๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:10:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวบรวมประสบการณ์ปัญหา ปืนKIMBER  (อ่าน 78386 ครั้ง)
1911A1
King of Colt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 05:50:47 PM »

อ้างอิงจากกระทู้ที่เคยมีท่านนึงโพสต์ถึงกระทู้วิจารณ์ปืนของต่างประเทศที่มีแนวโน้มกระแสปัญหาของ KIMBER ค่อนข้างมาก ผมเองหลงไหลปืน ยี่ห้อนี้อยู่มาก เลยอยากถามท่านๆ ที่มีและใช้ว่าเคยมีปัญหาอะไรบ้างเท่าที่อ่านรวบรวมได้ดังนี้

- Kimber แมกที่ให้มาติดกับปืนมักจะมีปัญหาไม่ค้างสไลด์นัดสุดท้าย
- ขอรั้งปลอกแบบนอกสไลด์(Team macth II ) บางรุ่น ทำให้เกิดการ Jam ได้
- การป้อนกระสุนมีปัญหาติดขัดเนื่องจาก แมก  โดยเฉพาะรุ่นลำกล้องสั้น

ไม่ได้เป็นการ โจมตี ปืนนะครับเพียงแต่อยากรู้ว่าเราๆ ท่านๆ พบปัญหาหรือไม่  หรือ ไม่มีปัญหาเลย
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 06:10:16 PM »

แสตนเลสทาเก็ต ยังไม่เจอครับพี่หลิว ยิงเรียบร้อย ปลอกดีดทุกนัด  Wink

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 06:25:31 PM »

ลองไปอ่านในนี้ดูครับ....ต้องยิงพอสมควรถึงจะเจอ

http://forums.1911forum.com/showthread.php?t=117851
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2007, 06:30:40 PM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
1991A1
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 06:26:56 PM »

ไมใช่ผมคับ ใช้มาหลายตัวเเม๊กค้างตลอด เพิ่งเสร็จจากงาน ขาวดำ ขอบคุณคับสำหรับกำลังใจ
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 08:05:37 PM »

- Kimber แมกที่ให้มาติดกับปืนมักจะมีปัญหาไม่ค้างสไลด์นัดสุดท้าย
- ขอรั้งปลอกแบบนอกสไลด์(Team macth II ) บางรุ่น ทำให้เกิดการ Jam ได้
- การป้อนกระสุนมีปัญหาติดขัดเนื่องจาก แมก  โดยเฉพาะรุ่นลำกล้องสั้น

ผมมี และใช้ Kimber อยู่ 2 รุ่น คือ Team Match II รุ่นขอรั้งปลอกอยู่ด้านนอก และ Eclipse Ultra II ...

1. แม็กกาซีนที่ให้มากับปืน ... ไม่เคยมีปัญหาไม่ค้างสไลด์นัดสุดท้าย แต่ถ้าใช้แม็กกาซีนของ Chip McCormick's จะพบบ้างบางครั้ง

2. เท่าที่ยิง Team Match II มาไม่เคยมีปัญหาขัดลำครับ ... สปริงเดิม และเดิมทั้งกระบอก ไม่ได้ตกแต่งอะไรทั้งนั้น ... ทั้งลูกจริง และลูกซ้อม ลูกซ้อมที่ยิงทั้ง บลูเล็ต ไทยอาร์ม รอยัลไม่เคยขัดลำครับ

3. รุ่นลำกล้องสั้น ผมใช้ Eclipse Ultra II ลำกล้อง 3 นิ้ว การป้อนกระสุนปกติดี ไม่เคยติดขัดทั้งหัวกระสุนแบบ  FMJ, LSWC, JHP ผมว่าทางลาดป้อนกระสุนไม่มีปัญหานะครับ ...

บางยี่ห้อ และบางรุ่นเสียอีกที่ผมเคยใช้ และยิงด้วยลูกซ้อม LSWC ทั้งขัดลำทุกนัด และไม่ป้อนกระสุนในบางครั้ง

ขอบคุณครับ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 08:24:16 PM »

ผมใช้ Kimber Team Match แบบขอรั้งด้านนอกใช้มาเกือบปียิงไปหลายร้อยนัดแล้วทั้งลูกจริงลูกซ้อม
เกือบทุกยี่ห้อไม่เคยมีปัญหาปืนแจมเลยครับ....เคยถามพี่นทีเรื่องขอรั้งด้านนอกของ Kimber พี่เขาบอก
ว่าเคยเจอปัญหาบางกระบอกแต่น้อยมาก...ถ้ากระบอกที่ไม่มีปัญหาก็ใช้ได้ดีเลยแหละครับยิงได้เลยแสนนัด
แบบไม่มีปัญหา...เรื่องแม็กกาซีนก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาเลยยิงนัดสุดท้ายก็สไลด์ค้างทุกครั้ง...ปกติ
ผมว่าปืนไม่ว่ายี่ห้อไหน..ก็มีปัญหาบ้างเป็นบางกระบอกครับถ้าเจอปืนดีก็ดีไป...ถ้าเจอไม่ดีก็ต้องทำใจ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
natho03
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 09:15:05 PM »

