๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 10:24:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 129
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะเกียงเจ้าพายุ "  (อ่าน 341071 ครั้ง)
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 07:47:11 PM »

หัวเราะร่าน้ำตารินอยากได้อีกแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 09:30:30 PM »

หัวเราะร่าน้ำตารินอยากได้อีกแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

สอยเลยครับอู ... แค่กระสุนซ้อม 11 .. เจ็ดกล่องโดยประมาณ ...  :Smiley :Smiley :Smiley Grin

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 09:40:30 PM »

สอยเลยครับอู ... แค่กระสุนซ้อม 11 .. เจ็ดกล่องโดยประมาณ ...  :Smiley :Smiley :Smiley Grin

ตกใจ ตกใจ ตกใจ เปลี่ยนใจแล้วครับพี่แพะ...เดี๋ยวไปค้นในห้องครัวเก่าบ้านปู่ผมดูก่อนครับ

อาจจะยังมีเหลืออยู่ 2-3 อันครับ Cheesy Cheesy

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 09:58:08 PM »

โจ้ครับ มีคู่ชกแล้ว ไปดูบอร์ดด้ามขวานเร็วๆ 55+

คราวนี้คงจะได้ชกกันสมศักดิ์ศรีหน่อย คริๆ ลุงเล็กมาทีหลังดังกว่าใคร นำไปแล้ว

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Sutt
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 10:25:19 PM »

อ่านแล้วชักคิดถึงตอนเด็กครับ พ่อใช้ให้จุดเจ้าพายุแทบทุกวัน ปกติก็ใช้แอลกอฮอล วันไหนแอลกอฮอลหมดขี้เกียจวิ่งไปซื้อ ก็เล่นจุดดิบโดยเอาตะเกียงไปตั้งกลางสนาม ปั้มลมได้ที่แล้วเปิดวาล์วให้น้ำมันโชกส่วนหัวแต่อย่าให้ไหลลงเข้าไปในครอบกระจะ.....แล้วปิดวาล์ว .....แล้วจุดเลย ....ไฟลุกท่วมควันโขมง สักพักกะให้หัว และ ท่องวงช้างร้อนได้ที่ก็เปิดวาล์ว ไฟจะลงไส้เอง .... สว่างโร่ ....เสร็จภาระกิจ  Grin Grin Grin Grin
อย่าเลียนแบบจุดในบ้านนะครับ .... ได้ปลูกบ้านใหม่ ชัวร์ ชัวร์
ตอนนี้ยังมีเจ้าพายุเหลือเป็นมรดก ตัวหนึ่ง กับตะเกียงต้มชาไขลานอายุ 60-70 ปีอีกตัว ...  Smiley Wink Wink Wink
apc275
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 11:31:45 PM »

Grin Grin Grinสวยๆทั้งน้านนนเลยครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

อำนาจการกินรุนแรง  รัศมีการท่องเที่ยวไกล  การครองสติต่ำ
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 02:40:34 AM »

บทความเรื่องตะเกียงเจ้าพายุบางส่วน จาก http://www.thailandoutdoor.com/ โดย หนูเล........
http://www.thailandoutdoor.com/OutdoorGear/StoveAndLantern/Lantern/lantern.html

องก์หนึ่ง

สิ่งหนึ่งที่ทำให้มนุษย์ครองความเป็นจ้าวโลก

(และกลายเป็นผู้ล่า ทำลาย เผ่าพันธุ์อื่น หลาย species ให้สูญหายไปจากโลกเบี้ยวๆใบนี้มาโดยตลอด)

นั่นก็คือความสามารถในการนำไฟมาใช้งาน ในการให้ความอบอุ่นยามหน้าหนาว

และให้สว่างในเวลากลางคืน อันเป็นการกำจัดจุดอ่อนของมนุษย์ที่ไม่มีโสตสัมผัสที่ดีในความมืดให้หมดสิ้นไป

หลังจากที่มนุษย์นำไฟมาใช้งานแล้ว บรรพบุรุษของเราก็มีความผูกพันกับไฟมาก

เริ่มตั้งแต่การเทิดทูน (บูชา)ไฟ ดังจะเห็นได้จากการนับถือสักการะเทพเจ้าแห่งไฟมีอยู่ในวัฒนธรรมของหลายชนชาติ

และหลังจากมนุษย์ได้นำไฟมาใช้เป็นแสงสว่างในเวลากลางคืนแล้ว

ก็ได้พยายามปรับปรุงให้ได้แสงสว่าง "อย่างมีประสิทธิภาพ" กล่าวคือมีโคมไฟดวงน้อย แต่ให้แสงมาก

แต่เชื่อหรือไม่ครับว่ามนุษย์ได้ใช้แสงสว่างจากเปลวไฟ

-ตั้งแต่ กองไฟฟืน คบไฟ เทียน จนมาถึงตะเกียงน้ำมัน มาเป็นหลายหมื่นปีแล้ว

แต่มนุษย์ก็ยังไม่สามารถเอาชนะความมืดชนิดขาดลอยได้

เพราะแสงสว่างจากเปลวไฟนั้นยังมีข้อจำกัดในเรื่องของประสิทธิภาพการให้แสงสว่าง

ตัวอย่างเช่นถ้าเราต้องการความสว่างมาก เราก็ต้องมีเปลวไฟกองใหญ่

-อย่างเช่นที่เราเล่นแคมป์ไฟกัน- ซึ่งทำไม่ได้ในอาคารบ้านเรือนของคนทั่วไป

หรืออีกวิธีคือการใช้เปลวไฟขนาดเล็กจำนวนมาก 

อย่างเช่นต้องจุดเทียนเป็นสิบเป็นร้อยแท่งเป็นต้น ซึ่งการจะจุดจะดับกันแต่ละครั้งก็แสนจะยุ่งยาก

ข้อเสียอีกประการใหญ่ของแสงสว่างจากเปลวไฟก็คือ เปลวไฟนั้นมีความสามารถในการเผาไหม้วัตถุอื่นที่ติดไฟ

อันเป็นต้นเหตุของอัคคีภัยทีดี ถ้าเผลอไผลไม่ดูแลโคมไฟ หรือเทียนกันให้ดีแล้ว ก็มีสิทธ์จะต้องหาบ้านใหม่อยู่กันง่ายๆ

โดยไม่ต้องรอการพิสูจน์หลักฐานว่าต้นเพลิงเกิดมาจากไฟฟ้าลัดวงจร...เอ๊ย เกิดจากตะเกียงน้ำมันกลางบ้าน

ศตวรรษ ที่ผ่านมา นับว่าโลกเราเข้าสู่ยุค Revolution หรือการพัฒนาแบบก้าวกระโดดโดยแท้

ในช่วง 100 ปีที่ผ่านมานี้มีนวตกรรมใหม่ๆเกิดขึ้นและถ้าไม่แจ๋วจริง ก็ล้มหายตายจาก ไปมากมาย

รวมทั้งฝันที่เป็นจริงของบรรพบุรุษเราก็คือ การมีตะเกียงดวงเล็ก ที่ให้แสงความสว่างสูงๆ

นั่นคือ "ตะเกียงเจ้าพายุ"ได้เกิดเป็นรูปเป็นร่างขึ้นในปลายปี ค.ศ. 189x

และกลายมาเป็นอุปกรณ์ประจำทุกบ้านพี่เฮือนน้องในช่วงตั้งแต่ ค.ศ. 193x มาจนถึง ค.ศ. 195x

และแสงเจ้าตะเกียงเจ้าพายุทั้งหลายบนโลกใบนี้ก็ค่อยๆดับลงทีละดวง

เนื่องจากมนุษย์ได้หันไปใช้แสงสว่างจากหลอดไฟฟ้าแทน

ทำให้ตะเกียงเจ้าพายุซึ่งครั้งหนึ่งเป็นของสำคัญประจำบ้าน

ได้ถูกโยนเข้ากรุกลายเป็นของไร้ค่าและถูกลืมเลือนอย่างรวดเร็ว

แรงบันดาลใจ

ผมเป็นชาวกรุงที่เกิดมาพร้อมกับบ้านที่มีไฟฟ้าแล้ว

จึงไม่ได้มีโอกาสสัมผัสการใช้ตะเกียงเจ้าพายุที่บ้าน เหมือนกับสหายรุ่นเดียวกันบางท่าน

ตะเกียงเจ้าพายุนั้นก็กลายเป็นของที่ "ตื่นตาตื่นใจ" เมื่อเห็นยามไปเที่ยวงานวัด หรือ งานเทศกาลนอกเมือง

ส่วนชีวิตการเดินทางเที่ยวธรรมชาติ Thailand Outdoor ในตอนแรกๆนั้น

ก็อาศัยไฟฟืนในหุงต้มอาหารและการให้แสงในกลางคืน

ส่วนยามจะไปทำกิจกรรมหฤหรรษอื่นๆในเวลากลางคืน (อย่าคิดมากครับ...แค่ไปอาบน้ำ) ก็ใช้ไฟฉายดวงน้อยใหญ่

ไม่ว่าจะเป็น Maglite ดุ้นใหญ่ หรือ ท่อนจิ๋ว ไฟฉายทหาร ไฟฉายกันน้ำ(ซึ่งเป็นไฟฉายที่ติดเป้ทุกวันนี้)

และไฟฉายตีกบ(ไฟฉายติดในลังหมัศจรรย์คู่ใจ) ก็ลองมาหมดแล้ว

เมื่อเริ่มแก่ตัว...เอ๊ย..เริ่มมีฐานะ

ผมก็เริ่มหันมาพึ่งเครื่องทุ่นแรงโดยใช้พาหนะในการท่องเที่ยวธรรมชาติแบบ "แคมป์คาร์" มากขึ้น

และแน่นอนว่าเมื่อรถเข้าถึงอุปกรณ์อำนวยความสะดวกทั้งหลายทั้งปวงเช่นเต๊นท์, ชุดทำครัว, เตาสนามก็เริ่มตามมา

อย่างไรก็ตามผมก็ยังไม่ได้คิดจะซื้อตะเกียง.. ไม่ว่าตะเกียงรั้วหรือตะเกียงเจ้าพายุ...

อาจเป็นเพราะผมเป็นโรคภูมิแพ้...แพ้อากาศดีๆครับ ไปนอนในป่าทีไร 2-3 ทุ่มก็ง่วงแล้ว...

เลยยังไม่ได้สนใจจะหาตะเกียงดีๆมาไว้ใช้งาน

จนกระทั่งการไปพักแรมที่แค้มป์บ้านกร่างหลายปีก่อน

ในขณะที่นั่งกินข้าวเย็นผ่านแสงสลัวที่มาจากตะเกียงไส้ทำจากกระป๋องนมนั้น

ทันใดนั้นมุมหนึ่งของแค้มป์บ้านกร่างที่มืดมิด

ก็กลับสว่างไสวไปด้วยแสงสีเหลืองนวล ประหนึ่ง มีใครเปิดไฟหลายดวงพร้อมกัน

และผมก็ได้เห็นต้นกำเนิดของแสงสว่างนั้น

มาจากตะเกียงเจ้าพายุขนาด 500 แรงเทียนของเพื่อนร่วมทาง

เจ้าพายุดวงแรก

หลังจากที่ได้ตื่นตาตื่นใจไปเห็นเพื่อนร่วมทางเต็นท์อื่นใช้ตะเกียงเจ้าพายุอยู่กลางวงสนทนาพร้อมอาหารมื้อเย็นแล้ว

ผมก็จัดการไปถอยตะเกียงเจ้าพายุตราผีเสื้อ Butterfly ดวงใหม่เอี่ยมมาพร้อมกับตาเกิ้นจากร้านแดงรัสเซียมาคนละ 1 ดวง

โดยส่วนประกอบภายนอกของเจ้าตะเกียง Butterflyดวงนี้

ไม่ว่าจะเป็นถังน้ำมันและฝาตะเกียงมันวาววับด้วยวัสดุเหล็กชุมโครเมียม

ก้านสูบและแก้วครอบมีตราสัญลักษณ์ผีเสื้อติดอยู่ ในลังกระดาษใส่ตะเกียงนั้น

ยังมีคู่มือภาษาอังกฤษหนึ่งแผ่นและภาษาไทย(แปล)อีกหนึ่งแผ่นให้มาพร้อมกับไส้ตะเกียง 3 ชุด

กาแอลกอฮอล์พลาสติก และประแจขนาดเล็ก 1 ตัวที่สามารถไขน๊อตได้หลายขนาด

เจ้าพายุ primus 1060 ครับ ผมบุญน้อย
เลยได้เห็นแต่รูป

ผมได้แอบหมายมั่นปั้นมือว่าการกินข้าวเย็นในทริปถัดไปที่ทุ่งแสลงหลวงของผมนั้น

จะสว่างไสวจนสามารถแยกแยะพริกขี้หนูสวนเม็ดเขียวออกจากผัดผักบุ้งได้

แต่ด้วยความ"อ่อนซ้อม" -จริงๆคือไม่ซ้อม- ผนวกกับความเชื่อมั่นในตัวเองว่า

อ่านคู่มือแล้วก็ทำได้ ทำให้หน้าของผมแตกไปพร้อมกับแก้วครอบตะเกียง

เนื่องจากแทนที่จะใช้แอลกอฮอล์ในการอุ่นน้ำมันกลับไปใช้น้ำมันซิปโป้

(ไม่ควรใช้เชื้อเพลิงประเภทอื่นในการจุดเพื่ออุ่นน้ำมันครับ เพราะทำให้แก้วครอบแตกได้) 

