๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 05:26:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 129
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะเกียงเจ้าพายุ "  (อ่าน 341007 ครั้ง)
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 08:44:01 AM »

ตกไปหลายหน้าแระ ขอยกหน่อยครับ.........

วันนี้มีนัด(ไปหาตะเกียง).....ได้เรื่องยังไงจะมารายงานให้ทราบขอรับ Grin หลงรัก

เฮ้อออ ... เข้าสายเลือดซะแล้ว  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย ... ตกลงไม่ทำมาหากินแล้วใช่ไหมโจ้ ...  โดนชก โดนชก โดนชก

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2007, 01:39:25 AM »

บทความโดย คุณสุรัชคุ้มตะเกียง........

ซ่อมตะเกียงเจ้าพายุเป็นก็ซ่อมแสงจันทร์ได้

ปกติตะเกียงเก่าที่ได้มาส่วนมากจะไม่ได้ใช้งานมาเป็นเวลานานๆ บางดวงอาจหลายสิบปี

ฉนั้นโอกาสที่จะเจอถังน้ำมันรั่วซึมมีมาก เบื้องต้นต้องอาศัยดูคราบน้ำมันที่ถังก่อนว่าเป็นรอยจากการรั่วซึมหรือไม่

เขย่าถังว่ามีเศษสนิมร่วงปนอยู่ในถังมากน้อยอย่างไร

เมื่อพิจาราณาดูเห็นแล้วน่าจะพอซ่อมได้ก็ทำการถอดชิ้นส่วนต่างๆดังนี้

ถอดหัวครอบนอก

ถอดหัวครอบใน

ถอดกระเช้าออก

ให้เหลือถังน้ำมัน หลักน้ำมัน เกจย์วัดลมและลิ้นลม(ตะเกียงบางดวงมีชุดพ่นไฟอยู่ด้วย)

เสร็จแล้วใช้น้ำมันเบนซินล้างสิ่งสกปรกในถังออก

ใช้ลมเป่าและให้ใส่ทินเนอร์ลงในถังประมาณครึ่งลิตรใส่เม็ดกรวดหรือเม็ดลูกปืนพอประมาณทิ้งไว้ประมาณ6-12ชั่วโมง

เขย่านานๆเม็ดกรวดจะช่วยทำความสะอาดภายในให้สะอาดยิ่งขึ้น

และเททินเนอร์และเม็ดกรวดเก็บไว้ใช้งานได้อีก

ใส่น้ำมันเบนซินล้างถังอีกครั้งหนึ่งแล้วไช้ลมเป่าให้สะอาด

ขั้นตอนต่อไปก็ล้างทำความสะอาดภายนอกของตะเกียงดังนี้

ล้างหัวครอบนอก

กระเช้า

ถังน้ำมัน

ส่วนใหญ่ช่างจะใช้น้ำยาล้างห้องน้ำผสมน้ำล้างคราบสกปรก

และให้ใช้น้ำผสมผงซักฟอกล้างอีกครั้งแล้วจึงใช้น้ำเปล่าล้างเป็นครั้งสุดท้าย

แล้วเช็ดให้แห้งผึ่งแดดไว้

อะไหล่ตะเกียงส่วนอื่นๆเช่น

หลักตะเกียง

หลักอันบน(หลักข้อวน)

ถ้าสกปรกมากมีคราบตะกรันอยู่เยอะให้นำไปเผาไฟในเตาแก๊สเพื่อให้ตะกรันกรอบ

แล้วใช้ขอเหล็กเล็กๆดึงออก(ตะขอเราใช้ซี่ลวดรถจักรยานเจียปลายข้างหนึ่งให้แหลมแล้วงอปลายข้างหนึ่งให้โค้งเล็กน้อย)

ใช้ลมเป่าให้สะอาด

หลักล่างของตะเกียงบางรุ่นที่ปลายหลักล่างจะมีลิ้นปิดเปิดน้ำมันอีกชุดหนึ่ง

ซึ่งทำหน้าที่โดยแกนในส่งเข็มเป็นตัวเปิดลิ้นและสปริงเป็นตัวดันกระบอกยางให้ปิด

เราต้องตรวจดูว่าแต่ละชิ้นยังทำงานได้ดีหรือเปล่า

อันไหนสมควรเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนเพราะตะเกียงที่มีชุดพ่นไฟช่วยจุดนี้จำเป็นที่ระบบลิ้นล่างของหลักต้องดี

เพราะเราต้องสูบลมก่อนจึงจะจุดได้

แกนในส่งเข็มทั้งบนและล่างต้องทำความสะอาดโดยนำไปปัดด้วยมอเตอร์

ชุดพ่นไฟเป็นอุปกรณ์ที่ช่วยเผาแกนหลักโดยไม่ต้องจุดแอลกอฮอลในถ้วย

อุปกรณ์อันนี้มีขนาดเล็กการซ่อมต้องละเอียดถอดทำความสะอาดทุกชิ้นเพื่อให้ใช้งานได้

เกจ์วัดลมปัญหาคือใช้งานไม่ได้ ต้องถอดทำความสะอาดไม่ให้มีอะไรอุดตัน

ถ้าเข็มไม่อยู่ในตำแหน่งศูนย์ก็สามารถแต่งได้

หน้าปัดพลาสติกขุ่นมัวก็สามารถตัดเปลี่ยนได้

กระบอกสูบถ้ารั่วสามารถถอดเปลี่ยนได้แต่ต้องมีความชำนานในการเชื่อม

ชุดด้ามสูบหนังสูบต้องดี ฝาปิดกระบอกสูบรูต้องไม่กว้างจนทำให้ก้านสูบแกว่ง

ลิ้นลมเป็นอุปกรณ์ที่สำคัญอีกอันหนึ่งสำหรับกักลมไม่ให้ย้อนกลับ

เราจะใช้ยางกันน้ำมันแทนก๊อกเพราะก๊อกเมื่อถูกน้ำมันนานเข้าเนื้อจะยุ่ยใช้งานไม่ทน

สปริงทองเหลืองต้องไม่แข็งมากเพราะจะทำให้เวลาสูบลมหนักแรง

หัวในมีคอม้าและฝักบัวประกอบอยู่

ให้ถอดฝักบัวออกก่อน

แล้วหงายหัวในขึ้นส่องกับแดดดูว่ามีอะไรตกค้างอยู่ในนั้น

ถ้ามีให้เอาออกเสีย แล้วใช้ลมเป่าทำความสะอาดอีกครั้งหนึ่ง

ต่อไปนี้เป็นขั้นตอนการประกอบ

ใส่ชุดพ่นไฟ

ใส่ชุดแกนหลัก

ใส่ลิ้นลม

ใส่ชุดก้านสูบ

ลองใส่น้ำมันก๊าดให้เต็มถังปิดเกจย์วัดลม

บิดแป้นหมุนเข็มให้อยู่ในตำแหน่งปิด(ให้เข็มโผล่ทะลุนมหนูออกมา)

แล้วสูบลมเอียงถังดูว่ามีรั่วซึมตรงไหนหรือไม่

กรณีที่มีน้ำมันไหลออกมาตรงปลายนมหนูมากแสดงว่ารูนมหนูกว้างเกินไป

เสร็จแล้วลองบิดแป้นหมุนเปิดให้น้ำมันไหลตามแกนท่อหลักจะเห็นน้ำมันพุ่งออกจากนมหนูเป็นเส้นตรงสูงเป็นเมตร

