๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 02:24:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 249490 ครั้ง)
poky999
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #270 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 06:17:14 PM »

สวัสดีครับ
ชัดเจนครับ พี่phoenix
ได้มาเมื่อไหร่แล้วจะรบกวนพี่ไหมครับ หลงรัก
ต้องบอกว่า ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากเลยครับ
 ไหว้

salinee19
ออยล์คนที่ต้องดูแลตัวเอง.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 627

.....^.^

« ตอบ #271 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 06:31:38 PM »

ไหว้ สวัสดีค่ะ...พึ่งเห็นกระทู้  IPSC ไล่อ่านอยู่นาน..แล้วจะแวะมาหาความรู้ใหม่นะค่ะ... จำกันได๋กา  อิอิ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2009, 06:33:10 PM โดย salinee19 » บันทึกการเข้า

...--*
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #272 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 09:43:06 PM »

ไหว้ สวัสดีค่ะ...พึ่งเห็นกระทู้  IPSC ไล่อ่านอยู่นาน..แล้วจะแวะมาหาความรู้ใหม่นะค่ะ... จำกันได๋กา  อิอิ  ไหว้

ยินดีต้อนรับ RO IPSC ครับ Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
salinee19
ออยล์คนที่ต้องดูแลตัวเอง.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 627

.....^.^

« ตอบ #273 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 01:29:47 PM »

ยินดีต้อนรับ RO IPSC ครับ Cheesy

ไหว้  สวัสดีค่ะ...พี่นาจา .... เป็นเกียรติอย่างยิ่งที่พี่จำได้ ขอบคุณมากๆค่ะ..    ไหว้

...--*
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #274 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 12:31:25 PM »

สวัสดีครับ

เคยเจอที่ไหนน๊าคุ้นๆ ยินดีต้อนรับสู้อ้อมกอดคนรักไอพีเอสซีครับ อิอิ Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #275 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 01:18:31 PM »

มาสเตอร์วรกฤษ..มัวไปยิงอยู่สนามใหนไม่เจอกันนานเลย  หลงรัก

samchevy
ไม่อยากเห็น คนไทย หันปากกระบอกเข้าหากัน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #276 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 04:28:27 PM »

พี่ครับ ผมเพิ่งมา  แถมเป็นคนอ่านหนังสือ ช้า (ดีกว่าอ่านไม่ออกนิดเดียว)  ถามตรงๆครับพี่ ผมอยาก ยิงปืนเก่ง ยิงแบบป้องกันครอบครัวได้ ควรทำอย่างไรไปเรียนที่ไหน  รบกวนพี่วรกฤษ ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ  เพราะผมเคยถามตำรวจที่เค้ายิงที่สนามบางบัวทอง  เค้าตอบผมว่า "ก็ซ้อมสิครับ" ผมเลยไม่ได้ถามต่อว่า แล้วไอ้ที่ว่า "ซ้อม" มัน "ซ้อมกับอะไรมีวิธีอย่างไรครับ"  แต่ไม่กล้าถามครับ เพราะไม่ได้รู้จักกัน เพราะเค้ามากลุ่มของเค้า   แต่ผมไปคนเดียว  นั่งคนเดียว ยิงก็ยิงคนเดียว  จ่ายเงินก็จ่ายคนเดียว  เหอะๆ  รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #277 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 09:46:00 PM »

พี่ครับ ผมเพิ่งมา  แถมเป็นคนอ่านหนังสือ ช้า (ดีกว่าอ่านไม่ออกนิดเดียว)  ถามตรงๆครับพี่ ผมอยาก ยิงปืนเก่ง ยิงแบบป้องกันครอบครัวได้ ควรทำอย่างไรไปเรียนที่ไหน  รบกวนพี่วรกฤษ ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ  เพราะผมเคยถามตำรวจที่เค้ายิงที่สนามบางบัวทอง  เค้าตอบผมว่า "ก็ซ้อมสิครับ" ผมเลยไม่ได้ถามต่อว่า แล้วไอ้ที่ว่า "ซ้อม" มัน "ซ้อมกับอะไรมีวิธีอย่างไรครับ"  แต่ไม่กล้าถามครับ เพราะไม่ได้รู้จักกัน เพราะเค้ามากลุ่มของเค้า   แต่ผมไปคนเดียว  นั่งคนเดียว ยิงก็ยิงคนเดียว  จ่ายเงินก็จ่ายคนเดียว  เหอะๆ  รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

