๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:19:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มารยาทการใช้เวปบอร์ด สิ่งไหนขาด สิ่งไหนเกินมาช่วยกันแก้ไขครับ  (อ่าน 111559 ครั้ง)
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 06:45:00 PM »

Smiley ขอบคุณ คุณ.ทัดมาลา ที่ตั้งกระทู้ครับ ช่วยกันปรับช่วยกันแก้ เวปจะได้พัฒนามากขึ้น

ผมขอเพิ่มเติมประเด็นปัญหาที่เคยพบเจอตามนี้ครับ...

- การตั้งชื่อกระทู้แบบห้วนๆ สั้นๆ ไม่สื่อว่าข้างในกระทู้เกี่ยวกับอะไร เช่น "ขอถามหน่อยครับ" "ขอข้อมูลครับ"
  ทำให้สมาชิกที่ไม่เกี่ยวข้อง ไม่ทราบ หรือไม่สนใจเรื่องนั้นๆ เสียเวลาเข้าไปดู

- สมาชิกบางกลุ่มที่อาจรู้จักคุ้นเคยกันเป็นการส่วนตัว เวลาเข้ามาเจอกันในกระทู้ใดกระทู้หนึ่ง ก็มักจะแซว
  แล้วโพสโต้ตอบกันในลักษณะการแชท โดยอาศัยกระทู้นั้น บางครั้งเป็นการเบี่ยงประเด็นของกระทู้ไปเลย
  ซึ่ง จขกท. และสมาชิกท่านอื่นๆ ที่เข้ามาอ่านจะรู้สึกอึดอัดครับ

Smiley เห็นด้วยครับ อย่าตั้งกระทู้แบบห้วนๆ หรือสั้นๆ ไม่ได้ใจความ

Smiley เรื่องสมาชิกโพสข้อความแซวกันบ้าง ผมว่าน่าจะ OK นะครับเพิ่มให้กระทู้มีอารมณ์ขันไม่เครียด อีกอย่างนะครับ ถ้ากระทู้ที่เน้นด้านหลักการ คนโพสหรืออ่านข้อความน่าจะทราบว่าอันไหนควรแค่ไหนนะครับ

หลงรัก ตั้งกระทู้อย่างไร? ให้ได้คำตอบ

1. ก่อนการตั้งกระทู้เพื่อถามคำถาม กรุณา "ค้นหา" คำตอบด้วยตัวเองดูก่อน อาจเป็นได้ว่ามีคนเคยถามปัญหาเดียวกันหรือคล้ายคลึงกันไว้ก่อนหน้านี้แล้ว
การ "ค้นหา" สามารถทำได้โดยง่าย ด้วยการคลิ๊กที่ปุ่ม "ค้นหา" จากนั้นพิมพ์สิ่งที่ต้องการในลงช่องค้นหา และคลิ๊กที่ปุ่ม "ค้นหา"

2. หากค้นหาแล้วไม่พบคำตอบที่ต้องการ อาจเกิดจากการใช้คำค้นหาไม่ตรง ให้ลองเปลี่ยนคำ (Keywords) ที่ใช้ในการ "ค้นหา" อาจทำให้ได้คำตอบที่ต้องการ
หากพยายามค้นหาแล้วไม่พบคำตอบที่ต้องการ จึงตั้งกระทู้เพื่อถามคำถาม

3. การตั้งกระทู้หรือตอบกระทู้ ควรใช้คำที่สุภาพ ไม่ควรใช้คำหยาบคาย หรือใช้เพื่อระบาย โจมตี พาดพิง อันอาจจะก่อให้เกิดความเสียหายต่อบุคคลใดบุคคลหนึ่ง

4. หลีกเลี่ยงการตั้งกระทู้โดยใช้ชื่อกระทู้ที่สั้นจนเกินไป และไม่สื่อความหมาย เช่น "ช่วยด้วย" "ด่วน" "รบกวนท่านผู้รู้" หรืออื่นๆ ในทำนองนี้
การตั้งกระทู้โดยใช้ชื่อกระทู้ที่สั้นจนเกินไป และไม่สื่อความหมายทำให้ผู้อ่านรู้สึกไปในทางลบมากกว่า เหมือนถูกก่อกวน รู้สึกไม่อยากตอบคำถาม และมักมองข้ามกระทู้เหล่านี้

