๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:44:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 249541 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #105 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 09:11:12 PM »

หลายวันนี้ผมได้ยินคำถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ที่ใช้ใน IPSC ว่าเห็นมีคนบอกว่าซองปืนและซองแม็กของ CR Speed ดีที่สุดเพราะแชมป์โลกใช้เป็นหลักประกัน จริงหรือไม่ขอความเห็นผมหน่อย
ผมเลยตอบว่าจริงครับ...แต่จริงที่ว่าคือดีสำหรับแชมป์โลกครับเพราะได้เงินบานเลยครับจากค่าสปอนเซอร์.
ความจริงแล้วผมเขียนแนะนำในกระทู้นี้นานพอสมควรแล้วเกี่ยวกับอุปกรณ์ ในปัจจุบันนี้มีอุปกรณ์ออกมาอีกตั้งหลายแบบและหลายราคา ดังนั้นตัดสินยากมากเลย แต่จากประสพการณ์ของผม ผมยังชอบใช้ของแบบเดิมอยู่เพราะผมลองมาหลายยี่ห้อแล้วแต่ผมไม่ชอบมัน แต่ไม่ได้หมายถึงยี่ห้ออื่นไม่ดี ของแบบนี้มันนานาจิตตังครับ. แต่ที่สำคัญคือจงซื้อเพราะเราพิสูจน์แล้วว่ามันดี แต่อย่าซื้อเพราะโง่ที่เชื่อตามที่เขาทำโฆษณาว่าแชมป์ใช้แล้วต้องดีเลยครับ

(Mr. Kimheng)
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #106 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 05:41:12 AM »

การยิง IPSC ใช้ปืนรีวอลเวอร์จะสามารถเเข่งขันกับปืนออโต้ได้ไหมครับ

การยิงเเบบนี้ปืนลูกโม่เสียเปรียบมาก ผมสงสัยว่า มีคนใช้ในการเเข่งรึเล่าครับ

เเม้จะใช้สปีดโหลดเดอร์ เเต่คงไม่ไวเท่าเเมกกาซีนหรอก

live for nothing or die for something
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #107 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 05:57:46 AM »

การยิง IPSC ใช้ปืนรีวอลเวอร์จะสามารถเเข่งขันกับปืนออโต้ได้ไหมครับ

การยิงเเบบนี้ปืนลูกโม่เสียเปรียบมาก ผมสงสัยว่า มีคนใช้ในการเเข่งรึเล่าครับ

เเม้จะใช้สปีดโหลดเดอร์ เเต่คงไม่ไวเท่าเเมกกาซีนหรอก

ปืนลูกโม่ก็มีแข่งครับ

เป็น devision ของลูกโม่ล้วนๆเลยครับ

ฉนั้นไม่ต้องห่วงครับแข่งได้ครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #108 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 06:36:37 AM »

เเล้วขนาดของปืนที่ใช้เเข่งเป็น .357ได้ไหมครับ

มันจะสู้38ได้หรือเปล่า เวลาเขาเเข่งขันกัน นิยมขนาดไหนมากกว่ากันครับ

เเล้วปืนจำเป็นต้องเเต่งอะไรเพิ่มหรือเปล่า

live for nothing or die for something
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #109 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 11:26:33 AM »

