๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 08:29:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้ ปืนสั้นยิงช้า Hammerli 120 บ้างครับ  (อ่าน 6395 ครั้ง)
ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 05:53:21 PM »

ไม่ทราบว่าพี่ๆ ท่านใดเคยใช้ ปืนยิงช้า ยี่ห้อ Hammerli รุ่น 120 บ้างครับ  Grin พอดีกำลังสนใจ อยากเริ่มฝึกเล่น ปืนสั้นยิงช้า
เลยอยากรบกวนถาม ดังนี้
         1 ปืนรุ่นนี้ คุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง
         2 ราคา มือ 2 น่าจะอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ
         3 การซ่อมบำรุง จะพอหา อะไหล่ ได้ไหมครับ

ปล . อยากให้ช่วยแนะนำ ปืนให้ด้วยครับ มีงบไม่มาก ประมาณ 40k พอจะเล่นรุ่นไหนได้บ้าง (มือสอง ครับ )
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:53:18 PM »

ผมไม่เคยเห็น Hammerli 120 ในสนามยิงปืนที่ไหนเลย
จะมีใครมีปืนมือ 2 ขายหรือครับ

ผมหาข้อมูลปืนแข่งขันสากลเบื้องต้นจาก http://www.pilkguns.com/
Hammerli 120 มีข้อมูลน้อยจริงๆครับ http://www.pilkguns.com/tenp/sph120.htm

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 08:43:42 AM »

ผมไม่เคยเห็น Hammerli 120 ในสนามยิงปืนที่ไหนเลย
จะมีใครมีปืนมือ 2 ขายหรือครับ

ผมหาข้อมูลปืนแข่งขันสากลเบื้องต้นจาก http://www.pilkguns.com/
Hammerli 120 มีข้อมูลน้อยจริงๆครับ http://www.pilkguns.com/tenp/sph120.htm

พอดี พี่รู้จักกัน ขาย ให้ hammerli 120 ไม่ทราบว่า 30 k แพงไปไหมครับ
+++  หรือ ถ้า งบ 40 k สามารถ เล่น toz 35 มือ2 พอได้ไหมครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 09:31:25 AM »

แฮมเมอร์ลี 120 เข้ามาขายบ้านเราครั้งแรก กระบอกละเจ็ดพันบาทครับ  (สมัยนั้นเงินเดือนนายช่าง บ.ปูนซิเมนต์ไทย จบใหม่สามพันหก)   ถ้าเอารุ่นด้ามปรับได้พร้อมทั้งพานท้ายเป็นท่ออลูมิเนียมดัด ก็แปดพันกว่า   ยังถูกกว่าแฮมฯ 150 ที่เข้ามาพร้อมกันเกือบครึ่ง

ด้านความแม่นยำ  เคยได้เหรียญเงินโอลิมปิคที่มิวนิคครับ  คนยิงเป็นแชมป์ยุโรปประเภทปืนสั้นยิงเร็ว จึงชอบมุมด้ามของแฮมเมอร์ลี 120 และไม่เกี่ยงว่าไกหนักกว่าปืนสั้นยิงช้าร่วมสมัยอยู่บ้าง (เหรียญทองครั้งนั้นคือ สกานาเกอร์ ใช้ MU-55)

ถ้าคิดจะลองยิงดูก่อน และใจหนักแน่นพอ  (ไม่หวั่นไหวคนวิจารณ์รอบด้านว่าปืนเสียเปรียบ) คะแนนระดับ 520-530 ทำได้ครับ  และถ้าใช้ 120 แล้วยังทำ 500 ไม่ผ่าน ต่อให้เปลี่ยนเป็น TOZ หรือ MU หรือ Ham.150 / 160 ก็คงไม่ผ่านอยู่ดี

แต่ถ้างบจำกัด ไม่อยากซื้อแล้วซื้ออีก  เอา TOZ ครับ  ใหม่ๆ หกหมื่นกว่า  ใช้แล้วสี่หมื่นพอหาได้   หรือเบื่อแล้วจะขายออกตัวก็ง่ายกว่าครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 03:16:42 PM »

ได้ความรู้จากอาจารย์ผณิศวรอีกโข
ส่วน..... Toz ใหม่ๆ หกหมื่นกว่า นี่ยังมีที่ไหนสั่งให้ได้หรือครับ  :Smiley

จขกท.จะหวั่นไหวกับคำวิจารณ์ของผมไหมหนอ.....ว่า Hammerli 120
ถ้าเป็นผม .... ถ้าจะเอาดีทาง Free pistol .......... ถือเป็นการเสียเปรียบด้านอุปกรณ์
ฝีมือพัฒนา....ก็ต้องเปลี่ยนปืน..... ปืนเก่าจะไปขายใคร
ฝีมือไม่พัฒนา....เบื่อ....อยากขาย...ก็อีกแหละ....จะไปขายใคร  Cheesy

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 04:34:19 PM »

แต่ถ้าพี่ธำรงฝีมือพัฒนาขึ้น หรือเบื่อ อยากขาย

Toz35 โปรดนึกถึงผมก่อนเลยนะครับ ผมยังคงรออยู่ครับ

Grin Grin Grin
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 04:53:37 PM »

5 5  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมเองฝีมือไม่พัฒนาแล้วครับคุณโซ้ยตี๋.... มีแต่ถดถอย... แข่งกับสกอร์ตัวเองเท่านั้น
ที่ยังยิงอยู่ก็เพราะได้ความสุขจากสมาธิในการยิง Free pistol ครับ   Grin

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 05:32:29 PM »

ขอบคุณ อ.ผณิศวร กับ พี่ธำรง มากครับ  Smiley  อย่างที่พี่ ธำรงว่า อุปกรณเสียเปรียบ ตั้งแต่เริ่ม อดใจอีกนิด เพิ่ม งบอีกหน่อย หา
toz35 มือสอง มา ฝึกน่าจะเข้าท่ากว่านะ ครับ
       ว่าแต่มี พี่ ท่านใดเบื่อ ปืน toz 35 บ้างไหมครับ  Grin
เดือน
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 07:15:13 PM »

พี่ธำรงยิงที่ไหนครับ จะแอบไปชมบ้าง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 07:56:17 PM »

จะแอบไปชม.......ผมก็แอบไปยิงครับ ........  Grin อาย
สนามกกท.หัวหมากมีโปรแกรมแข่งกำหนดกันเป็นปี... ไปแข่ง ไปชมบ้างซิครับ

ผลเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา http://www.thaishooting.com/Results50/WiniJ50/0707-14-15/50m.FP.pdf

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2007, 07:59:04 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
เดือน
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 09:36:02 AM »

ผมก็ขี้อายครับ ไม่ค่อยได้จับ ไม่ค่อยได้ยิง

เมื่อก่อนจะชอบไปสนาม รด. ครับ แต่หลัง ๆ รอกเสียก็เลยงด
ไป  ถ้าวันอาทิตย์ต้องส่งลูกเรียนพิเศษเช้าก็จะแวบไปราชนาวี
บางนา แต่ยิงได้หยำฉ่ามาก (ไม่เกิน 500 สักกะที)

หัวหมากไม่ได้เข้าไปเป็นสิบปีแล้วครับ

ปล. TOZ35 เก่า ๆ เหมือนกันครับ
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 01:58:37 PM »

ผมก็มีตอซครับ พอเปลี่ยนที่ทำงาน เลยไม่ได้เข้าสนาม เมื่อก่อนก็เข้าไปแจมกับอ.วีระบ้าง เดี๋ยวนี้ถ้ายิงได้450 ก็ยิ้มแล้ว ไม่รู้เหลือสกอร์เท่าไหร่

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 02:48:16 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  มีใครเบื่อ toz 35 บ้างไหมครับ  หลงรัก
เดือน
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 03:53:19 PM »

ผมก็มีตอซครับ พอเปลี่ยนที่ทำงาน เลยไม่ได้เข้าสนาม เมื่อก่อนก็เข้าไปแจมกับอ.วีระบ้าง เดี๋ยวนี้ถ้ายิงได้450 ก็ยิ้มแล้ว ไม่รู้เหลือสกอร์เท่าไหร่

หาเพื่อนได้แล้ว .....
ต้องดวลหาบ๊วยกันซักวันนะครับ อิอิ

จำได้ว่า คุณ Captainkid ก็มีไบคาล 35M รู้สึกว่าเราจะสมพงษ์
กับปืนรัสเซียเหมือน ๆ กันนะครับ

คุณต๋อง ใจเย็น ๆ ครับ เอาใจช่วยให้เจอเนื้อคู่ไว ๆ นะครับ
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 04:12:19 PM »

รักจะยิงฟรีพิสตอล ต้องใจเย็นๆครับ ทั้งตอนยิงปืนและตอนหาปืน  Grin

ตอนนี้ผมไม่ค่อยเดือดร้อนเพราะใช้ปืนชมรม MU55 ยิงอยู่

ไม่ค่อยมีใครมาใช้หรอกครับ ก็เหมือนปืนผมน่ะแหละ  Grin

ตั้งใจว่าถ้าอายุมากขึ้นกว่านี้หน่อย อารมณ์นิ่งๆถึงจะขวนขวายหามาเป็นของตัวเองครับ

ตอนนี้เวลายิงไม่ดี มันยังหงุดหงิดอยู่ครับ แล้วก็จะพาให้เละไปทั้งวัน

วันไหนยิงดี ก็ดีไปทั้งวัน ยิ้มกริ่มไปได้เรื่อยๆครับ อ้อ ทั้งวันนี่ เต็มที่ก็สองกล่องนะครับ ประหยัดดีจริงๆ

Grin Grin Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์