5. การตั้งกระทู้โดยใช้ชื่อกระทู้ที่ชัดเจน ทำให้ผู้อ่านสามารถเข้าใจถึงปัญหาของคุณได้เลย และสามารถตัดสินใจได้ว่า ผู้อ่านทราบถึงวิธีการแก้ปัญหาของคุณหรือไม่
การตั้งกระทู้โดยใช้ชื่อกระทู้ที่ชัดเจน ทำให้กระทู้ที่คุณตั้งขึ้น มีผู้ตอบที่ชัดเจนตรงประเด็น

6. เมื่อตั้งคำถามแล้ว กรุณาอย่าตั้งคำถามซ้ำในช่วงเวลาสั้นๆ เพราะมันเป็นไปไม่ได้ว่า หลังจากที่คุณตั้งคำถามแล้วจะมีคนรีบมาตอบให้ในทันที

7. ควรเคารพในความคิดเห็นที่แตกต่างของบุคคลอื่น เนื่องจากเป็นไปได้ยากมากที่จะให้แต่ละคนมีความคิดเห็นตรงกันทั้งหมด
การแสดงความคิดเห็นที่แตกต่าง ควรกระทำเพื่อเป็นการนำไปสู่การแก้ปัญหาที่ดียิ่งขึ้น

8. หลังได้รับคำตอบ หรือการช่วยเหลือ หรือแนะนำ ควรกล่าวขอบคุณทุกครั้ง อันนี้สำคัญมาก เพื่อเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ
ผมว่าคนที่ให้ความช่วยเหลือ คงไม่ได้หวังสิ่งใดตอบแทน มากไปกว่าคำขอบคุณ

ขอบคุณครับ....ครบถ้วนทุกกระบวนความเลยครับพี่WATT Grin

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 07:14:55 PM »

ภาษาวิบัติ เช่น คริ คริ

จากนิ้ว..ที่จิ้ม ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ (ไม้ยมกเพียบ)

...... คริ .... คริ ..... อิ .. อิ ... 555 ... แฮ่ .. แฮ่ ... ฯ ส่วนตัวแล้วเห็นว่าเป็นภาษาแสดงความรู้สึกมากกว่า  ไม่น่าที่จะหยาบคายจนถือว่าวิบัติได้ครับผม  อย่าง ... คริ .. คริ .. ก็น่าจะเป็นการหัวเราะแบบน่ารัก  นอบน้อม  และเป็นการตอบกระทู้กับท่านที่อาจจะรู้จักกันเป็นการส่วนตัว หรือได้โต้ตอบพูดคุยกันทาง PM แล้ว หรือแม้แต่การคุยกันทางโทรศัพท์ ...
..... อิ .. อิ .. กับ ... 555 ... นั้น เป็นการแสดงอารมณ์สนุกสนานไม่สามารถโยงไปให้เป็นอารมณ์ชวนคิดเป็นอย่างอื่นได้เลยครับผม .....
...... ส่วน แฮ่ .. แฮ่ ... ซึ่งกระผมเองใช้บ่อยมาก  ยิ่งบอกได้เลยครับผมว่าเป็นภาษาที่แสดงถึงการถ่อมตน หมายถึงตนเองเป็นเด็ก ยิ้มแหย ๆ กับท่านที่เป็นผู้ใหญ่  แบบยอมทุกอย่างแล้วครับ .... แฮ่ ... แฮ่ ....   เป็นการร่วมแสดงความคิดเห็นมาด้วยความเคารพครับผม ..............

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 07:22:39 PM »

....... อีกอย่างที่สำคัญ ... " ไม่อยากให้มีการเปลี่ยนชื่อที่ใช้อยู่ในเว็บ "  จริงอยู่หลายท่านอาจจะพูดว่า "ชื่อนั้นสำคัญไฉนอย่างไรก็ยังเป็นคนเดิมอยู่ดี"   แต่ .... ลึก ๆ แล้ว จะมีสักกี่คนที่ทราบและ การเปลี่ยนชื่อนั้นแสดงออกถึงอะไรหรือครับ  คน ๆ เดียว แต่มีหลายความคิด  หลายตัวตน ฯ เยี่ยงนั้นหรือ ....... (ร่วมเรียนปรึกษาและออกความเห็นมาด้วยความเคารพ .... ครับผม) ..........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 07:27:52 PM »

อย่างไรก็ดีขอให้คำนึงถึงกติกาการใช้เวบบอร์ดควบคู่ไปกับมารยาทการใช้เวบบอร์ดด้วยนะครับ Cheesy

กติกาการใช้เวบบอร์ด"อาวุธปืน"

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 07:33:12 PM »

...... ไหน ๆ ก็ได้พูดแล้ว ขออีกนิดแล้วกัน ...... ข้อด้อยของเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ .... คือมันเป็นเครื่องมือที่สื่อกันทางตัวหนังสือ  ไม่ได้เห็นหน้า (บางชนิด) ไม่ได้เห็นตา  ไม่ได้ยินเสียง (บางชนิด) ไม่ได้รับรู้ถึงความรู้สึก ฯ ภาษาที่เห็นนั้นสามารถจินตนาการได้หลายแบบ หลายอารมณ์ ฯ และพาลไปถึงการโต้ตอบที่รุนแรง ลบหลู่ ท้าทาย ส่อเสียด เหยียดหยาม ฯ  ทั้งนี้พวกเราที่อยู่ร่วมกันในส่วนมากต่างก็เปิดเผยตัวเอง โดยการส่งหลักฐานการแสดงว่าตนเองเป็นใคร อยู่ที่ใด ไว้กับเว็บมาสเตอร์แล้วแทบจะทั้งนั้น  เป็นการยืนยันความบริสุทธิ์  และจริงใจได้ในระดับหนึ่ง ........ จึงอยากให้ท่านทีใช้ภาษาที่ล่อแหลมในการพิมพ์ ระมัดระวังให้มากอีกนิด ........ ด้วยความเคารพครับผม ......

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 07:41:04 PM »

......... อีกนิดเดียว สุดท้ายแล้วครับ ...... กระผมเองจะใช้ภาษาพวกนี้บ่อยมาก " ครับผม"  "กระผม" " ขอรับ "  "คุณผู้หญิง" "ด้วยความเคารพ"   "ด้วยความจริงใจ"  " คิดถึงครับผม "  ...... เคยมีท่านที่รู้จักกันเข้ามาบอกว่าผมนั้นดัดจริต  แต่ท่านที่รู้จักตัวตนผมจริง ๆ แล้วจะทราบว่ากระผม กระทำและพูดเยี่ยงนี้จริง ๆ ในชีวิตประจำวัน  ...... ที่สำคัญ มีเป็นภาษาที่แสดงออกถึงความสุภาพในเว็บที่มองกันไม่เห็นตัวตน ...... ร่วมแสดงความเห็นมาด้วยความเคารพ  .......... แจ็คครับผม  .......

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 10:28:45 PM »

ขอบคุณ คุณทัดมาลาที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา.......... Cheesy

ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้รับ PM สอบถามมามาก...........ที่ตอบได้ และเป็นปัญหาเฉพาะ จะตอบครับ............ถ้าปัญหาพื้นๆ ที่ควรถามหน้าบอร์ด ผมจะไม่ค่อยตอบ(ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย เพราะ PM เยอะมาก)..............

แต่ถ้าถามแบบกวนๆ หรือ ไร้มารยาท ผมไม่ตอบครับ เช่น

มี PM ถามมา ว่าปืนสวัสดิการ สน.อส. รุ่นไหนเป็นอย่างไร เขาเขียนว่า

" ปืนบาเร็ตต้า Px4 ดีไหม ตอบหน่อย"

พอไม่ตอบ ก็ PM มาอีก สองครั้ง..." ตอบหน่อย ปืน Px4 ดีไหม"..........

หรือ.........ตั้งหัวข้อ PM ว่า " เอ่อ...."  แล้วเขียนข้อความว่า " ผมมีสมิท357 บอกนึง ยาว 2นิ้วครึ่ง เอาไปยิงแล้วไม่ถูกเป้าเลย ปืนรุ่นนี้ดีไหม เห็นพี่มีปืนรุ่นนี้อยู่"

หรือ ............. "พอรู้ไหมครับ ว่าที่ไหนมาปืนเถื่อนขาย" ตกใจ

เจอแบบนี้ ผมไม่ตอบครับ โดยเฉพาะพวกที่ใช้ภาษาเขียนหยาบ และคิดว่าหลายๆท่านคงไม่ตอบ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 11:23:07 PM »

รับทราบ พร้อมทำตามครับผม
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 11:31:46 PM »

มารยาทสอนกันได้  แต่นิสัยเป็นมาแต่กำเนิด
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 12:26:14 AM »

อยากให้อ่านแล้วคิด...

คิดก่อนพิมพ์...

คิดอีกทีก่อนโพสท์...

หลายๆครั้งที่ผมเข้าใจผิดเพราะการสื่อสารแบบผ่านตัวอักษรอย่างเดียว...

และอีกหลายๆครั้งที่ผมโพสท์คำว่า"ขอโทษ"...

ซึ่งอาจเกิดจากความเข้าใจผิดของผมเองครับ...Grin
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 01:34:56 AM »

ผมว่าถ้าถามหรือตอบกระทู้ โดยมีพื้นฐานของการให้ความเคารพผู้อื่น
หากมีผิดพลาด หรือพลั้งเผลอไปบ้าง ยังพอมองออกได้ถึงเจตนา และหาข้อสนับสนุนที่จะให้อภัยได้ครับ
แต่บางคนนี่ก็ .... ไม่ไหวครับ 
  :Smiley

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 11:06:12 AM »

....บางทีPmมาสอบถามหรือวานให้ช่วย  พอเสร็จกิจขอบคุณสักคำไม่มี  ส่วนใหญ่จะเป็นสมาชิกใหม่ช่วงนี้ผมไม่เอาด้วยเลย   ไม่เหมือนก่อนอบอุ่นกว่าเยอะครับ

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 11:53:14 AM »

...สังคมเว็บ อวป. มีสมาชิกมากขึ้น  ซึ่งเป็นเรื่องดี  แต่เมื่อสังคมใหญ่  จำเป็นอยู่เองที่ต้องมีข้อตกลงในบางเรื่อง  ที่จำเป็น
ถึงขนาดก็ตั้งเป็นกฏระเบียบ  และมีทีมงาน วมต. กับ RO ช่วยกันดูแล  ที่ผ่านมาผมเข้าใจว่าได้ผลค่อนข้างดีมาก  โดย
เฉพาะอย่างยิ่งในด้านความรวดเร็วในการแก้ปัญหาของทีมงาน  และทางด้านความร่วมมือและการปรับตัวของสมาชิก

...ส่วนในเรื่องมารยาทการใช้เว็บบอร์ด  ส่วนหนึ่งทีมงานเขาก็ดูแลอยู่  เพราะบางเรื่องค่อนข้างจะชัดเจน  แต่ในบางเรื่อง
ไม่ถึงกับว่าจะละเมิดกฏระเบียบ  แต่เป็นความไม่เหมาะสม  และสร้างความคับข้องไม่สบายใจแก่ผู้อื่น  ผมขอยกตัวอย่างเรื่องหนึ่งคือการใช้สรรพนามเรียกขานกัน

...ท่านสมาชิกเพศชาย  ส่วนใหญ่ไม่ว่าตัวเองจะมีวัยขนาดไหน  มักใช้คำว่า "ผม" แทนตัวเอง  ที่สนิทสนมคุ้นเคยและมีความ
รู้สึกตรงกันว่าเป็นพี่น้อง  ผู้อาวุโสกว่าก็ใช้คำว่า "พี่" กับ "น้อง" บางคนโดยเฉพาะเจาะจงบ้าง  ซึ่งผมว่าไม่ใช่ปัญหา 
สำหรับผมเอง  จะใช้สรรพนามเรียกตัวเองว่า "ผม" ตลอด  และจะเรียกคนอื่นว่า "คุณ..." ทุกครั้ง เพื่อเป็นการให้เกียรติ และถือเป็นความเสมอภาค  หรือบางท่านที่มีฐานะทางสังคมอื่นๆ ที่ได้รับการยกย่อง  ก็จะเรียกไปตามนั้น  เช่น "ผู้การ..." "เสธ..." "อาจารย์/ครู..." และสำหรับบางคนที่สนิทสนมเห็นหน้าค่าตา  คบหากันมาเป็นแรมปี  และอายุน้อยกว่าผมมากๆ เท่า
นั้น  ที่ผมจะ (บังอาจ) เรียกเขาหรือเธอว่า "น้อง..." ซึ่งต้องเป็นกรณีที่ผมแน่ใจจริงๆ ว่าเขาเต็มใจด้วย

...อย่างไรก็ตาม  หากสมาชิกชายใช้คำว่า "ผม" สมาชิกหญิงจะใช้คำว่า "ดิฉัน" ผมว่ามันก็เกินไป  และไม่จำต้องเป็นทางการ
ขนาดนั้น  ที่น่าจะดูดีคือใช่ชื่อตัวเองเป็นสรรพนามเรียกตัวเอง เช่น "โอ" ยังงั้น "โอ" ยังงี้ (ขออนุญาตน้องโอเป็นตัวอย่างด้วยครับ)  ซึ่งฟังกลางๆ เป็นกันเองดี  และใช้ได้ทั่วไป หรือกรณีที่สมาชิกหญิงผู้มีอายุอันเยาว์จะคุยกับผู้เฒ่า  จะเรียกตนเองโดยใช้คำว่า "หนู" แบบไทยๆ ก็น่ารักไปอีกแบบ

...กระนั้นก็ตาม  ขอให้หลีกเลี่ยงการใช้สรรพนามแทนตัวเอง  ด้วยตำแหน่งฐานะทางเครือญาติอาวุโส เพราะเคยปรากฏในบางเว็บบอร์ดที่มีผู้เรียกตนเองว่า "ป้า" ไปทั่วกับทุกคนในเว็บแบบครอบจักรวาล ทั้งที่เจ้าตัวเองอายุประมาณไม่เกินหลักสี่  ขณะที่คุณป้าของสมาชิกในเว็บบางคน (หากยังมีชีวิตอยู่) อาจมีอายุสัก 90 ถึง 100 ปีหรือมากกว่า  นอกจากนั้นคนไทยเราทุกคนต่างรักเคารพเทิดทูนญาติผู้ใหญ่ของตนเองกันทุกคน  การมีผู้ใช้สรรพนามเรียกตนเองกับคนทั่วไปเช่นนั้น  กลายเป็นการยกตัวเองเป็นญาติผู้ใหญ่คนอื่นโดยที่เขาไม่ได้ตกลงยินยอมด้วย  ผมเองถ้าเจอแบบนี้  ขอไม่คุยด้วย  ผมไม่ได้ถือตัวแต่จะยอมรับการมั่วอ้างตัวเป็นญาติผู้ใหญ่ของผมมิได้ครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 10:03:43 PM »

นายสมชายเสริมอีกเรื่องนึงครับ...

คือหากโพสต์ข้อมูลผิด ไม่ว่าจะเป็นข้อมูลวิชาการ ข้อมูลแสดงความคิดเห็น หรือข้อมูลวิจารณ์ใครหรือสิ่งใดก็ตาม...

เมื่อทราบว่าตนเองเข้าใจผิดหรือสำคัญผิด ต้องไม่อายที่จะแก้ไขสิ่งที่ตนเองโพสต์ไปแล้ว... ไม่ว่าจะแก้ไขด้วยการโพสต์ข้อความใหม่เพิ่มต่อท้ายกระทู้หรือแก้ไขข้อความเดิมก็ได้ทั้งสิ้นครับ...