สนามบางบัวทองก็มีฝึกซ้อมกันบ่อยนะครับสำหรับ IPSC ส่วนมากจะเป็นวันหยุด หรือช่วงเย็นๆ

สำหรับการฝึกซ้อมเพื่อการป้องกันตัว อันดับแรกต้องเริ่มที่จะรู้จักใช้อาวุธให้เป็น และถูกต้องตามกฎของความปลอดภัย

ที่สนามบริเวณช่องยิง ก็มีครูแนะนำในการฝึกซ้อมนี่ครับ ขอคำแนะนำครูแกได้ครับ

หรือต้องเข้าอบรมการใช้อาวุธหลักสูตรต่างๆ ที่เขาเปิดสอนครับ หารายละเอียดในหน้ากิจกรรมฯ ของเว็บเราก็มีครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #278 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 05:39:41 AM »

พี่ครับ ผมเพิ่งมา  แถมเป็นคนอ่านหนังสือ ช้า (ดีกว่าอ่านไม่ออกนิดเดียว)  ถามตรงๆครับพี่ ผมอยาก ยิงปืนเก่ง ยิงแบบป้องกันครอบครัวได้ ควรทำอย่างไรไปเรียนที่ไหน  รบกวนพี่วรกฤษ ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ  เพราะผมเคยถามตำรวจที่เค้ายิงที่สนามบางบัวทอง  เค้าตอบผมว่า "ก็ซ้อมสิครับ" ผมเลยไม่ได้ถามต่อว่า แล้วไอ้ที่ว่า "ซ้อม" มัน "ซ้อมกับอะไรมีวิธีอย่างไรครับ"  แต่ไม่กล้าถามครับ เพราะไม่ได้รู้จักกัน เพราะเค้ามากลุ่มของเค้า   แต่ผมไปคนเดียว  นั่งคนเดียว ยิงก็ยิงคนเดียว  จ่ายเงินก็จ่ายคนเดียว  เหอะๆ  รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

อ่านหน้าแรกเลยครับ ทำตามได้หมดก็เก่งเลยล่ะครับ

(ผมตอบช้าไปมากป่าวครับ) Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Infinite Shooting
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #279 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 04:58:07 PM »

เรียนคุณ วรกฤษ,

ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่เพิ่งเริ่มเล่นกีฬา IPSC และ ก็ตกหลุมรักกีฬาประเภทนี้แบบหมดใจ

ผมเพิ่มจะได้มาเห็นกระทู้นี้ของคุณ วรกฤษ อ่านแล้วเป็นประโยชน์มากๆครับ

ผมอยากจะขอรบกวนสักหนึ่งอย่าง คือรูปประกอบการสาธิต วิธีการและท่าทางต่างๆ มันได้หายไปแล้วครับ

เหลือแต่เพียง กรอบสี่เหลี่ยม ว่างๆ

หากจะกรุณา ผมขอให้มีรูปประกอบอีกสักครั้งนะครับ

มือใหม่อย่างผม และ ท่านอื่น ถ้าได้มาอ่านกระทู้ จะได้เห็นภาพชัดเจนขึ้นครับ

ขอบพระคุณมากครับ

หลักสูตรเรียนยิง IPSC แบบเข้มข้น
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=241969.0

สุดยอดอุปกรณ์ตกแต่ง Glock
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=241552.0
gaphak
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #280 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 09:40:37 PM »

อ้างถึง
คำถามต่อไปคือแล้วด้ามแบบไหนถึงจะเหมาะกับขนาดมือของเรา ผมเคยอ่านเจอและในเทปที่สอนอยู่ว่า เมื่อไหร่ที่คุณกำด้ามปืนให้ศูนย์หน้าของปืน,มือและแขนอยู่ในแนวเดียวกัน ลองเอานิ้ว(หน้าสัมผัสของนิ้วครับไม่ใช่ข้อแรกของนิ้ว)ไปแตะที่ไกปืนแล้ว เนี่ยวไกดูครับค้างการเหนี่ยวไก(อุบไกไว้) ถ้านิ้วชี้คุณชิดหรือติดโครงปืน แสดงว่ามันไม่ค่อยเหมาะ เหตุผลเพราะว่าถ้าคุณเหนี่ยวไกอย่างรวดเร็ว นิ้วที่สำผัสโครงปืนจะไปผลักปืนให้กินไปทางซ้าย(คนยิงปืนมือขวา) ถ้ายิงมือซ้ายตำแหน่งกระสุนจะตกไปทางขวาครับ ดังนั้นตอนที่นิ้วชี้อุบไกปืนไว้ มันควรจะเกิดช่องแสงระหว่างนิ้วชี้กับโครงปืนครับ

หน้าสัมผัสของนิ้ว คือตรงไหนครับ
อุบไก หมายถึงอะไรครับ พอมีภาพประกอบมั๊ยครับ   ไหว้
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #281 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 04:02:48 PM »

อ้างถึง
คำถามต่อไปคือแล้วด้ามแบบไหนถึงจะเหมาะกับขนาดมือของเรา ผมเคยอ่านเจอและในเทปที่สอนอยู่ว่า เมื่อไหร่ที่คุณกำด้ามปืนให้ศูนย์หน้าของปืน,มือและแขนอยู่ในแนวเดียวกัน ลองเอานิ้ว(หน้าสัมผัสของนิ้วครับไม่ใช่ข้อแรกของนิ้ว)ไปแตะที่ไกปืนแล้ว เนี่ยวไกดูครับค้างการเหนี่ยวไก(อุบไกไว้) ถ้านิ้วชี้คุณชิดหรือติดโครงปืน แสดงว่ามันไม่ค่อยเหมาะ เหตุผลเพราะว่าถ้าคุณเหนี่ยวไกอย่างรวดเร็ว นิ้วที่สำผัสโครงปืนจะไปผลักปืนให้กินไปทางซ้าย(คนยิงปืนมือขวา) ถ้ายิงมือซ้ายตำแหน่งกระสุนจะตกไปทางขวาครับ ดังนั้นตอนที่นิ้วชี้อุบไกปืนไว้ มันควรจะเกิดช่องแสงระหว่างนิ้วชี้กับโครงปืนครับ

หน้าสัมผัสของนิ้ว คือตรงไหนครับ
อุบไก หมายถึงอะไรครับ พอมีภาพประกอบมั๊ยครับ   ไหว้

หน้าสัมผัสของนิ้วก็คือ ลายก้นหอยของนิ้วชี้....ถอยหลังจากปลายนิ้วประมาณ 1 ซม
อุบไก หมายถึง เมื่อลั่นไกปืนไปแล้วไม่คืนไกและยังคงเอานิ้วเหนี่ยวไกคาไว้

learn147
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #282 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 02:31:02 PM »

ขอบคุณมากเลยนะครับ กำลังให้ยิง ipsc ได้ความรู้อีกแล้ว

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #283 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 03:20:24 PM »

ขอบคุณมากเลยนะครับ กำลังให้ยิง ipsc ได้ความรู้อีกแล้ว

ยินดีครับที่กระทู้นี้ยังมีประโยชน์

คนรักกัน(Gun)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

คนรักกัน(Gun)

« ตอบ #284 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 09:28:46 PM »

สนใจมากครับ มีโอกาสจะลงแข่งบ้าง!! ขำก๊าก

สติ เกิด ปัญญา
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21
  พิมพ์