แต่ถ้าน้ำมันไม่ไหลออกมาหรือไหลออกมาน้อยแสดงว่าท่อแกนหลักต้องมีอะไรอุดตัน

เมื่อทุกอย่างสมบูรณ์ดีเราก็ประกอบชิ้นส่วนอื่นๆให้ครบ

แล้วลองจุดตะเกียงดู ปรับแต่งปีกผีเสื้อตรงปลายคอม้าให้ได้แสงสว่างที่สุด

นอกจากนี้ยังมีจุดเล็กๆน้อยๆที่เรามองข้ามไปทำให้ปรับแต่งแล้วแสงไม่นิ่ง

อาการผิดปกติ สิ่งต่างๆนี้ต้องอาศัยความชำนาญและประสพการณ์ของแต่ละคน

ถ้าเราเข้าใจหลักการทำงานของมันแล้วไม่ว่าจะเป็นตะเกียงเจ้าพายุรุ่นไหนประเทศไหนเราก็ซ่อมได้

ขอบคุณ คุณสุรัชคุ้มตะเกียง อีกครั้งครับ.

Credit: บทความจาก คุณสุรัชคุ้มตะเกียง

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 12:48:35 AM »

ขออนุญาติยกกระทู้พร้อมกับรายงานผลหลังจากบ้าเกียงมาสามอาทิตย์....ทนดูหน่อยนะก๊าบพี่น้อง Embarrassed Embarrassed

ถ่ายแบบมืดๆ เหมือนเดิม.....ทำเป็นเท่(จริงๆติดแค่สามหน่วย) Grin

กับตะเกียงอเมริโกยตัวซ้าย โคลแมน 100 ปี ตะเกียงใหม่แต่บุบ เจ้าของเขาขาย(ทิ้ง)ให้แบบลดราคา

อันนี้ตะเกียงกับเตา(ปิคนิค) ที่หักคอเพื่อนมาจากหาดใหญ่ Grin

แต่ตอนนี้ต้องการมากๆคืออะไหล่ เพื่อมาซ่อมตัวที่ยังไม่ติดอ่ะครับ

หากท่านใดไปร้านอะไหล่(จะฝากซื้อ)หรือมีแหล่งสั่งอะไหล่รบกวนช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ  Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 11:25:43 PM »

...... หลังจากที่ตามอ่านแล้ว  เห็นว่ามีประโยชน์มากสำหรับท่านที่ยังไม่ได้เห็นกระทู้นี้  ตั้งใจยกขึ้นมาหลังจากอ่านแล้ว ครับผม ......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 08:42:05 PM »

ว๊าว..........เปโตรแม๊กโป๊ะแท้ซะด้วย  แจ่มเลยครับพี่
เสียดายตัว100ปี ผมมาไม่ทัน ไม่งั้น.... Grin Grin
ตะเกียงเยอรมันก็มีแล้ว ไม่ลองเก็บตะเกียงไทยๆบ้างเหรอครับ
กระต่าย พาน มงกุฏ ม้าบิน ฯลฯ ยังมีให้ค้นหาอีกเยอะครับ
สำหรับอะไหล่อยากได้ตัวไหน โทรสั่งกับผมได้ครับพี่ เดี๋ยวผมไปส่งให้ถึงบ้านเลย (เดือนหน้าน่ะครับ Grin)
หยุดวันแม่ผมกลับบ้านที่กาฬสินธุ์ ก็ไปได้ตะเกียงมา2ตัวครับ
อิด้ารุ่น1215 โป๊ะอิด้าแท้ด้วย กับมงกุฎ 500แรง โป๊ะผีเสื้อเยอรมัน ได้มาแบบฟลุ๊ดๆครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 09:48:04 PM »

บาน ตะเกียงอีกสองลูกครับ ...  Grin Grin Grin

ตะเกียงเจ้าพายุผีเสื้อ 350 แรง

Coleman Centennial Lantern (ตะเกียง Coleman รุ่นฉลองครบรอบ 100   ปี)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2007, 09:49:57 PM โดย Sig228-kolok » บันทึกการเข้า

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 09:49:41 PM »

ผมมีตะเกียงอยู่ 2 ใบ สภาพ ไม่แน่ใจว่าซ่อมได้
แต่ยีห้อและรุ่นไม่แน่ใจ   Undecided อุปกรณ์ค่อนข้างครบ
ใบที่แรก ตราม้า OR-MA  500 CP
ใบที่2 ตรามักร ลูกโลก BUICK

ตรามักร ลูกโลก BUICK

ตราม้า OR-MA  500 CP

HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 06:59:57 AM »

โอ้    โคลแมน100ปี มีกันทุกคนเลย  แจ่มครับ
เรียนถามพี่sig228อยู่จังหวัดไหนครับ เผื่อลงใต้จะได้แวะไปเยี่ยมครับ

พี่Beenครับ ประเมินสภาพภายนอกแล้ว คิดว่าไม่น่ามีปัญหาครับ ส่งมาเลยครับ
เดี๋ยวจอบหลอยจัดให้ Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 08:24:05 AM »

ลุงแพะแกอยู่ อำเภอสุไหงโกลก จังหวัดนราธิวาสครับน้าจอบหลอย

ลุงแพะแกรูปหล่อใจดี มีเมียสวย มีลูกสาวน่ารัก (มากๆ)

งานอดิเรกแกะลองกองเพื่อความอบอุ่นครับ

ชอบสะสมปืน มีด ขวาน และของมีคมทุกชนิด

ตอนนี้ " ........ บานตะเกียง ....... " อยู่

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 09:09:21 AM »

ลุงแพะแกอยู่ อำเภอสุไหงโกลก จังหวัดนราธิวาสครับน้าจอบหลอย

ลุงแพะแกรูปหล่อใจดี มีเมียสวย มีลูกสาวน่ารัก (มากๆ)

งานอดิเรกแกะลองกองเพื่อความอบอุ่นครับ

ชอบสะสมปืน มีด ขวาน และของมีคมทุกชนิด

ตอนนี้ " ........ บานตะเกียง ....... " อยู่

Grinเห็นว่าพี่แพะยังชอบสะสม"สรรพกิ๊ก"ด้วยใช่มั๊ยครับลุงปูครับ Grin

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 09:30:49 AM »

Winkเพิ่งจะหลงไหลในแสงตะเกียงครับ เลยเริ่มด้วยตัวใหม่ เอามาหัดจุดครับ คิดว่าคงได้บานอีกแน่ๆเลยครับ  Grin Grin Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 10:17:54 AM »

โห........พี่y2kเริ่มต้นด้วยตัวสุดยอดเลยนะครับ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 10:29:09 AM »

บร้าาาาาาา .. ลุงปู บอกไปหมด เดี๋ยวเขารู้กันหมดว่าเราเป็นอะไรกัน ...  จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 10:32:18 AM »

Winkเพิ่งจะหลงไหลในแสงตะเกียงครับ เลยเริ่มด้วยตัวใหม่ เอามาหัดจุดครับ คิดว่าคงได้บานอีกแน่ๆเลยครับ  Grin Grin Grin

อ้าว....ทำไมตัวนี้จุดติดล่ะครับ..
แถว ๆ นี้มีอยู่ตัวนึงจุดไม่ยอมติดซักที..

ยินดีด้วยครับคุณก๊อง.....เดี๋ยวดวงที่ สอง สาม สี่ ห้า จะตามมาอีกเป็นพรวน..

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 03:57:47 PM »

ได้มา 4 ดวงครับ...ทำไงต่อดี...มีคนรวบรวมมาจากชาวเขื่อนจากเขื่อนสิริกิตย์อีกทีครับ

เป็นจีนไต้หวัน1,จีนแดง1,เยอรมัน1,ไม่ปรากฎสัญชาติ1 ครับบานตะเกียงตามไปด้วยแล้วครับ Grin

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 129
  พิมพ์