๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 05:20:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวบรวมประสบการณ์ปัญหา ปืนKIMBER  (อ่าน 78509 ครั้ง)
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #90 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 03:24:29 PM »

ได้คิมเบอร์ อีคลิป อุลตร้า ทู มา ลองถอดมาล้างทำความสะอาดดู ถอดยากเหมือนกันนะครับ เล่นมือบวมเลย อาจเพราะมือใหม่ ก็ดูจากคลิปยูทูป ประกอบการถอดและใส่ปืน ,ได้มาไม่นาน เริ่มได้รอยข่วนแล้ว อันนี้เซ็งเลย ,ลำกล้อง ก็มีร่องรอยเป็นสนิมจริง ดังที่เพื่อนๆสมาชิกว่า (ไม่รู้มาก่อน ถ้ารู้อาจดูยี่ห้ออื่นแทน แต่ซื้อมาแล้ว ก็ทำใจ มันก็สวยดี พอแทนกันได้) ยังไม่ได้ลองยิง กะรอลองกระสุนจริงก่อน แล้วตามด้วยกระสุนซ้อม ดูว่าจะเป็นอย่างที่ท่านสมาชิกแจ้งไหม ได้ผลประการใดจะมาแจ้งให้ทราบ
,เห็นเพื่อนบางคนบอกใช้น้ำมันจักรซิงเกอร์ ชะโลมลำกล้องก็ได้ จริงเหรอครับ มันจะมีผลเสียไหม ถามเพื่อนๆสมาชิกด้วยครับ

"คนเรา เมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมียศก็มีเสื่อมยศ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไรพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐเลิศยิ่งกว่ามนุษย์และเทวดา ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน"เจ้าคุณนรฯ วัดเทพDS
mana3706
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #91 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 11:06:53 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
lenno
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #92 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 06:57:25 AM »

ได้คัสตอมคิมสันแครี่ทู มาประมาณ 6 เดือน ยิงด้วยลูกซ้อม สไลด์เข้าไม่สุด 2 - 3 คัดปลอกปกติ แต่เหนี่ยวไกไม่ได้ ลองเปลี่ยนลูกกล่องใหม่ยี่ห้อเดียวกันแต่ซื้อคนละที่ไม่เป็นครับ Cool Cool
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #93 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:32:52 AM »

ได้คิมเบอร์ อีคลิป อุลตร้า ทู มา ลองถอดมาล้างทำความสะอาดดู ถอดยากเหมือนกันนะครับ เล่นมือบวมเลย อาจเพราะมือใหม่ ก็ดูจากคลิปยูทูป ประกอบการถอดและใส่ปืน ,ได้มาไม่นาน เริ่มได้รอยข่วนแล้ว อันนี้เซ็งเลย ,ลำกล้อง ก็มีร่องรอยเป็นสนิมจริง ดังที่เพื่อนๆสมาชิกว่า (ไม่รู้มาก่อน ถ้ารู้อาจดูยี่ห้ออื่นแทน แต่ซื้อมาแล้ว ก็ทำใจ มันก็สวยดี พอแทนกันได้) ยังไม่ได้ลองยิง กะรอลองกระสุนจริงก่อน แล้วตามด้วยกระสุนซ้อม ดูว่าจะเป็นอย่างที่ท่านสมาชิกแจ้งไหม ได้ผลประการใดจะมาแจ้งให้ทราบ
,เห็นเพื่อนบางคนบอกใช้น้ำมันจักรซิงเกอร์ ชะโลมลำกล้องก็ได้ จริงเหรอครับ มันจะมีผลเสียไหม ถามเพื่อนๆสมาชิกด้วยครับ
ไม่จริงครับ อย่าทำเด็ดขาด ...  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
พยัคฆ์เมฆ
ไม่เหนียวอย่า...ขอร้อง !
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #94 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:50:00 AM »

ทำไมถึงใช้ไม่ได้ครับ

ลูกตี๋ใหญ่  ดำเนินฯ
rathawit21 @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 131

« ตอบ #95 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 07:14:28 PM »

การใช้น้ำมันชะโลมลำกล้อง นัยว่าจะทำให้กระสุนลื่นวิ่งผ่านลำกล้องได้คล่องตัว
อาจจะเกิดอันตราย เพราะหากใส่น้ำมันมากเกินไป จะทำให้น้ำมันเข้าไปอยู่ในร่องเกลียว
เวลายิงปืน หัวกระสุนจะถูกแรงดัน ดันผ่านเกลียวลำกล้อง ทีนี้ถ้าร่องเกลียวเต็มไปด้วยน้ำมัน
หัวกระสุนก็ไม่มีที่ลงไปในร่องเกลียว อาจจะเกิดอาการลำกล้องบวมได้นะครับ

SPD # 17 silver
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:20:00 PM »

การใช้น้ำมันชะโลมลำกล้อง นัยว่าจะทำให้กระสุนลื่นวิ่งผ่านลำกล้องได้คล่องตัว
อาจจะเกิดอันตราย เพราะหากใส่น้ำมันมากเกินไป จะทำให้น้ำมันเข้าไปอยู่ในร่องเกลียว
เวลายิงปืน หัวกระสุนจะถูกแรงดัน ดันผ่านเกลียวลำกล้อง ทีนี้ถ้าร่องเกลียวเต็มไปด้วยน้ำมัน
หัวกระสุนก็ไม่มีที่ลงไปในร่องเกลียว อาจจะเกิดอาการลำกล้องบวมได้นะครับ

ขอบคุณครับที่ให้ความเห็นดีๆ +1 ครับ

"คนเรา เมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมียศก็มีเสื่อมยศ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไรพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐเลิศยิ่งกว่ามนุษย์และเทวดา ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน"เจ้าคุณนรฯ วัดเทพDS
jack RAMA๙
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 01:54:47 AM »

รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยนะครับผมมี procarry hd II พึ่งได้มาไม่นานก็พบประสบปัญหาน้องสนิม ควรดูแลยังไงดีครับล้างแล้วชะโลมน้ำมันแบบชุ่มๆหรือแบบหมาดหรือแห้งไปเลยดีครับ(เน้นเก็บ) ใต้ประกับมีรอยจุดดำๆกับบริเวรใต้คางและลำกล้อง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ทำไงถึงจะออกครับ    ไหว้ ไหว้
mana3706
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 07:57:54 PM »

อ้าว ซวยไปใหญ่ หัวเราะร่าน้ำตาริน  ขอบคุณครับสำหรับความรู้  ไหว้
1911A1
King of Colt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 08:56:05 PM »

@
รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยนะครับผมมี procarry hd II พึ่งได้มาไม่นานก็พบประสบปัญหาน้องสนิม ควรดูแลยังไงดีครับล้างแล้วชะโลมน้ำมันแบบชุ่มๆหรือแบบหมาดหรือแห้งไปเลยดีครับ(เน้นเก็บ) ใต้ประกับมีรอยจุดดำๆกับบริเวรใต้คางและลำกล้อง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ทำไงถึงจะออกครับ    ไหว้ ไหว้

ไม่ทราบว่า เป็นโครงสเตนเลส หรือ เหล็กครับ  ถ้าเน้นเก็บ ไม่ทราบนานแค่ไหน ของผมเก็บนาน สามปี  เอาชโลมน้ำมันเครื่องรถยนต์(น้ำมันใหม่) ครับห่อด้วยพลาสติกแรพอาหาร พันอีกทีด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์จะอมน้ำมันไว้ เก็บใส่กล่องของมันเองล่ะครับ สามปี มาเปิด ไร้สนิมแม้แต่น้อย

