๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 05:44:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาวุธสงครามใน Flags of our Fathers "สมรภูมิ ศักดิ์ศรี ปฐพีวีรบุรุษ"  (อ่าน 66473 ครั้ง)
Run.....
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 11:12:25 PM »

ปืนประจำตัวท่านนายพล ฝ่ายญี่ปุ่น  ที่ใช้ปลิดชีพคือ colt M1911 
จากเรื่อง IWOJIMA ลองดูสิครับมันส์มากครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 08:05:17 PM »

โด่เอ๊ย......นึกว่าอ้าไร ....วันนี้ ไม่รู้อาไร เข้าสิง ขอป่วนแต่เช้า
ปืนรุ่นนี้นะหรือ สำหรับ นักศึกษาวิชาทหารของไทยแล้ว ธรรมด้า.....ธรรมดา ...น่าเบื่อ และน่าเซ็งที่สุด
ก็ไอ้ปืน 88 ที่ครูฝึกให้พวกเราแบก วิ่งไป วิ่งมา ฝึกวันทยา .......วุธ ฝึก เลียบ.....อาวุธ
ฝึก ตามระเบียบ .....พัก ........นั่นแหละ น่าเบื่อจะตาย ....สงสัยไม่ได้เรียนเป็นนักศึกษาวิชาทหาร หรือเปล่าจ๊ะ.....พ่อคู๊ณ ฝึกไป ก็ถูกด่าไป จำแม่นจะตาย ปืนพวกนี้ น่าเบื่อ อยากลืม กลับจำ
เอางี้ดีกว่า ตอนฝึก นะ เคยสังเกตกันบ้างหรือเปล่าว่า ไอ้ เอ็ม วัน หรือ 88 เนี่ย บริษัทอะไร เขาทำกันบ้าง
ผมก็ตามประสาแหละครับ ...วิธีดุบริษัท ก็ต้องดูที่โครงปืนด้านบนสุด ใกล้ๆ กับมือจับนั่นแหละ
เท่าที่เห็น เยอะ ก็มี สปริงฟิลล์ อาร์มโมรี่ วินเชสเตอร์ นั่นแหละ

เรียนท่านเต๋า

ท่านเจ้าของกระทู้ ไม่ทราบ ก็ถาม

หรืออาจจะทราบบ้างเลาๆ แต่ไม่แน่ใจ ก็มาถาม

อาวุธที่ใช้ในราชการสงคราม แล้วพลเรือนไม่รู้จักน่ะ ไม่ใช่เรื่องแปลก

การตั้งกระทู้เพื่อขอความรู้ในลักษณะนี้ ซึ่งน่าจะเป็นประโยชน์

ผมว่าไม่สมควรได้รับการเสียดสีโดยข้อความข้างต้น

อีกทั้งท่านเจ้าของกระทู้ ซึ่งเป็นรุ่นพี่ที่ผมเคารพท่านหนึ่ง โดยอายุ มิใช่รุ่นเดียวกับท่านเต๋าเป็นแน่

รบกวนพิจารณาข้อความของท่านด้วยครับ

ด้วยความเคารพครับ

ท่านเต่า...ชื่นชอบปืนในสไตล์ 1911 ไม่ว่าจะเป็น โคลท์ หรือ ปืน 1911 ช่วยรบในสงคราม

คงจะมีใครมาล๊อกอิน..ใช้ชื่อท่านเต่า...มาแอบอ้าง..ตอบคำถาม...เป็นแน่ (ผมเชื่ออย่างนั้น)

เพราะคนที่ชื่นชอบ 1911 ปืนยาวประวัติศาสตร์ อย่าง เอ็ม วัน การานด์ ..คาไบน์..สปริงฟิลด์ ทอมป์สัน

ก็ควรที่จะชื่นชอบไปพร้อมๆ กับ เสพความคลาสสิกของ 1911 ไปด้วยกัน.....เพราะปืนเหล่านี้

ก็มีความคลาสสิก...ที่แตกต่าง แต่คล้ายคลึง กับ 1911 ในด้านประวัติศาสตร์ร่วมในสงคราม เช่นกัน

โอ๊ยๆๆ....ตายแล้วเจ้าข้า....ปาเข้าไปตั้ง ห้าหน้าแล้ว  ได้รูปมาเพียบเลย   
กราบขอบพระคุณพี่พี่ เพื่อนๆ ทุกๆ ท่านที่กรุณา หารูปมาให้ และแสดงความคิดเห็นกันมาอย่างมากมาย
ผมขึ้นหัวข้อแต่แรกแล้วละครับ รับแบบลูกผู้ชายว่า ขอมาแบบป่วนๆ แล้วก็ได้ภาพมาเยอะเลย เพราะความป่วนนี่แหละ
คนรักปืนสงครามโลกอย่างผม มีหรือครับ จะไปดูถูกปืนพวกนั้น
หารู้ไม่ว่า ปืนที่เราใช้ฝึกรด. หลายกระบอกเลยกระมัง อาจมีวิญญานของทหารญี่ปุ่น สิงสถิตย์อยู่ในตัวปืนก็ได้ เพราะปืนที่พวกเราจับ และฝึกอยู่นั้น น่าจะเป็นปืนเหลือใช้สงครามของทหารอเมริกันที่ส่งมาให้ประเทศไทยของเรา ซึ่งเป็นเสมือนหนึ่ง เป็นพันธมิตรของอเมริกัน ในภูมิภาคนี้
ผมจะอธิบาย ความในใจที่ซ่อนเอาไว้ในข้อความนะครับ
"คำว่า น่าเบื่อ  น่าเซ็ง เป็นที่สุดนั้น  ผมเป็นหัวหน้านักเรียนทั้ง 3 ปี ที่ทำการฝึก ผมฝึก ปืน 88 ทั้ง 3 ปี เหมือนกัน รักและชอบมาก แต่ลูกน้องในกองร้อยนะซิครับ   ทั้งบ่น ทั้งด่า ว่า มันทั้งหนัก ยิ่งกว่าอะไรดี
พอมาเห็นภาพในรูป เห็นทหารอเมริกัน ถือปืน 88 ให้ตายเถอะ ขนาดของปืน เมื่อเทียบกับตัวทหาร เหลือปืนกระบอกเล็กนิดเดียวเอง  แต่เพื่อนผมในกองร้อยผมที่ยืนอยู่ปลายแถว ส่วนสูงประมาณ 160 เซนติเมตร หน้าขาวๆ ซีดๆ
ลักษณะทหารแทบไม่มี เวลาครูฝึก แกล้งหันหลังเรียกแถว ตอนเรียง 4 ตอนเรียง 5 
ไอ้คนสูงๆ อยู่ข้างหน้า นะ ไม่เท่าไหร่ ครูหันหลังทางไหน ก็แค่ขยับไปอยู่หลังครู 
แต่ไอ้คนเตี้ยๆ เนี่ยะนะซิ กว่าจะเฉียงอาวุธ แล้ววิ่งไปอยู่หางแถว กระโดดๆ จัดแถว ยังไม่ทันเข้าที่เลย ครูหันหลังอีกแล้ว  ให้ตายเถอะ เพื่อนผมเหล่านั้น แทบกระอัก ลำพังวิ่งจัดแถวก็แย่แล้ว ต้องพาปืนวิ่งไปด้วย
ผมเลยแสดงความรู้สึกแทนเพื่อนๆ ว่า ปืนที่ใช้ฝึก กับสรีระของพวกเขานั้น มันต่างจากพวกอเมริกันอย่างสิ้นเชิง
ปืนกระบอกใหญ่และโตมากๆ  ไม่เหมาะกับพวกเขาเลย 
ภายหลังการฝึกผ่านไปซัก 5-10 ปี ย้อนหลังหวนกลับไปนึกถึง ใช่ มันอาจจะสนุกและประทับใจในความหลังครั้งหนึ่งในชีวิต ที่ได้เป็นนักศึกษาวิชาทหาร ได้ผ่านเข้าไปในชีวิตหรือสังคม วัฒนธรรม จริยธรรม ของทหารอาชีพ เพียงแค่ปลายเล็บมือเท่านั้น
........แต่ถ้าในขณะที่ครูฝึกทำการเรียกแถวในลักษณะที่ว่า นั้นซักหลายๆ เที่ยว แล้ว ลองไปสัมภาษณ์ เพื่อนท้ายแถว เหล่านั้น .....ในขณะนั้น .ขณะที่กำลังหอบ แห่กๆ ๆ นั้น ....เลยนะครับ ........แล้วท่านจะได้คำตอบว่า   เบื่อในความหนักของแท่งเหล็กผสมไม้นี้ ที่สุดเลย
.....ผมจดจำความรู้สึกของเพื่อนในตอนนั้น มาเล่าให้ฟังเท่านั้นเอง ว่ามันน่าเบื่อ สำหรับเขา
เพราะพอมาเห็นรูปพวกอเมริกันคู่กับปืน88 แล้ว มันสมดุลกับพวกเขา แต่มัน ไม่สมดุลกับ ผมเลย เพราะผมสูงแค่ 160 เอง ปากกระบอกจะแทงลูกกระเดือกเอาหลายครั้งเชียว เวลาโดดขึ้นโดดลง หลุมบุคคล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2007, 08:58:43 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 08:30:24 PM »

