๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:15:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มารยาทการใช้เวปบอร์ด สิ่งไหนขาด สิ่งไหนเกินมาช่วยกันแก้ไขครับ  (อ่าน 111548 ครั้ง)
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 07:22:36 AM »

รับไปปฏิบัติครับ
TEP1
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #91 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 06:05:58 PM »

ความเป็นจริงแล้วการออกมากล่าวเตือนของพวกพี่ๆผมเห็นด้วนเป็นอย่างยิ่ง
ผมเป็นน้องใหม่ในเว็บนี้  ขอน้อมรับในคำกล่าวเตือนครับ ขอบคุณครับ หลงรัก ไหว้ ไหว้
TEP1
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #92 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 06:21:01 PM »

ผมขอติงนิดนะครับ *ผมชอบปืน แต่ภรรยาไม่ชอบปืน*ความคิดแตกต่างแต่ก็ขอให้เคารพผู้ใหญ่ดีที่สุด สังคมไทยครับผม หลงรัก เยาะเย้ย ไหว้
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #93 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 06:30:00 PM »

ความเป็นจริงแล้วการออกมากล่าวเตือนของพวกพี่ๆผมเห็นด้วนเป็นอย่างยิ่ง
ผมเป็นน้องใหม่ในเว็บนี้  ขอน้อมรับในคำกล่าวเตือนครับ ขอบคุณครับ หลงรัก ไหว้ ไหว้
ท่านเห็นอะไรด้วนหรือครับ คิก คิก คิก คิก

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #94 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 06:31:36 PM »

การกล่าวเตือนกันเป็นสิ่งที่ดีครับ ผมเห็นด้วน เอ้ย เห็นด้วยอีกคนครับ Grin

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #95 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 02:36:10 PM »

รับทราบไปปฏิบัติครับ  ไหว้
swk317
stproject
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 10:09:45 PM »

รับทราบครับ

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 06:02:11 AM »

เมื่อวาน 19/02/52  10.00 น. ผมได้กราบสวัสดีท่านผู้การสุพินท์  ที่วังบูรพา 

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 06:05:24 AM »

ท่ารับไหว้ผมโดยไม่ถือตัว  ท่านรูปร่างสูงใหญ่ดูดีมีราศีสมชายชาติทหาร

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 06:10:09 AM »

กระผมขอกราบขอบพระคุณพร้อมแสดงความเคารพนับถือท่านผู้การสุพินท์มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 09:20:38 PM »

Huh อ่านมานาน ผ่านการอบรม รอรับใบประกาศฯครับ...ได้ความที่ไม่รู้อีกเยอะ ก็ความรู้น่ะแหละ
สำเนียงส่อภาษากริยาส่อสกุล... พูดดีเป็นศรีแก่ปาก พูดมากปากจะมีสี
ผมยังเชื่อในคำสอนเหล่านี้ครับ แต่จะพูด หรือจะทำอะไรให้ถูกใจทุกคนคงยาก
คำขอบคุณ...ขอโทษ...หรือคำที่เป็นเสน่ห์แก่ตน พูดไปก็ได้แต่บวก  แอบเคารพศรัทธา
แต่ไม่กล้าคุยด้วยก็มีหลายท่าน  บางครั้งเหมือนจับคู่คุยก็บ่อย ด้วยเหตุผล ต้องเลือกบริโภค
ใครดีก็คุยด้วย  บางทีนิสัยส่วนตัวที่ชอบความเป็นกันเอง อาจถือวิสาสะบ้างก็มี..จิ้มๆๆๆๆๆๆ
เพื่อเพิ่มอรรถรสก็บ่อย  แต่ทั้งหลายทั้งปวง ที่ผมเข้าไปเกี่ยวข้องด้วยล้วนแฝงด้วยไมตรี
ผ่านหลักสูตรกระทู้นี้ คงต้องปรับปรุงตัวอีกเยอะ ริเรียนรู้เพื่อที่หวังยังอยู่ร่วม...ขอบคุณครับ ไหว้

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #101 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 01:34:56 PM »

ให้เกียรติตัวเอง ด้วยการให้เกียรติผู้อื่น คงช่วยอะไรได้บ้างครับ

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #102 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 02:55:51 PM »

อ่านเจอค่ะ Cheesy

มารยาทเน็ต (netiquette) คือ กิริยาอาการที่พึงประพฤติปฏิบัติในการอยู่ร่วมกันอย่างสันติในสังคม กล่าวอีกนัยหนึ่งคือ มารยาทเน็ต คือชุดวิธีประพฤติตนที่เหมาะสมเมื่อคุณใช้อินเทอร์เน็ต

1. "อย่าลืมว่าคุณกำลังติดต่อกับคนที่มีตัวตนจริงๆ" ก่อนส่งอีเมล หรือโพสต์ข้อความอะไรบนอินเทอร์เน็ต คุณต้องถามตัวเองว่า ถ้าเจอกันต่อหน้าคุณจะพูดแบบนี้กับเขาหรือไม่ ถ้าคำตอบคือไม่ ก็จงแก้ไขข้อความนั้นแล้วอ่านใหม่อีกครั้ง ทำแบบนี้ซ้ำๆ จนรู้สึกว่าไม่ลำบากใจที่จะพูดแบบนี้กับใครแล้วจึงค่อยส่ง

2. "การสื่อสารออนไลน์ให้ยึดมาตรฐานความประพฤติเดียวกับการสื่อสารในชีวิตจริง" ในชีวิตจริง คนส่วนใหญ่มักจะเคารพกฎหมาย เพราะกลัวโดนจับ แต่ในโลกอินเทอร์เน็ต โอกาสถูกจับมีน้อย ก็เลยปฏิบัติต่อกันโดยมีมาตรฐานทางศีลธรรมต่ำกว่าในโลกจริง ถ้าอยากทำอะไรผิดกฎหมายในไซเบอร์สเปซ สิ่งที่คุณกำลังจะทำนั้นก็น่าจะผิดด้วย

3. "รู้ว่าคุณอยู่ที่ไหนในไซเบอร์สเปซ" การกระทำอะไรก็ตามอาจเป็นเรื่องยอมรับได้ในที่แห่งหนึ่ง แต่ถ้าเป็นที่แห่งอื่นๆ อาจจะไม่ใช่ ลองใช้เวลาสักพักสังเกตการณ์ก่อนว่า ที่นั่นเขาคุยอะไรกัน ปฏิบัติต่อกันอย่างไร หรือเข้าไปอ่านข้อความเก่าๆ จากนั้นค่อยเข้าไปมีส่วนร่วมกับเขา

4. “เคารพเวลาและการใช้แบนด์วิธ” ปัจจุบันดูเหมือนคนจะมีเวลาน้อยลงกว่าที่เคยเป็นมามากนัก เมื่อคุณส่งอีเมลหรือโพสต์ข้อความลงเน็ต รู้ไว้ว่าคุณกำลังทำให้คนอื่นเสียเวลามาอ่าน ดังนั้นเป็นความรับผิดชอบที่คุณควรแน่ใจก่อนส่ง ว่าข้อความหรืออีเมลนั้นไม่ทำให้ผู้รับเสียเวลา

"สำหรับกระดานสนทนา" ผู้ที่เข้ามาอ่านกระดานแบบนี้ส่วนใหญ่นั่งแช่หน้าจอคอมพิวเตอร์นานเกินไปอยู่แล้ว ไม่มีใครชอบหรอกถ้าต้องเสียเวลาทำทั้งหมดนั้นแล้วพบว่าไม่เห็นจะคุ้มค่าเวลาที่เสียไปเลย หากจะส่งข้อมูลอะไรไปให้ใคร ลองถามตัวเองดูก่อนว่าเขาจำเป็นจะต้องรู้เรื่องในอีเมลนั้นหรือไม่ ถ้าไม่ ก็อย่าส่ง ถ้าอาจจะอยากรู้ ก็ทบทวนก่อนส่ง

5. "ทำให้ตัวเองดูดีเวลาออนไลน์" โลกอินเทอร์เน็ตก็เหมือนโลกจริง คนที่สื่อสารกันในนั้นอยากให้คนอื่นชอบ แต่คุณไม่ต้องถูกตัดสินด้วย สีผิว, สีตา, สีผม, น้ำหนัก, อายุ หรือการแต่งตัวของคุณ คุณจะถูกตัดสินผ่านคุณภาพของสิ่งที่คุณเขียน ดังนั้น การสะกดคำให้ถูกและเขียนให้ตรงตามหลักไวยากรณ์จึงเป็นเรื่องสำคัญ ควรรู้ว่าตัวเองกำลังพูดอะไรอยู่ และพูดอย่างมีเหตุมีผล

