แต่น้อย ทุกขั้นตอนต้องสะอาด  แล้วจะปราศจากอันตราย .........

.... เมื่อเอาน้ำฝนเติมแล้วยกขึ้นตั้งบนเตาแก๊สต้มไปเรื่อย ๆ จนเดือดและสุก สุกจะมีกลิ่นหอมไม่หืน ใช้เวลาในการต้มประมาณ 2 ชั่วโมง  แล้วนำมาบัดกรีฝาในขณะที่ร้อน ๆ ด้านในก็จะเป็นสูญญากาศ ดังนั้นเวลาเห็นปี๊บหน่อไม้แฟบลงบ้าง  แต่ไม่ผิดรูปมากนักถือเป็นปกติครับผม ......

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #131 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 01:24:55 PM »

....... 35 ......... ชื่อภาพ ............. "ดอกคำใต้" ............

...... พริ้ว ..... ลมพัดฉ่ำ  ดอกคำใต้กรุ่นหอมละมุนโชยกลิ่นละไม  โอ้ ... ละหนอเจ้าดอกคำใต้ เจ้าหว่านดอกไว้เหมือนคอยเตือนให้ชายฝัน ......  บทเพลงของท่านชรินทร์ นันทนาคร  เคยได้ยินกันใช่มั้ยครับผม  ที่ว่าดอกคำใต้ แล้วต้นมันเป็นอย่างไร  วันนี้ผ่านมาเห็นเขานำมาปลูกไว้บนเกาะกลางถนน  เลยชลอความเร็วรถแล้วเก็บภาพมาให้ดูครับผม  ส่วนดอกนั้นยังไม่ถึงฤดู  แต่สัญญาว่าจะนำมาให้ชมแน่นอน ... ครับผม .....

Hong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #132 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 01:29:24 PM »

ได้ยินชื่อมานาน ผมเพิ่งเคยเห็นต้นดอกคำใต้ ครั้งแรกครับ  Cheesy
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 01:42:17 PM »

...... อยากบอกจังว่าดอกเป็นเช่นไร  ในเว็บเรานี้ก็มีดอกที่คล้ายนะครับ  แต่ขอให้รอเป็นดอกจริง ๆ ดีกว่านะครับ  คนเหนืออีกมากครับที่ยังไม่เคยเห็นและไม่รู้จักด้วยว่าต้นดอกคำใต้เป็นเยี่ยงไร ...... ขอบคุณครับที่ทราบว่าท่านกาสะลองก็มาทราบในกระทู้นี้  ยินดีครับผม .......

..... ภาพนี้ประกอบเท่านั้น  มิใช่เป็นดอกคำใต้นะครับผม .......

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 01:52:34 PM »

........ 36 ......... ชื่อภาพ ........ "กระท่อมไพรวัลย์" ............

.... เคยมีบทเพลงเขียนไว้ให้ได้ยินได้ฟัง กระท่อมไพรวัลย์ ถ้าจำไม่ผิดเป็นท่าน สมยศ ทัศนพันธ์ เป็นผู้ร้อง  ....... แดนนี้มีกระท่อมไพร  สุขกว่าแดนไหนในพนาป่านี้ดังว่า  แม้เป็นเพียงกระท่อมปลายนา .........  ในเพลงนั้นบรรยายบรรยากาศของกระท่อมว่ามีความสุข  ประดุจว่าวังวิมานใดก็ไม่ปาน  อะไรก็ครบ อะไรก็สุขไปหมด  แต่ก็มีความทุกข์จนได้ ทุกข์ตรงไม่มีคนรู้ใจอยู่เคียงกาย ในขณะที่บรรยากาศไม่ต้องบรรยายเยี่ยงนี้ ....... " มีแต่เราหงาใจเหมือนว่า  ชวนฉันน่าอนาถใจแสนทวี  ยังขาดนางเป็นราชินี  ถ้าหากแม้นมีกระท่อมไพรนี้สุขสมปอง .........  คนแต่งก็ช่างกระไรเสียจริงเลย ......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2007, 02:07:54 PM โดย แจ็ค » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 754
  พิมพ์