การเขียนนั้น เป็นการเขียนไปอีกแนวหนึ่งเป็นตัวแทนของเพื่อนนักศึกษาวิชาทหารในตอนนั้น แสดงความรู้สึกมา
เพราะคนที่มาเป็นนักศึกษาวิชาทหารในสมัยผมนั้น เขาเรียนเพื่อหลบเลี่ยงการเข้ารับใช้ประเทศชาติ( เรียนเพื่อมิให้เข้าไปผ่านการคัดเลือก ตรวจเลือกเป็นทหารกองประจำการ) 
ดังนั้น มีประมาณ 80 เปอร์เซนต์เลยทีเดียว ที่ไม่ชอบเป็นทหาร ไม่อยากเป็นทหาร ไม่อยากแบกปืน ไม่อยากฝึก
แต่ก็ต้องเข้าไปเป็นนักศึกษาวิชาทหาร เนื่องจาก ไม่ต้องการไปตรวจเลือก
เวลาไปฝึก ก็มาสาย เวลาเข้าแถวก็เหยอะแหยะ ไม่นิ่ง   พวกนี้เกลี่ยดปืน 88 เป็นที่สุด
ยิ่งเวลาภาคสนามแล้วละก็ ปืนวีรชนเหล่านี้ เปรียบเสมือนไม้เท้าสำหรับพวกเขาเวลาเหนื่อย ใช้ค้ำถ่อ เวลาหมดแรง
ถ้าบางคนแย่กว่านั้น มือจับปลายปากกระบอก  พานท้ายปืนลากไปกับพื้น ปืนมันจะเป็นอย่างไรก็ช่าง
ถึงเวลาพัก นั่งพักตามพื้นทราย โคนต้นไม้ แทนที่จะนำปืนไปพิงกับต้นไม้ หรือวางไว้ที่หน้าตัก พวกก็โยนโครมไปกับพื้น ผงทรายต่างๆ เข้าไปในตัวปืน น่าเสียดายที่สุด
เราคนรักปืน เห็นแล้วเศร้าใจแทน แต่ผมเข้าใจว่า เขาเกลียดมัน เพราะมันหนัก มันเหนื่อย และเขาไม่สมัครใจมา  เขาอยากให้ 7 วันนรก ที่เขาชนไก่มันผ่านพ้นไปเร็วๆ
ซึ่งผิดกับเรา 7 วันนี้ เป็น ช่วงเวลาแห่งความสุข  ที่จดบันทึกการฝึกไว้ทุกวันว่า ได้นำพวกบรรดาเพื่อนเข้าฝึกผ่านในสถานีใดๆ บ้าง นับแต่วันที่เหยียบ จนถึงวันกลับ

ผมแค่ถ่ายทอดความรู้สึกให้ฟังครับ เป็นความรู้สึกของเพื่อนๆ ที่ไม่รักปืน  มิได้มีเจตนาเสียดสีเลยครับ
โธ่...เขียนออกมาแจ้งๆ แบบนั้น ถ้ามีเจตนาเสียดสี ใครจะกล้าเขียนละครับ ก็พี่ๆ น้องๆ กันทั้งนั้น เข้ามา ก็หวังสนุกกันทุกคนแหละครับ ไม่มีเจตนาที่คิดจะเสียดสีเลยแม้แต่น้อย แต่ผม ก็คิดน้อยไปนิดว่า ตัวอักษร บางครั้ง มันสื่อเจตนาของผมไม่ได้จริงๆ ต้องขอโทษด้วยครับ

ส่วนเรื่องอายุนี่ ผมขออภัยจริงๆ เพราะว่า ผมไม่ทราบว่าพี่ท่านใด อายุเท่าใด บางท่านอาจจะเป็นเด็ก แต่เขียนสำนวน เป็นผู้ใหญ่ อ่านแล้วดูมีอายุ   แต่บางท่าน เป็นผู้อาวุโสแล้วแต่เจตนาจะเข้ามาสนุกสนาน ก็เขียนสำนวนแบบเด็กๆ ไม่ซีเรียสอะไร  ผมก็เลยไม่ทราบว่าใครเป็นใคร อายุเท่าใดจริงๆ  ผมทราบก็แต่แก๊งค์ ซึมเศร้าบางท่านที่ผมได้ไปประสบฯมาเท่านั้น จึงได้ทราบว่า ท่านนั้น อายุ อานามเท่าไร ควรหรือไม่ที่จะเขียนข้อความอย่างไร ต่อท่าน
เช่นท่านหัวหน้า  ผมก็รู้จักและยำเกรงท่านอยู่แล้ว ท่านอื่นๆ ก็ได้เห็นแล้ว ก็รู้อายุอานาม เท่าที่เห็นนั้นแหละครับ
ส่วนท่านที่ผมไม่เห็น หรือเจ้าของกระทู้ผมก็ไม่เคยเห็น ผมไม่ได้มีเจตนาลบหลู่ผู้ ที่มีอายุสูงกว่าผม ผมไม่ทราบมาก่อนนะครับ ตอนนี้ พี่ไม่ค่อยแม่นบอกแล้วว่า ท่านอาวุโส ผมน้อมรับจดจำไว้ครับ
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 08:45:38 PM »

แล้วนี่อะไรอีกล่ะเนี่ย อ่อ...Japanese Nambu Model 14 ครับ

Shot at 2007-07-20
อ้างถึง
ปืน Numbu ตัวนี้นอนนิ่งอยู่ใต้เตียงน้องชายเป็นสิบๆปีแล้ว ผมเคยรื้อที่นอนเอามาดู2-3ครั้ง สนิมตรึม Cry ไม่มีใครสนใจเลย ติดที่บ้านน้องชายเค้ากลัวปืน ไม่แล้วผมจะชวนให้พาไปหาช่าง ปืนตัวนี้หายากไม๊ครับ

S76C+,C++
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 08:49:17 PM »

เรียนท่านตูรุสที่นับถือ
ตัวจริงครับท่าน ผมเอง แต่เป็นการเขียนไปอีกแนวหนึ่ง เป็นแนวอารมณ์ร่วมกับเพื่อนนักศึกษาวิชาทหารในขณะนั้น
มาถ่ายทอดความรู้สึกแทนเขา ....... ผมไปคิดแทนเขาเอง เลยออกมาอารมณ์นี้
ส่วนผมก็มีประสบการณ์ที่รักและชอบปืน หรืออีกนัยหนึ่งคือ หลักฐานทางประวัติศาสตร์นี้ เป็นที่สุด
ถามว่า มันเป็นหลักฐานทางประวัติศาสตร์ เรื่องอะไร
ตอบ  1. เรื่องการเมือง  การปกครอง การทหาร
ภายหลังปี 2488  หลังจากที่นายพล แม็คอาเธอร์ มาเดินตรวจพลสวนสนามในเมืองไทย ถ้าจำไม่ผิดก็ถนนราชดำเนินแถวๆ ศึกษาภัณฑ์นั่นแหละมั้ง
ไทยเปรียบเสมือนหนึ่ง เป็นอเมริกันจ๋า เลยทีเดียว ทุกอย่างของอเมริกัน หลั่งไหล เข้าสู่เมืองไทย อย่างไม่หยุดหย่อน
สินค้า   วัฒนธรรม ภาษา   และ รวมตลอดถึงอาวุธยุทธภัณฑ์ ต่างๆ ก็เป็นสไตล์ อเมริกันทั้งสิ้น
อ้าว....แล้วหลักฐาน ละ Huh  ก็นี่ไง ปลย.88 นี่ไง เหลือใช้สงครามโลก ก็ส่งมาให้ทหารไทยใช้

ถามว่า มีหลักฐานอื่นๆ อีกไหม  มีซิครับ  ก็ 1911 นักสู้ผู้พิชิตนี้ไงละครับ   

เคยมีการขุดค้นหลักฐานที่แถวราชบุรีว่า เจอตะเกียง อาลาดิน มาอยู่แถวนี้ แสดงว่า มีชาวอาหรับ มาติดต่อค้าขายกับดินแดนแถบนี้
ต่อไปในอนาคต เอ็ม 1911 หรือ ปลยบ.88 นี่แหละคือหลักฐานว่า ครั้งหนึ่ง ชาวอเมริกัน เคยมาติดต่อกับดินแดนแถบนี้ เช่นกัน

ปืน 88 เป็นปืนที่ผสมผสานแนวคิดของทหารราบ ได้เป็นอย่างดีทีเดียว
การคิดระบบซองกระสุน
แม็กกาซีนแบบใส่ด้านล่างยาวๆ มีหลายๆ นัด มีให้เห็นชัดเจนมาแต่ปี 1921 แล้ว ก็ทอมสันไงละครับ
แต่คิดดูซิครับ แม็กกาซีนยาวๆ แบบนั้น เวลาหมอบคลานไป ยิงไป คงทุลักทุเลน่าดู ถ้าคิดจะหมอบให้สนิทกับพื้น ก็ต้องตะแคงปืนยิงกันแหละครับ
ปืน 88 ออกแบบให้ใส่กระสุน จากทางด้านบน สามารถหมอบคลานไป ยิงไป ได้อย่างราบเรียบที่สุด
เป็นแนวคิดในการออกแบบที่น่าประทับใจ .......
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 08:53:58 PM »

แล้วนี่อะไรอีกล่ะเนี่ย อ่อ...Japanese Nambu Model 14 ครับ

Shot at 2007-07-20
อ้างถึง
ปืน Numbu ตัวนี้นอนนิ่งอยู่ใต้เตียงน้องชายเป็นสิบๆปีแล้ว ผมเคยรื้อที่นอนเอามาดู2-3ครั้ง สนิมตรึม Cry ไม่มีใครสนใจเลย ติดที่บ้านน้องชายเค้ากลัวปืน ไม่แล้วผมจะชวนให้พาไปหาช่าง ปืนตัวนี้หายากไม๊ครับ
ท่านมีประวัติศาสตร์ของชาติไทยชิ้นหนึ่งอยู่แล้วนะครับ หายากไม่ยากไม่รู้ แต่ผมว่า มันมีคุณค่าทางประวัติศาสตร์เป็นที่สุด
อย่างน้อย เมื่อสมัยอยุธยา มีหมู่บ้านญี่ปุ่น อยู่ในกรุงศรีอยุธยา แสดงว่า ชาวญี่ปุ่นเคยมาเหยียบแผ่นดินสยามเมื่อหลายร้อยปีก่อน

สิ่งที่คุณมีอยู่ ก็แสดงว่า ชาวญี่ปุ่นในยุคที่ใช้ปืน แทนดาบซามูไร ก็มาเหยียบแผ่นดินไทยอีกครั้ง ในยุคที่เริ่มทำปืนพกหน้าตาเลียนแบบเยอรมัน ( พาราเบลลั่ม พี 08) เนื่องจากสมัยสงครามโลกครั้งที่สอง ญี่ปุ่น เลียนเทคโนโลยี่เยอรมันมาเพียบเลย
คุณมีประวัติศาสตร์ของชาติอยู่ในมือแล้วครับ ห่วงไว้ให้ดี
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 09:36:37 AM »

อ้างถึง
ปืน 88 เป็นปืนที่ผสมผสานแนวคิดของทหารราบ ได้เป็นอย่างดีทีเดียว
แม็กกาซีนแบบใส่ด้านล่างยาวๆ มีหลายๆ นัด มีให้เห็นชัดเจนมาแต่ปี 1921 แล้ว ก็ทอมสันไงละครับ
แต่คิดดูซิครับ แม็กกาซีนยาวๆ แบบนั้น เวลาหมอบคลานไป ยิงไป คงทุลักทุเลน่าดู ถ้าคิดจะหมอบให้สนิทกับพื้น ก็ต้องตะแคงปืนยิงกันแหละครับ
ปืน 88 ออกแบบให้ใส่กระสุน จากทางด้านบน สามารถหมอบคลานไป ยิงไป ได้อย่างราบเรียบที่สุด
เป็นแนวคิดในการออกแบบที่น่าประทับใจ .......
ขออนุญาต( อีกแล้ว)ครับ   แม็กยาวไม่ได้เป็นปัญหาที่ทำให้  กองทัพเมกันเลือกใช้ M1 Garand  เป็น main battle rifle
ปืน Tommy guns ก็ใช้ใน WW II  โดย พลร่ม 82nd Airborne และ 101st Airborne Division 
ทางเยอรมันก็ใช้ปืนแม็กยาวคือ MP 40
ทางรัสเซียก็ใช้ PPD 38/40 ซึ่งมีทั้ง แม็กจาน และแม็กยาว
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 10:04:50 AM »

อีกหมู่เกาะที่ไม่ลืมเลือน Guadalcanal

Shot at 2007-07-21

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 10:09:59 AM »

Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 06:49:59 PM »

หากจะดูปืนเก่าๆนอกจากหนังคาวบอยแล้ว ผมก็ชอบอยู่ 2 เรื่องครับ Saving private ryan กับ Enamy at the gates ดูหลายรอบเลยโดยเฉพาะช่วงที่มีการใช้ปืน Sniper และคิดว่าการใช้ปืน Sniper มันสมจริงและดูไม่เว่อเหมือนหนังแอ็คชั่นเรื่องอื่นๆ..
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 08:31:04 PM »

อ้างถึง
ขออนุญาต( อีกแล้ว)ครับ แม็กยาวไม่ได้เป็นปัญหาที่ทำให้ กองทัพเมกันเลือกใช้ M1 Garand เป็น main battle rifle
ปืน Tommy guns ก็ใช้ใน WW II โดย พลร่ม 82nd Airborne และ 101st Airborne Division
ทางเยอรมันก็ใช้ปืนแม็กยาวคือ MP 40
ทางรัสเซียก็ใช้ PPD 38/40 ซึ่งมีทั้ง แม็กจาน และแม็กยาว

ปืนยาวทางทหารที่ใช้ซองกระสุนยาวๆ  มีมาตั้งแต่ยุคท้ายๆปี 1880 มาแล้วครับ  เมาเซอร์รุ่นเก่ายังมีตัวลำกล้องยาวแม็ก 20 นัดเลย , ลีเม็ตฟอร์ด ก็ใช่ และปืนอื่นๆอีกเยอะ

ปืนในยุคหลังๆ ที่ซองกระสุนยาว ก็ AK 47 ไงครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 09:14:44 PM »

ปลยบ.88 ...ทิ้งตัวลงหมอบ...ท่านว่า..ก็ใช้พานท้ายลงไปก่อน...เพื่อลดแรงกระแทกของร่างกาย

ปลยบ.88...เวลาลอดลวดหนาม..ท่านว่า..ให้ใช้ปืน ยันลวดหนามไว้...และเต็มตัว..ไม่โดนเกาะเกี่ยว

ปลยบ.88...เวลาเดิน...วิ่ง..หรือ ทำกิจกรรมอื่น...ท่านให้ใช้..การเกาะเกี่ยว..กับเสื้อผ้า เพื่อลดน้ำหนัก

ปลยบ.88 ...เวลาคลานต่ำ..ท่านให้จับหูกระวินหน้า...เพื่อลดน้ำหนัก...

เทคนิค..วิธีการ..มีอีกเยอะแยะ.......ไม่ใช่ว่า..น้ำหนักมาก..แล้วมาบ่น..ว่าหน้าจะมืด...(ว่ากล่าวแทน นศ.วิชาทหาร)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 11:07:27 PM »

อ้างถึง
ขออนุญาต( อีกแล้ว)ครับ แม็กยาวไม่ได้เป็นปัญหาที่ทำให้ กองทัพเมกันเลือกใช้ M1 Garand เป็น main battle rifle
ปืน Tommy guns ก็ใช้ใน WW II โดย พลร่ม 82nd Airborne และ 101st Airborne Division

ขออนุญาตเสริมคุณ USP40 ในข้อความนี้...........

"ขออนุญาต( อีกแล้ว)ครับ แม็กยาวไม่ได้เป็นปัญหาที่ทำให้ กองทัพเมกันเลือกใช้ M1 Garand เป็น main battle rifle"....................

การออกแบบ M 1 Garand ไม่ได้เกี่ยวกับแม๊กยาวเกะกะอะไรทั้งสิ้น ตามที่คุณเต่ากล่าว..............

M 1 garand เป็น ไรเฟิล Semi Auto รุ่นแรกที่ออกสงคราม ในขณะที่ชาติอื่นๆ ยังใช้ไรเฟิลลูกเลื่อน บรรจุเร็วด้วยคลิบกระสุนอยู่เลย...........เป็น main Battle Rifle ตามที่กล่าว.........การออกแบบของปืนกระบอกนี้ เอาชิ้นส่วนของ ลิ้นแม๊ก กับสปริงแม๊ก เข้าไปไว้ในตัวปืน...............ตัวแม๊กเลยกลายเป็นคลิบกระสุน...................ทั้งนี้จากการออกแบบให้ปืนเป็นแบบนี้ และ เพื่อลดต้นทุนในการผลิตคลิบออกมาเป็นจำนวนล้านๆคลิบ แทนการผลิตแม๊กกาซีนทั้งตัวเป็นล้านๆอัน..................ทหารสามารถพกคลิบติดตัวไปได้เยอะกว่าพกแม๊ก.................

ช่วงปลายสงครามโลกครั้งที่สอง.............ชาติที่เข้าร่วมสงครามต่างใช้ปืนไรเฟิล Semi Auto ที่ออกแบบใหม่เข้าร่วมสงครามมากขึ้น เช่น เยอรมัน ใช้ G43  โซเวียต ใช้ SVT 40 ซึ่งใช้แม๊กจุ 10 นัดทั้งคู่..............จึงไม่เกี่ยวกับการเกะกะอะไรทั้งสิ้น............เป็นเรื่องของการออกแบบ

ปล.ปืน Cabine M 1 ก็ใช้แม๊ก 15 นัด.............เข้ากองทัพพร้อม M 1 Garand ..............ถ้าบอกว่าเกะกะเพราะแม๊ก แล้วทำไม Cabine M 1 ไม่ใช่คลิบเหมือน M 1 Garand ...........

อีกอย่าง .........ลูกน้องเก่าผม ใช้ทั้ง M16 แม๊กยาว 30 นัด  AK47 แมกยาว 30 นัด  รวมทั้ง HK 33 แม๊กยาว 40 นัด................ผมเห็นพวกเขาคลานกันเหมือนจรวด แถมนอนยิงได้โดยไม่เห็นทุลักทุเลอะไรเลย.แม่นต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2007, 11:16:46 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 11:40:44 PM »

อิอิอิ ขอบคุณครับผู้การ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 07:27:17 AM »

อิอิอิ ขอบคุณครับผู้การ

เหตุผลฟัง"ขึ้น" ไหมครับ......... Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 12
  พิมพ์