ผมก็ใช้ kimber target "standard" อยู่ค่อนข้างมากและบ่อย...ทั้งแม็กกาซีนเดิม และซื้อเพิ่มใหม่ ..ทั้งลูกซ้อมและลูกจริง ( win. , S&B , bul. , speer, th.arm ) ไม่เคยเจอปัญหาดังที่กล่าวมาข้างต้น...แต่ว่าไม่เคยเจอก็ไม่เชิง..เคยยิงไม่ออกเพราะ ลูก reload เสื่อม..? ครับ
RECON
+++ 130 gr. 1,305 ft/sec +++
Full Member

คะแนน 9

<<< Leave no man behind >>>

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 09:23:42 PM »

Team Match II

สองปีแรกที่ได้มา ยิงไปประมาณสองพันนัด  ตอนนี้นอนอยู่ในตู้เก็บนานมากแล้วครับ

เรื่องแมก ไม่พบครับ ว่าสไลด์ไม่ค้าง

เรื่องแจมนี่ ไม่น่าเกิน สิบนัดครับ จากสองพันนัด  และสำหรับกรณีผม ไม่เกิดจากขอรั้งปลอกครับ แต่เกิดจากดินกระสุนแรงอ่อน เนื่องจากใช้กระสุนซ้อม

ปัญหาหนักใจของผม ไม่ได้อยู่ที่การทำงานของปืนครับ แต่อยู่ที่สนิม  สนิมเกิดขึ้นง่ายมาก ครับ สำหรับ ประกับด้ามที่เป็นลามิเนต ของคิมเบอร์  หากจะเก็บไม่ควรใส่ประกับด้ามไว้ครับ  หมั่นทาผิวด้วยน้ำมันดีๆ หน่อยครับ

bannok
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 09:43:08 PM »

ผมใช้ kimber ultra carrry II ยิงยังไม่มากครับ ลูกจริงประมาณ 200 นัดทั้งหัวบอลและหัวรู ลูกซ้อมประมาณ 400 นัด ผ่านตลอดครับ ตอนซื้อคนขายแนะนำว่าถ้ายิงลูกซ้อมอาจจะมีปัญหาได้เพราะปืนรุ่นนี้ไสลด์มีระยะถอยน้อยยิงลูกจริงระบบจะทำงานดีกว่าเแต่ผมยิงลูกซ้อมก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรครับหรืออาจเราะผมยิงน้อยจึงยังไม่พบจุดบกพร่องก็ได้ครับ
nititum
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 10:06:07 PM »

ผมใช้ kimber ultra carrry II ยิงยังไม่มากครับ ลูกจริงประมาณ 200 นัดทั้งหัวบอลและหัวรู ลูกซ้อมประมาณ 400 นัด ผ่านตลอดครับ ตอนซื้อคนขายแนะนำว่าถ้ายิงลูกซ้อมอาจจะมีปัญหาได้เพราะปืนรุ่นนี้ไสลด์มีระยะถอยน้อยยิงลูกจริงระบบจะทำงานดีกว่าเแต่ผมยิงลูกซ้อมก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรครับหรืออาจเราะผมยิงน้อยจึงยังไม่พบจุดบกพร่องก็ได้ครับ

จริงหรอครับ ที่ลำกล้องสั้นๆใช้ลูกซ้อมแล้วการมีปัญหา  ผมจอง อัลตร้า อีคลิป ไปเริ่มเสียวๆ อิๆ
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 10:16:39 PM »

ไม่ค่อยชอบรุ่นนี้เท่าไหร่ครับ KIMBER ECLIPSE สีมันลอกง่ายเเละก็หนักๆๆๆ........................... โดนชก ตกใจ น้ำลายหก

Shot with E-20,E-20N,E-20P at 2007-07-24

[URL=h
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 10:30:30 PM »

ไม่ค่อยชอบรุ่นนี้เท่าไหร่ครับ KIMBER ECLIPSE สีมันลอกง่ายเเละก็หนักๆๆๆ........................... โดนชก ตกใจ น้ำลายหก

ไม่ยักเหมือนผม ... ชอบ ชอบ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

nititum
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 10:32:52 PM »

รบกวนถามจากประสบการณ์  คิมเบอร์ อีคลิป  อัลตร้านี้ลอกง่ายจริงๆหรอครับ  แล้วมีปัญหาตรงไหนอีกบ้างครับ

เป็นกังวลใจไม่เคยใช้ คิมเบอร์ครับ

ไม่ยักเหมือนผม ... ชอบ ชอบ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2007, 12:30:13 AM »

ผมใช้คิมเบอร์Custom IIธรรมดา ยังไม่เคยเจอปัญหาติดขัดครับ
จำไม่ได้ว่ายิงมาเท่าไร แต่ปืนเริ่มหลวมแล้ว

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2007, 01:01:58 AM »

1เรื่องแม๊ก นี่รุ่นเก่าๆ นั้นเจอปัญหานี้ครับ ของเพื่อนผมโปรแครี่ ซัก6-7ปีก่อนแม๊กมีปัญหานี้ครับ แต่เป้นที่แม๊ก และปัจจุบัญนี้ไม่เป้นแล้วครับ
2.ขอรั้งปลอกรุ่นนี้ ที่พี่ว่า มีปัญหาจริงครับ แต่ต้องยิงมากหนัก จริงๆ ครับถึงจะออกอาการ แต่ระยะหลังมาไม่ค่อยเจอปัญหาแล้ว
3. ลำกล้อง4-3นิ้ว เท่าที่เคยยิงมาไม่เคยพบปัญหานี้เลยครับ ทั้งที่ยังไม่ผ่านรันอินก็ไม่พบปัญหานี้ครับ

หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์