๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 03:43:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 129
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะเกียงเจ้าพายุ "  (อ่าน 340114 ครั้ง)
"ชักช้า"
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 09:01:11 PM »

ติดแล้วจะเอามาอวดครับ....  แต่คงอีกนานครับ ผมมันคนโครงการเยอะ....  Cheesy
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 09:11:43 PM »

ตัวนี้เป็นตะเกียง AIDA รัตนมาลา 500 แรงเทียน อายุประมาณ45 ปี
เจ้าของเดิมจุดประมาณ3-4 ครั้ง พอมีไฟฟ้าเข้ามา ก็เก็บอย่างเดียวครับ
ได้มาแบบฟลุ๊คๆๆๆๆ Grin

เหนือคำบรรยายจริงๆครับสำหรับลูกนี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  โอ๊ยย ย..ย....ขอยาดมหน่อย อยากจาเปนลม

พี่จอบหลอยสุดหล่อที่แสนใจดี ขอแบ่งให้ผมเหอะนะพี่นะ นะ นะ ๆๆๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  ๆ  ๆ...........(บ้าไปแล้วตู) Grin Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 10:14:04 PM »

ตัวนี้เป็นตะเกียง AIDA รัตนมาลา 500 แรงเทียน อายุประมาณ45 ปี
เจ้าของเดิมจุดประมาณ3-4 ครั้ง พอมีไฟฟ้าเข้ามา ก็เก็บอย่างเดียวครับ
ได้มาแบบฟลุ๊คๆๆๆๆ Grin

เหนือคำบรรยายจริงๆครับสำหรับลูกนี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  โอ๊ยย ย..ย....ขอยาดมหน่อย อยากจาเปนลม

พี่จอบหลอยสุดหล่อที่แสนใจดี ขอแบ่งให้ผมเหอะนะพี่นะ นะ นะ ๆๆๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  ๆ  ๆ...........(บ้าไปแล้วตู) Grin Grin

สวยๆผมก็มีอยู่ตัวเดียวนี่แหละครับ นานๆจะฟลุ๊คซะที Grin Grin ให้ผมเก็บไว้เถอะครับพี่ Grin;D

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
อาร์ พี จี.
Hero Member

คะแนน 739

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 08:59:18 AM »

สวัสดีครับ Grin....ขออัพเดทกระทู้หน่อย

หลังจากพยามยามมาหลายวันแต่หาไม่ได้ Undecided

บทจะได้เพื่อนขับรถเอามาให้ถึงหน้าบ้าน(ตอนสองทุ่มเมื่อคืน) ตกใจ

นึกถึงคำพี่เข้ม เดี๋ยวมันก็มาเองใจเย็นๆ ไม่ต้อง(รีบ)ร้อน

เป็นตะเกียงผีเสื้อ(ทองเหลือง) ว่าจะลองหาอะไหล่ซ่อมเองดู(ถ้าหาได้) ตกใจ

ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับว่าจะเริ่มกับมันยังไง....นะ นะ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ห้ามบอกว่าเอาไปเเขวนที่ต้นไม้หลังบ้านนะครับ Sad Sad

ช่วยผมด้วยนะก๊าบบบบบบ...................ขอบคุณครับ Grin

ได้มาแว๊ววววว........ หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2007, 10:29:26 AM โดย อาร์ พี จี. » บันทึกการเข้า

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 10:05:21 AM »

บัตเตอร์ฟลายนี่ใช้น้ำมันก๊าดหรือเปล่าครับท่าน Cheesy

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 10:06:50 AM »

ผมชอบแนวนี้ครับ เน่าๆเก่าๆ แต่เร้าใจ Grin
เป็นตะเกียงตรากระต่าย 500 แรงทั้ง2ตัวครับ กระต่ายรุ่นแรก กับรุ่นหลัง
ว่าจะเอามาล้าง+ซ่อมตั้งแต่เดือนที่แล้ว ยังไม่มีเวลาเลยครับ
บูรณะเสร็จ จะถ่ายรูปมาให้ชมครับ

.... ของผมตัวที่ผูกพันกันมาตั้งแต่เด็ก Butterfly สภาพดีกว่าที่เห็นนี่อีกนะครับ  ตอนนี้เก็บไว้ยังหาช่างมาบูรณะไม่ได้เลย  เสียดายที่อยู่ไกลกันจัง  ไม่เช่นนั้นคงได้ส่องสว่างอีกดวงแน่ ๆ  (ภาพประกอบไม่ใช่นะครับผม) ..........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2007, 10:52:48 AM โดย แจ็ค » บันทึกการเข้า

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 10:11:49 AM »

...... ท่าน จอบหลอย  สภาพของผมเอาเป็นว่าดูดีกว่าภาพที่ท่าน อาร์ พี จี เอาลงอีกนิดหน่อย  แต่มีความสำคัญทางด้านจิตใจกับผมมาก  เก็บมาจากสิงห์บุรีบ้านเกิดเลยนะครับผม  พอที่จะบูรณะได้หรือไม่ครับ  ยี่ห้อเดียวกันเป๊ะเลย .......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
อาร์ พี จี.
Hero Member

คะแนน 739

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 10:27:16 AM »

บัตเตอร์ฟลายนี่ใช้น้ำมันก๊าดหรือเปล่าครับท่าน Cheesy

ใช้น้ำมันก๊าดครับ แต่(เขาว่า)เจ้าผีเสื้อมักจะมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องการปั๊มลมอ่ะครับ

ผิดถูกยังไง ช่วยเสริมด้วยนะครับ Grin

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 11:01:03 AM »

ใช้น้ำมันก๊าดครับ แต่(เขาว่า)เจ้าผีเสื้อมักจะมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องการปั๊มลมอ่ะครับ

ผิดถูกยังไง ช่วยเสริมด้วยนะครับ Grin

ขอบคุณครับ....กำลังค้นหาในกรุเก่าบ้านปู่ผมอยู่ครับเดี๋ยวได้แล้วจะเอารูปมาลงให้ชมครับ

HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 12:24:22 PM »

พี่อาร์พีจีครับ ผีเสื้อตัวนี้ สภาพยังดีครับ ดูผ่านๆครับ คิดว่าซ่อมไม่ยากครับ
แต่ปัญหาคือ อยากทราบว่าแถวๆบ้านพี่ ยังมีอะไหล่ขายอยู่มั๊ยครับ อะไหล่ที่พี่จำเป็นต้องเปลี่ยนคือ
-ยางกันลม ตรงฝาปิดน้ำมัน(เกจ์วัด)
-จุกก๊อก วาล์วกันลม (อยู่ข้างในแป้นสูบ)
-เข็มกับนมหนู
-หนังสูบ
ถ้ามีอะไหล่ ก็หาเวลาว่างๆเตรียมซ่อมได้เลยครับ
แต่ถ้าหาอะไหล่ไม่ได้ PM มาเลยครับ เดี๋ยวจอบหลอยจัดให้ Grin Grin
ส่วนขั้นตอนซ่อมโดยละเอียด ผมเคยsaveไว้อยู่น่ะครับเดี๋ยววันจันทร์จัดให้ครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 12:28:34 PM »

ตอบพี่แจ๊คครับ
ตะเกียงพี่ถ้ายังใหม่อยู่(เก่าเก็บ) คงไม่ต้องทำอะไรมากมายครับ
ก็เตรียมแค่ยางกันลม(ที่เกจ์วัด) กับเอาหนังสูบมานวดน้ำมันหน่อย น่าจะOK น่ะครับ
ลองเช็คดูคร่าวๆก่อนน่ะครับ

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 01:41:24 PM »

...... ไชโย ..... สว่างแน่ ๆ  ตอนไปเอามาพี่สาวหวงหรือเปล่าก็ไม่ทราบ  ว่ามันไม่ดีแล้ว  เอาไปก็ทำอะไรไม่ได้  เก็บไว้ให้ลูกหลานดูเถอะ  ก็ผมไปแย่งหลานมา  หลานมันจะเอาไปขาย 150 บาท ถ้าติดได้สว่างดีจะถ่ายรูปไปอวดพี่สาวหน่อย  .... พูดถึงตะเกียงแล้วผมเสียดายของอีกอย่าง  เป็นไม้พายไม้ตะเคียนดำกิ๊กเลย  ที่สำคัญมีขนาดเท่าของจริงแล้วติดมุกทั้งเล่ม  สอบถามใครไม่มีใครรู้ว่าอยู่ที่ไหน  ถ้ารู้จะได้ตามไปขอซื้อคืนไปอ้อนเขาหน่อยให้กำไรด้วย  อีกอันเป็นแจว  แจวไม้สัก ยาว ใหญ่ เสียดายจริง ๆ พี่ ๆ ไม่เห็นคุณค่าเอาไปตัดทำไม้กั้นฝานอนเฝ้าปลากระชังซะ เห็นแล้วน้ำตาตกเลย ......

อาร์ พี จี.
Hero Member

คะแนน 739

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 09:46:43 PM »

พี่อาร์พีจีครับ ผีเสื้อตัวนี้ สภาพยังดีครับ ดูผ่านๆครับ คิดว่าซ่อมไม่ยากครับ
แต่ปัญหาคือ อยากทราบว่าแถวๆบ้านพี่ ยังมีอะไหล่ขายอยู่มั๊ยครับ อะไหล่ที่พี่จำเป็นต้องเปลี่ยนคือ
-ยางกันลม ตรงฝาปิดน้ำมัน(เกจ์วัด)
-จุกก๊อก วาล์วกันลม (อยู่ข้างในแป้นสูบ)
-เข็มกับนมหนู
-หนังสูบ
ถ้ามีอะไหล่ ก็หาเวลาว่างๆเตรียมซ่อมได้เลยครับ
แต่ถ้าหาอะไหล่ไม่ได้ PM มาเลยครับ เดี๋ยวจอบหลอยจัดให้ Grin Grin
ส่วนขั้นตอนซ่อมโดยละเอียด ผมเคยsaveไว้อยู่น่ะครับเดี๋ยววันจันทร์จัดให้ครับ

ขอบคุณพี่จอบหลอยมากครับ Grin

HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 08:41:02 AM »

