๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:29:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฆ้อนตราควาย  (อ่าน 29875 ครั้ง)
trirong2517
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 11:05:49 AM »

สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับผมสมาชิกใหม่ ผมขอชี้แจงเรื่องฆ้อนตราควายครับ  จากประวัติที่ได้รู้มานะครับแต่ไม่รู้ว่าถูกต้องหรือเปล่า สมัยก่อนที่จังหวัดอุทัยมีการผลิตปืนไทยทำอยู่มาก เช่นอีโบ๊ หรือหักคอไอ้เท่ง หรือ.38 นัดเดียว มีเกือบทุกขนาด แล้วที่นี้ก็เริ่มมาทำหักคอ แบบเรียนแบบ colt ทำได้สวยงามมากคุณภาพดีใช้งานก็พอได้ แล้วทีนี้ก็จะตีตราโลโก้ลงไปแต่ก็หารูปม้าไม่ได้ ก็เลยหาเหล็กส่งตีลงไปให้คล้ายๆม้าพอตีเสร็จก็มีเขาเหมือนควายแต่ก็พยายามตีให้เหมือนม้าแต่ก็เหมือนนิดหน่อย<a href="http://" target="_blank">http://</a>[/color] Cry Undecidedหลังทำเส็รจสินเรียบร้อยก็เรียกว่าcoltตราควายแต่พอเรียกไปมากๆในภาษาเพื้อนบ้านสำเนียงก็เลยเพี้ยน กลายเป็นฆ้อนตราควาย  และก็ปืนมันหนักๆรูปทรงใหญ่ๆ  ก็เลยเหมือนฆ้อน        ก็เลยเรียกว่าฆ้อนตราควาย  ปืนแบบนี้มีใช้ทุกภาคทุกจังหวัด แต่ละจังหวัดแต่ละภาคก็มีชื้อเรียกต่างกัน   ถ้าผมชี้แจงไม่ถูกต้องก็ช่วยบอกด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 11:21:30 AM »

ไม่เคยเห็นบรูฟมาร์ค อีโบ๊ะ ซักที  ท่านใดมีช่วยอนุเคราะห์ด้วย อยากรู้เหมือนกันว่า สถาบันไหนรับรอง Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 09:22:16 AM »

อยากเห็นรูปเหมือนกันครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 10:04:45 AM »

เขาเรียกโค้วตราควายอะเปล่า Grin Grin Grin  ไม่แน่ใจ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 10:20:14 AM »

คงไม่มีอะไรมาก.  อาจเป็นความ ง่าย ง่าย  ..  ครับ

น่าจะเป็นการล้อ กัน  ฝรั่งเขามี Colt  ตราม้า   
ชาวเราพื้นบ้าน คุ้นแต่ขี่ควาย มือถือฆ้อน ไว้ตอกตะปู  ลูกเดียว
ส่วนอีกลูก.. ก็ ถือเคียวไว้เกี่ยวข้าว..  Grin

แต่คำว่า ฆ้อน มัน คล้องจองกับคำว่า Colt   

ฆ้อนตราควาย  จึงเป็นการเรียกง่าย ง่าย ให้ทราบว่า
เป็นปืนเถื่อน hand made ฝีมือช่างเหล็ก ที่กระจายทำกัน
อาจไม่ได้ผูกขาดกับช่างเหล็กพื้นบ้าน อุทัยธานี   .  Grin

@ NaZaReth >>>
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

OSK99

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 12:45:34 PM »

นึกถึงเรื่อง พล นิกร กิมหงวน ของท่าน ป.อินทรปาลิต ขึ้นมาทันทีเลยครับ...
เอ่ยถึงบ่อยๆ โคล้ท์ตราควาย... Grin Grin Grin

roba
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 01:37:19 PM »

บ้านผมสุราษ ก็เรียกค้อนตราควาย
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 01:48:40 PM »

คงไม่มีอะไรมาก. อาจเป็นความ ง่าย ง่าย .. ครับ

น่าจะเป็นการล้อ กัน ฝรั่งเขามี Colt ตราม้า
ชาวเราพื้นบ้าน คุ้นแต่ขี่ควาย มือถือฆ้อน ไว้ตอกตะปู ลูกเดียว
ส่วนอีกลูก.. ก็ ถือเคียวไว้เกี่ยวข้าว.. Grin

แต่คำว่า ฆ้อน มัน คล้องจองกับคำว่า Colt

ฆ้อนตราควาย จึงเป็นการเรียกง่าย ง่าย ให้ทราบว่า
เป็นปืนเถื่อน hand made ฝีมือช่างเหล็ก ที่กระจายทำกัน
อาจไม่ได้ผูกขาดกับช่างเหล็กพื้นบ้าน อุทัยธานี . Grin

ภาพจากคุณนินจาครับ

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 01:51:47 PM »

quote author=ninja 19 link=topic=10840.msg277014#msg277014 date=1137470232]

............... Grin..เอามาลงให้ชมกันอีก รูปนี้ผมถ่ายไว้ เมือ 4-5 ปีที่แล้วตอนไปเที่ยวบ้านเพื่อนที่อุทัย ชาวบ้านแถวนั้นเอามาให้ชม...เป็น .22 แม็กฯ ลองยิง ปลอกบวมร้าว ยิงไป1-2 นัดขัดลำ ...แต่ก็นับว่าชาวบ้านสมัยก่อนนี้ช่างทำเหลือเกิน ตัวนี้มีทะเบียนครับ นำจด 18..... Grin
รูปนี้ผมกถ่ายก๊อปจากภาพเดิมอีกที เพราะตอนนั้นผมใช้กล้องธรรมดาถ่าย.... Grin

อ้างถึง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 05:17:53 PM »

บ้านผมสุราษ ก็เรียกค้อนตราควาย

บ้านผมเรียก อ้ายเท่งหักคอ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 05:33:03 PM »

บ้านผมเรียก อ้ายเท่งหักคอ

เอ่อ..ท่านซับครับ...ไทยประดิษฐ์...ตามภาพ....เป็นแบบ กึ่งอัตโนมัติ ครับ
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 06:07:13 PM »

Grin

SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 07:18:12 PM »

คอลท์ตราควายไม่ได้จดลิขสิทธิ์ใช่ไหมครับ? อิอิ

Machine_1
เรา รัก ใน หลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 07:29:28 PM »

เคยเห็นแต่รูปตัวจริงยังไม่เคยเห็นครับ ใส่ลูกเบอร์12 คนยิงใจต้องถึงครับ ผมเคยอ่านข่าวอาชญากรรมคือคนที่ยิงปืน นิ้วชิ้นั้นขาดกระเด็นไปเลย ตกใจ
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 07:59:07 PM »

ตอนนี้ก็ยังมีอยู่ครับ  ผมเรียก  ค้อนตราควาย  ตามที่ช่างทำปืนเก่าเขาเรียกกัน Grin ........แต่ช่างที่มีฝีมือดีมากๆ ก็มีนะครับ  ผมเคยเจอปืนไทยประดิษฐ์  ขนาด 9 มม.  ทำเลียนแบบบราวนิงค์  มองภายนอกแทบแยกไม่ออก  ยิงไม่ขัดเลย มีทะเบียนด้วยครับ นำจดปี 18  Smiley... ตอนนีเจ้าของปืนตายไปแล้ว  ลูกรับโอนมรดก  แล้วมาขายให้เพื่อนผมอีกที  ตอนนี้รับโอนเรียบร้อยแล้วครับ   Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์