๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:05:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 249564 ครั้ง)
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #165 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 09:41:58 PM »

เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ

ค่าเพาเวอร์แฟคเตอร์ของกระสุนด้วยครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่...

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
dvc-power
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #166 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 09:45:30 PM »

เป้า metric ลิมิเต็ทรูปคน ก็ยังมีใช้แข่งอยู่บางสนาม เช่นเชียงราย ใครอยากลองต้องลองไปยิงที่เชียงรายต้นปี
แต่ผมไม่ชอบเลย ถึงจะใหญ่ มองโซนยากชะมัด ไม่ค่อยชิน ยี๊
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #167 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 06:23:42 AM »

เป้า metric ลิมิเต็ทรูปคน ก็ยังมีใช้แข่งอยู่บางสนาม เช่นเชียงราย ใครอยากลองต้องลองไปยิงที่เชียงรายต้นปี
แต่ผมไม่ชอบเลย ถึงจะใหญ่ มองโซนยากชะมัด ไม่ค่อยชิน ยี๊

แสดงว่าไม่ค่อยชอบเป้าใหญ่ๆ  คิก คิก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Pyut รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #168 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 09:46:34 AM »

ขอบคุณท่านอาจารย์มากครับ
ถ้ามองเฉพาะในส่วนของปืน หมายความว่าต่างกันที่ความยาวแม๊กอย่างเดียว(ไม่ต้องใส่ลงกล่อง) ส่วนข้อจำกัดในการแต่งปืนนั้น
standard กับ limited เหมือนกันใช่ใหมครับ  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2008, 09:48:17 AM โดย Pyut » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #169 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 10:04:46 AM »

ขอบคุณท่านอาจารย์มากครับ
ถ้ามองเฉพาะในส่วนของปืน หมายความว่าต่างกันที่ความยาวแม๊กอย่างเดียว(ไม่ต้องใส่ลงกล่อง) ส่วนข้อจำกัดในการแต่งปืนนั้น
standard กับ limited เหมือนกันใช่ใหมครับ  Cheesy

ใช่ครับ Standard กับ Limited เหมือนกันในเรื่องของปืนครับเช่น ห้ามเจาะพอร์ท, ห้ามติดกล้อง เป็นต้นครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #170 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 11:36:15 AM »

ค่าเพาเวอร์แฟคเตอร์ของกระสุนด้วยครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่...

ค่า PF Major น่าจะ 170 นะผมก็ลืมๆไปแล้วเหมือนกัน  เศร้า เศร้า

Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #171 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 12:23:44 PM »

ค่า PF Major น่าจะ 170 นะผมก็ลืมๆไปแล้วเหมือนกัน  เศร้า เศร้า

Limited ไม่น่าจะถึงนะครับ จำได้ว่าน้อยกว่า Standard 
ประมาณ 165 ไม่แน่ใจเดี๋ยวถามท่านประธาน NROI Thailand ดีกว่า Cheesy

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #172 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 10:37:27 AM »

สำหรับนักกีฬา IPSCผมเชื่อว่านักกีฬาหลายๆท่านจะไม่มองประคองศูนย์ปืนไปที่เป้าครับ แต่จะมองให้เห็นเป้าก่อนแล้วลากศูนย์เข้ามาครับ เพราะมองประคองศูนย์มันช้ากว่ามองเป้าแล้วลากปืนไปหา(เราจะพูดเรื่องนี้ในขั้นตอนอื่นครับ) สรุปแล้วประโยชน์ของเส้นไฟเบอร์เพียงแจ้งเราให้รู้ว่าศูนย์อยู่ไหนเวลามันเข้ามาในเป้า แต่การเล็งและยิงเรายังต้องอาศัยยอดศูนย์เหมือนเดิมในการยิง ยอดศูนย์ครับไม่ใช่จุดของไฟเบอร์ ผมคิดว่าน่าจะเข้าใจที่ผมเขียน   ...ถ้าสงสัยค่อยถามนะครับ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมนะครับ คือถ้าผมยิงเป้าโดยปกติจะลืมตา 2 ข้างแล้วเล็งด้วยตาขวาโดยจะโฟกัสที่ศูนย์หน้า
ดังนั้นศูนย์หน้าจะชัดที่สุด ส่วนศูนย์หลังกับเป้าจะเบลอ

สำหรับ ipsc ที่ท่านอาจารย์บอกว่าควรมองที่เป้าก่อนแล้วจึงลากศูนย์เข้ามาหาเพื่อความรวดเร็วนั้น เราควรปรับระยะ
โฟกัสของตาไว้ที่ใหนครับ (เป้า ศูนย์หน้า หรือศูนย์หลัง) ถ้าหากเป็นที่เป้าแล้วจะมีปัญหาเรื่องการปรับระยะโฟกัสบ่อยๆ
เมื่อเป้าอยู่ใกล้-ไกลไม่เท่ากันใหมครับ

รบกวนท่านอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #173 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 12:58:14 PM »

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมนะครับ คือถ้าผมยิงเป้าโดยปกติจะลืมตา 2 ข้างแล้วเล็งด้วยตาขวาโดยจะโฟกัสที่ศูนย์หน้า
ดังนั้นศูนย์หน้าจะชัดที่สุด ส่วนศูนย์หลังกับเป้าจะเบลอ

สำหรับ ipsc ที่ท่านอาจารย์บอกว่าควรมองที่เป้าก่อนแล้วจึงลากศูนย์เข้ามาหาเพื่อความรวดเร็วนั้น เราควรปรับระยะ
โฟกัสของตาไว้ที่ใหนครับ (เป้า ศูนย์หน้า หรือศูนย์หลัง) ถ้าหากเป็นที่เป้าแล้วจะมีปัญหาเรื่องการปรับระยะโฟกัสบ่อยๆ
เมื่อเป้าอยู่ใกล้-ไกลไม่เท่ากันใหมครับ

รบกวนท่านอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

สรุปคำถามคือยิง IPSC ด้วยศูนย์เปิดควรมองเป้าหรือมองศูนย์ปืน ถ้ามองศูนย์ปืนจะปรับสายตาอย่างไร

การมองในการยิง IPSC นั้นมีคนยิง IPSC เก่งๆในอเมริกาบอกไว้เป็น 2 แนวทางครับคือ มองเป้าและมองศูนย์

คนแรกให้มองเป้ามากกว่ามองศูนย์คือนักกีฬาที่ชื่อ Jerry Barnnhart เขาให้เหตุผลไว้ว่าดังนี้ครับ
การยิง IPSC นั้นเป็น Action Shooting ซึ่งแตกต่างกับการยิงปั้น ดังนั้นเราจะหาจุดเล็งแบบเป้าวงกลมไม่ได้ เนื่องจากมีทั้งเป้าเต็มตัวและบางส่วน เขาเชื่อว่าจะยิงอะไรที่ไหนให้มองที่นั่น โดยเขาแบ่งโฟกัสของตาไว้ที่ตรงกลางระหว่างเป้าและศูนย์หน้า โดยไม่มีอะไรชัดเจน 100% แต่ศูนย์หลังนั้นจะเบลอหน่อยแต่ยังพอสังเกตุได้ เขาบอกว่าเขายิงแบบนี้แม้แต่เป้าที่ไกลๆ

คนอีกพวกหนึ่งจะบอกว่าให้มองศูนย์หน้าให้ชัดโดยเป้าเบลอไปบ้างก็ไม่เป็นไรเพราะตำแหน่งที่ยิงนั้นใหญ่กว่าวง X มาก ยิงให้อยู่ในโซน A ก็ได้คะแนนเท่ากัน เรื่องนี้คงไม่ต้องอธิบายมากเพราะส่วนใหญ่ก็ยิงศูนย์เปิดในกลุ่มหลังนี้อยู่แล้วคือ ศูนย์หน้าชัดเป้าเบลอ

ถามว่าแล้วแบบไหนถูกและดีกว่า ผมว่าเรื่องนี้สุดแต่การฝึกและความที่มันเหมาะกับตัวเรา ผมไม่ปฏิเสธทั้ง 2 วิธีเพราะผมและนักกีฬา IPSC ส่วนใหญ่ใช้มันร่วมกันโดยจะรู้ตัวหรือไม่ก็สุดแล้วแต่...ซึ่งผมเชื่อว่าหลายๆคนใช้ไปโดยไม่รู้ตัว คิก คิกแต่ยึดมั่นว่าใช้วิธีศูนย์ชัดเท่านั้น

อย่าหาว่าผมมั่วครับ อ่านและพิจารณาก่อนแล้วเปรียบเทียบกับตัวเองเพราะผมกำลังจะให้เหตุผลอยู่เดี๋ยวนี้... คิก คิก.... คิก คิก

ที่ผมบอกว่านักกีฬา IPSC นั้นใช้ทั้ง 2 แบบเพราะว่ามันขึ้นอยู่กับว่าเป้านั้นใกล้หรือไกลขนาดไหน...หรือไม่จริง คิก คิก....เป้าไกลที่ต้องการยิงปราณีตมากๆส่วนใหญ่จะมองศูนย์ปืนชัดครับ ส่วนเป้าใกล้ๆจะมองที่เป้าชัดครับ ส่วนที่เป้าใกล้มากๆบางทีแม้แต่ศูนย์ยังไม่มองๆแค่แนวลำกล้องเท่านั้น ดังนั้นคุณต้องรู้จักเลือกเอาเองครับว่าเป้านี้จะมองอะไร

ส่วนปืน Open นั้นทุกคนมองเป้าล้วนๆครับ มองเห็นเป้า ลากด๊อทมาทาบ แล้วก็เหนี่ยวไก นี่สำหรับปืนโอเพ่นครับ

ผมตอบคำถามข้อแรกแล้วนะครับ

มาถึงคำถามที่ 2 คือที่ผมเขียนไว้ว่าให้ตานำหน้าศูนย์...เอ้า...ให้มองนำหน้าศูนย์ปืนแล้วผมจะมองอะไรดีระหว่างศูนย์หรือเป้า

คำตอบก็คือ..ถ้าปืนศูนย์เปิดเมื่อคุณมองแล้วเห็นเป้า คุณลากศูนย์ปืนเข้ามา ถ้าเป้าใกล้ๆคุณก็มองเป้า แต่ถ้าเป้าไกลหน่อยหรือเล็กหน่อยเช่นยิงเพลท คุณก็ต้องรีบย้ายสายตามาที่ศูนย์ มันเป็นการมองกลับไปกลับมาระหว่างเป้ากับศูนย์ครับ นี่จึงเป็นเหตุผลหนึ่งที่ยิงปืนโอเพ่นได้เร็วกว่าศูนย์เปิด เพราะในปืนโอเพ่นสายตาเราไม่ต้องปรับไปมาระหว่างเป้ากับศูนย์คือมองเป้าล้วนๆครับ
ทีนี้ก็จะเกิดคำถามตามมาว่า..อ้าวถ้างั้นก็มองประคองศูนย์ปืนมาเรื่อยๆไม่ดีกว่าหรือ...คำตอบก็คือได้ครับแต่มันช้ากว่าแน่ๆเนื่องจากว่าคุณไม่สามารถประคองศูนย์ปืนคุณให้ศูนย์หน้าอยู่กึ่งกลางและยอดศูนย์หน้าเท่ากับศูนย์หลัง ยังไงคุณก็ต้องมาจัดศูนย์ในเป้าเล็กๆ แล้วทำไมไม่ใช้หลักว่าวาดปืนมาเลยแล้วจัดทีเดียวละครับ จุดนี้แหละครับที่ศูนย์ที่มีเส้นไฟเบอร์ช่วยได้มาก วาดปุบเห็นจุดของไฟเบอร์นั่นแหละศูนย์ปืน ถ้าหยาบหน่อยเห็นไฟเบอร์ในร่องศูนย์หลังก็ยิงได้แล้วสูงต่ำเล็กน้อยไม่ใช่ปัญหา แต่เป้าละเอียดก็ต้องหยุดแล้วเช็กยอดศูนย์เหมือนกันครับ

ผมเขียนยาวเลยกับเรื่องแค่ศูนย์ปืนนิดเดียว...ลองพิจารณาดูนะครับ...อย่าเพิ่งเชื่อลองดูก่อน ถ้าไม่ถูกก็ลืมได้เลยแต่ถ้าใช้ได้ก็นำไปใช้ครับ...สงสัยก็ถามเพิ่มเติม ไม่เห็นด้วยก็ช่วยบอกว่าไม่เห็นด้วยเพราะอะไร ผมก็ยังศึกษาอยู่ตลอดครับ ถ้ามีความเห็นต่างผมจะได้คิดในสิ่งอื่นที่ผมอาจจะไม่ได้คิดมาก่อน....ผมจะเชื่อเมื่อผมได้ลอง ที่ผมเขียนผมมั่นใจว่าผมได้ลองแล้วคิดว่าใช่เลยเขียนครับ....พร้อมที่จะรับฟังเสมอนะครับ

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #174 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 01:51:15 PM »

ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์มากๆ ครับ ที่ให้ความรู้อย่างชัดเจนจริงๆ
ผมขอนำเอาสิ่งที่ท่านอาจารย์สอนไปฝึกฝนให้เกิดทักษะและความชำนาญต่อไปครับ  ไหว้
sittichai
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #175 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 08:10:45 AM »

อธิบายเรื่องการมองศูนย์ปืนได้ละเอียดดีมากครับ...ชัดเจนถูกต้อง  ยินดีกับบอร์ดใหม่ด้วยครับมีประโยชน์มาก
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #176 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 08:34:39 AM »

อธิบายเรื่องการมองศูนย์ปืนได้ละเอียดดีมากครับ...ชัดเจนถูกต้อง  ยินดีกับบอร์ดใหม่ด้วยครับมีประโยชน์มาก

หวัดดีครับคุณตุ้ม  Cheesy

sittichai
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #177 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 08:50:07 AM »

อรุณสวัสดิ์ครับ
dvc-power
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #178 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 02:44:38 PM »

ตอนนี้ตาผมมองศูนย์ใกล้ก็ไม่ชัด ไกลก็ไม่ชัดนี่ สงสัย ถ้าจะแย่แล้วเหมือนกัน Grin
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #179 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 02:57:20 PM »

ตอนนี้ตาผมมองศูนย์ใกล้ก็ไม่ชัด ไกลก็ไม่ชัดนี่ สงสัย ถ้าจะแย่แล้วเหมือนกัน Grin

สงสัยจะเริ่มสายตายาวแล้วมั้ง....ปกติใช้แว่นสายตายังครับ
ใกล้ก็ไม่ชัด ไกลก็ไม่ชัด เล็งกลางๆ แล้วกัน ยิ้มีเลศนัย

หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 21
  พิมพ์