นายสมชายเคยแก้ออกบ่อยครับ หากไม่แก้ไขแล้วปล่อยทิ้งไว้ ใครกลับมาอ่านก็จะอายเขาไปข้ามปี... นานเท่าที่ยังอยู่บนบอร์ดครับ...
Zenith
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 03:30:39 AM »

....บางทีPmมาสอบถามหรือวานให้ช่วย  พอเสร็จกิจขอบคุณสักคำไม่มี  ส่วนใหญ่จะเป็นสมาชิกใหม่ช่วงนี้ผมไม่เอาด้วยเลย   ไม่เหมือนก่อนอบอุ่นกว่าเยอะครับ

ผมว่าน่าจะมีกระทู้ปักหมุดในหน้าแรก สำหรับสมาชิกใหม่โดยเฉพาะ (หัวข้อกฎกติกาที่มีอยู่แล้วคิดว่าไม่ดึงดูดสำหรับสมาชิกใหม่ครับ)
นอกจากนี้ก็ควรให้ข้อมูลพื้นฐานทั่วๆ ไป เช่น ขั้นตอนการขอใบอนุญาต ป.3 เพราะเห็นหลายรายสมัครสมาชิกแล้วก็ตั้งคำถามทำนองนี้
เหมือนกัน ซ้ำๆ ซากๆ โดยไม่ค้นกระทู้ที่ได้มีการตอบกันไปแล้วอย่างมากมาย แต่สมาชิกบางท่านก็ช่วยตอบแบบไม่รู้เบื่อครับ

...กระนั้นก็ตาม ขอให้หลีกเลี่ยงการใช้สรรพนามแทนตัวเอง ด้วยตำแหน่งฐานะทางเครือญาติอาวุโส เพราะเคยปรากฏในบางเว็บบอร์ดที่มีผู้เรียกตนเองว่า "ป้า" ไปทั่วกับทุกคนในเว็บแบบครอบจักรวาล ทั้งที่เจ้าตัวเองอายุประมาณไม่เกินหลักสี่ ขณะที่คุณป้าของสมาชิกในเว็บบางคน (หากยังมีชีวิตอยู่) อาจมีอายุสัก 90 ถึง 100 ปีหรือมากกว่า นอกจากนั้นคนไทยเราทุกคนต่างรักเคารพเทิดทูนญาติผู้ใหญ่ของตนเองกันทุกคน การมีผู้ใช้สรรพนามเรียกตนเองกับคนทั่วไปเช่นนั้น กลายเป็นการยกตัวเองเป็นญาติผู้ใหญ่คนอื่นโดยที่เขาไม่ได้ตกลงยินยอมด้วย ผมเองถ้าเจอแบบนี้ ขอไม่คุยด้วย ผมไม่ได้ถือตัวแต่จะยอมรับการมั่วอ้างตัวเป็นญาติผู้ใหญ่ของผมมิได้ครับ

กรณีนี้สาเหตุหนึ่งคงเนื่องมาจากสมาชิกเว็บแห่งนั้นดูเหมือนส่วนใหญ่จะอาวุโสค่อนข้างน้อย สังเกตได้ว่ามีการใช้ภาษาวัยรุ่นกันมาก
แต่ผมก็เห็นด้วยว่าการยกตัวเองเช่นนั้นไม่เหมาะสม เคยเข้าไปอ่านก็รู้สึกไม่ค่อยดีเช่นกัน ซึ่งถ้าเป็นในเว็บนี้สมาชิกก็คงรับกันไม่ได้

สมาชิกที่มาใหม่อาจไม่ทราบว่าหลายท่านในนี้สูงด้วยวัยวุฒิและคุณวุฒิ บางท่านเป็นข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ ผู้บริหาร นักวิชาการ นักกฎหมาย
ครูบาอาจารย์ระดับ Ph.D. ก็มีหลายท่าน เพียงแต่บุคคลเหล่านี้ส่วนใหญ่จะไม่แสดงตัวตน แต่จะคอยชี้แนะและตอบข้อซักถามต่างๆ
ดังนั้น การสนทนาในบอร์ดจึงควรยึดหลักความสุภาพ อ่อนน้อมถ่อมตนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2007, 03:38:43 AM โดย Zenith » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์