6. "แบ่งปันความรู้ของผู้เชี่ยวชาญ" จุดแข็งของไซเบอร์สเปซ คือ มีผู้เชี่ยวชาญมากมายที่อ่านคำถามบนอินเทอร์เน็ต และถึงแม้ว่าจะมีส่วนน้อยมากในจำนวนนั้นที่ตอบคำถาม ความรู้โดยรวมของโลกก็เพิ่มขึ้นอยู่ดี แม้ว่ามารยาทเน็ตจะมีข้อห้ามยาวเหยียด คุณก็มีความรู้ที่เป็นประโยชน์กับคนอื่น อย่ากลัวที่จะแบ่งปันในสิ่งที่คุณรู้

7. "ช่วยกันควบคุมสงครามการใส่อารมณ์" เวลาที่ต้องการแสดงความคิดเห็นอย่างรุนแรง ควรรู้จักยับยั้งชั่งใจหรือพยายามควบคุมอารมณ์ให้มาก

8. "เคารพความเป็นส่วนตัวของผู้อื่น" คุณไม่ควรไปเปิดอ่านอีเมลของคนอื่น การไม่เคารพความเป็นส่วนตัวของผู้อื่นไม่ได้เป็นแค่มารยาทเน็ตที่เลวทราม เท่านั้น มันยังอาจทำให้คุณเสียงานด้วย

9. "อย่าใช้อำนาจในทางไม่สร้างสรรค์" การรู้มากกว่าคนอื่นหรือมีอำนาจมากกว่า ไม่ได้แปลว่าคุณมีสิทธิที่จะเอาเปรียบคนอื่นได้ เช่น ผู้ดูแลระบบไม่ควรอ่านอีเมลส่วนตัวของคนอื่น

10. "ให้อภัยในความผิดพลาดของผู้อื่น" ทุกคนเคยเป็นมือใหม่มาก่อน บางคนจึงทำผิดพลาดในแง่มารยาทเน็ต จงใจเย็นเข้าไว้ ถ้าคุณตัดสินใจจะบอกคนที่ทำผิดมารยาทเน็ต ก็จงบอกอย่างสุภาพและเป็นส่วนตัว ดีกว่าไปป่าวประกาศให้คนอื่นรับรู้ด้วย จงให้โอกาสในความไม่รู้ของคนอื่น การประณามว่าผู้อื่นไม่มีมารยาทตรงๆ ก็มักจะเป็นตัวอย่างของมารยาทที่ไม่ดีเช่นกัน

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #103 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 09:50:20 AM »

ข้อขัดข้อง ... ขาดความเกรงใจ แสดงออกด้วยความก้าวร้าว ประชดแดกดัน เสียดสี ฯลฯ
    ตัวอย่าง ...     ใช้คำพูดไม่สุภาพ ดูถูก ดูหมิ่น ถากถาง แสดงด้านมืดในจิตใจ เมื่อเกิดความขัดแย้งทางความคิด
    การแก้ไข...    เวปบอร์ด อวป. ประกอบด้วยบุคคลหลายสาขาอาชีพ มีความรู้ความสามารถแตกต่างกัน
                        เมื่อความคิดไม่เหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องแสดงออกด้วยความหยาบคายครับ ใช้เหตุและผลคุยกันดีๆ

เห็นด้วยอย่างยิ่งเวลานี้ประเทศไทยต้องการความสามัคคีไม่ใช่แบ่งพรรคแบ่งพวกในกระทู้การเมืองใครเข้ามาก็รู้ว่าห้องนี้สีอะไรครับ  คนไทยทั้งนั้นขอบคุณที่เปิดโอกาศให้แสดงความคิดเห็น

แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #104 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 09:51:36 AM »

ข้อขัดข้อง ... ขาดความเกรงใจ แสดงออกด้วยความก้าวร้าว ประชดแดกดัน เสียดสี ฯลฯ
    ตัวอย่าง ...     ใช้คำพูดไม่สุภาพ ดูถูก ดูหมิ่น ถากถาง แสดงด้านมืดในจิตใจ เมื่อเกิดความขัดแย้งทางความคิด
    การแก้ไข...    เวปบอร์ด อวป. ประกอบด้วยบุคคลหลายสาขาอาชีพ มีความรู้ความสามารถแตกต่างกัน
                        เมื่อความคิดไม่เหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องแสดงออกด้วยความหยาบคายครับ ใช้เหตุและผลคุยกันดีๆ

เห็นด้วยอย่างยิ่งเวลานี้ประเทศไทยต้องการความสามัคคีไม่ใช่แบ่งพรรคแบ่งพวกในกระทู้การเมืองใครเข้ามาก็รู้ว่าห้องนี้สีอะไรครับ  คนไทยทั้งนั้นขอบคุณที่เปิดโอกาศให้แสดงความคิดเห็น

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์