กระทู้ธรรม

<< < (17/38) > >>

Rock:
เสนอให้ปักหมุด  1 เสียงครับ

boon(เสือไบ):
อ้างจาก: Rock ลูกของชนชั้นที่เปี่ยมสำนึก ที่ กรกฎาคม 13, 2007, 11:42:02 PM

เสนอให้ปักหมุด 1 เสียงครับ

กระทู้นี้คุณandamanเป็นผู้ตั้ง ตั้งแล้วก็เล่นสำนวนไป เล่นสำนวนมา ไม่ได้นำเสนออะไรดีๆให้แก่เพื่อนๆ
สมาชิกเลย  เพื่อนสมาชิกหลายท่านตอบได้ดีมากๆ ตรงตามเนื้อหาของกระทู้ แต่เจ้าของกระทู้เป็นผู้พาออกนอกทาง
เสียเอง ไม่แน่ใจว่าท่านเจ้าของกระทู้ตั้งกระทู้นี้เพื่ออยากรู้เกี่ยวกับธรรมมะ หรือว่าเพื่อการอื่นใดเป็นหลักกันแน่
ผมให้อีก1เสียงตามคุณRockครับ

ธำรง:

ผมยึดถือมงคล 38 ประการเป็นแนวทาง แม้ว่าปัญญาน้อย ยังทำ-ยังตีความได้ไม่กระจ่างแม้เพียงเสี้ยวหนึ่ง
แต่ก็ยึด..........

อเสวนา จ พาลานํ   
ปณฺฑิตานญฺจ เสวนา

เป็นบันไดสองก้าวแรกครับ .........  :)

นายกระจง:
อ้างจาก: ธำรง ที่ กรกฎาคม 14, 2007, 06:07:30 AM

ผมยึดถือมงคล 38 ประการเป็นแนวทาง แม้ว่าปัญญาน้อย ยังทำ-ยังตีความได้ไม่กระจ่างแม้เพียงเสี้ยวหนึ่ง
แต่ก็ยึด..........
อเสวนา จ พาลานํ   
ปณฺฑิตานญฺจ เสวนา
เป็นบันไดสองก้าวแรกครับ ......... :)

ด้วยความเคารพครับ

มงคล ๓๘ ประการมีอะไรบ้างครับ ผมจำไม่ได้แล้วครับ เคยท่องตอนสมัยเรียนมัธยมสามครับ

อีกอย่างที่อยากถามเด็กนักเรียนสมัยนี้เขาไม่เรียนวิชาพุทธศาสนาและจริยธรรมกันแล้วหรือครับ

ขอบคุณครับ

Ro@d - รักในหลวง:
อ้างจาก: harusame ที่ กรกฎาคม 13, 2007, 01:34:08 PM

;D ;D ;D

อ้างถึง

คำถามสองครับ

ถ้าบุญเก็บไปชาติหน้าได้ก็เก็บไปให้คนอื่นได้ปะ

ไม่ได้ค่ะ กรรมใดใครก่อ คนนั้นรับ และต้องชดใช้เอง
บุญก็เหมือนกัน

และไม่สามารถทำบุญเพื่อล้างบาปได้ .... บาปที่สร้างไว้ก็ต้องชดใช้ พร้อม ๆ ไปกับการได้ใช้บุญที่สะสมไป

คนบางคนเกิดมาในชาติตระกูลที่ดี ฐานะดี แต่อาจไม่ได้ตายดี หรือชีวิตอาจอยู่อย่างไม่มีความสุข เพราะเขามีบุญที่สะสมไว้ทำให้เกิดในตระกูลที่ดี มีฐานะดี ขณะเดียวกันเขาได้สร้างบาปจะโดยตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจ ทำให้เขาต้องชดใช้กับการกระทำนั้น จึงไม่ได้ตายดี หรือไม่สามารถใช้ชีวิตอย่างมีความสุขได้

อ้างจาก: harusame ที่ กรกฎาคม 13, 2007, 07:59:21 PM

อ้างจาก: carrera ที่ กรกฎาคม 13, 2007, 01:48:19 PM

อ้างจาก: harusame ที่ กรกฎาคม 13, 2007, 01:34:08 PM

อ้างถึง

คำถามสองครับ

ถ้าบุญเก็บไปชาติหน้าได้ก็เก็บไปให้คนอื่นได้ปะ

ไม่ได้ค่ะ กรรมใดใครก่อ คนนั้นรับ และต้องชดใช้เอง
บุญก็เหมือนกัน

และไม่สามารถทำบุญเพื่อล้างบาปได้ .... บาปที่สร้างไว้ก็ต้องชดใช้ พร้อม ๆ ไปกับการได้ใช้บุญที่สะสมไป

คนบางคนเกิดมาในชาติตระกูลที่ดี ฐานะดี แต่อาจไม่ได้ตายดี หรือชีวิตอาจอยู่อย่างไม่มีความสุข เพราะเขามีบุญที่สะสมไว้ทำให้เกิดในตระกูลที่ดี มีฐานะดี ขณะเดียวกันเขาได้สร้างบาปจะโดยตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจ ทำให้เขาต้องชดใช้กับการกระทำนั้น จึงไม่ได้ตายดี หรือไม่สามารถใช้ชีวิตอย่างมีความสุขได้

ผมอยากเปรียบกับการเงิน

เกิดอีกชาติ = เหมือนพระท่านให้กู้มาใช้ลงทุนทำความดี

ทำเจ๊ง ทำบาป ติดลบ ---ล้มละลาย=ตาย ถ้าทางการเงิน ไม่มีลูกไม่มีทรัพย์สินหักกลบลบหนี้ คนให้กู้(ธนาคาร)อาจต้องแทงหนี้ศูนย์

แต่ทำไมทางธรรม ทำไม่ดี ทำบาป ยังตามไปชาติหน้า แก้กันไม่มีสิ้นสุด ไม่ค่อยแฟร์เท่าไร
--------------------------------

ลูกหนี้ไม่ดี(แบ็คลิส)ธนาคารก็ไม่ปล่อยกู้เรื่อยๆนะ แล้วทางธรรมจะให้กลับมาเกิดอีกบ่อยๆอะเปล่า

สงสัยจะได้คุยกันยาว....

ตามที่พระพุทธองค์ได้ตรัสรู้ ถึงเหตุแห่งการเกิดของสรรพสัตว์แล้ว... แตกต่างจากการเงินที่เปรียบเทียบอย่างลิบลับเลยค่ะ

เพราะเหตุที่ทำให้สรรพสัตว์เิกิดมานั้น คือ กรรม --- การกระทำทั้งดี และไม่ีดี ทำให้ต้องเกิดมาเพื่อชดใช้ ทำกรรมดีก็ได้เกิดมาดี
ทำกรรมไม่ดีก็ได้เกิดในที่ ๆ ไม่ดี ถ้ามีทั้งบุญ ทั้งกรรมไม่ดี ก็อย่างที่บอก ได้เกิดในที่ดี ๆ แต่ไม่สามารถมีชีวิตที่เป็นสุขได้

ถ้ามีบุญที่สะสมไว้ ก็ได้เกิดมาใช้บุญ เมื่อหมดบุญก็ละสังขาร แล้วก็เกิดใหม่เพื่อชดใช้กรรมเก่าที่ยังใช้ไม่หมด วนเวียนอยู่อย่างนี้ไปเรื่อย ๆ เป็น "วัฏสงสาร"

จะตัดกรรม หรือลดกรรมได้ เมื่อมีการอโหสิกรรมต่อกันกับเจ้ากรรมนายเวร ทั้ง 2 ฝ่ายจะต้องเอ่ย "อโหสิกรรม" ไม่ใช่เอ่ยเพียงแค่ฝ่ายใดผ่ายหนึ่ง

จะจิบก่อน หรือหลังจิบ กาแฟ ..  เมื่อได้พบความเห็นของ คุณ harusame . :D
ขอชื่นชม.. นับถือ จากใจจริง ครับ.  :D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว