๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:26:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 453 varmint เวลาทดไกแล้วยิงกระสุนไม่แตก  (อ่าน 10147 ครั้ง)
wisit ( เอก ) - รักในหลวง
อย่าทำร้ายคนไทยด้วยกันเองเลย ผมไหว้ล่ะ !!!
Full Member

คะแนน 31

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 11:13:35 PM »

พี่ๆเพื่อนๆท่านที่มี 453 varmint เป็นอย่างผมไม๊ครับ เวลาผมยิงโดยการทดไก
แล้วปรากฏว่ามันหลายนัดครับที่กระสุนไม่ระเบิด เป็นบ่อยๆ ต้องแก้ไขที่ตรงไหนครับ  Grin

iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 11:20:06 PM »

ผมยิงมาประมาน 200 นัด  ทั้งทดและไม่ทด  ลั่นทั้ง200 นัดครับ

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
อย่าทำร้ายคนไทยด้วยกันเองเลย ผมไหว้ล่ะ !!!
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 11:41:47 PM »

ของผมยิงมาประมาณ 300 นัด ทั้ง cci + Federal สลับทั้งทดไกและไม่ทดไก
ตอนไม่ทดไกมันก้อลั่นหมด แต่ตอนทดไกนี่สิ มันมีหลายนัดครับที่ไม่ลั่น
ประมาณว่ายิง 50 นัดจะมีประมาณ 5 - 10 นัดที่ไม่ลั่น ต้องยิงซ้ำ

jamin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 12:46:05 AM »

เวลาทดไก ที่บอกว่าไม่ลั่น คือ มีอาการลักษณะแบบว่า มีเสียงลั่นไก แช๊ะ แต่ไม่ดังมาก
เหมือนกับว่าไกลั่นไม่เต็มที่รึเปล่า...อธิบายยากจัง  ผมก็เป็นอย่างงี้
แต่ผมรู้สึกว่า เหมือน กับ เราดันทดไกไปด้านหน้าไม่สุดน่ะครับ
พอยิงไม่ลั่น เหมือนเข็มแทงชนวนยังไม่ทำงานนะครับ แต่มีเสียง แช๊ะ ไม่ดังมาก
ผมจะดันทดไกอีกครั้ง ก็มักจะลั่น ไม่ทราบว่าอาการแบบเดียวกันรึเปล่า
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 01:35:23 AM »

เวลาทดไก ที่บอกว่าไม่ลั่น คือ มีอาการลักษณะแบบว่า มีเสียงลั่นไก แช๊ะ แต่ไม่ดังมาก
เหมือนกับว่าไกลั่นไม่เต็มที่รึเปล่า...อธิบายยากจัง ผมก็เป็นอย่างงี้
แต่ผมรู้สึกว่า เหมือน กับ เราดันทดไกไปด้านหน้าไม่สุดน่ะครับ
พอยิงไม่ลั่น เหมือนเข็มแทงชนวนยังไม่ทำงานนะครับ แต่มีเสียง แช๊ะ ไม่ดังมาก
ผมจะดันทดไกอีกครั้ง ก็มักจะลั่น ไม่ทราบว่าอาการแบบเดียวกันรึเปล่า
เวลาทดไกผมดันไกไปด้านหน้าจนสุดครับ แต่ยิงแล้วไม่ลั่น และผมเคยลองดันไกไปข้างหน้าอีกครั้งก้อไม่ลั่น
ผมจึงต้องดึงลูกเลื่อนใหม่อีกครั้งเพื่อยิงกระสุนนัดเดิม

jamin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 02:08:27 AM »

ถ้างั้น อาการไม่เหมือนของผมครับ
jamin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 02:09:00 AM »

ถ้างั้น อาการไม่เหมือนของผมครับ
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 06:14:44 AM »

เหมือนกับว่าไกลั่นไม่เต็มที่รึเปล่า...อธิบายยากจัง ผมก็เป็นอย่างงี้
เวลาทดไกผมดันไกไปด้านหน้าจนสุดครับ แต่ยิงแล้วไม่ลั่น และผมเคยลองดันไกไปข้างหน้าอีกครั้งก้อไม่ลั่น
ผมจึงต้องดึงลูกเลื่อนใหม่อีกครั้งเพื่อยิงกระสุนนัดเดิม

453 ของผมยังไมเคยเจอปัญหานี้นะครับ

ยิงแล้วไม่ลั่น ดันไกไปข้างหน้าอีกครั้งก็ไม่ลั่น 

คือไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะครับ  ว่าอย่างนี้ไม่ลั่นแน่ๆ เพราะว่า กรณีนี้ จะเป็นการทดไกอย่างเดียว แต่ไม่ได้เป็นการขึ้นลำดึงเข็มให้ถอยหลัง
ปืนลูกเลื่อน ถ้าจะซ้ำลูกเดิมอีกครั้ง โยกก้านลูกเลื่อนขึ้น แล้วก็ปิดลง ไม่ต้องดึงถอยหลังครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 11:09:39 AM »

เป็นที่กระสุนหรือเปล่า

....ตามล่า...อีตอแหล
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 11:15:26 AM »

ลองดูว่า ถ้าทดไกแล้วสับไม่แตก โยกก้านลูกเลื่อนขึ้น ลง

แล้วเหนี่ยวไก ถ้าสับแตก ก็เป็นที่ทดไก ถ้ายังคงไม่แตก ก็เป็นที่กระสุนครับ

Grin Grin Grin
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 11:17:34 AM »

ไม่ใช่ที่กระสุนแน่นอนครับ..เพราะ 453 ที่ผมเคยยิงทั้งสองตัวก็เจอปัญหานี้เช่นเดียวกัน กระสุนที่สับไม่แตก เอามายิงในปืน 452 ลั่นเป็นปกติ หรือยิงด้วย 453 แต่ไม่ใช้ไกทดก็ลั่นปกติ..
..นึกว่าเป็นเฉพาะกระบอกที่ผมเคยเจอ แบบนี้ปัญหาใหญ่ของผู้ใช้ 453 แล้วซิครับ เพราะถ้าไม่ใช้ไกทด ไกแข็งสุดๆ พอใช้ไกทด ลั่นบ้างไม่ลั่นบ้าง ทั้งที่ไกทดหนักกว่าไก 452 (เปลี่ยนสปริง) ซะอีก

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 11:27:14 AM »

หมายถึง ยิงแบบ ลั่นไกทด ทุกนัดนะครับ  เอากระสุนหลายๆยี่ห้อ หลายๆล๊อตมาทดสอบดู  นับสถิติเฉพาะการลั่นไกแบบทดไก

ที่สงสัยจุดนี้เพราะ สเป็ก ปลอกกระสุน .22 แต่ละยี่ห้อ แตกต่างกันมาก การคว้านรังเพลิงของปืนแต่ละรุ่นก็ต่างกัน ทำให้ระยะห่างหน้าลูกเลื่อน ต่างกัน   ในปืนลูกเลื่อน โดยปกติถ้าลั่นไกแบบธรรมดา มักจะไม่มีปัญหา เพราะเข็มแทงชนวนสับไปแรงมากอยู่แล้ว
แต่ในกรณีแต่งไกเบา หรือไกทด ถ้าเจอ สเป็กกระสุน ที่ทำให้มีระยะห่างหน้าลูกเลื่อนมากเกินไป อาจสับไปลั่น

makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 11:28:30 AM »

ของผม(เดิมๆจากร้านไม่ได้แต่ง)ส่วนใหญ่ยิงไกทดมากกว่าไม่ทด(ได้กลุ่มสวยกว่า) ใช้ลูกCCi และ S&Bไม่เคยมีปัญหาซักนัดครับ ไม่ทราบว่าไปแต่งลดน้ำหนักไกทดจากเดิมรึเปล่าครับ ลองอ่านบททดสอบในอวป.ดูครับ
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 11:36:20 AM »

ปืนตระกูล อันชูตส์  ที่มีสองไก  หากทดไก ยังเลือกกระสุนเลยครับ กระสุนบางยี่ห้อบางล๊อตก็ไม่ค่อยลั่น

ดังนั้นถ้ายิงไกปกติ ได้ไม่มีปัญหา  แต่เมื่อยิงไกทด อาจจะมีปัญหา บ้าง ผมถือว่าปืนปกติครับ  เพราะเมื่อผู้ยิงใช้ไกทด หรือแต่งไกเบามาก ผู้ยิงต้องเลือกพิจรณาข้อดีข้อเสียของระบบนี้ให้รอบคอบ  เช่น ไกเบา ลั่นง่ายเกินไป , เลือกกระสุน ถ้าเจอกระสุนปลอกหนาแทบไม่ลั่นเอาเสียเลย , กลไกสึกหร่อเร็วกว่าปกติ ฯลฯ

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 11:42:39 AM »

หมายถึง ยิงแบบ ลั่นไกทด ทุกนัดนะครับ เอากระสุนหลายๆยี่ห้อ หลายๆล๊อตมาทดสอบดู นับสถิติเฉพาะการลั่นไกแบบทดไก

ที่สงสัยจุดนี้เพราะ สเป็ก ปลอกกระสุน .22 แต่ละยี่ห้อ แตกต่างกันมาก การคว้านรังเพลิงของปืนแต่ละรุ่นก็ต่างกัน ทำให้ระยะห่างหน้าลูกเลื่อน ต่างกัน ในปืนลูกเลื่อน โดยปกติถ้าลั่นไกแบบธรรมดา มักจะไม่มีปัญหา เพราะเข็มแทงชนวนสับไปแรงมากอยู่แล้ว
แต่ในกรณีแต่งไกเบา หรือไกทด ถ้าเจอ สเป็กกระสุน ที่ทำให้มีระยะห่างหน้าลูกเลื่อนมากเกินไป อาจสับไปลั่น
ไกทดทุกนัดครับ ใช้กระสุนซีซีไอ  อาร์มสกอร์ และ เอส แอนด์ บี  เจอเหมือนกันทั้งสามยี่ห้อ...

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์