กระทู้ธรรม

<< < (20/38) > >>

Ro@d - รักในหลวง:
อ้างจาก: harusame ที่ กรกฎาคม 14, 2007, 09:29:45 AM

อ้างจาก: oloภูพานolo ที่ กรกฎาคม 14, 2007, 09:18:10 AM

เออพูดถึงเรื่องธรรมนะครับผมขอถามนิดนึง ทำไมพระชอบสร้างพระเครื่องที่เป็นรูปตัวเองมาให้คนอื่นปูชาครับ
 ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ คอผมไม่เคยห้อยพระแต่ผมมีเหรีญ ร.9 อยู่คอครับ ด้วยความเคารพครับ :)

การสร้างรูปเคารพในสมัยพุทธกาลไม่มี เพิ่งมามีเมื่อพระพุทธเจ้าปรินิพพานไปแล้ว 500 ปี (พุทธศตวรรษที่ 5 และพระพุทธรูปองค์แรกของโลกก็ได้ถูกทำลายไปแล้วเมื่อไม่นานมานี้เอง จำไม่ได้ว่าปีไหน)

สาเหตุ คือ เป็นรูปแทนตัวพระพุทธเจ้า ให้ผู้คนได้ระลึกถึงและได้เคารพบูชา อีกอย่างเพื่อมาสู้กับกระแสรูปเคารพเทพเจ้าต่าง ๆ ในยุคนั้น

ส่วนพระที่ทำรูปแทนตัวเองเป็นพระเครื่องอาจเป็นเพราะญาติโยมศรัทธา ขอให้สร้าง หรือร่วมกันสร้างหลังจากพระรูปนั้นมรณะภาพไปแล้ว ---- ความเห็นส่วนตัว

ก็รอผู้รู้จริงมาตอบให้ความกระจ่างอีกครั้งนะคะ..... ตอนนี้ขอตัวและหัว ไปทำงานก่อนค่ะ ...
มีธรรมะ แต่ไม่มีสตางค์ ชีวิตก็จะทุกข์ไปอีกแบบ.... ;D ;D ;D

พระพุทธรูป ถูกสร้างขึ้นในสมัยของ พระเจ้าอเล็กซานเดอร์มหาราช  ที่มาพิชิตชมพูทวีป
และศรัทธา ในทางปฎิบัติของพระพุทธศาสนา ..    :)  ผมว่าตามที่ เคยรับฟังมาครับ.

ส่วนรูปองค์เหมือน พระเครื่องฯ  มีความเห็นเหมือนที่คุณ harusame ครับ.

และน่ามีความเป็นมาหลายทาง ครับ
จากตัวหลวงพ่อเองก็มี จากญาติโยมก็มี ..  สองสายทางร่วมกัน . 
เพราะจะหลวงพ่อท่านจะต้องทำพิธีปลุกให้..  :D
แต่เดิม เป็นเรื่องดี  ไม่มีพุทธพาณิชย์ เข้ามาปั่น ให้เสียแนวทาง ไป. :)

แจ็ค:
อ้างจาก: เสือใบ(boon) ที่ กรกฎาคม 14, 2007, 02:48:14 AM

อ้างจาก: Rock ลูกของชนชั้นที่เปี่ยมสำนึก ที่ กรกฎาคม 13, 2007, 11:42:02 PM

เสนอให้ปักหมุด 1 เสียงครับ

กระทู้นี้คุณandamanเป็นผู้ตั้ง ตั้งแล้วก็เล่นสำนวนไป เล่นสำนวนมา ไม่ได้นำเสนออะไรดีๆให้แก่เพื่อนๆ
สมาชิกเลย เพื่อนสมาชิกหลายท่านตอบได้ดีมากๆ ตรงตามเนื้อหาของกระทู้ แต่เจ้าของกระทู้เป็นผู้พาออกนอกทาง
เสียเอง ไม่แน่ใจว่าท่านเจ้าของกระทู้ตั้งกระทู้นี้เพื่ออยากรู้เกี่ยวกับธรรมมะ หรือว่าเพื่อการอื่นใดเป็นหลักกันแน่
ผมให้อีก1เสียงตามคุณRockครับ

carrera:
อ้างจาก: harusame ที่ กรกฎาคม 13, 2007, 06:54:51 PM

:<<

ออกไปข้างนอกแป๊บเดียว ... กลับมาโดนแซวซะ...:DD...

ใฝ่ฝันไว้ว่าอยากเป็นนักบวช... บวชมัน บวชเผือก บวชกล้วย ค่ะ.... ;D ;D ;D

กล้วยบวชชี ;D ;D ;D  ชอบมากเลย

carrera:
อ้างจาก: ALEX_AMSS7 ที่ กรกฎาคม 13, 2007, 07:12:38 PM

อ่านแล้วแปลกๆ ไม่ทราบคู่กรณีเก่ารึเปล่าครับ ผมเป็นกรรมการให้ไหมครับ
 :OO :OO :OO...ขอบคุณครับ...เอางั้นเลยเหรอ...อืมม์มมมมมมมมม...ขอ 5 ยก ...ยกละ 2 นาที...มีใบแดง..ใบเหลืองด้วยครับ..........แต่...เอ...ไม่เอาดีกว่า...โกรธคือโง่...โมโหคือบ้า...ความคิดเคียดแค้นพยาบาท...มุ่งมั่นจะเอาชนะคะคาน...มีแต่จะทำให้เจ็บตัว...และ...หัวใจ(เกี่ยวกันไหมเนี่ย)...ชะอุ้ย...ร้อน ๆๆ...จะละลายแล้ว...อยู่นานไม่ได้...(ล้อเล่นครับ...ไม่ใช่ตามที่ท่าน carrera เข้าใจหรอก...ท่าน อจ. อันดามันกับผม ...ชอบหยอกล้อ...เพื่อสร้างสีสรรกันบ่อยๆ ครับ)... ;D ;D ;D

รับทราบครับ ;D ;D ;D เราใช้เหตุและผลกันเพื่อนปัญญา

carrera:
อ้างจาก: Rock ลูกของชนชั้นที่เปี่ยมสำนึก ที่ กรกฎาคม 13, 2007, 11:42:02 PM

เสนอให้ปักหมุด 1 เสียงครับ

จะปักหรือครับ ;D ;D ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว