กระทู้ธรรม

<< < (2/38) > >>

แจ็ค:
..... ท่าน andaman ใคร่สนใจในการสนทนาธรรม  ท่านก็ตั้งกระทู้เข้ามาเลยซิครับท่าน  เดี๋ยวก็จะมี ทิดบ้าง หลวงบ้าง หนานบ้าง น้อยบ้าง ฯ มากมายเข้ามาสนทนากับท่านครับผม ......... " ความสุขทางโลกีย์มีเพียงชั่วคราว  ความสุขที่ยืนยาวคือการเข้าหาธรรมะ " ..........

andaman:
กระทู้ที่1    " ความสุขทางโลกีย์มีเพียงชั่วคราว  ความสุขที่ยืนยาวคือการเข้าหาธรรมะ ."

...อ้าว ท่านสาธุชนทั้งหลายมีใครจะโต้แย้งบ้าง   ความสุขไหนจะยืนยาว ระหว่างธรรมะกับโลกียะ

harusame:
อ้างจาก: andaman ที่ กรกฎาคม 12, 2007, 08:38:41 PM

กระทู้ที่1    " ความสุขทางโลกีย์มีเพียงชั่วคราว  ความสุขที่ยืนยาวคือการเข้าหาธรรมะ ."

...อ้าว ท่านสาธุชนทั้งหลายมีใครจะโต้แย้งบ้าง   ความสุขไหนจะยืนยาว ระหว่างธรรมะกับโลกียะ

ไม่แย้งค่ะ..... สุขทางธรรม คือ สุขอันแท้จริงค่ะ

แจ็ค:

...... ไม่มีท่านใดสังเกตุพระในรูปบ้างเลยหรือครับผม  พระท่านเอามือล้วงบาตรแล้วเชิดหน้าบิดขวาขึ้น ...... ไม่เห็นหรือว่าเห็นแล้วแต่ไม่สนใจ ....... ครับผม .....

andaman:
คนที่มีความสุขทางโลกียะ ก็ต้องการแสวงหาจนตัวตายสลายร่าง
บางคนก็เที่ยววิ่งตามธรรมะจนเกิดทุกข์ คิดว่าตัวเองนั้นมีสุขแต่ทุกข์ไปเกิดกับคนรอบข้าง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว