๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 05:01:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 754
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ภาพเล่าเรื่อง " จากแจ็ค .... (กระฉ่อนเว็บ) ...  (อ่าน 1452867 ครั้ง)
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 05:13:13 PM »

.... ผมแจ็คครับ  ... สวัสดีครับ ... วันนี้อากาศสดใสดีมาก  เลยทำให้นึกถึงอะไรหลายต่อหลายเรื่องเลยวันนี้  เหลียวดูรอบกายอะไรก็มีหมดแล้ว  แต่ขาดอยู่อย่างคือ กระทู้ของตนเองยังไม่มี  ที่เคยมีอยู่ก็โดนยึดไปแล้ว  เลยมาคิดว่าน่าจะเป็นกระทู้ทีเกี่ยวกับภาพ ภาพที่เกิดจากการท่องเที่ยว  การเดินทางของแต่ละท่าน  เป็นสถานที่ ทิวทัศน์ ดอกไม้ หรือแม้แต่ภาพบุคคลที่เป็นสาธารณะ  โดยมีการเล่าเป็นเรื่องเป็นราวเกี่ยวกับความเป็นมาของภาพประกอบด้วย  ....

ประโยชน์ที่คาดจะได้รับจากกระทู้นี้ ... คือ ..

1. ได้รับความบันเทิงจากการได้ชมภาพที่แต่ละท่านโพสต์
2. ได้ฝึกความสามารถในการพัฒนาการถ่ายรูป
3. ได้พัฒนาการลงภาพในเว็บ
4. เพิ่มจำนวนผู้ที่ต้องการเรียนรู้เกี่ยวกับการลงภาพในเว็บซึ่งยังคงมีอีกมาก
5.ได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกันของทุกท่านในกระทู้นี้
6. ได้รับมิตรภาพและไมตรี

....... กราบเรียนเชิญทุกท่านครับ  ตามอัธยาศัยกระผมมิได้กำหนดกฎกติกา ทุกอย่างพิจารณาตามความเหมาะสม  ในกระทู้มีผู้ดูแลเราอยู่แล้วครับ  ด้วยความเคารพ ..... 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2007, 07:39:33 AM โดย แจ็ค » บันทึกการเข้า

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 05:20:32 PM »

.... ชื่อภาพ ... 1  "ดอยรถด่วน" ......

..... เป็นภูเขาอยู่ในเขต อ. พาน จ. เชียงราย  ด้านหัวนั้นจะคล้ายรถไฟด่วน มาก ๆ เลยครับ แต่ในภาพนี้ถ่ายจากที่ต่ำและผิดมุม จึงทำให้ดูไม่สมจริงสักเท่าไร  เป็นภาพที่ใครผ่านไปผ่านมาต่างก็จินตนาการเป็นอย่างอื่นไปมิได้ ...... ภาพนี้ถ่ายเมื่อ 11 Aug. 07 ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2007, 11:43:21 PM โดย แจ็ค » บันทึกการเข้า

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 05:25:23 PM »

ติดตามชมผลงานครับ  Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 05:45:47 PM »

ตอนแรกผมกะจะตั้งกระทู้ขึ้นเอง  แต่เมือเข้ามาอ่านกระทู้นี้ผมขอสมทบภาพถ่ายด้วยดีกว่า เพราะภาพของผมอาจจะไม่สวยมากนักครับ
ก่อนอื่นขอถามทุกๆท่านก่อนว่าเคยไหมที่ท่านได้เดินทางไปต่างจังหวัดแล้วเกิดเห็นวิวสวยๆข้างทาง(ต้องอยู่ข้างทางจริงๆนะครับ)
แต่เนื่องจากไม่สามารถแวะได้อาจจะเนื่องจากต้องรีบ หรือติดไปกันรถผู้อื่น หรือไม่ได้ไปคนเดียวจะจอดแวะถ่ายภาพก็ไม่ได้.... ฯลฯ
นี่หล่ะครับจึงเป็นแรงบันดาลใจที่ทำให้ผมต้องควบรถมอเตอร์ไซด์คู่กายออกไปแทนรถยนต์เพราะมันคล่องตัวกว่า..เริ่มเลยครับ
.......................ภาพข้างทางจากการท่องเที่ยวของผม Grin Grin...........................................
เริ่มจากการออกเดินทางเพื่อเก็บภาพวิวข้างทางกันเลย       จะพาไปเส้นทางนี้ครับ Cheesy

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2007, 05:49:57 PM โดย neo1 » บันทึกการเข้า

นักะติ๊ Club
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 05:53:16 PM »

...... ชื่อภาพ .... 2 .. "ไร้ค่า" ....

.... ที่ตั้งชื่อให้ว่าไร้ค่านี้ เจ้าของซึ่งเป็นร้านอาหารบอกว่าไม้ท่อนนี้มันไหลมากับน้ำ ใครเห็นก็ไม่มีใครสนใจดูเหมือนของไร้ค่า  แต่ถูกใจตัวท่านอย่างไรมิทราบ  หยิบขึ้นมาจัดวางตำแหน่งให้เสร็จ มีแต่คนมาถ่ายรูป รวมทั้งผมด้วย ...... อย่างนี้จะว่าไร้ค่าได้อย่างไร  ... อาจจะไร้ค่าในสายตาของผู้อื่นกระมัง ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2007, 11:44:02 PM โดย แจ็ค » บันทึกการเข้า

neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 05:53:25 PM »

ผ่านภูเขาลูกแล้วลูกเล่า Grin Grin

Kenny
Full Member

คะแนน 105

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 05:57:53 PM »

ชอบครับภาพวิวสวย อยู่กรุงเทพเห็นแต่ตึก เอาอีกๆ
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 05:58:19 PM »

....... ชื่อภาพ ... 3 .... " สองเราคู่กัน " ........

..... จริง ๆ แล้วผมเองงงกับเจ้าผลไม้ประหลาดนี้เหลือเกิน มีใยสีขาวเต็มลูกเต็มผลไปหมด  ดูไปก็คล้ายมะม่วง เจ้าของคงเห็นผมงงกับมันกระมัง  จึงบอกชื่อมันให้ฟัง  ซึ่งกระผมฟังแล้วก็ยิ่งงงไปยิ่งขึ้น "ต้นกุ่ม"  ต้นไม้ที่เรารู้จักเวลาดองกินกับน้ำพริกนั่นแหละ  แต่เจ้าต้นนี้มันโตมาก  และเพิ่งเห็นผลมันครั้งแรกก็ครั้งนี้แหละ .....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2007, 11:44:37 PM โดย แจ็ค » บันทึกการเข้า

neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 06:04:05 PM »

ผมถ่ายภาพไม่สวยเลยท่าน จขกท ต่อว่าได้นะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ถ่ายนี้หมุ่บ้านเล็กๆอยู่ตามข้างล่าง

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 06:05:55 PM »

...... ชื่อภาพ ... 4 ... "รางน้ำใจ" .....

..... ที่ตั้งชื่อให้ซะขนาดนี้ก็เพราะว่า รางนี้ขุดจากไม้  ใช้ประโยชน์ในการใส่อาหาร น้ำ ให้กับสัตว์ กินร่วมกัน  ในการกินใช้ร่วมกันนี้แหละ มันต้องถ้อยที ถ้อยอาศัยกันและกัน  แบ่งปันกัน เบียดนิด บังหน่อย ก็ต้องใช้ระบบสมานฉันท์  เป็นการให้อภัยกันไปในตัว  นี่แหละจึงเป็นที่มาของ "รางน้ำใจ" ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2007, 11:45:14 PM โดย แจ็ค » บันทึกการเข้า

neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 06:09:42 PM »

เป็นภาพต่อกันกับภาพเมื่อกี้นี้ครับ

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 06:14:25 PM »

........ ชื่อภาพ ..... 5 .... "ดวงใจใกล้ตัว" .......
.... ท่าน neo 1 ไม่ต้องถ่อมตัวครับกระผม  ไม่มีใครไม่เรียนรู้หรือเป็นมาก่อนในชีวิต  ผมเองก็เพิ่งลงภาพเป็นไม่ถึงเดือนเอง  ท่านอาจารย์วัฒน์ และอีกหลาย ๆ ท่านในเว็บกรุณาแนะนำแบบเป็นขั้นเป็นตอนเลยนะ ผมถึงได้บอกในกระทู้ไว้อย่างไรล่ะครับว่า  ยังมีอีกหลายท่านที่ยังต้องการเรียนรู้เกี่ยวกับภาพที่จะนำลงบนเว็บ  ทั้งที่ทำได้และยังไม่รู้จะทำยังไงอีกมากครับผม กระทู้นี้จึงน่าจะเป็นเวทีให้ท่านเหล่านั้นได้มาศึกษาและสอบถามจากผู้รู้หลาย ๆ ท่านได้ครับผม ..... ทุกอย่างจะค่อย ๆ พัฒนา ตามหัวข้อกระทู้หน้าแรกครับผม ..... ด้วยความจริงใจ ... แจ็ค ....

........ ดอกพุทธชาดสามสี ..... ในบ้านของผมเองครับผม  ชอบเขามาก และอยู่ใกล้จนได้กลิ่นตลอดเวลาออกดอก บางครั้งก็หอมจนปวดหัวเลยครับผม (สำหรับคนที่ไม่ชอบกลิ่นนี้)  ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2007, 11:52:35 PM โดย แจ็ค » บันทึกการเข้า

neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 06:16:58 PM »

ชอบภาพนี้ตรงที่ข้างทางมีแต่ป่าไม้ต้นหญ้า.......แต่...........ผมเก็บหลุดโค้งเพราะมัวแต่ดูจนเพลินครับ  ยิ่งตรงนี้เป็นทางโค้งและลงด้วย ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2007, 06:24:57 PM โดย neo1 » บันทึกการเข้า

neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 06:23:02 PM »

ขอขอบคุณครับท่านแจ๊ค Cheesy Cheesy
เมื่อทำธุระเสร็จแล้วต่อไปก็เป็นภาพขากลับล่ะครับ

neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 06:29:51 PM »

อาชีพไทยแท้ๆ ปลูกข้าวครับ

หน้า: [1] 2 3 4 ... 754
  พิมพ์