เเล้วขนาดของปืนที่ใช้เเข่งเป็น .357ได้ไหมครับ

มันจะสู้38ได้หรือเปล่า เวลาเขาเเข่งขันกัน นิยมขนาดไหนมากกว่ากันครับ

เเล้วปืนจำเป็นต้องเเต่งอะไรเพิ่มหรือเปล่า

ผมจะตอบคร่าวๆให้นะครับ
ใน IPSC แบ่งการแข่งขันอกกเป็นหลาย Division ตามปืนที่นักกีฬามาแข่ง ดังนั้นลูกโม่ก็จะแข่งในลูกโม่ด้วยกันจึงไม่ต้องห่วงว่าจะสู้ไม่ได้ แถมอีกนิดเพื่อคุณจะเห็นภาพชัดขึ้น ใน Division ลูกโม่ก็ยังบังคับว่าใส่กระสุนครั้งหนึ่งได้ไม่เกิน 6 นัดเช่นปืนลูกโม่บางรุ่นอาจจะจุลูกในโม่ได้มากกว่า 6 ก็จะถูกบังคับให้ใส่ได้แค่ 6 นัดเท่านั้นเป็นต้น
มาถึงคำถามว่าขนาด .357 สามารถลงแข่งได้หรือไม่ ตอบว่าลงได้ครับเพราะในกฎบังคับว่าหน้าตัดกระสุนต้องไม่น้อยกว่า 9มม ครับขนาด .357 ก็คือ 9มม นั่นเอง.
คำถามต่อไปว่าแล้วมันจะสู้ .38 ได้หรือคำตอบว่าสู้ได้ไม่ได้อยู่ที่ฝีมือครับเพราะมีกำหนดค่า PF ไว้ว่า PF170 ถือเป้น Major ต่ำกว่าถือเป็น Minor แต่ต้องไม่ต่ำกว่า PF125 ทีนี้ถ้ายิง Minor คุณก็จะได้คะแนนต่ำกว่า Major ยกเว้นโซน A ถึงจะได้คะแนนเท่ากัน
แถมให้อีกนิดครับว่า IPSC ไม่มีการซื้อชุดยิงหลายชุดครับ คุณจ่ายครั้งเดียวเท่ากับคนอื่น ยิงจำนวนสนามเท่ากับคนอื่น ทุกสนามยิงได้ 1 ครั้งเท่ากับคนอื่น(ยกเว้น Re-Shoot) บอกผมยิงไม่ดีขอจ่ายเงินยิงเพิ่มได้หรือไม่ คำตอบคือไม่ได้ครับ
ดังนั้นกีฬา IPSCจึงเป็นกีฬาที่ค่อนข้างจะยุติธรรม ผมเขียนว่า...ค่อนข้าง...นะครับเพราะยังมีความเลื่อมล้ำกันบ้างระหว่างมือเก่ากับมือใหม่เช่น การอ่านสเตจ เป้นต้นซึ่งสามารถถือว่าความเหลื่อมล้ำเกิดจากประสบการณ์ก็ได้ครับ ซึ่งทุกคนสามารถทำได้ครับ

vq
Full Member

คะแนน 9

โอ๊คอ๊าค

« ตอบ #110 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 11:38:48 AM »

.357 แม๊กนั่ม สู้ .38 ในลูกโม่ไม่ได้หรอกครับแรงเปล่า ถ้าจะยิง minor ก็ใช้ .38 เพราะ .357 แมกนั่ม หรือ .38 คิดเป็น minor หมดเพราะหน้าตัดเล็กกว่า 10มม. หรือ .40 นิ้ว ถ้าจะยิงลูกโม่เมเจอร์ ส่วนใหญ่ใช้ .45 ครับ (แก้ไขเป็น ไม่กำหนดขนาดกระสุน สำหรับ major ใน division รีวอลเวอร์ครับแต่ต้องไม่ต่ำกว่า 9 มม.ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2008, 01:43:08 PM โดย vq » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #111 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 12:40:41 PM »

.357 แม๊กนั่ม สู้ .38 ในลูกโม่ไม่ได้หรอกครับแรงเปล่า ถ้าจะยิง minor ก็ใช้ .38 เพราะ .357 แมกนั่ม หรือ .38 คิดเป็น minor หมดเพราะหน้าตัดเล็กกว่า 10มม. หรือ .40 นิ้ว ถ้าจะยิงลูกโม่เมเจอร์ ส่วนใหญ่ใช้ .45 ครับ

ข้ออนุญาตเห็นแย้งนะครับโอ๊ค...ในลูกโม่ไม่ได้จำกัดว่าหน้าตัดกระสุนต้องไม่น้อยกว่า .40 นะครับ...ดังนั้นถ้าหน้าตัดกระสุนของ .38 ถ้าสามารถทำค่าได้ก็สามารถถือเป็น Major นะครับ แต่จำกัดว่าหน้าตัดกระสุนต้องไม่เล็กกว่า 9มม ถึงจะอยู่ใน Division ลูกโม่ครับ
ลองดูในกฎ Appendix D5 ข้อ 5 นะครับ
ดังนั้นขอยืนยันนะครับว่า ถ้ากระสุนขนาด 9มมสามารถทำความเร็วจนถึงค่า PF ได้ก็ถือเป้น Major ครับ
ส่วนหน้าตัดที่โอ๊คพูดถึงใช้ใน Division Standard ครับ

ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #112 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 01:29:13 PM »

ขอบคุณมากครับ ที่ให้ความรู้ ไหว้

vq
Full Member

คะแนน 9

โอ๊คอ๊าค

« ตอบ #113 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 01:31:33 PM »

.357 แม๊กนั่ม สู้ .38 ในลูกโม่ไม่ได้หรอกครับแรงเปล่า ถ้าจะยิง minor ก็ใช้ .38 เพราะ .357 แมกนั่ม หรือ .38 คิดเป็น minor หมดเพราะหน้าตัดเล็กกว่า 10มม. หรือ .40 นิ้ว ถ้าจะยิงลูกโม่เมเจอร์ ส่วนใหญ่ใช้ .45 ครับ  (แก้ไขเป็น ไม่กำหนดขนาดกระสุน สำหรับ major ใน division รีวอลเวอร์ครับแต่ต้องไม่ต่ำกว่า 9 มม.ครับ)

ข้ออนุญาตเห็นแย้งนะครับโอ๊ค...ในลูกโม่ไม่ได้จำกัดว่าหน้าตัดกระสุนต้องไม่น้อยกว่า .40 นะครับ...ดังนั้นถ้าหน้าตัดกระสุนของ .38 ถ้าสามารถทำค่าได้ก็สามารถถือเป็น Major นะครับ แต่จำกัดว่าหน้าตัดกระสุนต้องไม่เล็กกว่า 9มม ถึงจะอยู่ใน Division ลูกโม่ครับ
ลองดูในกฎ Appendix D5 ข้อ 5 นะครับ
ดังนั้นขอยืนยันนะครับว่า ถ้ากระสุนขนาด 9มมสามารถทำความเร็วจนถึงค่า PF ได้ก็ถือเป้น Major ครับ
ส่วนหน้าตัดที่โอ๊คพูดถึงใช้ใน Division Standard ครับ
Smiley ขอบคุณครับเดี๋ยวลองไปเปิดดูครับ Smiley อาทิตย์นี้พี่มาเที่ยวเชียงใหม่ไม๊ครับ ช่วงนี้เชียงใหม่อากาศร้อนมากๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2008, 01:43:34 PM โดย vq » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #114 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 01:43:31 PM »

.357 แม๊กนั่ม สู้ .38 ในลูกโม่ไม่ได้หรอกครับแรงเปล่า ถ้าจะยิง minor ก็ใช้ .38 เพราะ .357 แมกนั่ม หรือ .38 คิดเป็น minor หมดเพราะหน้าตัดเล็กกว่า 10มม. หรือ .40 นิ้ว ถ้าจะยิงลูกโม่เมเจอร์ ส่วนใหญ่ใช้ .45 ครับ  (แก้ไขเป็น ไม่กำหนดขนาดกระสุน สำหรับ major ใน division รีวอลเวอร์ครับ)

Smiley ขอบคุณครับเดี๋ยวลองไปเปิดดูครับ Smiley อาทิตย์นี้พี่มาเที่ยวเชียงใหม่ไม๊ครับ ช่วงนี้เชียงใหม่อากาศร้อนมากๆเลย

ไปครับ...แล้วเจอกันครับ Grin Grin

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #115 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 11:37:04 PM »

เรียนถามครับ   กฏกติกาของการแข่ง IPSC โดยใช้ปืนลูกซอง กึ่งออโต้ มีอย่างไรบ้างครับ
เมื่อวานนั่งดู Ft. Benning 3 guns Challence. เห็นเขาพูดคร่าวว่า  ถ้าปืนบรรจุลูกเกิน 10 นัดต้องไปยิงชั้น Open
ผมนั่งดูแล้วก็สงสัยน่ะครับ  แล้วชั้นอื่นทำไมถึงยิงไม่ได้ครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #116 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 08:34:26 AM »

เรียนถามครับ   กฏกติกาของการแข่ง IPSC โดยใช้ปืนลูกซอง กึ่งออโต้ มีอย่างไรบ้างครับ
เมื่อวานนั่งดู Ft. Benning 3 guns Challence. เห็นเขาพูดคร่าวว่า  ถ้าปืนบรรจุลูกเกิน 10 นัดต้องไปยิงชั้น Open
ผมนั่งดูแล้วก็สงสัยน่ะครับ  แล้วชั้นอื่นทำไมถึงยิงไม่ได้ครับ

ที่พี่ USP40 ดูมาคงเป็น Standard Division เป็นชั้นที่เน้นปืนค่อนข้างเดิม ๆ มาแข่งขันกันครับ
ในกฎเดิมก่อนปี 2006 จะบังคับว่าหลอดกระสุนต้องใส่กระสุน 2 3/4" ได้ไม่เกิน 8 นัด
แต่กฎใหม่ตั้งแต่มกราคม 2007 ยกเลิกการบังคับที่หลอด คือหลอดกระสุนจะยาวจุเท่าไหร่ก็ได้
บังคับที่ท่าเตรียมแทน  ท่า start ห้ามเกิน 8+1 ในตัวปืน
หลังสัญญาณเร่ิ่มแล้ว จะบรรจุเพิ่มเท่าไหร่ก็ได้ครับ

ภาพล่างเป็นกฎของลักษณะปืนลูกซอง Standard Division
พี่ USP40 ดูที่ข้อ 9 ครับ

ปล. ปืนไซก้า12 ไม่สามารถลงแข่ง Standard division ได้ตามกฎข้อ 8 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2008, 08:37:14 AM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #117 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 08:47:17 AM »

.357 แม๊กนั่ม สู้ .38 ในลูกโม่ไม่ได้หรอกครับแรงเปล่า ถ้าจะยิง minor ก็ใช้ .38 เพราะ .357 แมกนั่ม หรือ .38 คิดเป็น minor หมดเพราะหน้าตัดเล็กกว่า 10มม. หรือ .40 นิ้ว ถ้าจะยิงลูกโม่เมเจอร์ ส่วนใหญ่ใช้ .45 ครับ (แก้ไขเป็น ไม่กำหนดขนาดกระสุน สำหรับ major ใน division รีวอลเวอร์ครับแต่ต้องไม่ต่ำกว่า 9 มม.ครับ)

คงสับสนกับกติกา Standard และ Modified
ที่จริง .38spl และ .357mag ต่างก็ทำเมเจอร์ได้
แต่เหตุผลที่ลูกโม่-เมเจอร์นิยม .45acp เพราะบรรจุได้เร็วกว่าครับ
และถ้าหาปืนลูกโม่ .40S&W ได้ เชื่อว่าจะบรรจุได้เร็วกว่า .45acp ขึ้นไปอีก

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #118 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 08:51:32 AM »

ที่พี่ USP40 ดูมาคงเป็น Standard Division เป็นชั้นที่เน้นปืนค่อนข้างเดิม ๆ มาแข่งขันกันครับ
ในกฎเดิมก่อนปี 2006 จะบังคับว่าหลอดกระสุนต้องใส่กระสุน 2 3/4" ได้ไม่เกิน 8 นัด
แต่กฎใหม่ตั้งแต่มกราคม 2007 ยกเลิกการบังคับที่หลอด คือหลอดกระสุนจะยาวจุเท่าไหร่ก็ได้
บังคับที่ท่าเตรียมแทน  ท่า start ห้ามเกิน 8+1 ในตัวปืน
หลังสัญญาณเร่ิ่มแล้ว จะบรรจุเพิ่มเท่าไหร่ก็ได้ครับ

ภาพล่างเป็นกฎของลักษณะปืนลูกซอง Standard Division
พี่ USP40 ดูที่ข้อ 9 ครับ

ปล. ปืนไซก้า12 ไม่สามารถลงแข่ง Standard division ได้ตามกฎข้อ 8 ครับ

ขอบคุณ คุณอ๋อง ผมให้ข้อมูลผิด  ขอแก้ไขเป็น  ถ้าแม็กใส่เกิน 8 นัดครับ  เค้าใช้ปืนแข่ง 3 อย่าง สั้น  ยาว( AR15) และลูกซอง
ที่เห็นมีปืน Remington 1100 , Spas 15 และ Saiga12 (แม็ก10 นัด)  คนที่ใช้ปืน Spas 15 ใช้แม็กที่โมเองใส่ลูกได้ 12 นัดครับ  
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #119 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 09:19:44 AM »

งานนี้ผมตามอ่านอย่างเดียวครับ.

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 21
  พิมพ์