อีกทั้งไม่ได้ทำการแช่น้ำมันและนวดลูกยางปั้มลมที่ทำมาจากหนังทำให้จุดอย่างไรก็จุดไม่ติด

เพราะปั้มลมไม่เข้า และเมื่อทำการอุ่นน้ำมันหนที่สอง แก้วก็แตกดังเปรี๊ยะเช่นเดียวความฝันอันเจิดจ้าของผม

หลังจากกลับมาจากทุ่งแสลงหลวง

ผมก็เอาเจ้าพายุสัญชาติสิงคโปร์ ตราผีเสื้อเก็บเข้าตู้เก็บของพร้อมกับความขยาดต่อฤทธิ์พยศของมัน

จนกระทั่งวันหนึ่งได้เจอประกาศใน pantip

โฆษณาร้านขายอะไหล่-รับซ่อมตะเกียงเจ้าพายุซอยแปลงนามชื่อ "เชียงเฮงเส็ง"

ผมจึงนึกขึ้นได้ว่าจะต้องหาซื้อเจ้าแก้วครอบมาเปลี่ยนเพื่อให้เจ้าผีเสื้อสมบูรณ์พร้อมขาย(ทิ้ง)

ตามคติพจน์ของน้าผมซึ่งทำฟาร์มเลี้ยงวัวที่ว่า "ถ้าดื้อก็...ขาย!!"

ตอนบ่ายผมกลับมาจากร้าน"เชียงเฮงเส็ง" พร้อมกับครอบแก้วใหม่ 2 ชิ้นอยู่ที่ถุงในมือซ้าย...

และในมือขวาก็ถือถุงใส่ตะเกียงเจ้าพายุเก่าขนาด 350 แรงเทียนอีกดวงที่มีอายุอานามกว่า 40 ปีสัญญาติเยอรมัน

โดยที่ข้างถังน้ำมันมีตราสินค้าพิมพ์นูนเป็นรูปกวางกระโดดกลางวงกลม

พร้อมกับตัวอักษรปั้มลงในเนื้อโลหะว่า "AIDA"......

และนี่เป็นจุดเริ่มต้นของ ความชื่นชอบ... หลงใหล... ตะเกียงเจ้าพายุอีก 10 ดวงเศษของผม และเรื่องราว(น่าเบื่อ)เรื่องนี้

อ่านต่อคลิ๊กที่นี่........
http://www.thailandoutdoor.com/OutdoorGear/StoveAndLantern/Lantern/lantern.html

Credit: บทความจาก http://www.thailandoutdoor.com/ โดย หนูเล

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 08:48:38 AM »

บทความเรื่องตะเกียงเจ้าพายุบางส่วน จาก http://www.thailandoutdoor.com/ โดย หนูเล........

ดูเวลาแล้ว อิๆตื่นขึ้นมาจุดเกียงแน่เลย เลยแวะโพสน์ซ๊ะหนึ่งข้อความ อิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 07:04:29 PM »

บางทีผมอยู่คนเดียว อารมณ์เหงาๆ คิดถึงบ้าน
ก็จุดตะเกียงเล่น ได้บรรยากาศดีเหมือนกันครับ Grin Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 07:09:55 PM »

สัปดาห์ก่อนไปร่วมแค้มป์แสนสนุกสุดเสน่ห์กับทีมเสื้อแดงที่ จ.สตูลมา เห็นเขาจุดตะเกียงกันเก่งมาก

อ้ายเรา ด้วยความที่เป็นคนกลัวไฟและความร้อนเลยถือโอกาสชิ่งไปนั่งกรึ๊บคนเดียวห่างห่างงงงงงงงงงง

แบบว่าเสียวอะ ........ อึ๊ยยยย ติดทีดังพรึ่บบบบบ  แหะ แหะ ........ ก็คนขี้ขลาดนิ

HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 07:17:50 PM »

ตะเกียงเบนซินจะเป็นอย่างนี้แหละครับ
น้ำมันเบนซินไวไฟ คนจุดต้องมีสติครับ แรกๆผมก็ไม่กล้าจุดตะเกียงเบนซินเหมือนกันครับ
แต่พอได้ลองเล่นแล้ว ใช้ง่ายกว่าตะเกียงน้ำมันก๊าดมากๆ ไม่ต้องมาล่อแอลกอฮอลล์ให้ยุ่งยาก
เติมน้ำมัน สูบลม เปิดวาล์ว จุดไฟ พรึบ......... สว่างจ้าครับ Grin Grin
ผมชอบตะเกียงเบนซินตรงที่ จุดง่าย หรี่แสงได้ตามใจชอบ เหมาะสำหรับนำไปตั้งแคมป์
ส่วนตะเกียงน้ำมันก๊าด ผมชอบที่ความเก่า คลาสสิก ครับ Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2007, 07:35:54 PM โดย จอบหลอย » บันทึกการเข้า

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 07:32:09 PM »

ตะเกียงเบนซินจะเป็นอย่างนี้แหละครับ
น้ำมันเบนซินไวไฟ คนจุดต้องมีสติครับ แรกๆผมก็ไม่กล้าจุดตะเกียงเบนซินเหมือนกันครับ
แต่พอได้ลองเล่นแล้ว ใช้ง่ายกว่าตะเกียงน้ำมันก๊าดมากๆ ไม่ต้องมาล่อแอลกอฮอลล์ให้ยุ่งยาก
เติมน้ำมัน สูบลม เปิดวาล์ว จุดไฟ พรึบ......... สว่างจ้าครับ Grin Grin
ผมชอบตะเกียงเบนซินตรงที่ จุดง่าย หรี่แสงได้ตามใจชอบ เหมาะสำหรับนำไปตั้งแคมป์
ส่วนตะเกียงน้ำมันก๊าด ผมชอบที่ความเก่า คลาสสิก ครับ Grin

ตัวนี้เป็นตะเกียง AIDA รัตนมาลา 500 แรงเทียน อายุประมาณ45 ปี
เจ้าของเดิมจุดประมาณ3-4 ครั้ง พอมีไฟฟ้าเข้ามา ก็เก็บอย่างเดียวครับ
ได้มาแบบฟลุ๊คๆๆๆๆ Grin

เห็นด้วยครับ ... ตะเกียงเบนซินเหมาะกันแค้มป์มากครับโดยเฉพาะคาร์แค้มป์ ... ถ้าให้แบกขี้เกียจครับ ..  Grin

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 07:36:49 PM »

ตัวนี้เป็นตะเกียง AIDA รัตนมาลา 500 แรงเทียน อายุประมาณ45 ปี
เจ้าของเดิมจุดประมาณ3-4 ครั้ง พอมีไฟฟ้าเข้ามา ก็เก็บอย่างเดียวครับ
ได้มาแบบฟลุ๊คๆๆๆๆ  Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 07:37:36 PM »

...... จะสร้างบรรยากาศกันอย่างไรก็อย่าลืมกฎความปลอดภัยด้วยนะครับ  การลืมตัวจุดตะเกียงในห้องที่ปิดประตูหน้าต่างจะทำให้อากาศมีน้อย  ยิ่งถ้าอยู่ในช่วงฤดูหนาวมาก ๆ ด้วยแล้วยิ่งไปกันใหญ่เลย  ผมเองก็เคยสร้างบรรยากาศด้วยการจุดเทียนไว้ในห้อง  แรก ๆ ก็ไม่เป็นไร นานไปหน่อยแฟนบ่นว่าอึดอัด เลยนึกขึ้นได้ต้องรีบเปิดหน้าต่างเลยครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 07:43:51 PM »

...... จะสร้างบรรยากาศกันอย่างไรก็อย่าลืมกฎความปลอดภัยด้วยนะครับ การลืมตัวจุดตะเกียงในห้องที่ปิดประตูหน้าต่างจะทำให้อากาศมีน้อย ยิ่งถ้าอยู่ในช่วงฤดูหนาวมาก ๆ ด้วยแล้วยิ่งไปกันใหญ่เลย ผมเองก็เคยสร้างบรรยากาศด้วยการจุดเทียนไว้ในห้อง แรก ๆ ก็ไม่เป็นไร นานไปหน่อยแฟนบ่นว่าอึดอัด เลยนึกขึ้นได้ต้องรีบเปิดหน้าต่างเลยครับผม .....
ขอบคุณครับ
ตะเกียงเจ้าพายุ ไม่เหมาะที่จะจุดในห้องด้วยประการทั้งปวงครับ เหม็นน้ำมัน รับรองไม่มีอากาศหายใจแน่ๆ (ผมลองมาแล้ว Grin)
ต้องจุดในที่ที่อากาศถ่ายเทดีๆครับ
ตอนผมลองจุดแรกๆ ขึ้นไปจุดบนดาดฟ้าเลยครับ พร้อมถังน้ำใบใหญ่ๆ(เตรียมไว้เผื่อฉุกเฉิน) Grin

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 129
  พิมพ์