๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 10:18:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 262783 ครั้ง)
Pyut รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #210 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 02:11:22 PM »

รบกวนสอบถามการตั้งศูนย์ปืนสำหรับยิง ipsc ครับ
สำหรับปืน production ที่ใช้ศูนย์เปิด เวลาตั้งศูนย์ควรตั้งที่ระยะกี่เมตรจึงจะเหมาะสมที่สุดครับ
ขอบพระคุณครับ  ไหว้
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #211 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 02:16:14 PM »

รบกวนสอบถามการตั้งศูนย์ปืนสำหรับยิง ipsc ครับ
สำหรับปืน production ที่ใช้ศูนย์เปิด เวลาตั้งศูนย์ควรตั้งที่ระยะกี่เมตรจึงจะเหมาะสมที่สุดครับ

ระยะการตั้งศูนย์ฯ สักประมาณ 15-20 เมตร ก็พอครับ....เพราะ ส่วนมากเป้า IPSC จะอยู่ไม่เกินระยะนี้ครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #212 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 04:21:14 PM »

ระยะการตั้งศูนย์ฯ สักประมาณ 15-20 เมตร ก็พอครับ....เพราะ ส่วนมากเป้า IPSC จะอยู่ไม่เกินระยะนี้ครับ
ผมยังไม่ค่อยเข้าใจชัดเจน รบกวนถามเพิ่มอีกนิดนะครับ

15-20 เมตร คือระยะเป้าที่ถือว่าอยู่ไกลแล้ว หรือเป็นระยะที่อยู่กลางๆ ของเป้าส่วนใหญ่ครับ
เราควรตั้งศูนย์ไว้ที่ระยะเฉลี่ยกลางๆ หรือระยะที่มักตั้งเป้าไว้มากที่สุด หรือที่ระยะใหนดี
และมันคือระยะเท่าไหร่ครับ
(หรือที่ระยะ 15-20 เมตรนี่คือเหมาะสมที่สุดแล้วครับ)  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 05:37:36 PM โดย Pyut » บันทึกการเข้า
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #213 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 05:44:19 PM »

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจชัดเจน รบกวนถามเพิ่มอีกนิดนะครับ

15-20 เมตร คือระยะเป้าที่ถือว่าอยู่ไกลแล้ว หรือเป็นระยะที่อยู่กลางๆ ของเป้าส่วนใหญ่ครับ
เราควรตั้งศูนย์ไว้ที่ระยะเฉลี่ยกลางๆ หรือระยะที่มักตั้งเป้าไว้มากที่สุด หรือที่ระยะใหนดี
และมันคือระยะเท่าไหร่ หรือที่ระยะ 15-20 เมตรนี่คือเหมาะสมที่สุดแล้วครับ
 ไหว้

เป้าIPSC ที่เคยตั้งกันถึง 35 เมตร
แต่ระยะ 15-20 เมตร เป็นระยะกลางๆ ต่อนข้างไกล ระยะเป้า 3-7 เมตร จะมากที่สุดครับ
ระยะนี้เมื่อตั้งศูนย์ได้ ก็จะยิงเป้าใกล้, เป้าไกลกว่านี้ได้ดีครับ

การเล็งยิงเป้า IPSC เราไม่ได้เล็งขนาดต้องปั้น X อยู่แล้ว....เรายิงเอาโซนคะแนนตามเป้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 05:48:03 PM โดย นาจา » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #214 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 05:47:17 PM »

ขอบพระคุณมากครับ  ไหว้
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #215 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 06:38:46 PM »

ขอบพระคุณมากครับ  ไหว้

ซ้อมถึงขั้นไหนแล้วครับ เคยลงแข่งยังครับ
แนะนำหาสถานที่ที่มีนักกีฬา IPSC ซ้อมกันครับ จะได้ช่วยแนะนำกันได้ครับ

Gunman20085
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #216 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 05:56:21 PM »

ช่วยแนะนำสนามที่ควรไปร่วมฝึกซ่อมipscด้วยครับ(คนเก่าเกิดนานอยากยิงip)ยิงปืบระบบอื่นมามากซักเพื่ออยากหายางอื่นเล่นบ้างเกิดนานสังขางเก่าสายตาเปลี่ยนมีดอกาศไหมครับ+ห
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #217 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 07:43:26 PM »

ช่วยแนะนำสนามที่ควรไปร่วมฝึกซ่อมipscด้วยครับ(คนเก่าเกิดนานอยากยิงip)ยิงปืบระบบอื่นมามากซักเพื่ออยากหายางอื่นเล่นบ้างเกิดนานสังขางเก่าสายตาเปลี่ยนมีดอกาศไหมครับ+ห

หากอยู่กรุงเทพฯ ที่มีซ้อมกันประจำ สนามบางบัวทอง, สนามตำรวจ (วิภาวดี) ครับ

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #218 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 01:11:37 PM »

หากอยู่กรุงเทพฯ ที่มีซ้อมกันประจำ สนามบางบัวทอง, สนามตำรวจ (วิภาวดี) ครับ

ขอเสริม........สนาม ศรภ.อีกที่ครับ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
sabphang
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #219 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 11:37:26 PM »

อ่านไม่ไหวจริงๆเลยครับท่าน
มากอย่างนี้ครับขอกติกาipscหน่อยครับเอาแบบที่ใช้อ่ะครับผมอยากจะลงแข่งแต่ไม่รู้กติกาครับ
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #220 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 12:34:02 AM »

มากอย่างนี้ครับขอกติกาipscหน่อยครับเอาแบบที่ใช้อ่ะครับผมอยากจะลงแข่งแต่ไม่รู้กติกาครับ

การแข่งขัน IPSC ไม่เหมือนแข่งขันกีฬายิงปืนประเภทอื่นนะครับ

หากไม่มีพื้นฐานการใช้ปืนอย่างถูกต้อง กฎของความปลอดภัย เวลาแข่งขันอาจเป็นอันตรายต่อตนเอง และผู้อื่นขึ้นได้ครับ
ต้องศึกษา และฝึกซ้อมก่อนครับ อย่างเรียนลัดโดยเด็ดขาด

กฎกติกา IPSC ฉบับภาษาอังกฤษครับ หากหาฉบับภาษาไทยได้จะเอามาให้ดูอีกทีครับ

ดาวน์โหลด....

http://www.ipsc.org/pdf/RulesHandgun.pdf

sabphang
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #221 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 02:14:02 AM »

การแข่งขัน IPSC ไม่เหมือนแข่งขันกีฬายิงปืนประเภทอื่นนะครับ

หากไม่มีพื้นฐานการใช้ปืนอย่างถูกต้อง กฎของความปลอดภัย เวลาแข่งขันอาจเป็นอันตรายต่อตนเอง และผู้อื่นขึ้นได้ครับ
ต้องศึกษา และฝึกซ้อมก่อนครับ อย่างเรียนลัดโดยเด็ดขาด

กฎกติกา IPSC ฉบับภาษาอังกฤษครับ หากหาฉบับภาษาไทยได้จะเอามาให้ดูอีกทีครับ

http://www.ipsc.org/pdf/RulesHandgun.pdf
ขอบคุณครับ
ว่าแต่พี่แกล้งสกัดดาวรุ่งหรือป่าวนี้กว่าผมจะเปลได้ผมไม่ต้องไปฝึกเรียนภาษามาใหม่หรอครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #222 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 06:27:04 PM »

ขอบคุณครับ
ว่าแต่พี่แกล้งสกัดดาวรุ่งหรือป่าวนี้กว่าผมจะเปลได้ผมไม่ต้องไปฝึกเรียนภาษามาใหม่หรอครับ

ดาวจะรุ่งหรือจะร่วงต้องไปประลองที่สนามแข่งดูถึงทราบครับ Grin Grin
แต่ที่แน่ๆลองไปหาฉบับภาษาไทยมาอ่านดูก่อนก็ได้ครับเพราะมันสำคัญมากๆสำหรับตัวคุณและผู้อื่นครับ ถ้าหาไม่มีลองติดต่อขอซื้อจากคุณ ชลธิต ครับเพราะเห็นเคยมีจำหน่ายอยู่ราคาก็แค่ 100-200 บาทเท่านั้นครับ แต่คุ้มแน่ๆที่จะอ่านและทำความเข้าใจก่อนลงแข่งครับ เยี่ยม

sabphang
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #223 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 06:50:33 PM »

อืมครับพี่ชลธิตรายงานตัวที่ครับจะซื้อหนังสือกติกาipscครับ ไหว้
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #224 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 08:22:10 PM »

อืมครับพี่ชลธิตรายงานตัวที่ครับจะซื้อหนังสือกติกาipscครับ ไหว้

ส่งข้อความ(pm)ไปสอบถามพี่เค้าดูครับ

ล่าสุดพิมพ์จำหน่ายมาเป็นปีเเล้วกระมัง  อาจจะมีเหลือสต๊อคอยู่ครับ

ติดต่อพี่ชลทิตได้ตามนี้ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?action=profile;u=100

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 21
  พิมพ์