อยากทราบครับว่าถ้ารับจำนำปืนที่มีทะเบียนจะมีความผิดหรือเปล่าครับ ?

(1/2) > >>

ปุ๊ monet.:
อยากขอความรู้จากท่านทั้งหลายครับ คือมีเพื่อนผมมันร้อนเงินครับเลยจะเอาปืนของมันมาจำนำที่ผมปืนมีทะเบียนถูกต้องทุกอย่างเป็นชื่อเพื่อนผมนั่นแหละ เลยอยากทราบว่าถ้าผมรับเก็บไว้ที่บ้านผมแล้วถ้ามีจนท.มาเจอเข้า ผมจะมีความผิดอะไรหรือเปล่าครับ
 

Cheetah "รักในหลวง":
จากกระทู้นี้ ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=39047.15

รับจำนำปืน.....แล้วไงล่ะ....


คำพิพากษาฎีกาที่ 7803/2543
        ตาม พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490 มาตรา 7 บัญญัติว่า "ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่" การที่นาย ส. จำนำอาวุธปืนไว้แก่จำเลยที่ 1 โดยจำเลยที่ 1 รับมอบอาวุธปืนไว้ในครอบครองเพื่อเป็นประกันการชำระหนี้ ย่อมถือได้ว่าจำเลยที่ 1 มีอาวุธปืนไว้ในครอบครองแล้ว เมื่อจำเลยที่ 1 ไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่ให้มีอาวุธปืนไว้ในครอบครอง จำเลยที่ 1 จึงมีความผิดตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490 มาตรา 72 วรรคสาม

ปุ๊ monet.:
ขอบคุณครับ :o

PU45™:

       อาวุธปืนออกให้เฉพาะตัว  แม้กระทั่งการขายโอนลอย ก็เป็นการกระทำที่ผิดต่อกฎหมาย

^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^:
คิดถึงคำพังเพยบ้านผมเลยครับ บั้งสุดท้ายบั้งจำปืน ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป