๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:09:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 262980 ครั้ง)
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 04:38:28 PM »

ถ้าคนไม่ได้หมั่นฝึกซ้อมจะยิงให้จับกลุ่มนั้นไม่ง่ายครับ...เคยให้คนยิงปั้น X เก่งๆยิงโดยถือปืนไว้แล้วยกขึ้นให้ยิงถังขนาด 200 ลิตรห่างแค่ 10 เมตรยังยิงไม่ถูกถังเลยครับ...อีกอย่างเรื่องจริงเลยคือ เคยมีคนยิงกันภายในห้องกว้างไม่เกิน 10 x 10 เมตร ยิงกัน 3-4 คนในห้อง เชื่อไหมครับว่าสุดท้ายตายกันหลายศพครับ พวกรูปเสือ รูปคนที่ติดไว้ที่กำแพงตายหมดเพราะโดนยิงพรุนเลย แต่คนเป็นๆที่ยิงกัน 3-4 คนนั้นไม่โดนเลย ต่างคนต่างหนีไปครับ
นี่เป้นเรื่องจริงๆที่เกืดขึ้นครับ ผมไปดูในห้องหลังจากนั้น กำแพงนี่รูเต็มเลยครับ บางนัดสูงขึ้นไปบนเพดาลเลยครับ

ดังนั้นอย่าคิดว่าจะยิงโดนกันง่ายๆยามที่ต่างคนต่างมีปืนเพราะมันต่างกับยิงเป้าครับ

พระอาจารย์ต้องเข้าไปดูห้องที่เกิดเหตุด้วยเหรอครับ  ตกใจ

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 08:37:27 PM »

ถ้าคนไม่ได้หมั่นฝึกซ้อมจะยิงให้จับกลุ่มนั้นไม่ง่ายครับ...เคยให้คนยิงปั้น X เก่งๆยิงโดยถือปืนไว้แล้วยกขึ้นให้ยิงถังขนาด 200 ลิตรห่างแค่ 10 เมตรยังยิงไม่ถูกถังเลยครับ...อีกอย่างเรื่องจริงเลยคือ เคยมีคนยิงกันภายในห้องกว้างไม่เกิน 10 x 10 เมตร ยิงกัน 3-4 คนในห้อง เชื่อไหมครับว่าสุดท้ายตายกันหลายศพครับ พวกรูปเสือ รูปคนที่ติดไว้ที่กำแพงตายหมดเพราะโดนยิงพรุนเลย แต่คนเป็นๆที่ยิงกัน 3-4 คนนั้นไม่โดนเลย ต่างคนต่างหนีไปครับ
นี่เป้นเรื่องจริงๆที่เกืดขึ้นครับ ผมไปดูในห้องหลังจากนั้น กำแพงนี่รูเต็มเลยครับ บางนัดสูงขึ้นไปบนเพดาลเลยครับ

ดังนั้นอย่าคิดว่าจะยิงโดนกันง่ายๆยามที่ต่างคนต่างมีปืนเพราะมันต่างกับยิงเป้าครับ

พระอาจารย์ต้องเข้าไปดูห้องที่เกิดเหตุด้วยเหรอครับ  ตกใจ

ไปดูเพราะรู้จักเจ้าของบ้านครับ Grin Grin

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #152 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 07:51:29 PM »

พูดจริงๆนะครับก่อนหน้านี้ก็ฝึกๆไปนานๆว่างๆก็เข้าสนาม เพิ่งมาให้ความสำคัญกับการกริ๊ปปืน กับการวางเท้า จัดท่า ก็เมื่อได้มาตามกระทู้ของอาจารย์นี่แหละครับ  ตอนนี้ก็กำลังงมๆถามๆคนโน้นคนนี้ว่าจะกริ๊ปปืนอย่างไรให้เหมาะกับตัวผมเอง พอดีที่บ้านมีแต่โม่สมิทครับ ถ้าอาจารย์พอจะมีรูปการกริ๊ปปืนโม่ขอโพสให้ผมดูจะเป็นพระคุณยิ่งครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
2011
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 11:36:12 PM »

พูดจริงๆนะครับก่อนหน้านี้ก็ฝึกๆไปนานๆว่างๆก็เข้าสนาม เพิ่งมาให้ความสำคัญกับการกริ๊ปปืน กับการวางเท้า จัดท่า ก็เมื่อได้มาตามกระทู้ของอาจารย์นี่แหละครับ  ตอนนี้ก็กำลังงมๆถามๆคนโน้นคนนี้ว่าจะกริ๊ปปืนอย่างไรให้เหมาะกับตัวผมเอง พอดีที่บ้านมีแต่โม่สมิทครับ ถ้าอาจารย์พอจะมีรูปการกริ๊ปปืนโม่ขอโพสให้ผมดูจะเป็นพระคุณยิ่งครับ
เดี๋ยววันอาทิตย์จะพยายามถ่ายจากน้าสิงห์ให้ครับถ้าน้าแกไม่เปลี่ยนใจไปยิง โปรดั๊กชั้นนะครับ
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 10:31:01 AM »

เป็นพระคุณยิ่งครับคุณ 2011 ผมกำลังประสบปัญหาคุมแรงสบัดของกระสุน.357 ทำให้กลุ่มกระสุนไม่ดี และยิงซ้ำช้ามากครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Pond K.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #155 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:19:24 AM »

อย่างนี้นี่เอง
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #156 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:42:18 AM »

มาใหว้ครู ซ๊ะหน่อย เพราะที่นี่ก็มีครูอยู่

ปาเจราจริยา โหนติ คณุตะรานุสาสกา

ข้อขอประณตน้อมสักการ

บูรพคณาจารย์
ผู้กอปรเกิดประโยชน์ศึกษา

ทั้งผู้ประสาทวิชา
อบรมจริยา

แก่ข้า ฯ ในการปัจจุบัน
ข้าขอเคารพอภิวันท์

ระลึกคุณอนันต์
ด้วยใจนิยมบูชา

ขอเดชกตเวทิตา

อีกวิริยะพา
ปัญญาให้เกิดแตกฉาน

ศึกษาสำเร็จทุกประการ

อายุยืนนาน
อยู่ในศีลธรรมอันดี
ให้ได้เป็นเกียรติเป็นศรี

ประโยชน์ทวี
แก่ข้า ฯ และประเทศไทยเทอญ

ปัญญาวุฒิ กะเรเตเต ทินโนวาเท นะมามิหัง

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #157 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 10:31:48 AM »

ไหว้        หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #158 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 12:44:55 PM »

กระทู้นี้พร้อมที่จะช่วยให้คำตอบนักกีฬามือใหม่ที่มีข้อสงสัยเท่าที่จะทำได้ครับ

Pyut รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #159 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 08:45:48 AM »

รบกวนถามข้อสงสัยเกี่ยวกับการแบ่งดิวิชั่นของปืนหน่อยครับ  Cheesy
ที่ท่านอาจารย์ได้ลงไว้หน้าแรกเกี่ยวกับดิวิชั่นของปืน ผมสงสัยว่าเคยเห็นภาพการแข่งขัน ipsc limited ในหนังสือเล่มหนึ่ง
แต่ไม่พบในดิวิชั่นที่ท่านอาจารย์ลงไว้ ภาพที่ผมเห็นคือปืนส่วนใหญ่เป็นตระกูล sti ที่ไม่มีเจาะพอร์ทหรือคอมพ์
แต่ใส่ศูนย์หน้าไฟเบอร์ออพติค มีบ่อแม๊ค และซองแม๊คใส่ไว้ด้านหน้าได้เหมือน open division

รบกวนท่านอาจารย์ช่วยให้ความรู้เกี่ยวกับ ipsc limited นี้ด้วยครับ ว่ามีข้อบังคับที่เหมือนหรือแตกต่างจากดิวิชั่นอื่นๆ อย่างไรบ้างครับ  Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2008, 08:49:58 AM โดย Pyut » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #160 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 09:34:10 PM »

รบกวนถามข้อสงสัยเกี่ยวกับการแบ่งดิวิชั่นของปืนหน่อยครับ  Cheesy
ที่ท่านอาจารย์ได้ลงไว้หน้าแรกเกี่ยวกับดิวิชั่นของปืน ผมสงสัยว่าเคยเห็นภาพการแข่งขัน ipsc limited ในหนังสือเล่มหนึ่ง
แต่ไม่พบในดิวิชั่นที่ท่านอาจารย์ลงไว้ ภาพที่ผมเห็นคือปืนส่วนใหญ่เป็นตระกูล sti ที่ไม่มีเจาะพอร์ทหรือคอมพ์
แต่ใส่ศูนย์หน้าไฟเบอร์ออพติค มีบ่อแม๊ค และซองแม๊คใส่ไว้ด้านหน้าได้เหมือน open division