ขออนุญาตนำบทความเกี่ยวกับการซ่อมตะเกียงเจ้าพายุ ของคุณสุรัช(คุ้มตะเกียง) มาให้พี่อ่านครับ
ซ่อมตะเกียงเจ้าพายุเป็นก็ซ่อมแสงจันทร์ได้
ปกติตะเกียงเก่าที่ได้มาส่วนมากจะไม่ได้ใช้งานมาเป็นเวลานานๆ บางดวงอาจหลายสิบปี ฉนั้นโอกาสที่จะเจอถังน้ำมันรั่วซึมมีมาก เบื้องต้นต้องอาศัยดูคราบน้ำมันที่ถังก่อนว่าเป็นรอยจากการรั่วซึมหรือไม่ เขย่าถังว่ามีเศษสนิมร่วงปนอยู่ในถังมากน้อยอย่างไร เมื่อพิจาราณาดูเห็นแล้วน่าจะพอซ่อมได้ก็ทำการถอดชิ้นส่วนต่างๆดังนี้ ถอดหัวครอบนอก ถอดหัวครอบใน ถอดกระเช้าออก ให้เหลือถังน้ำมัน หลักน้ำมัน เกจย์วัดลมและลิ้นลม(ตะเกียงบางดวงมีชุดพ่นไฟอยู่ด้วย) เสร็จแล้วใช้น้ำมันเบนซินล้างสิ่งสกปรกในถังออก ใช้ลมเป่าและให้ใส่ทินเนอร์ลงในถังประมาณครึ่งลิตรใส่เม็ดกรวดหรือเม็ดลูกปืนพอประมาณทิ้งไว้ประมาณ6-12ชั่วโมงเขย่านานๆเม็ดกรวดจะช่วยทำความสะอาดภายในให้สะอาดยิ่งขึ้น และเททินเนอร์และเม็ดกรวดเก็บไว้ใช้งานได้อีก ใส่น้ำมันเบนซินล้างถังอีกครั้งหนึ่งแล้วไช้ลมเป่าให้สะอาด ขั้นตอนต่อไปก็ล้างทำความสะอาดภายนอกของตะเกียงดังนี้ ล้างหัวตรอบนอก กระเช้า ถังน้ำมัน ส่วนใหญ่ช่างจะใช้น้ำยาล้างห้องน้ำผสมน้ำล้างคราบสกปรกและให้ใช้น้ำผสมผงซักฟอกล้างอีกครั้งแล้วจึงใช้น้ำเปล่าล้างเป็นครั้งสุดท้ายแล้วเช็ดให้แห้งผึ่งแดดไว้ อะไหล่ตะเกียงส่วนอื่นๆเช่นหลักตะเกียง หลักอันบน(หลักข้อวน)ถ้าสกปรกมากมีคราบตะกรันอยู่เยอะให้นำไปเผาไฟในเตาแก๊สเพื่อให้ตะกรันกรอบแล้วใช้ขอเหล็กเล็กๆดึงออก(ตะขอเราใช้ซี่ลวดรถจักรยานเจียปลายข้างหนึ่งให้แหลมแล้วงอปลายข้างหนึ่งให้โค้งเล็กน้อย) ใช้ลมเป่าให้สะอาด หลักล่างของตะเกียงบางรุ่นที่ปลายหลักล่างจะมีลิ้นปิดเปิดน้ำมันอีกชุดหนึ่งซึ่งทำหน้าที่โดยแกนในส่งเข็มเป็นตัวเปิดลิ้นและสปริงเป็นตัวดันกระบอกยางให้ปิด เราต้องตรวจดูว่าแต่ละชิ้นยังทำงานได้ดีหรือเปล่า อันไหนสมควรเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนเพราะตะเกียงที่มีชุดพ่นไฟช่วยจุดนี้จำเป็นที่ระบบลิ้นล่างของหลักต้องดีเพราะเราต้องสูบลมก่อนจึงจะจุดได้ แกนในส่งเข็มทั้งบนและล่างต้องทำความสะอาดโดยนำไปปัดด้วยมอเตอร์ ชุดพ่นไฟเป็นอุปกรณ์ที่ช่วยเผาแกนหลักโดยไม่ต้องจุดแอลกอฮอลในถ้วย อุปกรณ์อันนี้มีขนาดเล็กการซ่อมต้องละเอียดถอดทำความสะอาดทุกชิ้นเพื่อให้ใช้งานได้ เกจย์วัดลมปัญหาคือใช้งานไม่ได้ ต้องถอดทำความสะอาดไม่ให้มีอะไรอุดตัน ถ้าเข็มไม่อยู่ในตำแหน่งศูนย์ก็สามารถแต่งได้ หน้าปัดพลาสติกขุ่นมัวก็สามารถตัดเปลี่ยนได้ กระบอกสูบถ้ารั่วสามารถถอดเปลี่ยนได้แต่ต้องมีความชำนานในการเชื่อม ชุดด้ามสูบหนังสูบต้องดี ฝาปิดกระบอกสูบรูต้องไม่กว้างจนทำให้ก้านสูบแกว่ง ลิ้นลมเป็นอุปกรณ์ที่สำคัญอีกอันหนึ่งสำหรับกักลมไม่ให้ย้อนกลับเราจะใช้ยางกันน้ำมันแทนก๊อกเพราะก๊อกเมื่อถูกน้ำมันนานเข้าเนื้อจะยุ่ยใช้งานไม่ทน สปริงทองเหลืองต้องไม่แข็งมากเพราะจะทำให้เวลาสูบลมหนักแรง หัวในมีคอม้าและฝักบัวประกอบอยู่ ให้ถอดฝักบัวออกก่อนแล้วหงายหัวในขึ้นส่องกับแดดดูว่ามีอะไรตกค้างอยู่ในนั้นถ้ามีให้เอาออกเสียแล้วใช้ลมเป่าทำความสะอาดอีกครั้งหนึ่ง ต่อไปนี้เป็นขั้นตอนการประกอบ ใส่ชุดพ่นไฟ ใส่ชุดแกนหลัก ใส่ลิ้นลม ใส่ชุดก้านสูบ ลองใส่น้ำมันก๊าดให้เต็มถังปิดเกจย์วัดลม บิดแป้นหมุนเข็มให้อยู่ในตำแหน่งปิด(ให้เข็มโผล่ทะลุนมหนูออกมา)แล้วสูบลมเอียงถังดูว่ามีรั่วซึมตรงไหนหรือไม่ กรณีที่มีน้ำมันไหลออกมาตรงปลายนมหนูมากแสดงว่ารูนมหนูกว้างเกินไป เสร็จแล้วลองบิดแป้นหมุนเปิดให้น้ำมันไหลตามแกนท่อหลักจะเห็นน้ำมันพุ่งออกจากนมหนูเป็นเส้นตรงสูงเป็นเมตร แต่ถ้าน้ำมันไม่ไหลออกมาหรือไหลออกมาน้อยแสดงว่าท่อแกนหลักต้องมีอะไรอุดตัน เมื่อทุกอย่างสมบูรณ์ดีเราก็ประกอบชิ้นส่วนอื่นๆให้ครบแล้วลองจุดตะเกียงดู ปรับแต่งปีกผีเสื้อตรงปลายคอม้าให้ได้แสงสว่างที่สุด นอกจากนี้ยังมีจุดเล็กๆน้อยๆที่เรามองข้ามไปทำให้ปรับแต่งแล้วแสงไม่นิ่ง อาการผิดปกติ สิ่งต่างๆนี้ต้องอาศัยความชำนาญและประสพการณ์ของแต่ละคน ถ้าเราเข้าใจหลักการทำงานของมันแล้วไม่ว่าจะเป็นตะเกียงเจ้าพายุรุ่นไหนประเทศไหนเราก็ซ่อมได้
ขอบคุณคุณสุรัช คุ้มตะเกียง อีกครั้งครับ

อาร์ พี จี.
Hero Member

คะแนน 739

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 07:04:39 AM »

ตกไปหลายหน้าแระ ขอยกหน่อยครับ.........

วันนี้มีนัด(ไปหาตะเกียง).....ได้เรื่องยังไงจะมารายงานให้ทราบขอรับ Grin หลงรัก

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 129
  พิมพ์