๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 09:51:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 129
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะเกียงเจ้าพายุ "  (อ่าน 341027 ครั้ง)
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 07:22:54 PM »

ผมชอบแนวนี้ครับ เน่าๆเก่าๆ แต่เร้าใจ Grin
เป็นตะเกียงตรากระต่าย 500 แรงทั้ง2ตัวครับ กระต่ายรุ่นแรก กับรุ่นหลัง
ว่าจะเอามาล้าง+ซ่อมตั้งแต่เดือนที่แล้ว ยังไม่มีเวลาเลยครับ
บูรณะเสร็จ จะถ่ายรูปมาให้ชมครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
Hill Myna
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 08:00:45 PM »

ผมชอบแนวนี้ครับ เน่าๆเก่าๆ แต่เร้าใจ Grin
เป็นตะเกียงตรากระต่าย 500 แรงทั้ง2ตัวครับ กระต่ายรุ่นแรก กับรุ่นหลัง
ว่าจะเอามาล้าง+ซ่อมตั้งแต่เดือนที่แล้ว ยังไม่มีเวลาเลยครับ
บูรณะเสร็จ จะถ่ายรูปมาให้ชมครับ

สุดยอดครับ...เก๋าได้ใจมากครับ คุณจอบหลอย...

พวกตัวเล็กๆ หรือแสงจันทร์มีบ้างมั้ยครับ อยากชม...บ้างจัง..

"ชักช้า"
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 08:35:39 PM »

ของผมมันไม่ดีอ่ะครับ 
คือน้ำมันขึ้นดี  แต่เหมือนกะว่า มันไม่ผสมกับอากาศในท่อโค้งด้านบนอะครับ
ไฟมันเลยไม่ลงไส้

มีข้อแนะนำมั้ยครับ

ตอนได้มาใหม่ๆ (เก่าๆน่าแหละ  Grin) มันจุดติดดี  แต่มีลมรั่ว  ตอนนี้ ลมไม่รั่วแล้ว แต่จุดไม่ติด Huh
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 08:44:59 PM »

พูดถึงตะเกียง แล้วน่ากลัว หนีตายเพราะตะเกียงไปทีแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่ก็ชอบครับ ชอบจุด ตกใจ Grin จุดแล้ววิ่ง  Grin Grin Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 09:10:15 PM »

...... สมัยก่อนนั้นคุณพ่อเป็นห่วงกลัวสายตาจะเสีย  ลงทุนไปซื้อตะเกียงเจ้าพายุยี่ห้อ Butterfly มาให้ลูกอ่านหนังสือ  สรุปแล้วไม่ได้อ่านหรอกครับ  นั่งมองนอนมองตะเกียงเสียงลมมันดังซี่ ๆ ตลอดเวลาจุดทีแมลงที่ไม่ค่อยได้เห็นก็มาเต็มไปหมด  จนชินสักพักจากนั้นก็ไม่ค่อยได้ใช้  ต้องกลับมาใช้ตะเกียงโป๊ะดังเดิม  เนื่องเพราะว่ามีที่บ้านกระผมเพียงตัวเดียว  พอมีงานศพ แต่งงาน ขั้นบ้านใหม่ บวชนาค ฯ ต่างก็มาขอยืมตะเกียงบ้านพี่ทิดกันทั้งบาง  พอเอากลับมาส่งก็ใส้ตะเกียงแตกบ้าง ขาดบ้าง พร้อมกับซื้อใส้ใหม่มาให้  แต่ส่วนใหญ่แล้วใส้ใหม่ที่ซื้อมาให้นั้นใช้ไม่ได้เรื่อง เพราะเขาซื้อของไม่ดีมาให้ ...... ดีครับ ... ได้นึกถึงเรื่องในอดีตยังแอบอมยิ้มอยู่เลยครับ ...... มีโอกาสแล้วจะเล่าให้ฟัง .... เสียวววว ......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 08:38:58 AM »

ของผมมันไม่ดีอ่ะครับ
คือน้ำมันขึ้นดี แต่เหมือนกะว่า มันไม่ผสมกับอากาศในท่อโค้งด้านบนอะครับ
ไฟมันเลยไม่ลงไส้

มีข้อแนะนำมั้ยครับ

ตอนได้มาใหม่ๆ (เก่าๆน่าแหละ Grin) มันจุดติดดี แต่มีลมรั่ว ตอนนี้ ลมไม่รั่วแล้ว แต่จุดไม่ติด Huh
ตะเกียงเก่า ลองเช็คดูครับ
ตามที่เล่ามา ถ้าน้ำมันยังฉีดพุ่งขึ้นดีอยู่ ทดสอบโดยใส่น้ำมันก็าดพอสมควร ถอดหัวนอกกับหัวในออก แล้วสูบลมเต็มที่
แล้วลองเปิดวาล์วดูครับ ถ้ามีน้ำมันฉีดพุ่งขึ้นตรงๆ ประมาณ2ฟุต อย่างสม่ำเสมอ ถือว่าใช้ได้ครับ ท่อไม่ตัน
จากนั้นกลับมาดูที่ท่องวงช้าง เอาน้ำฉีดแรงๆเพื่อทำความสะอาดครับ ข้างในจะมีหยากใย่อยู่ครับ
จากนั้นลองจุดดูใหม่ครับ อุ่นแอลกอฮอล์ซัก2รอบครับ เพื่อให้ท่อน้ำมันร้อนเต็มที่ครับ
ที่สำคัญต้องแน่ใจน่ะครับ ว่าหม้อน้ำมันไม่มีลมรั้ว เช็คโดยสูบลมเปล่าๆไม่ต้องใส่น้ำมัน แล้วจับกดน้ำเลยครับ
ที่ผมชอบตะเกียงเจ้าพายุมาก เพราะทึ่งในการออกแบบครับ ไม่น่าเชื่อว่าคนสมัยก่อน จะทำได้ขนาดนี้ครับ
จุดติดแล้วถ่ายรูปมาให้ชมบ้างน่ะครับ Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 12:19:18 PM »

ที่บ้านมีแขวนอยู่อันหนึ่ง แต่กระจกแตก กระจกจะเป็นซี่ ๆ เล็ก ๆ เรียงกันในแนวตั้ง

เลยปล่อยแขวนทิ้งไว้นานแล้ว

ยังไม่รู้จะไปหาอะหลั่ยแถวไหนอยู่เหมือนกันครับ

ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาใช้ตะเกียงแก๊สแทน สะดวกดี

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
POPPYX - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

ฟ้าลิขิตหรือจะสู้มานะตน

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 12:25:33 PM »

Smileyผมเพิ่งจะซื้อไปถวายหลวงพ่อ พอดีวัดที่กาญจนบุรี อยู่ในหุบเขา ไม่มีไฟ   ยี่ห้อ Butterfly ถามตามร้านบางร้านโขกราคาไป 4000 บาท ขนาดบอกว่าจะซื้อไปถวายพระ  สุดท้ายไปเดินที่ เวิ้งนครเกษม  ตัวละประมาณ 2000 บาท  ต่อเขาบอกจะไปถวายพระเขาลดให้เหลือ 1500  บาท เลยซื้อมา  4  ตัว  ไปถวายหลวงพ่อ Smiley ได้บุยดีครับ

ถ้าไม่เชื่อมั่น ย่อมแพ้แน่นอน
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 02:51:32 PM »

...ในรูปนี้กระทัดรัดดี ท่านใดมีข้อมูลบ้างครับ

...รูปจากกระทู้ด้ามขวานฯ ครับ ในรูปใช่ท่าน ผกก. หรือเปล่าเอ่ย Wink
เป็น โคลแมน 229  ครับ ใช้เชื้อเพลิงเป็นเบ็นซินขาว ความสว่าง 150 แรงเทียน
เล็กมากเมื่อเทียบกับตะเกียงเจ้าพายุทั่วๆ ไป
จุดติดได้ประมาณ 2 ชั่วโมง แต่ต้องปั๊มลมเพิ่มทุกๆ 30 นาที (เพราะหม้อเก็บลมเล็ก)
ถ้าเอาความสะดวก แนะนำตะเกียงแก๊สอย่างอาจารย์เป็กว่าไว้ดีกว่าครับ
ผมก็มีใช้ทั้ง 2 อย่าง เลือกใช้ตามจังหวะเวลาครับพี่coda
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 03:45:28 PM »

ที่บ้านมีแขวนอยู่อันหนึ่ง แต่กระจกแตก กระจกจะเป็นซี่ ๆ เล็ก ๆ เรียงกันในแนวตั้ง

ยังไม่รู้จะไปหาอะหลั่ยแถวไหนอยู่เหมือนกันครับ

ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาใช้ตะเกียงแก๊สแทน สะดวกดี
มีขายครับ กระจกกลม-กระจกซี่ 40-50 บาท
ร้านอะไหล่ตะเกียงในกทม.ต้องที่ซอยแปลงนาม เยาวราชครับ
ถ้าต่างจังหวัด ลองถามร้านขายเครื่องสังฆภัณฑ์ดูครับ น่าจะมี
หรือถ้าผ่านมาทางปทุมฯ ก็แวะมาเอาที่ผมเลยครับ จัดให้.... Grin Grin

poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 03:55:33 PM »

-ท่านที่มีความรู้เกี่ยวกับไส้ตะเกียงเจ้าพายุ ช่วยให้รายละเอียดหน่อยคับ เช่นว่า ทำมาจากอะไร ทำไมจึงเปล่งแสงได้ ตอนยังไม่จุดยาวยืดเชียว พอจุดใช้งานแล้วหดสั้นนิดเดียว (ตรงข้ามกับบางองคาพยบของคนเรา อิ..อิ..) Grin
-ขออนุญาตนำภาพบางภาพและเรื่องราวไปเผยแพร่ต่อนะคับ
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 04:15:07 PM »

มีขายครับ กระจกกลม-กระจกซี่ 40-50 บาท
ร้านอะไหล่ตะเกียงในกทม.ต้องที่ซอยแปลงนาม เยาวราชครับ
ถ้าต่างจังหวัด ลองถามร้านขายเครื่องสังฆภัณฑ์ดูครับ น่าจะมี
หรือถ้าผ่านมาทางปทุมฯ ก็แวะมาเอาที่ผมเลยครับ จัดให้.... Grin Grin

ขอบคุณครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 04:40:31 PM »

เรื่องราวตะเกียงต้องที่นี่ครับ  แล้วพี่ๆจะหลงใหลในแสงของตะเกียง
www.thailandoutdoor.com/OutdoorGear/StoveAndLantern/Lantern/lantern.html

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 04:55:52 PM »

...ในรูปนี้กระทัดรัดดี ท่านใดมีข้อมูลบ้างครับ

...รูปจากกระทู้ด้ามขวานฯ ครับ ในรูปใช่ท่าน ผกก. หรือเปล่าเอ่ย Wink
เป็น โคลแมน 229  ครับ ใช้เชื้อเพลิงเป็นเบ็นซินขาว ความสว่าง 150 แรงเทียน
เล็กมากเมื่อเทียบกับตะเกียงเจ้าพายุทั่วๆ ไป
จุดติดได้ประมาณ 2 ชั่วโมง แต่ต้องปั๊มลมเพิ่มทุกๆ 30 นาที (เพราะหม้อเก็บลมเล็ก)
ถ้าเอาความสะดวก แนะนำตะเกียงแก๊สอย่างอาจารย์เป็กว่าไว้ดีกว่าครับ
ผมก็มีใช้ทั้ง 2 อย่าง เลือกใช้ตามจังหวะเวลาครับพี่coda

...ผมอยากใช้แบบน้ำมันมากกว่าครับ  ผมอยู่บ้านนอกอ้ะครับ  แก๊สแบบกระปุกกระป๋องแบบนั้นไม่มีขาย  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 05:55:21 PM »

...ผมอยากใช้แบบน้ำมันมากกว่าครับ ผมอยู่บ้านนอกอ้ะครับ แก๊สแบบกระปุกกระป๋องแบบนั้นไม่มีขาย Smiley

พี่แก้วครับ ไม่ใช้ว่ามาเชียร์ของที่ใช้อยู่นะครับ Coleman 295 ที่ผมใช้อยู่ ใช้ น้ำมันแก๊สโซฮอล์ 95 ....

ทริปสตูลที่ผ่านมา ผมเติมน้ำมันไปไม่น่าจะถึงครึ่ง ปั๊มครั้งเดียว จุดตั้งแต่ช่วงเย็น อยู่ได้จนดึกครับ ....

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 129
  พิมพ์