รบกวนท่านอาจารย์ช่วยให้ความรู้เกี่ยวกับ ipsc limited นี้ด้วยครับ ว่ามีข้อบังคับที่เหมือนหรือแตกต่างจากดิวิชั่นอื่นๆ อย่างไรบ้างครับ  Cheesy Cheesy

IPSC Limited นั้นนิยมที่อมเริกาเป็นหลักครับ แต่ใน IPSC ทั่วไปจะไม่มีครับผมเลยไม่ได้เขียน
ในอดีตบ้านเราเคยจัดแข่งที่ฟาร์มจระเข้ครับ แต่ตอนหลังนี่ปรับปรุงมาเป็น Standard Division ครับเลยไม่มีการจัด Limited Division ในบ้านเราอีกครับ

เป้าของ Limited จะมีรูปร่างเหมือนหุ่นคนครับ โซนคะแนนจะแตกต่างกับเป้า IPSC ที่ยิงในบ้านเราตอนนี้ครับ
เป้า Limited จะมีโซนคะแนนดังนี้ครับ A=5 B=4 C=3 D=2
เป้า Standard จะมีแค่ 3 โซนคือ A=5 C=4 D=2

สังเกตุดูจะเห็นนะครับว่ามีโซน B เพิ่มขึ้นมาและโซน C จะเหลือแค่ 3 คะแนน ตำแหน่งโซน B ของเป้าจะอยู่ที่คอและรอบนอกของหัว ซึ่งกลางหัวจะมีโซน A อยู่ครับ

สาเหตุที่เป้าแตกต่างกันนั้นจริงๆแล้วในอดีตใช้เป้ารูปคนเหมือนกันแต่มีความรู้สึกว่ามันแสดงความรุนแรงกร้าวร้าวทาง IPSC เลยเปลี่ยนรูปแบบเป้าเป็นแบบที่เห็นในปัจจุบัน แต่เป้ารูปหุ่นคนก็ยังใช้อยู่ในอเมริกาครับ

ส่วนต่อมาที่แตกต่างกันคือตำแน่งของซองปืนและแม็กกาซีนครับ 
Standard นั้นบังคับให้อยู่ที่หลังตำแหน่งกระดูกเชิงกราน 
Limited นั้นไม่บังคับครับ ซองแม็กกาซีนสามารถวางตำแหน่งไว้ได้เหมือน Open เลยครับ

แม็กกาซีนนั้นก็แตกต่างกันครับ
Standard นั้นบังคับว่าใส่ในปืนแล้วต้องสามารถวางลงในกล่องได้
Limited นั้นสามารถใช้แม็กกาซีนความยาว 140 มม ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องวางในกล่องครับ

หลักๆก็มีดังนี้แหละครับ ส่วนที่ไม่เขียนเพราะเดี๋ยวนี้เราไม่มีแข่งแล้วก็เลยข้ามไปครับ....ผมก็อธิบายให้ตามที่ถามมาแล้วนะครับ

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #161 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 09:41:58 PM »

เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ

ค่าเพาเวอร์แฟคเตอร์ของกระสุนด้วยครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่...

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
dvc-power
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #162 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 09:45:30 PM »

เป้า metric ลิมิเต็ทรูปคน ก็ยังมีใช้แข่งอยู่บางสนาม เช่นเชียงราย ใครอยากลองต้องลองไปยิงที่เชียงรายต้นปี
แต่ผมไม่ชอบเลย ถึงจะใหญ่ มองโซนยากชะมัด ไม่ค่อยชิน ยี๊
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #163 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 06:23:42 AM »

เป้า metric ลิมิเต็ทรูปคน ก็ยังมีใช้แข่งอยู่บางสนาม เช่นเชียงราย ใครอยากลองต้องลองไปยิงที่เชียงรายต้นปี
แต่ผมไม่ชอบเลย ถึงจะใหญ่ มองโซนยากชะมัด ไม่ค่อยชิน ยี๊

แสดงว่าไม่ค่อยชอบเป้าใหญ่ๆ  คิก คิก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Pyut รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #164 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 09:46:34 AM »

ขอบคุณท่านอาจารย์มากครับ
ถ้ามองเฉพาะในส่วนของปืน หมายความว่าต่างกันที่ความยาวแม๊กอย่างเดียว(ไม่ต้องใส่ลงกล่อง) ส่วนข้อจำกัดในการแต่งปืนนั้น
standard กับ limited เหมือนกันใช่ใหมครับ  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2008, 09:48:17 AM โดย Pyut » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 21
  พิมพ์