๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:00:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกโม่ .22 lr ลำกล้อง 2 นิ้ว ระยะหวังผลกี่เมตรครับ  (อ่าน 7582 ครั้ง)
ket
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 09:53:58 PM »

ผมว่าจะซื้อ .22 lrเพื่อให้ภรรยาเอาไว้ป้องกันตัวครับ เพราะทางเข้าบ้านมันมืดและเปลี่ยวมากครับ
ผมกะว่าจะซื้อ เทารัส เอ็ม 94 ลำกล้อง 2 นิ้ว ไม่ทราบว่าระยะหวังผลมันสักเท่าไหร่ครับ ขอความเห็นด้วยครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 10:13:54 PM »

ลำกล้อง 2 นิ้ว เอา ต่ำกว่า 7 หลา แล้วกัน  จะได้ แม่น ๆ หน่อย
ถือออกมา แล้วก็เหนี่ยว  ต้องโดนสิน่า 
แต่จริง ๆ ยืดไปถึง 25 หลา ได้นะ  แต่ ไม่ใช่ ภัยอันตรายใกล้ตัว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 10:31:04 PM »

ผมว่า ถ้าจะเล่น ลูกโม่ 2 นิ้ว เพิ่มขนาด ไปอีกนิด เป็น .38 ไปเลยดีกว่าไหมครับ เพราะราคาปืนไม่ต่างกันเท่าไหร่  ที่สำคัญ อำนาจหยุดยั้งดีกว่า .22lr มากโขอยู่นะครับ Smiley

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 10:33:45 PM »

ผมว่าหันไปเล่น ชนวนกลางดีกว่านะครับ เพราะพวกลูกชนวนริมชื้นง่าย เดี๋ยวถึงเวลาใช้ยิงไม่ออกจะนึกว่าโจรแขวนพระขลัง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

แนะนำ .38 เพราะหาซื้อลูกง่าย ราคาลูกซ้อมก็ไม่แพง
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 10:40:14 PM »

เคยยิง สมิท 317 แอร์ไลท์ ลำกล้องเกือบ 2 นิ้ว ระยะ 15 เมตร ... เป้าแผ่นเหล็กขนาดเล็กกว่ากระดาษ เอ 4 สนาม รด. ... โดนทุกนัดครับ แต่ไกแข็งมากๆ ยิงแบบไม่เครียด

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 09:02:51 AM »

กระสุน .22 มีแล้วต้องหมั่นซ้อมครับ
ซ้อมบ่อย ๆ จะเกิดความเคยชิน
รีคอลย์ ไม่มาก  นิ่ม ๆ มือ
ซ้อมได้บ่อย ในราคาไม่แพงมาก
ติดปืน เลือกพวกแรงสูง หัวรู จะดี
เช่น ไวเปอร์  เยลโลว์แจ๊กเก็ต  ควิ๊กช๊อค
อาวุธปืน ใครเห็นก็ชะงัก   
ถ้าไม่เมายา หรือ บ้าเกินเหตุ
สำคัญ คือ สติ  ต้องมี อย่ากระเจิง
ถ้ายิง ต้องให้ได้ผล
คิดจะยิง ก็ไม่ต้องยิงขู่...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 09:55:56 AM »

เล่น .38 ไปเลยดีมั๊ยครับ

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 10:09:17 AM »

ระยะหวังผล 7- 15 หลากำลังดี   แต่จริงๆเวลายิงกันจริงๆไม่ก็ไม่น่าจะเกิบ 5-7 หลาอยู่แล้วนะครับ...
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 10:28:18 AM »

ผมมักจะแนะนำในหลาย ๆกระทู้ว่าหากจะเล่น .22 จริง เพื่อป้องกันตัวผมจะแนะนำปืนลูกโม่ เนื่องจากที่ทราบกันดีว่า กระสุนชนวนริมมีโอกาสด้านได้ง่ายกว่ากระสุนชนวนกลาง ....  การที่เป็นปืนลูกโม่ ได้เปรียบที่เมื่อเกิดกระสุนด้านเราสามารถที่จะเหนี่ยวไกต่อไปเพื่อยิงนัดใหม่ได้เลย ..... ตอนซ้อมจริง ๆผมว่า  หัดเหนี่ยว และเหนี่ยว และเหนี่ยวครับ .....

ถ้าเป็นผู้ชายเลือกปืนผมจะแนะนำ .38 ขึ้นไป หากแต่เป็นผู้หญิงผมยังยืนยันว่า  .22 LR เองเป็นปืนที่เหมาะที่เดียว ...... เนื่องจาก ผู้หญิงส่วนใหญ่ กลัวแรงรีคอยของปืน และมีทัศนะ ที่ไม่ดีต่อปืนอยู่ แล้ว ..... พูดง่าย ๆคือกลัว ......  แต่ก็มีผู้หญิงอีกหลาย ๆท่านที่ ไม่กลัวและสามารถฝึกซ้อมได้ดีในขนาดกระสุน ที่เป็นชนวนกลาง ......

