๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 03:59:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนมรดกโอนข้ามรุ่นได้ไหมครับ  (อ่าน 1157 ครั้ง)
ThE NoRTh
ให้โอกาสผู้อื่นเป็นครั้งที่ "สอง" แต่อย่าให้ถึง "สาม"
Newbie
*

คะแนน 0

ก็ที่ส่วนบุคคลครับห้ามอ่าน

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 10:45:17 PM »

คือปู่ของผมเสีย แล้วมีปืนอยู่ 4 กระบอก ด้วยพ่อเป็นผู้จัดการมรดก ผมสามารถรับโอนมาแทนพ่อได้ไหมครับ

"อย่าพูดว่าไม่มีเวลาพอ เพราะเวลาที่เรามี มันก็มยี่สิบสี่
ชั่วโมง เท่าๆกับ แม่ชีเทเรซา ลีโอนาร์โด ดาวินชี
ทอมัส เจฟอร์สัน หรือ อัลเบิร์ด ไอสไตน์ เขามีนั่นเอง"
thewan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 11:06:45 PM »

กรณีนี้คุณพ่อคุณมี 2 ฐานะ คือ ผู้จัดการมรดก และทายาทโดยธรรม ผู้จัดการมรดกมีหน้าที่แบ่งปันทรัพย์มรดกให้แก่ทายาทของปู่คุณ เช่น ถ้าปู่คุณมีลูกหลายคนทรัพย์มรดกก็จะต้องแบ่งปันลูกๆ ทุกคน ให้เท่ากัน นอกจากนี้หากคุณย่ายังอยู่ทรัพย์มรดกก็ต้องแบ่งให้กับคุณย่าด้วย เมื่อคุณพ่อคุณได้แบ่งทรัพย์มรดกเสร็จแล้วจึงจะสามารถจำหน่ายจ่ายโอนทรัพย์มรดกในส่วนที่ได้รับมาได้ ลองขอคุณพ่อดูนะครับ (หมายเหตุหากคุณพ่อคุณไม่มีพี่น้องหรือทายาทอื่นคุณพ่อคุณก็จะเป็นผู้มีสิทธิได้รับมรดกทั้งหมด) Cheesy

ใช้ปัญญา ไม่ใช้ความรุนแรง
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 11:13:39 PM »

ตอนผมโอนที่กองทะเบียน ต้องทำเป็น 2 ขั้นตอนครับคือโอนให้กับทายาทที่เป็นผู้จัดการมรดกก่อน แล้วจึงโอนเป็นชือเราอีกที ทั้งนี้สามารถยื่นเรื่องพร้อมกันได้ เตรียมหลักฐานไปให้ครบครับ ถ้าไม่มีพินัยกรรมต้องมีคำสั่งศาลด้วยครับ

เท่าที่ทราบแค่นี้ครับ รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมอีกทีครับ

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 11:39:59 PM »

ถ้าพ่อได้รับแต่งตั้งเป็นผู้จัดการมรดกแล้วทุกอย่างก็ง่ายไปหมดครับ ไม่จำเป็นต้องแบ่งให้เท่าๆกัน จะให้ใครมากใครน้อยก็ไม่มีปัญหาครับ
ThE NoRTh
ให้โอกาสผู้อื่นเป็นครั้งที่ "สอง" แต่อย่าให้ถึง "สาม"
Newbie
*

คะแนน 0

ก็ที่ส่วนบุคคลครับห้ามอ่าน

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 11:45:05 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกๆตอบมากๆเลยครับ ขอบคุณครับ :-* :-* :-*

"อย่าพูดว่าไม่มีเวลาพอ เพราะเวลาที่เรามี มันก็มยี่สิบสี่
ชั่วโมง เท่าๆกับ แม่ชีเทเรซา ลีโอนาร์โด ดาวินชี
ทอมัส เจฟอร์สัน หรือ อัลเบิร์ด ไอสไตน์ เขามีนั่นเอง"
หน้า: [1]
  พิมพ์