๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 03:02:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนเก่า  (อ่าน 2810 ครั้ง)
thee
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 02:16:33 PM »

เรียนถามผู้รู้  ปืนโคลท์ลูกโม่  ด้านซ้ายเขียนว่า Police Positive Special และด้านขวา Colt PTFA MFG.CO HARTFORD CONN USA
ไม่ทราบว่าจะใช้ยิงด้วยลูกบวกพี  หรือแบบหัวรู (JHP) ได้หรือไม่ครับ  ลูกปืนแบบใดจึงจะยิงใช้ได้ปลอดภัยครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 02:38:59 PM »

ยิงหัวตะกั่วมน หรือ หัวรู JHP ได้สบายครับ  ก็ ทำมาให้ใช้ได้ นี่นา

พวก +P  ก็ไม่มีปัญหา  โครงเหล็ก เพียงแต่ ถ้า ยิงมาก เป็นพันนัด

ก็ตรวจโครงปืนบ้างว่า มีการยืด หรือเปล่า

ยิงพวก หัวรู ก็เกินพอแล้วครับ สำหรับเนื้อบาง ๆ อย่างคน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:35:19 PM »

ลำกล้องปืนรีวอลเวอร์ขนาด .38 เส้นผ่าศูนย์กลางภายในของโคลท์จะอยู่ .354-.355" ในขณะที่ลำกล้องของสมิธจะอยู่ที่ .356-.358" การที่เส้นผ่าศูนย์กลางภายในของโคลท์แคบกว่า รวมทั้งลำกล้องปืนโคลท์มีค่าToleranceที่ดีกว่า ทำให้การรีดหัวกระสุนตามเกลียวของลำกล้องปืนใช้เวลานานกว่า (Barrel Time) และการรีดหัวกระสุนได้ดีกว่า ทำให้ลำกล้องของปืนโคลท์แม่นยำกว่า

2. เรื่องระบบการทำงาน
ในจุดนี้ผมให้สมิธเหนือกว่าโคลท์เพราะ
1. เป็นเราปิดโม่ โม่และแกนโม่ของปืนสมิธจะถูกล็อกทั้งด้านหน้า และ ด้านหลัง (หน้าล็อกกับแท่งเหล็กตรงด้านล่างของลำกล้อง และ ด้านหลังจะล็อกกับโครงปืน) ในขณะที่ปืนโคลท์จะล็อกที่ด้านหลังกับโครงปืนเพียงตำแหน่งเดียว ทำให้ปืนมีความแข็งแรงกว่า และ มีปัญหาการคดของบานพับโม่น้อยกว่า (ที่แข็งแรงที่สุด ต้องยกให้ รูเกอร์ครับ)
2. ระบบการเหนี่ยวไกดับเบิ้ล ในระบบของปืนสมิธ การเหนี่ยวไกจะเป็นแบบสองจังหวะคือเบาในจังหวะเหนี่ยวเพื่อง้างนก และ หนักในจังหวะเหนี่ยวเพื่อให้นกตีลง ทำให้การจับจังหวะการลั่นไกได้ง่ายกว่า ในขณะที่โคลท์จะเป็นการเหนี่ยวแบบจังหวะเดียว คือเหนี่ยวไกแบบเพิ่มน้ำหนักไปเรื่อยๆจนนกตีลง การเหนี่ยวไกแบบนี้จะจับจังหวะยากกว่าแบบของสมิธ

3. ระบบกลไกภายในของโคลท์ซับซ้อนมาก เพราะกลไกต่างๆทำงานโดย Rebound เป็นตัวทำหน้าที่ขับเคลื่อนส่วนต่างๆ (ซึ่งทำหน้าที่เปรียบเสมือนกระดูกสันหลังของมนุษย์เรา) ดังนั้นเมื่อปืนมีปัญหาส่วนใดส่วนหนึ่งการซ่อมแซมจำเป็นต้องทำใหม่แทบทุกชิ้น เพราะการปรับแต่งจะต้องทำกับส่วน Rebound ด้วยทำให้การทำงานกับส่วนอื่นๆต้องมีการตั้งใหม่แทบทั้งหมด
แต่ในขณะที่ปืนของสมิธไม่จำเป็น เพราะการทำงานของกลไกภายในถูกแยกส่วนในทำงานกันโดยไม่ต้องเกี่ยวข้องกันมาก ทำให้การแก้ไขปัญหาง่ายกว่าปืนโคลท์เยอะ อย่างเช่น ตัวเตะโม่จะอยู่บนนก ทำงานก็ต่อเมื่อนกถูกง้าง ถ้าตัวเตะโม่มีปัญหาก็ตรวจสอบ ซ่อมแซมที่ตัวเตะโม่กับแกนหมุนโม่เท่านั้นครับ

4. เนื่องจากปืนโคลท์มีระบบการทำงานโดยมี Rebound เป็นหัวใจในการทำงาน ตำแหน่งของrebound ที่ติดอยู่กับโครงด้ามของปืนจึงมีความสำคัญ หากตำแหน่งดังกล่าวเปลี่ยนแปลงเล็กน้อย อันเนื่องมาจากการเคลื่อนของโครงด้ามปืน (จากการตกหล่นหรือการกระแทกอะไรแรงๆ) ปืนจะมีปัญหาทันที ไม่ว่าจะเป็นเหนี่ยวไกไม่ได้ เปิดโม่ไม่ออก เหนี่ยวไกแล้วหนักเป็นบางจังหวะ ในขณะที่ปืนลูกโม่สมิธจะไม่มีปัญหาโครงด้ามของปืนเคลื่อนแล้วมีปัญหาครับ (เรียกง่ายๆว่าปืนโคลท์เปราะกว่าของปืนสมิธ)

ในเรื่องข้อดีของตัวเตะโม่ของปืนลูกโม่โคลท์
ตัวเตะโม่ของโคลท์จะเป็นแบบสองชั้น ซึ่งจะพบได้ในปืนCowboyด้วย ข้อดีคือ ถ้าเราตั้งตัวเตะโม่ขั้นที่สองได้ดีแล้ว เวลาโม่ปืนล็อก ตัวเตะโม่จะช่วยยันโม่ให้แน่นขึ้นได้ (เวลาง้างนกยิงแบบSingle จะเห็นผลที่ว่าครับ) ทำให้การ Alignment ของโม่กับท้ายลำกล้องได้ดีขึ้นครับ

ในยุคก่อนที่จะมีลำกล้องแบบMatch หรือโรงงานที่ผลิตลำกล้องอย่างทุกวันนี้ ในอเมริกายุคหนึ่ง นักยิงปืนเคยใช้ ลำกล้องปืนโคลท์ติดกับโครงปืน Smith แล้วใช้ยิง PPC จนได้ชื่อ Smithon (Smith + Python)               --------------   โจ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
thee
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 08:15:10 AM »

ขอบคุณมากครับ  ปืนใช้อยู่ในจังหวัดชายแดนใต้  กระสุนติดปืนใช้แบบหัวรูเพื่อความมั่นใจครับ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 08:43:37 AM »

ปืนเก่า เมียแก่  :Smiley  เฮ้อ

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 10:05:31 AM »

ฮ้อ...ทั้งเก่าทั้งเเก่   ดูน่าเกรงขาม....ใช้ลูกหัวรูธรรมดาก็เกินพอแล้วละครับ.....ถ้าลูก + P ดูแล้วไม่มั่นใจครับโครงสร้างของปืนดูบอบบางจังครับ   กลัวว่าถ้าใช้ลูก+ P บ่อยๆๆมันจะพังก่อนเวลาอันควร...
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 10:28:51 AM »

ฮ้อ...ทั้งเก่าทั้งเเก่ ดูน่าเกรงขาม....ใช้ลูกหัวรูธรรมดาก็เกินพอแล้วละครับ.....ถ้าลูก + P ดูแล้วไม่มั่นใจครับโครงสร้างของปืนดูบอบบางจังครับ กลัวว่าถ้าใช้ลูก+ P บ่อยๆๆมันจะพังก่อนเวลาอันควร...
เห็นด้วยอย่างแรง ๆๆๆๆ เลยครับ 
.38 ธรรมดา ก็พอแล้วพี่หลวงเอ๋ย ....ปืนกระบอกนี้ มีค่าแล้วนะพี่หลวง
ตอนนี้ บริษัท เขาไม่ผลิตแล้ว พี่หลวง ปืนนี้ ถือเป็นปืนสะสมไปแล้วนะ..
ใช้งานนะ ยังใช้ได้แหละ ยิงตายเหมือนกัน ก็ลูก .38 สเปเชี่ยล พื้นๆ ก็พอแล้วพี่หลวง รับรอง ยิงถูก หยุดเหมือนกัน
แต่ถ้ายิงบวกพีบ่อยๆ  น้องเต่าเสียดายปืนแทนพี่หลวงจังเลยครับ .......
thee
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 07:31:01 PM »

ไปอื่นซะหลายวันหลบมาขอบคุณทุกท่านที่กรุณาเป็นห่วง  พี่หลวงถ่ายรูปไม่ค่อยชัดแต่มีปืนซึ่งทั้งเพเป็นปืนโครงการ ตัวบน 74K ตัวที่สอง 49 K และตัวสุดท้ายมีนานแล้ว 15 K   ลองแลกัน

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 07:35:00 PM »

ตัวสุดท้าย 15K ทำไมมันถูกจังหละ Grin
thee
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 08:09:56 PM »

เป็นปืนทะเบียน 2540 M 60-4 ครับ มาคู่กับพี่ใหญ่ M 686 สนน 16 K ตอนนี้ไม่อยู่แล้วครับ
amani
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 08:10:51 PM »

ไปอื่นซะหลายวันหลบมาขอบคุณทุกท่านที่กรุณาเป็นห่วง  พี่หลวงถ่ายรูปไม่ค่อยชัดแต่มีปืนซึ่งทั้งเพเป็นปืนโครงการ ตัวบน 74K ตัวที่สอง 49 K และตัวสุดท้ายมีนานแล้ว 15 K   ลองแลกัน
------------ทั้ง 3 สหายเนี่ย ไม่สวยเลยครับ----ปล่อยให้อย่กับผมดีกว่าครับ อิอิ

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 09:38:12 PM »

ระบบกลไกภายในของปืนลูกโม่ โคลท์ ค่อนข้างซับซ้อน อย่างที่ท่านยศ กล่าวไว้ครับ

ชิ้นส่วนหากถอดทำความสะอาดแล้ว ใส่กลับค่อนข้างยาก ชิ้นเล็กชิ้นน้อยมาก

ใส่ไม่เข้าที่ เหนี่ยวไกไม่ได้ ไกแข็งไปเลย เปิดโม่ลำบาก

โคลท์ โปลิศ โปซิทีฟ รุ่นนี้ไกแข็ง กัดมือพอสมควร

แนะนำให้ยิงลูก .38 สเปเชียล อย่างเดียวดีกว่าครับ

ปืนไม่โทรมเร็ว ลูกบวกพี ก็ยิงได้ครับ แต่ผมก็ยังไม่ค่อยจะเห็น

ความจำเป็นต้องใช้ลูกแรงๆ สักเท่าไหร่ ยิงให้แม่น วางตำแหน่งให้ดี

หวังผลได้ดีกว่าครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์