๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 03:34:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 249494 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #255 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 02:45:36 PM »

รบกวนถ้า พี่ หน่อยครับ
1.ไม่ทราบว่า เป้าipsc ส่วนใหญ่ จะติดเป้าสูงกี่ซม.ครับ
2.ถ้าเรื่อง pocket pro 2 ครับ สามารถดูเวลาย้อนกลับได้ไหม
(พอดีกดจับเวลาไปแล้ว พอยิงเสร็จเผื่อไปกดวำอีก)
3.เรื่องการตั้งเวลาpar time (การใช้งานเครื่องนะครับ)
อายจัง รบกวนช่วยตอบด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

ก่อนอื่นขอโทษครับที่ตอบช้าเพราะช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาครับ

1. การติดเป้า IPSC นั้นสูงต่ำไม่ตายตัวครับ แต่ติดไม่สูงเกินอกคือ ยอดเป้าอย่างเก่งก็อยู่ช่วงต้นคอเราครับ ส่วนเตี้ยเท่าไหร่นั้น มีบางครั้งวางติดพื้นเลยก้มีครับ
2. Pro 2 สามารถดูเวลาย้อนกลับได้ครับ....ก่อนอื่นดูในจอก่อนจะเห็นเวลายิงรวม ทีนี้ลองมองปุ่มลูกศรดูครับมันจะมีปุ่มกด พอกดแล้วจะเห็นตัวรวมเวลาจะเปลี่ยนไปเป็นตัวเล็กลงและมีบรรทัดมากขึ้น มันจะบอกนัดที่เท่าไหร่ข้างหน้า ข้างหลังบอกเวลาครับ ถ้าเลื่อนไปมันจะบอกว่านัดที่เท่าไหร่และเวลาเท่าไหร่ในแต่ละบรรทัดครับ
3. ลองหาดูในนนี้ครับมันมีบอกอยู่ ถ้าเขียนมันยาวมากครับ ดูจากคู่มือวิธีใช้ก็ได้ครับ....ใจเย็นๆ อย่าเพิ่งด่าว่าถ้าอ่านแล้วรู้เรื่องก็ไม่ต้องมาถามนะสิ....เดี๋ยวผมจะเอาตัวหนึ่งแล้วค่อยๆเขียนทีละอย่างให้เข้าใจอีกที แต่รบกวนหาดูในนี้ก่อนครับเพราะจำได้ว่าเคยเขียนไว้

poky999
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #256 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 05:43:43 PM »

ขอบคุณพี่มากๆเลยครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #257 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 08:29:51 PM »

ขอบคุณพี่มากๆเลยครับ

ด้วยความยินดีครับ Grin

flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #258 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 10:51:13 AM »

เสาร์นี้ผมอาจจะเข้าไปช้าหน่อยครับ.......เพราะบินลงมาเที่ยงกว่าๆ...ครับ

อาจารย์อยากทานขนมจีนภูเก็ตมั้ยครับ.........จะได้เอามาฝากครับ....

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #259 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 08:30:03 PM »

เสาร์นี้ผมอาจจะเข้าไปช้าหน่อยครับ.......เพราะบินลงมาเที่ยงกว่าๆ...ครับ

อาจารย์อยากทานขนมจีนภูเก็ตมั้ยครับ.........จะได้เอามาฝากครับ....

ไม่ต้องหรอกครับ...ขอบคุณ ไหว้และเจอกันเสาร์นี้ครับ Grin Grin

poky999
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #260 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 08:28:27 AM »

สวัสดีครับพี่phoenix
รบกวนถามเรืองpocket pro2
เรื่องการดูเวลารวมยอนหลัง
คือสมมุติว่า เริ่มกดทำการยิงแล้ว  พอยิงเสร็จ เผื่อไปกดปุ่ม เริ่มอีกที
เวลาที่หน้าจอ เป็นศูนย์ 
แล้วจะย้อนไปดูเวลา ต้องทำไง พอทราบไหมครับรบกวนด้วยครับ

ผมลองไปทำตามที่พี่บอกแล้ว แต่ทำไม่ได้ครับ
รบกวนพี่แล้วครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #261 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 03:33:45 PM »

คือสมมุติว่า เริ่มกดทำการยิงแล้ว  พอยิงเสร็จ เผื่อไปกดปุ่ม เริ่มอีกที
แล้วจะย้อนไปดูเวลา ต้องทำไง พอทราบไหมครับรบกวนด้วยครับ

ผมลองไปทำตามที่พี่บอกแล้ว แต่ทำไม่ได้ครับ
รบกวนพี่แล้วครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ผมไม่ได้ใช้รุ่นนี้ตั้งนานแล้ว...เดี๋ยวเสาร์นี้จะไปยืมของน้องเขาลองดูแล้วจะมาบอกครับ
บอกตรงๆว่าลืมไปแล้ว เศร้า เพราะผมใช้ Pro1 ครับ เยี่ยม
อ้อ..ขอโทษด้วยครับ ตอบช้าไปหน่อย Grin Grin นึกว่าจะมีคนอื่นมาช่วยตอบ งอน

poky999
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #262 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 08:24:20 PM »

สวัสดีครับ
ขอขอบคุณล้วงหน้าครับ
รอได้ครับ พี่phoenix แค่นี้ก็รบกวนพี่ แย่แล้วครับ
 หลงรัก เยี่ยม
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #263 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 09:34:12 PM »

ดูมาให้แล้วครับ Pocket Pro ดูย้อนหลังไม่ได้ถ้าได้กดไปแล้ว ถ้าอยากดูย้อนต้องเป็น CED ครับแบนๆเล็กๆ เยี่ยม ถามหาได้จากคุณ Cholatit ในเวปนี้ครับ

poky999
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #264 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 08:42:12 AM »

ดูมาให้แล้วครับ Pocket Pro ดูย้อนหลังไม่ได้ถ้าได้กดไปแล้ว ถ้าอยากดูย้อนต้องเป็น CED ครับแบนๆเล็กๆ เยี่ยม ถามหาได้จากคุณ Cholatit ในเวปนี้ครับ
ขอบคุณมากๆๆครับพี่

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #265 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 08:57:05 PM »

ขอบคุณมากๆๆครับพี่

ด้วยความยินดีครับ

poky999
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #266 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 05:36:25 PM »

มีเรื่องมารบกวนอีกแล้วครับ  อย่าพึงเบื่อนะครับ หลงรัก
ผมสนใจเล่นipsc ระบบopen
1.ไม่ทราบว่า Sti Grand master กับ Sti Match master ตัวไหนน่าสนใจกว่าครับ
 หรือมียี่ห้ออื่นดีกว่าช่วยแนะนำด้วนครับ
2.เวลาสั่งซื่อ ต้องระบุยังไงบ้าง เอาแบบมาใช้ได้เลยครับ
คือแบบว่าผมไม่รู้จะถามใครจริงๆ ครับ แต่รู้สึกได้ว่าพี่Phonenix จริงใจครับ
ต้องรบกวนท่านผู้รู้อย่างพี่phonenixแล้วละครับ
ขอขอบคุณล้วงหน้าครับ ไหว้

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #267 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 06:05:28 PM »

มีเรื่องมารบกวนอีกแล้วครับ  อย่าพึงเบื่อนะครับ หลงรัก
1.ไม่ทราบว่า Sti Grand master กับ Sti Match master ตัวไหนน่าสนใจกว่าครับ
 หรือมียี่ห้ออื่นดีกว่าช่วยแนะนำด้วนครับ
2.เวลาสั่งซื่อ ต้องระบุยังไงบ้าง เอาแบบมาใช้ได้เลยครับ
คือแบบว่าผมไม่รู้จะถามใครจริงๆ ครับ แต่รู้สึกได้ว่าพี่Phonenix จริงใจครับ
ต้องรบกวนท่านผู้รู้อย่างพี่phonenixแล้วละครับ

คุณ Poky999 นี่มาเหมือนผม สมัยก่อนเปี๊ยบเลย ตอนนั้นก็เลือกระหว่าง Grandmaster กับ Trubor

แล้วไปจบที่ Grandmaster แต่พอยิงไปสักพักเดียว เสียงเงินกับ Trubor อีกแล้ว

ก็เพราะ Grandmaster มันสวยเกินที่จะมาเป็นปืนแข่งครับ พอจะแต่งหน่อยก็เสียดาย

เลยเอา Trubor มาอีกตัว เพื่อเอามาแต่งไว้ซ้อมไว้แข่ง

เพราะเดี๋ยวยิงๆ ไปก็ทำโน่นทำนี่ เดี๋ยวปืนมันก็แพงขึ้นไปเอง (แพงเพราะของแต่ง)

ถ้าจะเอามาแข่งฟันธงว่า Trubor ครับ เดี๋ยวรอพระอาจารย์นกไฟกับ พระอาจารย์นาจามาช่วยเสริมนะครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #268 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 09:06:38 PM »

คุณ Poky999 นี่มาเหมือนผม สมัยก่อนเปี๊ยบเลย ตอนนั้นก็เลือกระหว่าง Grandmaster กับ Trubor

แล้วไปจบที่ Grandmaster แต่พอยิงไปสักพักเดียว เสียงเงินกับ Trubor อีกแล้ว

ก็เพราะ Grandmaster มันสวยเกินที่จะมาเป็นปืนแข่งครับ พอจะแต่งหน่อยก็เสียดาย

เลยเอา Trubor มาอีกตัว เพื่อเอามาแต่งไว้ซ้อมไว้แข่ง

เพราะเดี๋ยวยิงๆ ไปก็ทำโน่นทำนี่ เดี๋ยวปืนมันก็แพงขึ้นไปเอง (แพงเพราะของแต่ง)

ถ้าจะเอามาแข่งฟันธงว่า Trubor ครับ เดี๋ยวรอพระอาจารย์นกไฟกับ พระอาจารย์นาจามาช่วยเสริมนะครับ

ช่วยเสริมให้เสียตังค์ ตามนี้เลยครับ คิก คิก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #269 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 01:08:08 PM »

ยินดีตอบเท่าที่ทราบครับ Grin

ถามว่า STI Grand Master หรือ STI Match Master กระบอกไหนดีกว่ากัน
ผมไม่ทราบว่าจะตอบยังไงเลยเพราะปืน 2 กระบอกนี้ต่างกันเล็กน้อย ซึ่งต้องแล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคล

ราคาของ STI GM แพงกว่า STI MM
STI GM มีเป้าของกลุ่มแนบมาด้วยและอาจจะเรียกขออะไรพิเศษได้เช่น เบอร์ประจำปืน(ไม่แน่ใจได้อยู่หรือเปล่า)หรืออื่นๆ
ปืน STI MM สั้นกว่า STI GM ที่สั้นกว่าเพราะเชื่อว่าปืนที่สั้นกว่าจะวาดเป้าได้เร็วกว่า เพราะการถลำของปืนจะน้อยกว่าจากแรงเหวี่ยง
ส่วนที่เหลือก็เหมือนๆกันเช่น ด้าม นก ไก และอื่นๆ
ความสวยงานแล้วแต่คนชอบเพราะพอๆกัน

ถ้ามีแค่นี้ผมเลือกตัวถูกที่สุด แต่ถ้าชอบโชว์ว่าปืนฉันนี่มีระดับและแพงก็ไปที่ GM ครับ

ถามผมว่าแนะนำอย่างอื่นจะแนะนำอะไร
ถ้าเป็นผมต้องซื้อใหม่เลยวันนี้ ผมจะดูว่ามี Short Block ของ Open หรือเปล่า ถ้ามีผมจะเลือกตัวนี้ครับเพราะราคาถูกกว่า หลังจากนั้นผมจะหาช่างฝีมือดีๆในบ้านเรามาฟิตปืนให้
เรื่องความแม่นยำนั้นไม่ใช่ปัญหาเพราะ Short Block เข้ามาด้วย Slide, Frame และ Barrel ฟิตเรียบร้อยแล้ว อุปกรณ์ที่เหลือเช่น นก ไก เซียร์ เซฟ และอื่นๆ ผมสามารถเลือกตามใจผมได้ น.นไกต้องการเท่าไหร่และจะให้ไกลื่นก็ทำเอา จะใส่กล้องแบบไหนก็ตามสบายใจผม
ข้อด้อยมีอยู่นิดเดียวเรื่องการชุบที่บ้านเรา ร้านปืนยังไม่สามารถชุบได้ดีเท่ากับเมืองนอกแต่ตรงนี้ไม่ใช่ปัญหาใหญ่สำหรับผม เพราะนานาๆเข้าก็ต้องชุบใหม่อีก

ถ้าบังคับว่าต้องซื้อปืน Open สำเร็จรูปเลยสำหรับผมเลือก Tru Bor เพราะถูกที่สุด เวลาต้องทำอะไรกับมันก็จะไม่ปวดใจ

สิ่งที่ผมแนะนำอาจจะมีคนเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก็ได้นะครับ เพราะสุดท้ายแล้วยิงไปยิงมานานเข้าคุณก็จะรู้ว่าคุณชอบอะไร เมื่อรู้แล้วท่านประธานก็ยินดีที่จะมีสมาชิกใหม่เข้าสู่ชมรมคน....หมด...ตู....ด ครับ เพราะช่วงหลังไม่ค่อยมีสมาชิกใหม่มาเพิ่มเลย คิก คิก คิก คิก

ผมไม่ทราบว่าชัดเจนหรือไม่นะครับ แต่ถ้าสงสัยก็ถามมาใหม่ก็แล้วกัน มีหลายๆคนช่วยกันตอบให้อยู่แล้วครับ

แก้ไขเพิ่มเติม... หัวเราะร่าน้ำตาริน..ถ้าจะยิง Open เตรียมเงินไว้ถมกระสุนเยอะๆหน่อยครับ ซื้อครั้งสุดท้ายราคานัดละ 17 บาทสำหรับ PF 165-170 ครับ.. เศร้า คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2009, 01:10:32 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21
  พิมพ์