กระทู้ธรรม

<< < (23/38) > >>

E_mail:
คนส่วนมากเวลาพูดถึงธรรมมะ/ศาสนา

ผู้ใหญ่สอนเด็กชอบเน้นไปที่พิธีกรรมมากกว่าปลูกฝังคุณธรรมธรรม พูดถึงก็กระปริบกระปรอยไม่เต็มปาก เพราะพูดแล้วเป็นปมด้อยว่าตัวเองก็ยังพร่องจริยธรรม ยังทำตัวเป็นตัวอย่างที่เลวให้เด็กดู ..... พอเด็กรุ่นหลังไม่ได้อย่างใจ ก็ออกมาติว่าเด็กสมัยนี้เลวลง

ตัวเองยังซื้อบริการทางเพศ แต่หน้าด้านมาพูดไม่อายปาก ว่ามีโสเภณีเยอะขึ้น ........

ลุ่มหลงงมงายอยู่กับวัตถุมงคล ทั้งที่ของบางอย่างสุดจะอัปมงคลก็ยังไปกราบไปไหว้ พวกที่สุดโต่งบางคนก็หลุดไปเป็นเหยื่อของเดียรัจฉานวิชา พอทักเข้าก็บอกว่านี่คือ"ศรัทธา"

เด็กบางคน(เช่นผม)ไม่ได้ฉลาดปราดเปรื่องกระไรนัก พอมาคุยเรื่องนี้แล้วเจอภาษายากๆ เจอศัพท์เทคนิกที่ไม่เข้าใจก็จะพาลเบื่อ

พูดเหมือนตัดพ้อ เพราะเคยลองศึกษาดูงูๆปลาๆ ไปคุยกับคนที่คิดว่าน่าจะอธิบายได้ ...... ดันมารู้สึกเอาทีหลังว่าคนที่ตั้งตัวสั่งสอนเป็นตุเป็นตะ ไม่ได้มีคุณธรรมพอที่จะคู่ควรมาสอนก็เสื่อมศรัทธาเลยไม่ได้รู้เรื่องกับเค้าซักที  :-\

รัตตรา:
สาธุ...สำหรับผมกระทู้นี้ขอตัวครับ....

andaman:
ขอชี้แจง
1. กระทู้นี้ผมตั้งขึ้นมาเพื่อให้สมาชิกที่สนใจเขียน/ตอบ อาจจะจริงบ้างมากน้อยก็ขึ้นอยู่กับว่าใครรู้อะไรมาบางท่านก็อาจจะมีอารมณ์ขัน ซึ่งหลายๆท่านที่เขียนอ่านดูก็มีสาระดี
2. การออกนอกเรื่องก็ไม่ใช่ว่าผมจะชวนออก หรือผมตั้งใจจะเขียนออกนอกเรื่อง มันก็ขึ้นอยู่ที่ข้อความของแต่ละท่านด้วย หลายท่านเขียนตำหนิผม บางท่านเขียนแซวกันเล่นสนุกๆเพราะว่าเคยเขียนแซวหลอกล้อกันมาหลายครั้ง ส่วนท่านใดจะตามเข้ามาเขียนเพื่อการใดนั้นก็สุดแท้แต่ท่านจะทำ
3. ต่างคนต่างความคิด ใครเขียนอะไรไม่ตรงกับใจเราใช่ว่าเขาคนนั้นจะเป็นคนโง่คนเลว  พวกเราที่เข้ามาในนี้ต่างก็เป็นผู้ใหญ่กันแล้วทุกคน มีดุลยพินิจพิจารณา บางท่านชอบเขียนบางท่านชอบอ่าน ส่วนตัวผมนั้นกระทู้ไหนไม่ชอบผมก็ดูผ่านๆ บางกระทู้ที่สนใจก็จะเข้าไปอ่าน บางครั้งก็เขียนตอบไปตามความรู้สึกของผม บางครั้งก็เขียนตอบแบบแซวเล่นสนุกๆ (ถ้าไม่โดนใจหรือขัดหูใครเข้า ก็ขออภัยมา ณ โอกาสนี้)
4. ท่านทำถูกค้องแล้วที่เสนอให้ปักหมุดกระทู้นี้หรือลบทิ้งไปเลยถ้าเห็นว่าไม่เหมาะไม่ควร และบางท่านที่เข้ามาในกระทู้นี้ท่านก็เป็นผู้มีหน้าที่กลั่นกรองอยู่แล้ว

หวังว่าทุกท่านคงเข้าใจนะครับ หากไม่เข้าใจก็สุดแท้แต่ท่านทั้งหลาย

********ขอบคุณครับ**********

ปล. เรื่องอายุเกินจะบวชนั้นเป็นเกณฑ์ที่ผมกำหนดให้ตัวผมเองครับ ไม่เกี่ยวข้องกับผู้ใดทั้งสิ้น  ;) ;D ;D ;D

^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^:
ชี้ชัดๆเลยลูกพี่เรา ;D

harusame:
อ้างถึง

ทุกครั้งที่ผ่านมาไปปฏิบัติที่ใดหรือ

วัดอินทร์ บางขุนพรหม

28 ก.ค. - 4 ส.ค นี้จะไปที่เชียงใหม่ค่ะ เปลี่ยนบรรยากาศค่ะ ....  ;D ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว