๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:06:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มารยาทการใช้เวปบอร์ด สิ่งไหนขาด สิ่งไหนเกินมาช่วยกันแก้ไขครับ  (อ่าน 111558 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 12:56:07 PM »

ช่วงหลังๆมานี้ ได้ยินพี่ๆผู้ใหญ่ในเวปท่านออกมาบ่นหลายครั้งแล้วครับ

เลยขออนุญาตออกมากระตุ้นให้ฉุกคิดกันสักหน่อย ในฐานะสมาชิกที่ยังต้องอ่านต้องเขียนกันอีกนาน

1. การเคารพและให้เกียรติต่อผู้อื่น โดยเฉพาะเมื่อเราขอรับความช่วยเหลือจากเขา ทั้งทางหน้าบอร์ด และทาง PM

ข้อขัดข้อง.... ใช้ภาษาห้วน ไม่มีคำขอบคุณ ขอโทษ ขออนุญาต ฯลฯ
    ตัวอย่าง...      "เอ่อ อยากทราบว่า ปืน...ดีไหม", "
    การแก้ไข....   "มีเรื่องรบกวนสอบถาม .... ขอบคุณครับ"  แค่ใส่คำว่า"ครับ", "ขอบคุณ" ลงไป น่าอ่านกว่าครับ
    หมายเหตุ....   ข้อนี้สำคัญมาก คนไทยมีวัฒนธรรม มีความอ่อนน้อมถ่อมตน รู้สัมมาคารวะ  อย่าให้ใครว่าได้ว่าขาดการอบรม

2. ขาดการค้นคว้าขวนขวาย ช่วยเหลือตัวเองในเบื้องต้น

ข้อขัดข้อง ... ตั้งกระทู้ถามเลย โดยไม่พยายามใช้ช่องค้นหาให้เกิดประโยชน์
    ตัวอย่าง ...    ปืน.....ดีไหมครับ
    การแก้ไข...   ในช่องค้นหาด้านบน ใส่สิ่งที่ต้องการทราบ จะมีกระทู้ที่เกี่ยวข้องออกมา
                       ค่อยๆศึกษาในเบื้องต้น ซึ่งมักตอบคำถามพื้นๆได้เกือบหมด ติดขัดเรื่องใดค่อยสอบถามอีกครั้ง

3. มาทีหลัง..ซ้ำเรื่องเก่า

ข้อขัดข้อง ... อ่านกระทู้หน้าสุดท้ายหน้าเดียว แล้วถามซ้ำเรื่องเก่าที่คุยจบไปแล้วตั้งแต่หน้าแรก
    ตัวอย่าง ...    ......."ผมจะหาอ่านที่ไหนใด้ ฯลฯ"  (อยากจะตอบว่าก็หน้าแรกของกระทู้นี้นี่แหละ)
    การแก้ไข...   ค่อยๆอ่านกระทู้ตั้งแต่ส่วนต้น เพราะเมื่อเพื่อนสมาชิกมีปัญหาสอบถาม ผู้รู้จะให้คำตอบหรือสิ่งอ้างอิงไว้แล้ว

4. ภาษาวิบัติ วัยรุ่นเกินเหตุ

ข้อขัดข้อง ... ใช้ภาษาวัยรุ่นมากเกินไป เกินงาม
    ตัวอย่าง ...    ......."ปี้ฮับ ป๋มอยากซาบว่า .......โดนยิงแย้วหัวจายยางเต้งไหมคับ"  
    การแก้ไข...   ใช้ภาษาให้ถูกต้อง อย่างน้อย เป็นคนใหม่ ใช้ภาษาสุภาพไว้ก่อน ไม่มีใครว่าได้ครับ

5. คิดว่าเวปบอร์ดเป็นที่ไม่มีตัวตน อยากเป็นใคร ทำอะไรก็ได้

ข้อขัดข้อง ... ขาดความเกรงใจ แสดงออกด้วยความก้าวร้าว ประชดแดกดัน เสียดสี ฯลฯ
    ตัวอย่าง ...     ใช้คำพูดไม่สุภาพ ดูถูก ดูหมิ่น ถากถาง แสดงด้านมืดในจิตใจ เมื่อเกิดความขัดแย้งทางความคิด
    การแก้ไข...    เวปบอร์ด อวป. ประกอบด้วยบุคคลหลายสาขาอาชีพ มีความรู้ความสามารถแตกต่างกัน
                        เมื่อความคิดไม่เหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องแสดงออกด้วยความหยาบคายครับ ใช้เหตุและผลคุยกันดีๆ

ผมคิดออกเท่านี้ รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยเพิ่มเติม สิ่งที่คิดว่าไม่เหมาะสม ควรแก้ไข

เพื่อจะได้ร่วมกันใช้เวปบอร์ดอย่างมีความสุขครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2013, 06:54:21 AM โดย ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 12:59:43 PM »

ช่วยกันสร้่างความเป็นวิชาการครับ ไม่โพสฟันธงทั้งที่ไม่รู้จริง หรือไม่แน่ใจครับ ไม่ตอบก็ไม่มีใครว่า ตอบช้าเพราะตรวจกับตำราก่อนก็ไม่มีใคว่ามีแต่คนขอบคุณ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 02:16:10 PM »

......................

2. ขาดการค้นคว้าขวนขวาย ช่วยเหลือตัวเองในเบื้องต้น

................
ขอบคุณครับ

ค้นหาดูก่อนครับ บางคำถาม ถามซ้ำๆ พี่ๆหลายท่านตอบแล้วตอบอีก ท่านก็เบื่อเหมือนกันนะครับ  Grin

อีกเรื่องก็คือ ตรวจสอบตัวเองก่อน ว่ารู้จริงแค่ไหน รู้แล้วค่อยตอบก็ไม่สายครับ ดีกว่าให้เพื่อนๆ น้องๆ รู้ผิดๆไปเรื่อย

Grin Grin Grin

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 02:35:13 PM »

ดีครับ . ต่างสถานที่ ก็ต่างวัฒนธรรม

เวป อวป. อยู่ใน ครรลอง ของความเป็นสุภาพชน .   Smiley

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 02:37:16 PM »

......................

................
ขอบคุณครับ

ค้นหาดูก่อนครับ บางคำถาม ถามซ้ำๆ พี่ๆหลายท่านตอบแล้วตอบอีก ท่านก็เบื่อเหมือนกันนะครับ Grin

อีกเรื่องก็คือ ตรวจสอบตัวเองก่อน ว่ารู้จริงแค่ไหน รู้แล้วค่อยตอบก็ไม่สายครับ ดีกว่าให้เพื่อนๆ น้องๆ รู้ผิดๆไปเรื่อย

ตัวอย่างเช่นCZ กับ Glock....เลือกอะไรดี
เป็นกระทู้เมนส์ไปแล้วครับ...มาทุกเดือน อิๆ...

หรือ...
ระหว่างCZ 75 Compact/ CZ 75 D /CZ 75 P-01...ต่างกันอย่างไร เลือกอะไรดี...อิๆ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 02:40:25 PM »

รู้จริง มากน้อย แค่ไหน
บางครั้ง ก็เป็นเรื่องของประสพการณ์ แต่ไม่ตรงวิชาการ
เอามาถกกันได้ครับ  ก็จะได้รู้อย่างถ่องแท้ และ นำไปใช้ได้อย่างถูกต้อง
เวปเรา มีทั้งผู้ทรงคุณวุฒิ และ วัยวุฒิ   พร้อมให้ความรู้ อย่างเต็มความสามารถ....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 02:40:35 PM »

ตัวอย่างเช่นCZ กับ Glock....เลือกอะไรดี

เป็นกระทู้เมนส์ไปแล้วครับ...มาทุกเดือน อิๆ...

หรือ...
ระหว่างCZ 75 Compact/ CZ 75 D /CZ 75 P-01...ต่างกันอย่างไร เลือกอะไรดี...อิๆ

เดือนไหน(กระทู้)ไม่มา ก็วิ่งหาหมอกันหน้ามืดซิครับ....อิอิอิ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 02:40:47 PM »

ภาษาวิบัติ  เช่น คริ คริ

จากนิ้ว..ที่จิ้ม ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ (ไม้ยมกเพียบ)

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 02:53:23 PM »

อีกตัวอย่างก็เช่น....ระหว่างบราวนิ่ง ซิลเวอร์โครม กับ กล็อก เลือกอะไรดี....ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทําไมมีแต่คนเลือกกล็อก...คริ คริ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 03:06:52 PM »

กลัว หัวกวาง ครับ  ราคาดีเกิน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 03:17:55 PM »

ภาษาวิบัติ เช่น คริ คริ

จากนิ้ว..ที่จิ้ม ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ (ไม้ยมกเพียบ)

ตัวอย่างที่น่าเบื่อ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 03:58:51 PM »

อีกตัวอย่างก็เช่น....ระหว่างบราวนิ่ง ซิลเวอร์โครม กับ กล็อก เลือกอะไรดี....ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทําไมมีแต่คนเลือกกล็อก...คริ คริ
กลัว หัวกวาง ครับ ราคาดีเกิน

น้องซิลฯ เป็นอะไรที่นุ่มนวลครับ มิดุดัน...คริ คริ

e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 04:43:34 PM »

ร่วมสร้างวัฒนธรรมอันดีงามแก่กันและกันในเว็ป
ร่วมช่วยร่วมปลูกฝัง ค่าความคิดดีๆแก่กันและกัน  สิ่งดีงามความเจริญก็เกิดขึ้นในสังคม

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
Zenith
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 04:55:49 PM »

ผมขอเพิ่มเติมประเด็นปัญหาที่เคยพบเจอตามนี้ครับ...

- การตั้งชื่อกระทู้แบบห้วนๆ สั้นๆ ไม่สื่อว่าข้างในกระทู้เกี่ยวกับอะไร เช่น "ขอถามหน่อยครับ" "ขอข้อมูลครับ"
  ทำให้สมาชิกที่ไม่เกี่ยวข้อง ไม่ทราบ หรือไม่สนใจเรื่องนั้นๆ เสียเวลาเข้าไปดู

- สมาชิกบางกลุ่มที่อาจรู้จักคุ้นเคยกันเป็นการส่วนตัว เวลาเข้ามาเจอกันในกระทู้ใดกระทู้หนึ่ง ก็มักจะแซว
  แล้วโพสโต้ตอบกันในลักษณะการแชท โดยอาศัยกระทู้นั้น บางครั้งเป็นการเบี่ยงประเด็นของกระทู้ไปเลย
  ซึ่ง จขกท. และสมาชิกท่านอื่นๆ ที่เข้ามาอ่านจะรู้สึกอึดอัดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2007, 04:59:20 PM โดย Zenith » บันทึกการเข้า
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 05:36:14 PM »

Smiley ขอบคุณ คุณ.ทัดมาลา ที่ตั้งกระทู้ครับ ช่วยกันปรับช่วยกันแก้ เวปจะได้พัฒนามากขึ้น

ผมขอเพิ่มเติมประเด็นปัญหาที่เคยพบเจอตามนี้ครับ...

- การตั้งชื่อกระทู้แบบห้วนๆ สั้นๆ ไม่สื่อว่าข้างในกระทู้เกี่ยวกับอะไร เช่น "ขอถามหน่อยครับ" "ขอข้อมูลครับ"
  ทำให้สมาชิกที่ไม่เกี่ยวข้อง ไม่ทราบ หรือไม่สนใจเรื่องนั้นๆ เสียเวลาเข้าไปดู

- สมาชิกบางกลุ่มที่อาจรู้จักคุ้นเคยกันเป็นการส่วนตัว เวลาเข้ามาเจอกันในกระทู้ใดกระทู้หนึ่ง ก็มักจะแซว
  แล้วโพสโต้ตอบกันในลักษณะการแชท โดยอาศัยกระทู้นั้น บางครั้งเป็นการเบี่ยงประเด็นของกระทู้ไปเลย
  ซึ่ง จขกท. และสมาชิกท่านอื่นๆ ที่เข้ามาอ่านจะรู้สึกอึดอัดครับ

Smiley เห็นด้วยครับ อย่าตั้งกระทู้แบบห้วนๆ หรือสั้นๆ ไม่ได้ใจความ

Smiley เรื่องสมาชิกโพสข้อความแซวกันบ้าง ผมว่าน่าจะ OK นะครับเพิ่มให้กระทู้มีอารมณ์ขันไม่เครียด อีกอย่างนะครับ ถ้ากระทู้ที่เน้นด้านหลักการ คนโพสหรืออ่านข้อความน่าจะทราบว่าอันไหนควรแค่ไหนนะครับ

หลงรัก ตั้งกระทู้อย่างไร? ให้ได้คำตอบ

1. ก่อนการตั้งกระทู้เพื่อถามคำถาม กรุณา "ค้นหา" คำตอบด้วยตัวเองดูก่อน อาจเป็นได้ว่ามีคนเคยถามปัญหาเดียวกันหรือคล้ายคลึงกันไว้ก่อนหน้านี้แล้ว
การ "ค้นหา" สามารถทำได้โดยง่าย ด้วยการคลิ๊กที่ปุ่ม "ค้นหา" จากนั้นพิมพ์สิ่งที่ต้องการในลงช่องค้นหา และคลิ๊กที่ปุ่ม "ค้นหา"

2. หากค้นหาแล้วไม่พบคำตอบที่ต้องการ อาจเกิดจากการใช้คำค้นหาไม่ตรง ให้ลองเปลี่ยนคำ (Keywords) ที่ใช้ในการ "ค้นหา" อาจทำให้ได้คำตอบที่ต้องการ
หากพยายามค้นหาแล้วไม่พบคำตอบที่ต้องการ จึงตั้งกระทู้เพื่อถามคำถาม

3. การตั้งกระทู้หรือตอบกระทู้ ควรใช้คำที่สุภาพ ไม่ควรใช้คำหยาบคาย หรือใช้เพื่อระบาย โจมตี พาดพิง อันอาจจะก่อให้เกิดความเสียหายต่อบุคคลใดบุคคลหนึ่ง

4. หลีกเลี่ยงการตั้งกระทู้โดยใช้ชื่อกระทู้ที่สั้นจนเกินไป และไม่สื่อความหมาย เช่น "ช่วยด้วย" "ด่วน" "รบกวนท่านผู้รู้" หรืออื่นๆ ในทำนองนี้
การตั้งกระทู้โดยใช้ชื่อกระทู้ที่สั้นจนเกินไป และไม่สื่อความหมายทำให้ผู้อ่านรู้สึกไปในทางลบมากกว่า เหมือนถูกก่อกวน รู้สึกไม่อยากตอบคำถาม และมักมองข้ามกระทู้เหล่านี้

5. การตั้งกระทู้โดยใช้ชื่อกระทู้ที่ชัดเจน ทำให้ผู้อ่านสามารถเข้าใจถึงปัญหาของคุณได้เลย และสามารถตัดสินใจได้ว่า ผู้อ่านทราบถึงวิธีการแก้ปัญหาของคุณหรือไม่
การตั้งกระทู้โดยใช้ชื่อกระทู้ที่ชัดเจน ทำให้กระทู้ที่คุณตั้งขึ้น มีผู้ตอบที่ชัดเจนตรงประเด็น

6. เมื่อตั้งคำถามแล้ว กรุณาอย่าตั้งคำถามซ้ำในช่วงเวลาสั้นๆ เพราะมันเป็นไปไม่ได้ว่า หลังจากที่คุณตั้งคำถามแล้วจะมีคนรีบมาตอบให้ในทันที

7. ควรเคารพในความคิดเห็นที่แตกต่างของบุคคลอื่น เนื่องจากเป็นไปได้ยากมากที่จะให้แต่ละคนมีความคิดเห็นตรงกันทั้งหมด
การแสดงความคิดเห็นที่แตกต่าง ควรกระทำเพื่อเป็นการนำไปสู่การแก้ปัญหาที่ดียิ่งขึ้น

8. หลังได้รับคำตอบ หรือการช่วยเหลือ หรือแนะนำ ควรกล่าวขอบคุณทุกครั้ง อันนี้สำคัญมาก เพื่อเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ
ผมว่าคนที่ให้ความช่วยเหลือ คงไม่ได้หวังสิ่งใดตอบแทน มากไปกว่าคำขอบคุณ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์