๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 05:38:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยทดสอบแบบนี้ไหมครับ  (อ่าน 1407 ครั้ง)
bannok
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 10:31:23 PM »

คือผมสงสัยครับจากที่อ่านๆในเวปมาส่วนใหญ่จะบอกว่า .45 แม่นกว่า 9มม แล้วก็มีหลายเหตุผลที่พยายามอธิบายว่าเพราะอะไร แต่มันก็เป็นเหตุผลทางทฤษดี ผมจึงสงสัยว่าเคยมีใครทดสอบแบบจริงๆจังๆไหมว่า .45 แม่นกว่า 9มม เช่นเอาปืนแบบเดียวกันเช่นโครง 1911 เหมือนกันทั้ง.45และ9มมมายิงโดยใช้เครืองจับยิง ไม่ใช่ให้คนมายิงเพื่อตัดปัจจัยอื่นออกให้มากที่สุด หรือเอาแต่ลำกล้องของปืนบริษัทเดียวกันแต่คนละขนาดมาเข้าเครื่องจับยิงโดยใช้กระสุนจากบริษัทเดียวกัน lot เดียวกันที่กล่าวมาผมยกตัวอย่างให้ดูคร่าวๆเฉยๆครับ วัตถุประสงค์คือให้ตัดปัจจัยอื่นที่ตัดได้ทั้งหมดเพื่อหาว่า .45แม่นกว่า9มมจริงหรือเปล่าครับ ถ้าท่านทราบว่ามีใครหรือบริษัทใดเคยทดสอบแล้วก็ช่วยตอบให้หายสงสัยหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
yai026
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 11:49:55 PM »

ผมเสนอความเห็นว่า

1. ปืนจะแม่นยำได้นั้นผู้สร้างจะต้องจงใจสร้างให้แม่นยำ เช่น
เลือกลำกล้อง แต่งโครง หรืออื่นๆ จะยิงกระสุน 5 นัด ให้ได้กลุ่มกระสุน 1.5 นิ้วนั้น
ต้องไปอ่านบทความในเว็บประโยชน์ที่ คุณนทีรวบรวมมาครับ

2. กระสุนควรมาตรฐาน (การเผาใหม้) และควรมีความเร็วที่ต่ำกว่าความเร็วเสียง หรือ
มีความเร็วกว่าเสียงมากๆไปเลย อย่าก้ำกึ่งอยู่ระหว่างความเร็วเสียง เพราะจะมีปัญหาเรื่องกำแพงเสียง

ส่วนตัวแล้วผมมองว่า 11 mm กับ 9 para พอๆ กันครับ  Smiley

บางครั้งความรักก็มีไว้ให้เราสัมผัส    แต่ไม่ได้มีไว้ให้เราครอบครอง
M a x O n e
คิดดี ทำดี ได้ดี
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 10:49:21 AM »

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ . . .
ผมลองยิงดูหลายๆโอกาส ไม่รู้เป็นยังไง 11 มม.ดูยิงแม่นกว่าครับ . . .

มั่นยิงเสมอ มือแม่นฉมัง

http://www.1000yards.net
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 10:56:23 AM »

จะทดสอบแบบนี้ ต้องใช้โครงปืนชุดเดียวกันด้วย จะได้เปลี่ยนแต่ลำกล้องจริง ๆ .... Grin Grin Grin

ผมว่าอย่าคิดมากให้เสียเวลาครับ Grin Grin Grin

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 11:16:26 AM »

น่าจะแม่นพอๆกัน..ผมเคยเห็นรูปของคุณวรกฤษ(ขออนุญาตเอ่ยนาม) ยิงเป้าด้วย ปืนคิมเบอร์ 9 มม. ร้อยรูครับ
 ปืนยิงเป้า 9 มม. ดีๆก็มี เช่น ซิก พี 210

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 11:18:30 AM »

ท่านอาจารย์ผณิศวรเคยบอกหลายครั้งครับ... ว่า .45 แม่นเพราะเคยใช้งานแข่ง NRA มานาน คนเลยสะสมความชำนาญทั้งแต่งปืนและชงกระสุน... แต้หากใช้ 9 มม. ในงานแข่งเช่นกันก็จะได้ผลลัพธ์เช่นเดียวกันครับ...

ความเห็นนายสมชายเองว่ากระสุน 9 มม. ใช้ในสงครามมานานมาก... ตัวกระสุนเองพัฒนาได้ที่สุดในด้านยิงคนเมื่อเทียบกับน้ำหนักหัวและหน้าตัดที่มีอยู่ครับ... เช่นสถิติคว่ำมนุษย์, จำนวนลูกปืนต่อหนึ่งโหลด, จำนวนลูกปืนที่เอาไปได้ต่อหนึ่งทริป, และการประหยัดวัตถุดิบเมื่อผลิต...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 04:54:31 PM »

การทำให้ 9 มม.แม่น   ทำได้ยากกว่า.45  เพราะปลอกกระสุนมีปริมาตรน้อยมาก  องค์ประกอบเปลี่ยนนิดเดียว ก็กระทบกับความแม่นยำทันที   เช่นปลอกกระสุนหนาขึ้น หรือไพรเมอร์ให้แรงระเบิดไม่สม่ำเสมอ  จะมีผลมากกว่า.38 ซูเปอร์ หรือ.38 สเปเชียล
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 05:01:14 PM »

คือผมสงสัยครับจากที่อ่านๆในเวปมาส่วนใหญ่จะบอกว่า .45 แม่นกว่า 9มม แล้วก็มีหลายเหตุผลที่พยายามอธิบายว่าเพราะอะไร แต่มันก็เป็นเหตุผลทางทฤษดี ผมจึงสงสัยว่าเคยมีใครทดสอบแบบจริงๆจังๆไหมว่า .45 แม่นกว่า 9มม เช่นเอาปืนแบบเดียวกันเช่นโครง 1911 เหมือนกันทั้ง.45และ9มมมายิงโดยใช้เครืองจับยิง ไม่ใช่ให้คนมายิงเพื่อตัดปัจจัยอื่นออกให้มากที่สุด หรือเอาแต่ลำกล้องของปืนบริษัทเดียวกันแต่คนละขนาดมาเข้าเครื่องจับยิงโดยใช้กระสุนจากบริษัทเดียวกัน lot เดียวกันที่กล่าวมาผมยกตัวอย่างให้ดูคร่าวๆเฉยๆครับ วัตถุประสงค์คือให้ตัดปัจจัยอื่นที่ตัดได้ทั้งหมดเพื่อหาว่า .45แม่นกว่า9มมจริงหรือเปล่าครับ ถ้าท่านทราบว่ามีใครหรือบริษัทใดเคยทดสอบแล้วก็ช่วยตอบให้หายสงสัยหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

มันก็น่าจะทดลองนะครับ ถ้าใช้เครื่องเป็นตัวตัดสินมันแฟร์กว่าใช้คนทดสอบเยอะ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
จอมยุทธ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1113

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 05:09:49 PM »

อย่าซีเรียสครับ 11 มม. กับ 9 มม. แม่นยำใกล้เคียงกัน ความเห็นผมคิดว่าอยู่ที่ตัวปืนสำคัญมากที่สุด ว่าออกแบบมาเพื่อการใด เกรดแข่งขัน หรือปืนใช้งานทั่วไป รองลงมากก็เป็นยี่ห้อและชนิดลูกกระสุน อาจจะตอบไม่ตรงคำถามนะครับ

"คนชอบปืน และหลงไหลในศิลปะ"
Game Master
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 09:11:41 PM »

เห็นการแข่งขันปืนสั้นชาวบ้าน ประเภทออโตเมติก ถ้าไม่แยกว่าเป็น.45 หรือว่า 9 มม ชนะเลิศยืนแป้นที่ 1 เป็น .45 เจ้าเก่าประจำ
อาจจะเป็นเพราะว่า   หา 9 มม.ที่ระบบไกซิงเกิลคมได้ยากก็เลยเสร็จ .45(อันนี้ความคิดส่วนตัวมั่วเอา) Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2007, 09:14:29 PM โดย PPC 100 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์