หากเก็บแต่ หวังจะหยิบฉวยไปซ้อมบ้าง เก็บแบบนั้นไม่ไหว ปัจจุบัน ผมเลิกเก็บแบบนั้นแล้ว ผมจะติดผ้าชุ่มน้ำมันไว้ผืนหนึ่ง หยิบจับซ้อมมือเสร็จ นำผ้าดังกล่าวเช็ดให้ทั่วทุกจุดที่มือสัมผัส โดยเฉพาะบริเวณที่พบสนิมบ่อยๆ ห่วงมาก็จับมาดูบ่อยๆครับ เริ่มมีก็เอากระดาษผิวหยาบๆค่อยๆขัดออกแล้วเช็ดน้ำมันบ่อยๆ   ส่วนใต้ประกับด้ามก่อนผมขันสกรูผมชะโลมน้ำมันบางๆก่อนปิดประกับครับ

ที่สำคัญพยายามเก็บปืนไว้ในที่อับอากาศ และห้ามชื้น ไม่อย่างนั้นสนิทถามหาแน่นอนครับ ผมว่าอันนี้ช่วยได้เยอะ
jack RAMA๙
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 09:28:16 PM »

@

ไม่ทราบว่า เป็นโครงสเตนเลส หรือ เหล็กครับ  ถ้าเน้นเก็บ ไม่ทราบนานแค่ไหน ของผมเก็บนาน สามปี  เอาชโลมน้ำมันเครื่องรถยนต์(น้ำมันใหม่) ครับห่อด้วยพลาสติกแรพอาหาร พันอีกทีด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์จะอมน้ำมันไว้ เก็บใส่กล่องของมันเองล่ะครับ สามปี มาเปิด ไร้สนิมแม้แต่น้อย

หากเก็บแต่ หวังจะหยิบฉวยไปซ้อมบ้าง เก็บแบบนั้นไม่ไหว ปัจจุบัน ผมเลิกเก็บแบบนั้นแล้ว ผมจะติดผ้าชุ่มน้ำมันไว้ผืนหนึ่ง หยิบจับซ้อมมือเสร็จ นำผ้าดังกล่าวเช็ดให้ทั่วทุกจุดที่มือสัมผัส โดยเฉพาะบริเวณที่พบสนิมบ่อยๆ ห่วงมาก็จับมาดูบ่อยๆครับ เริ่มมีก็เอากระดาษผิวหยาบๆค่อยๆขัดออกแล้วเช็ดน้ำมันบ่อยๆ   ส่วนใต้ประกับด้ามก่อนผมขันสกรูผมชะโลมน้ำมันบางๆก่อนปิดประกับครับ

ที่สำคัญพยายามเก็บปืนไว้ในที่อับอากาศ และห้ามชื้น ไม่อย่างนั้นสนิทถามหาแน่นอนครับ ผมว่าอันนี้ช่วยได้เยอะ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ส่วนใหญ่เน้นใว้บ้านไม่พกไปไหนครับแต่อาทิตย์นึงผมต้องเอาออกมาดูครับไม่งั้นจุดดำๆมาเยือนแน่ๆ ส่วนโครงผมไม่รู้ว่าสเตนเลสหรือป่าวแต่เอาแม่เหล็กดูดติดครับ
PAITUN
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #101 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 06:34:07 PM »

ผมใช้ ECLIP  ULTRA II (ได้มาเดือนกว่า ๆ ) มีปัญหาเรื่องการถอดและใส่สไลด์ตอนล้าง โดยเฉพาะตัวสลักมันถอดและใส่ยากจริง ๆ  ท่านใดมีเทคนิคกรุณาบอกเคล็ดลับด้วยครับ  ผมดูใน Utube ปืนประเภท ULTRA II รุ่นอื่น ๆ ก็เห็นถอดใส่ได้ง่าย ๆ จัง  แต่ทำไมของเรา ECLIP  ULTRA II ถอดและใส่ยากจริง ๆ  ตอนถอดดันสลักล็อคสไสล์ออกมายาก และตอนใส่ยิ่งยากกว่าโดยเฉพาะตรงบริเวณกดสลักล็อคสไสล์ ทำให้มีลอยขีดข่วนด้วย เช็งเลยครับ
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #102 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 07:35:37 PM »

ขอร่วมแชร์ครับ ผมใช้ TLE/RL II .45 ห้านิ้ว

ระบบของปืน
เคยลองจับแน่ จับหลวม วางตำแหน่งลำกล้องแปดทิศตามระบบเข็มนาฬิกาคือ  12 , 1:30 , 3 , 4:30 , 6 , 7:30 , 9 , 10:30
แม้กระทั้งคว่ำปืนใช้ก้อยซ้ายยิงมือเดียว ที่ลองยิงแบบนี้เพราะต้องการเทสปืน และเผื่อฉุกเฉินต้องจับยิงในมุมที่ไม่อำนวย ผลคือไม่พบปัญหา ทุกอย่างทำงานได้ปรกติครับ

สำหรับเรืองแมกเดิมติดปืน
การทดสอบเดียวกับ ระบบของปืน ไม่พบปัญหา ทุกอย่างทำงานได้ปรกติครับ แต่แมก 10 นัดของ ชิฟ มีบ้างครับ สไลด์ไม่ค้างบ้าง แจมบ้าง แต่ไม่บ่อย

ลูกที่ใช้ทดสอบ
เนื่องจากปืนกระบอกนี้เป็นเหล็กหมด และตั้งใจเป็นปืนใช้งาน ผมลองกระสุนแทบทุกชนิดเท่าที่หาได้ครับ
ทั้ง จริง,ซ้อม,โหลด,โหลดแบบโหดหัวกระสุนหนัก ไม่มีปัญหาครับ มีอยู่ครั้งเดียวสำหรับกระสุน โหลดโหด
อยู่หนึ่งลูกหัวใหญ่เกินมันคับลำกล้องเลยค้าง  ตกใจ  หลังจากเอาออกมาตะใบออกนิดหน่อย จับใส่ยิงอีกทีเพื่อจะให้หายคาใจ ไม่มีปัญหาครับ

รวมแล้วสำหรับผมมั่นใจครับว่ากระบอกนี้  

เอาไม่เลือก(ลูกปืน)   ได้ทุกท่า(ยิง)   ซาดิสก็ไม่หวั่น(แรงดีดปืน) คิก คิก คิก คิก คิก คิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2011, 07:38:04 PM โดย GolfPTY » บันทึกการเข้า

___________________________________________________________ _____________
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #103 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 07:55:46 PM »

ผมใช้ ECLIP  ULTRA II (ได้มาเดือนกว่า ๆ ) มีปัญหาเรื่องการถอดและใส่สไลด์ตอนล้าง โดยเฉพาะตัวสลักมันถอดและใส่ยากจริง ๆ  ท่านใดมีเทคนิคกรุณาบอกเคล็ดลับด้วยครับ  ผมดูใน Utube ปืนประเภท ULTRA II รุ่นอื่น ๆ ก็เห็นถอดใส่ได้ง่าย ๆ จัง  แต่ทำไมของเรา ECLIP  ULTRA II ถอดและใส่ยากจริง ๆ  ตอนถอดดันสลักล็อคสไสล์ออกมายาก และตอนใส่ยิ่งยากกว่าโดยเฉพาะตรงบริเวณกดสลักล็อคสไสล์ ทำให้มีลอยขีดข่วนด้วย เช็งเลยครับ
เป็นเหมือนกันครับ ทำใจครับ สำหรับรอยถือว่าเป็นเอกลักษณ์เฉพาะปืนเรา และถือว่าเราเอาไว้ใช้งาน ,แต่กระสุนจริงและซ้อมที่ยิงไม่มีปัญหาครับ แต่ไม่กล้าเอามาลงเวป เพราะยิงไม่ค่อยดีครับ อายเพื่อนๆสมาชิกครับ เอาไว้หัดยิงเก่งๆจะเอามาอวดครับ อิอิ หัวเราะร่าน้ำตาริน

I LOVE MY KING
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #104 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 04:12:20 PM »

รบกวนพี่ๆสมาชิกครับ พอดีผมกำลังสนใจ Pro carry II 9 mm ตัวดำ ตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์