สรุปคือ ถ้าไม่สนใจเท่าไรในเรื่องปืนแต่จำเป็นที่จะต้องมี ผมว่าลูกโม่  .22 LR ลงตัวดี ..... แต่หากสนใจซ้อมบ่อยและไม่กลัวรีคอย .38 ก็หัดยิงได้ไม่ยากนัก ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2007, 10:31:11 AM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
จอมยุทธ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1113

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 10:51:34 AM »

ผมมักจะแนะนำในหลาย ๆกระทู้ว่าหากจะเล่น .22 จริง เพื่อป้องกันตัวผมจะแนะนำปืนลูกโม่ เนื่องจากที่ทราบกันดีว่า กระสุนชนวนริมมีโอกาสด้านได้ง่ายกว่ากระสุนชนวนกลาง ....  การที่เป็นปืนลูกโม่ ได้เปรียบที่เมื่อเกิดกระสุนด้านเราสามารถที่จะเหนี่ยวไกต่อไปเพื่อยิงนัดใหม่ได้เลย ..... ตอนซ้อมจริง ๆผมว่า  หัดเหนี่ยว และเหนี่ยว และเหนี่ยวครับ .....

ถ้าเป็นผู้ชายเลือกปืนผมจะแนะนำ .38 ขึ้นไป หากแต่เป็นผู้หญิงผมยังยืนยันว่า  .22 LR เองเป็นปืนที่เหมาะที่เดียว ...... เนื่องจาก ผู้หญิงส่วนใหญ่ กลัวแรงรีคอยของปืน และมีทัศนะ ที่ไม่ดีต่อปืนอยู่ แล้ว ..... พูดง่าย ๆคือกลัว ......  แต่ก็มีผู้หญิงอีกหลาย ๆท่านที่ ไม่กลัวและสามารถฝึกซ้อมได้ดีในขนาดกระสุน ที่เป็นชนวนกลาง ......

สรุปคือ ถ้าไม่สนใจเท่าไรในเรื่องปืนแต่จำเป็นที่จะต้องมี ผมว่าลูกโม่  .22 LR ลงตัวดี ..... แต่หากสนใจซ้อมบ่อยและไม่กลัวรีคอย .38 ก็หัดยิงได้ไม่ยากนัก ครับ

==================================================================
เห็นด้วยกับท่าน "RUGER" ครับ

"คนชอบปืน และหลงไหลในศิลปะ"
ket
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 08:11:13 PM »

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็น ทุกคำแนะนำครับ  ผมเองก็อยากให้ภรรยาใช้ .38 เหมือนกันครับ แต่ลำกล้องสั้นๆ ผมกลัวว่าแรงรีคอยท์มันจะมากนะครับ
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 08:29:14 PM »

รีคอยล์ไม่มากอย่างที่กลัวหรอกค่ะ... Smiley

ถ้าตั้งใจจะเอาไว้ป้องกันตัวก็หมั่นฝึกซ้อมให้คุ้นเคย...

อย่างแรกที่อยากแนะนำ...ฝึกสติก่อนเลยค่ะ...ถ้าเกิดเหตุอย่ามัวแต่ตกใจทำอะไรไม่ถูก...

Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 08:30:29 PM »

กลัวว่าแรงรีคอยท์มันจะมาก

เปลี่ยนไปใช้ ลูกซ้อมของนอก

โอเคแน่เลย    เค้าว่ามา

ว่า กระสุนทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ เมื่อถูกเป้าหมาย

สอบถาม นายสมชาย(ฮ )   ได้เลย.....

รายนี้ ยิงเล่น ประจำ

Grin Grin Grin

SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 08:32:16 PM »

Cool...ผมเห็นด้วยกับท่านที่แนะนำ .38 ครับ...

...ผมว่ารีคอยล์ก็ไม่มากมายอะไรครับ...ลองให้ภรรยาของท่าน...ยิงดู....แล้วพกลูก .38 หัวตัด (ยิงเป้า)...ไว้น่าจะดีกว่า .22 ครับ...

...ผมใช้ โคลท์ ดีเทคทีฟ 2 นิ้ว 6 นัด....ลองให้ลูกสาวที่เป็นพยาบาล...ยิงดู  ก็ยิงได้ดี....

...โม่ หนึ่ง  ให้ยิงเป้า ลังกระดาษ..ระยะ 7-8 ก้าว  เข้าเป้าทุกนัด (วงกระสุน ขนาด กระดาษ เอ 4 ปิดมิด)
...แถมชอบบอก...พ่อโอนให้หนู นะ....กระบอกนี้... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 09:47:21 PM »

.22 ก็เหมาะดีครับสำหรับผู้หญิง รีคอยไม่มาก ซ้ำได้เร็ว  ลูกถูก ซ้อมได้บ่อย  .........  เพราะถ้าผมเป็นคนร้าย  ก็ไม่มามัวดูก่อนว่าปืนขนาดอะไร  แค่เห็นว่าเป็นปืนก็ใจแป่วแล้วครับ
.
.
.
พ่อผมหัดให้พี่สาวยิงปืน  ถ้าเป็น .22 จะยิงเข้าหัวเป้าหุ่นคน  ทุกนัด  กลุ่มสวยงาม....ระยะ 15 เมตร 
แต่ถ้าเป็น .38  จะเข้าแค่นัดแรก  นัดต่อๆไป สะเปะสะปะ  เคยเอาปลอกเปล่าใส่คั่นก็แล้ว  อุดหูด้วย ear plug แล้วเอาที่ครอบทับอีกชั้นก็แล้ว  ยังเหมือนเดิมครับ  สงสัยกลัวแรงรีคอย  ทั้งๆที่ปืนสบัดขึ้นมาไม่ถึงนิ้ว
หน้า: [1]
  พิมพ์