๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 09:56:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์ทางทหาร  (อ่าน 10650 ครั้ง)
lp1921
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 09:32:37 PM »

เราจะเอาอะไรไปสู้เค้าครับ
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 11:16:19 PM »

http://www.fas.org/man/dod-101/sys/ac/row/mi-24.htm
อ้างถึง
The Mi-24 is a close counterpart to the American AH-64 Apache, but unlike this and other Western assault helicopters it is also capable of transporting up to eight troops.
ขอบคุณครับ แต่รูปดูเหมือนว่าจะอุ้ยอ้ายกว่า อาปาเช่นะครับ...

ขออนุญาตเอารูปมาลงซะเลย Grin

และ..

สุดท้าย... Grin

Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 05:33:47 PM »

ถ้าใครยังจำได้..ที่แรมโบ้ขับรถถังพุ่งเข้าชนพร้อมกับระดมยิงใส่ฮ.รุ่นนี้(ไม่แน่ใจ) ในภาค 3
ตอนท้ายๆเรื่องไงครับ..แต่ไม่รู้ใช่เจ้า MI-24 ตัวนี้หรือเปล่า.. หลงรัก

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 06:13:22 PM »

หุหุหุ สุดยอด โดนแบบนี้ ไม่ทันตอบโต้แน่ๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 10:41:02 PM »

ถ้าใครยังจำได้..ที่แรมโบ้ขับรถถังพุ่งเข้าชนพร้อมกับระดมยิงใส่ฮ.รุ่นนี้(ไม่แน่ใจ) ในภาค 3
ตอนท้ายๆเรื่องไงครับ..แต่ไม่รู้ใช่เจ้า MI-24 ตัวนี้หรือเปล่า.. หลงรัก

ใช่ครับ Mi-24 นี่แหละ

rouroumel.multiply.com
มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 02:17:57 AM »

น่ากลัวจังครับ .. ไม่รู้ว่าสอดแนมไกลหรือป่าวศัตรูไม่รู้ตัวเลย
คงจะเงียบและนิ่งมากเลยนะครับ

คิดคล้ายๆกันเลยครับ
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 10:10:05 AM »

ดูแล้วใจนึงก็อดคิดไม่ได้ว่าโหดมาก  คนร้ายเพียง 3คนน่าจะล้อมจับเป็น  แต่บางทีคนร้ายพวกนั้นคงร้ายมากๆเขาถึงจับตาย  มาตรฐานการจับของฝรั่งน่าจะเชื่อถือได้

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 11:13:20 AM »

ดูมืดๆ  เพียงเวลาสั้น ๆ   บอกลำบากว่า  พวกเขาเป็นคนร้าย...

อาจมีการติดตามมานาน  แต่พฤติกรรม  มีการนำเอาสิ่งของบางอย่างไปทิ้ง  เดินไป เดินมา  แล้วก็เดินไปที่รถอีกคัน  แล้วทำไมต้องยิง.....

ถ้าเห็นขนาดนี้  ดูตั้งนาน  แล้วทำไมไม่ให้หน่วยพื่นดินลงไปจับ ....

สังเกตุดูภาพนิ่งมากๆ  เหมือนไม่ได้อยู่บนเครื่องที่ลอยอยู่ในอากาศ  ถ้าบนเครื่องจริง  เสียงเครื่องเงียบจนคนร้ายไม่ได้ยิน จนไม่รู้ตัวเลยรึ ....เวลามืดแบบนั้น  น่าจะได้ยินอะไรบ้าง  จิ้งหรีดบ้านเราร้องดังกล่าวอีกเลยหรือไง

ตั้งข้อสังเกตุไว้  ไม่ได้จับผิดนะครับ 

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 11:22:54 AM »

ขออนุญาตสอบถามนอกประเด็นนิดนะครับ อยากรู้จริงๆครับ
ประเทศไทยเรามีเครื่องบินรุ่นนี้หรือเปล่าครับ
ดูในหนังเห็นลอยตัวนิ่งๆ มุดใต้ทางด่วน ทำได้จริงหรือเปล่าครับ

เป็น F-22 ครับ เครื่องบินขับไล่ล่องหนทีจะมาประจำการแทน F-117 และ F-15
ส่วน F-35 รูปทรงก็คล้ายๆกันครับ แต่ขนาดเล็กกว่า

ในหนัง DIE Hard 4 น่าจะเป็น F35 นะครับ

มีระบบควมคุมการทรงตัวแนวดิ่ง

F22 ไม่มี

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Mr.gun
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 11:24:08 AM »

http://www.fas.org/man/dod-101/sys/ac/row/mi-24.htm
อ้างถึง
The Mi-24 is a close counterpart to the American AH-64 Apache, but unlike this and other Western assault helicopters it is also capable of transporting up to eight troops.
ขอบคุณครับ แต่รูปดูเหมือนว่าจะอุ้ยอ้ายกว่า อาปาเช่นะครับ...

ขออนุญาตเอารูปมาลงซะเลย

และ..

สุดท้าย...

MI-24 ต้องอ้ยอ้ายกว่าอยู่แล้วก็ พี่หมีขาว แกออกแบบให้มีที่โดยสารสำหรับพกทหารไปด้วยได้ แบบ 2-in-1 ไม่ต้องพึ่ง ฮ.ลำเลียงพกไปให้แบบ ที่ค่ายโลกเสรีนิยม(จะเห็นหน้าต่างบานเล็กๆ อยู่ข้างๆตัว สี่ห้าบาน) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2007, 11:44:03 AM โดย Mr.gun » บันทึกการเข้า
Mr.gun
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 11:40:55 AM »

ภาพนี้ f-35แน่นอนครับ แต่ผมก็สงสัยว่า จะมุดทางด่วนทำไมเหมือนกัน
แต่การลอยตัวนิ่ง และขึ้นลง-ทางดิ่ง f-35 ที่เข้าประจำการจริงๆสำหรับนาวิกโยธิน จะต้องสามารถทำได้ (แต่เครื่องต้นแบบ ยังมีปัญหา อยู่) แต่ถ้าเรื่องจริงทำอย่างในหนังผมว่า บินกลับไม่ถึงฐานแน่นอน เพราะการลอยตัวนิ่งหรือ ขึ้น-ทางดิ่ง เปลืองน้ำมันยิ่งกว่าเผาไฟเล่นซะอีก ในการปฏิบัติจริงจะใชุ้คุณสมบัติ ลง-ทางดิ่ง แบบ ฮ. ซะมากกว่า เพราะเรือไม่มีที่พอให้ลงแบบ ปรกติ ได้  โดยครื่อง f-35b, av8 และ HARRIER จะมีการขึ้นลงแบบ STOVL : Short Take-Off / Vertical Landing คือ ขึ้นทางวิ่งสั้น แต่ลงทางดิง  ซึ่ง HARRIER จะต้องใช้ สกีจั้มพ์ ของเรือ ช่วยในการวิ่งขึ้น (แต่ av8 ขอ อเมริกา ไม่จำเป็น เพราะเรือพี่แก ยาว ) แต่แค่ลงทางดิ่ง HARRIER ยังต้องเติมน้ำสำหรับ ระบายความร้อนเลย ขึ้นทางดิ่ง ท่าทางจะ หนักกว่า เห่อๆ f-35b เลยกำลังโดน เข้าคอร์ส ไดเอ็ท อยู่ เพราตัวหนักเกินไป อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2007, 09:09:54 AM โดย Mr.gun » บันทึกการเข้า
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 02:27:46 AM »

ได้ความรู้ทางทหารเยอะเลย ขอบคุณครับ
HS5ZM
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 09:32:23 AM »

เหมือนว่าผมจะเคยดูเมื่อ 2-3 ปีมาแล้วตอนนั้นเพื่อนให้รับ
เจ้าหน้าที่ซ่อมบำรุงของมะกัน พี่แกเอา NoteBook มาด้วย
เอาให้ดูเยอะเลยมีรถถังกำลังกลับเข้าค่ายหลังจากลาดตะเวน
แล้วเพื่อนทหารในค่ายถ่ายเล่นๆ กำลังแล่นผ่านรถที่จอดอยู่ข้างทาง
เป็นรถเก๋งเก่าๆตูมเดียวรถถังก็รถถังเถอะดูไม่จืดเลย (สงสัยต้องใส่น้ำปลา)
wut-วุธ *รักในหลวง*
Hero Member

คะแนน 344

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 12:37:34 PM »

อ้างถึง
ที่ทราบมาอีกลำประสบอุบัติตกที่ภาคเหนือไม่ใช่หรือครับ เครื่อง Apache ลักษณะนี้ผมเคยเห็นจอดอยู่ที่ค่ายสิรินธรจังหวัดปัตตานี เมื่อสองปีที่เเล้วขึ้นบินในลักษณะเเนวตรงปืนหันตามนักบิน........................... Grin

Shot at 2007-07-29
อ้างถึง
cobraผมเคยเห็นที่สงขลาครับในการฝึกร่วมคอปบร้าโกล์ ผมคิดว่าเป็นอาปาเช่ คุณ PLOY ครับ ถ้าผมจำไม่ผิดค่ายสิรินธรอยู่เขาตูม จ.ยะลาครับ ส่วนที่ปัตตานีเป็นค่ายอิงคยุทธบริหารครับเพราะบ้านผมอยู่หลังค่าย ด้วยความเคารพครับ
Mr.gun
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 01:43:09 PM »

คันปากอยากเมาท์เรื่อง อาปาเช่ ต่ออีกนิด 
ตั่งแต่ สงครามเย็นจบไป ฮ.โจมตี ถูกจัดว่าเป้น ของฟุ่มเฟือยมากๆ สำหรับทุกประเทศ ถ้าเงินไม่ถุงไม่ถัง จริงๆละก็ ยากที่จะสามารถมี ฝู
งบิน ฮ. โจมตีขนาดใหญ่ๆได้ ของพี่ไทยแค่ 3 ตัวยัง จนขนาดนี้

แล้วย่ิง เป็น ฮ.ที่ออกแบบให้ปราบรถถังเป็นหลัก แบบ อาปาเช่ และ mi-28นั้นแทบจะเรียกได้ว่า ราคาของมันแพงมากๆ ราคา อาปาเช่ เครื่องเปล่า ออกจากโรงงาน พอๆ กับ f-16 เลยที่เดียว( แต่ f-16 ส่วนประกอบเยอะกว่า )และก็ราคาก็เป็นสาเหตุหลักทำให้ mi-28 ยังไม่ได้ถูกสร้างออกมาใช้งานจริงๆสักที่ หัวเราะร่าน้ำตาริน แถม ค่านม(ค่าน้ำมัน) ค่าขนม(ค่าอาวุธ) และค่าอาหารเสริม(ค่าบำรุงรักษา) อาปาเช่ก็แพงหูฉี่ เพราะมันแบกเกราะ หนามากๆ ตามสเปก ถ้าจำไม่ผิดห้องนักบินสามารถทนกระสุนเจาะเกราะเพลิง ขนาด 12.7 ได้ (ไม่แน่ใจ)ซึ่งเทียบได้กับรถลำเลียงพลหุ้มเกราะกันเลยทีเดียว ส่วนอื่นๆก้ต้องแข็งแรงไม่แพ้กัน
แต่ขนาดติดเกราะขนาดนั้นก็ยังโดนยิงตกได้จาก ak-47/rpg-7 ธรรมดา ราคาไม่กี่พันบาท ได้ไงก็ไม่รุ้นิ แถม อาปาเช่ ทำภารกิจโจมตีไม่ค่อยได้เรื่องอีกตั่งหาก ดีแต่ทำภารกิจปราบรถถังเท่านั้นที่ยอดเยี่ยม แต่รถถังดันไม่ค่อยจะมีใครเอาออกมาวิ่งให้ยิงซะอีก
ทุกวันนี้ อาปาเช่เลยเงียบๆไป ได้ข่าวว่า อาปาเช่ในอัพกา ไม่สามารถบินผ่านหมู่บ้านได้ เพราะถ้าบินผ่านมักจะโดน rpg และปืน ยิงสวนมาอย่างหนัก

กองทัพบกเคยจะจัดหา  ah-1 เพิ่ม แต่โครงการสะดุดและเงียบไปเมือไม่มานมานี้เอง เห่อ ๆ
ส่วนอาปาเช่ไม่เหมาะกับกองทัพบกไทยแน่นอน(แพงเป็นปัญหาหลัก ) ปล่อยให้พี่โปร์ แกบินเล่นไปก่อนละกัน  เยาะเย้ย
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์