๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 05:26:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขนาดลูกปลายยิงสัตว์รบกวนพืชไร่ครับ  (อ่าน 4266 ครั้ง)
fatty
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 03:18:54 PM »

เรียนพี่ๆ ชาวอวป.ทุกท่าน น้องขอความกระจ่างชัดเกี่ยวกับกระสุนลูกซองที่ใช้ในการยิงสัตว์(มิใช่การล่าตามนโยบายของเวปเรา)    ด้วยน้องพึ่งกลับจากทำงานที่ ยะลา พ่อกับแม่ทำสระน้ำประมาณ 3 ไร่ ปลูกผักกระเฉดน้ำขายมีนกเป็ดเป็นฝูงประมาณ 20-30 ตัวมาลงทุกเช้า-เย็น ฝูงนกกลุ่มนี้สร้างความเสียหายเป็นอย่างมาก ตอนน้องไม่อยู่พ่อใช้ประทัดจุดตลอดแต่มันคงดื้อยาไม่กลัวเลย พอดีกลับบ้านเที่ยวนี้เก็บตังค์ซื้อ เร 870 28" เพื่อไปใช้ในที่ว่าการ ผมจึงได้นำปืนมายิงนกเป็ดโดยใส่กระสุนที่ร้านแถมมาเป็น S.B เบอร์ 2 แกะดูข้างในมีลูก 95 เม็ด ยิงในระยะประมาณ 30 หลา ทั้งที่บางนัดนกลอยน้ำอยู่ บางนัดนกเริ่มทยาน ปรากฏว่าเมื่อวันก่อนและเมื่อวานรวม 7 นัด ได้นกมาเพียง 2 ตัว โดยที่ได้มา 2 ตัวนี้ลูกปรายเข้าที่ต้นคอและหัว น้องจึงอยากเรียนถามว่าพี่ๆ ที่เคยทำการยิงสัตว์ปีกที่มีขนาดเท่านกเป็ดแดงนี้ส่วนใหญ่ใช้กระสุนขนาดใด มีเทคนิคกันอย่างไรครับ ซึ่งน้องก็ได้ค้นในกระทู้เก่า ที่ พี่บุญ อ.เป็กส์ พี่ยอดและอีกหลายๆ คนได้ตอบและนำภาพประกอบมาให้ชมแต่ก็ยังคาใจอยู่ดี พอกลับมาทบทวนว่าตัวเองหลับตาขยำไกหรือเปล่าก็ไม่น่าจะใช่เพราะมีการฝึกความพร้อมการใช้อาวุธร่วมกับทหารตำรวจ อส. อยู่ที่ทำงานอยู่บ่อยครั้งมาก เฮ้อขายหน้าพ่อมากบอกลูกร้อยยังเกือบไม่ได้กิน จนต้องไปยืม 452 ของอามายิงถึงเป็นผลหน่อยครับ ขอรบกวนพี่ๆและขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ครับนอนไม่หลับค้นกระทู้เก่าทั้งคืนครับ เฮ้อ!
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 03:49:08 PM »

กลุ่ม เม็ดลูกปราย อาจจะแน่น   เพราะยิงในลำกล้องที่ยาวถึง 28 นิ้ว
ลอง ยิง ทดสอบ ดู ม่านกระสุน ก่อนก็ได้ครับ
ว่าในระยะที่ว่า   เม็ดลูกปราย กระจายตัวกว้าง แค่ไหน
และอีกข้อ คือ การ ยิงดัก   อาจจะผิดที่ว่า เราเล็ง เมื่อ นก อยู่กับที่
กับการที่นก ทะยานตัวโผขึ้น  ทำให้ กลุ่มเม็ดลูกปราย ผิดจากแนวเล็ง
กับการเปลี่ยนใช้ กระสุน เบอร์ใหญ่ขึ้น เช่น BB แต่ จำนวนเม็ด ก็ลดลง
แต่ผมว่า การเล็งดัก จะให้ผลที่ดีกว่า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
fatty
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 03:54:17 PM »

พี่ยอดมาแล้ว ขอบคุณครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 04:29:03 PM »

ใส่โช้คอะไรครับ...

เพราะระยะแค่ 30 หลา...

ถ้าใส่โช้คแคบๆคงเก็บยากครับ...
bamboo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 05:22:38 PM »

จากประสบการณ์เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาผมยิงลูกปราย 9 เม็ด ด้วยเรฯ 870 18 นิ้ว ที่สนาม สยป.ตร. ระยะสุดสนาม 25 เมตร (27.7 หลา) เป้าหุ่นคน ผลออกมาหลุดจากเป้าแค่เม็ดเดียว ที่เหลือค่อนข้างจะเกาะกลุ่มตรงช่วงอก จากนั้นลองด้วยลูกปราย 70 เม็ด ผมประมาณได้ว่าเข้าเป้าไม่ต่ำกว่า 50-60 เม็ด ดังนั้นคงเดาได้ว่าระยะใกล้เกินทำให้ม่านกระสุนบานไม่เต็มที่ครับ แล้วยิ่ง 28 นิ้วด้วยแล้วคงมีผลในเรื่องนี้มากกว่าลำกล้องสั้นอย่างปืนผม
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 05:55:54 PM »

ระวังจะซ้ำรอย http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&No=86315&forum=31&page=1&PHPSESSID=4ac2d51e42e48f191e54a10a0b2d65d7
fatty
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 08:57:47 PM »

Modifly choke ครับพี่หมอ
fatty
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 09:16:24 PM »

ขอบคุณพี่ Spear Gun มากครับที่เป็นห่วงน้อง ตอนอยู่ยะลาไม่ค่อยได้เข้าเวปเราสักเท่าไรจึงไม่รู้ว่าอะไรเกิดขึ้นบ้างพอเข้าไปตามลิ้งค์ก็อึ้งเลยครับเวปเราถือหลักสมานฉันท์มาโดยตลอดขอบคุณครับ โดยอาชีพแล้วตัวผมเองเป็นเจ้าพนักงานปกครองกฎหมายตีความไว้ชัดเจนครับกับขออนุญาตเพื่อการยิงสัตว์รบกวนพืชไร่ครับผมมิได้มีเจตนาที่จะกระทำการย่างที่เขามองภาพ-ของเราอยู่รักพี่ๆ ชาวเวปทุกคนขอบคุณครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 12:05:25 PM »

คุณ fatty ได้ลองยิง ดูแล้ว
ได้ผล เป็นประการใด บ้างครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
fatty
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 12:32:38 PM »

ขอบคุณครับพี่ยอดผมกลับ ยะลา แล้วครับคงอีกเดือนหรือ 2 เดือนหน้าจะรายงานผลการยิงลูกปรายให้ทราบครับ ตอนนี้ใช้ 00 Buck Win ติดปืนอยู่  พี่ๆ หลายคนที่อยู่ในเวปเรานี้ก็ทำงานอยู่ใต้เหมือนกัน เจ้าหน้าที่ทุกคนที่อุทิศแรงกายแรงใจให้ชายแดนใต้สงบสุขหวังว่าจะได้รับกำลังใจจากพี่ๆ และเพื่อนๆ ทุกคนชาว อวป.ครับ คงอีกนานกว่าน้องจะได้เข้ามาพบปะในครอบครัวอันอบอุ่นแบบพี่น้องผองเพื่อนของเวป อวป.เราครับ ด้วยความเคารพและขอคุณพี่ๆ ทุกคนครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์