กินห่อหมกไข่ปลาอร่อยๆครับ..แต่...

(1/4) > >>

Hang:
วันนี้ไปซื้อห่อหมกไข่ปลามาครับ..แล้วก็ส้มไข่ปลา..แล้วก็หม่ำไข่ปลา..กินกันอร่อยครับแต่กินไปๆๆ..คิดไปๆๆ เอ..แล้วอีกสัก10ปีข้างหน้าจะหากินได้อีกไหมนี่..ห่อหมกแต่ละห่อมันใช้ไข่ปลากี่ฟอง..แล้วถ้าฟักเป็นตัว..มันจะเป็นกี่ตัว..ทั้งตลาดมันเยอะมากเลย..แล้วทั้งประเทศ..มันจะต้องใช้ไข่ปลามากเท่าไร..พันธุ์ปลาหายสูญไปเท่าไร..ทำไมไม่มีการห้ามปรามจับกุมการจับปลาในฤดูวางไข่..หรือห้ามจำหน่ายอาหารที่ทำจากไข่ปลาเป็นการปรามๆกันมั่ง..แล้วลูกหลานเราจะได้มีโอกาสกินปลาในประเทศหรือเปล่านะ....ทุกท่านคิดยังไงครับ ???

xiehua dun:
ทำไมกฎหมายห้ามจับปลาในช่วงวางไข่มันหละหลวมไปครับ

ตะบันไฟ:
ต้องฝากไว้กับ ชาวประมงครับ  จิตสำนึกในเรื่องนี้สำคัญมาก
กฎหมายก็มีอยู่แล้ว  แต่คนปฏิบัติยังไม่ทำตามกันครับผมว่า  ::)

neo1:
ผมก็งดกินไข่ปลานานแล้วครับ ก็เพราะคิดแบบเดียวกับท่าน จขกท นี่ล่ะครับ :'( :'(

ชัยบึงกาฬ รักในหลวง:
ถ้าร่วมใจกันได้นะครับลูกหลานมันได้ดูว่านี่คือปลาอะไร?  มีตัวให้ดูดีกว่าดูในกระดาษ...ผมเป็นแค่ฟันเฟืองตัวเล็กๆที่ขับเคลื่อนฟันเฟืองให้หมุนไปข้างหน้าถ้าพากันร่วมมือ..จุดหมายไม่ใช่ความฝันครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป