๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:58:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 249549 ครั้ง)
HIM
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 06:45:26 PM »

คือปกติผมยิงแบบปั้น x น่ะครับเคยลองยิงเร็วหลายเป้านัดแรกพอทนแต่นัดต่อไปดูไม่จืดครับเลยอยากทราบวิธีการจัดศูนย์ให้เร็วและมีประสิทธิภาพน่ะครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 07:39:47 PM »

ขอบคุณครับ...แล้วการมอง 0 ในการยิงเร็วต้องจัด 0 หน้า,หลังเหมือนการยิงปั้น x หรือมองเฉพาะ 0 หน้ากับสันสไลด์ครับ

ยังไงก็ก็ต้องจัดศูนย์ แต่จะไม่ละเอียดเหมือนปั้น X ครับ
คุณhim ค่อยๆ อ่านดูครับ...ในนี้ว่าไว้หมดเลยครับ  Cheesy

คือปกติผมยิงแบบปั้น x น่ะครับเคยลองยิงเร็วหลายเป้านัดแรกพอทนแต่นัดต่อไปดูไม่จืดครับเลยอยากทราบวิธีการจัดศูนย์ให้เร็วและมีประสิทธิภาพน่ะครับ

...ยืนยันว่าในกระทู้นี้มีคำตอบทั้งหมดที่ถามครับ  (ถามแบบนี้สงสัยว่ายังไม่ได้อ่าน) อิอิ จิกซะ 1 ที  Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
HIM
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 08:30:58 PM »

ขออภัยด้วยครับพอดีอ่านไปแค่หน้า 1,2 แล้วก็ข้ามมาเลย แฮะๆ... ไหว้
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 12:39:33 PM »

ขออภัยด้วยครับพอดีอ่านไปแค่หน้า 1,2 แล้วก็ข้ามมาเลย แฮะๆ... ไหว้

คุณแค่อ่านใช้เวลานิดเดียวยังขี้เกียจอ่านเลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไม่ทราบว่ายิงปั้น X ระยะ 15 เมตรคุณยิงกลุ่มได้แค่ไหนครับ...ถ้าทราบจะได้อธิบายต่อได้ว่าจะแนะอย่างไร เพราะถ้ากลุ่มปั้น X ไม่ดียิงเร็วก็ยิ่งไม่ดีใหญ่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2007, 09:42:41 AM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 12:56:32 PM »

เก็บข้อมูลถามตอบมีประโยชน์มาใส่กระทู้นี้เพิ่มเติมครับ

คำถาม  อ้างจาก: him ที่ เมื่อวานนี้ เวลา 12:57:24 AM

ขออนุญาตมารบกวนฝั่งนี้ต่อครับ...คือผมสงสัยเรื่องการใช้สายตาในการมองศูนย์น่ะครับเพราะปกติเวลาผมยิงแบบปั้น x ก็จะหลับตาข้างนึง(ซ้าย)เวลายิงและบางครั้งก็ลองหลับตาข้างซ้าย(เล็งตาขวา)แล้วก็ค่อยๆลืมตาซ้ายขึ้นแล้วค่อยเหนี่ยวไกแต่ไม่ดีเท่าที่ควรจึงอยากถามท่านพี่ๆว่าเวลาที่พี่ๆใช้สายตาในการมองศูนย์ในการยิงเร็วมีเทคนิคในการมองศูนย์อย่างไรครับ...ขอบคุณครับ

คำตอบจาก อาจารย์ Phoenix

ลองเอาวิธีนี้ไปลองดูนะครับ...เมื่อคุณยิงปืนคุณใส่แว่นอยู่แล้ว ดังนั้นลองเอาสก๊อตเทปใสปิดที่แว่นตาฝั่งตารองหลายๆชั้น....มันจะทำให้คุณเห็นศูนย์ปืนโดยไม่เกิดการหลงเพราะเทปจะไปลดการขัดแย้งของดวงตาคุณ พอคุณยิงไปบ่อยๆเกิดความชำนาญขึ้นก็ค่อยๆลอกเทปออกทีละชั้นจนลอกออกหมดคุณก็สามารถที่จะยิงปืนโดยเปิดตาทั้ง 2 ข้างได้ครับ

คำถาม อ้างจาก: him ที่ วันนี้ เวลา 10:48:11 AM

ผมอ่านแล้วครับพี่ Phoenix และผมก็เข้าใจข้อความที่พี่แนะนำครับแต่คำถามที่ผมถามคือเรื่องของการมองศูนย์ด้วยสายตาข้างเดียวกับสองข้างน่ะครับคือปกติผมยิงแบบหลับตาข้างนึงแล้วบางครั้งก็ลองแบบเปิดตาสองข้างแต่ตอนยิงแบบเปิดตาสองข้างสายตาผมก็ยังมองเห็นศูนย์แค่ข้างเดียวเหมือนเดิมแบบว่า...เปิดตาสองข้างตามองศูนย์แล้วมีใครเอามือมาปิดตาขวา(ตาข้างถนัด)ตาซ้ายผมจะไม่เห็นศูนย์ในตำแหน่งเดียวกับตาขวาน่ะครับก็เลยสงสัยว่า...? เวลาที่พี่ๆมองศูนย์ด้วยสองตาคือถ้าหลับตาข้างไหนข้างที่เปิดก็จะเห็นศูนย์ในตำแหน่งเดียวกันหรือครับ...ขอบคุณครับ

คำตอบ จากอาจารย์ Phoenix

ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนครับว่าดวงตาเรานั้นมีตาหลักและตารอง ตาหลักเราไว้มองเห็นสิ่งต่างๆแต่ตารอง(เท่าที่ผมเข้าใจ)มีไว้สำหรับเช็คความลึกหรือระยะเป็นหลัก ศูนย์หรืออะไรต่างๆที่เราเห็นนั้นเราใช้ตาหลักเป็นตัวมอง ดังนั้นการที่คุณมองแล้วถูกปิดตาหลักทำให้ศูนย์ไปอยู่อีกที่หนึ่งนั้นเป็นเรื่องธรรมดาซึ่งเกิดกับทุกคนครับ
ดังนั้นคำถามที่ถามว่า เวลาที่มองศูนย์ด้วย 2 ตาพอปิดข้างหนึ่งจะเห็นศูนย์อยู่ที่เดิมหรือไม่..คำตอบคือถ้าปิดตารองศูนย์ยังคงอยู่ที่เดิม แต่ถ้าปิดตาหลักศูนย์จะย้ายไปที่อื่นครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 12:59:56 PM »

คำถาม อ้างจาก: him ที่ เมื่อวานนี้ เวลา 12:57:24 AM

ขออนุญาตมารบกวนฝั่งนี้ต่อครับ...คือผมสงสัยเรื่องการใช้สายตาในการมองศูนย์น่ะครับเพราะปกติเวลาผมยิงแบบปั้น x ก็จะหลับตาข้างนึง(ซ้าย)เวลายิงและบางครั้งก็ลองหลับตาข้างซ้าย(เล็งตาขวา)แล้วก็ค่อยๆลืมตาซ้ายขึ้นแล้วค่อยเหนี่ยวไกแต่ไม่ดีเท่าที่ควรจึงอยากถามท่านพี่ๆว่าเวลาที่พี่ๆใช้สายตาในการมองศูนย์ในการยิงเร็วมีเทคนิคในการมองศูนย์อย่างไรครับ...ขอบคุณครับ

คำตอบ จากพี่  num

อธิบายไม่ถูกเหมือนกันครับ

โดยพื้นฐานเเรกๆผมก็ยิงเเบบหลับตาเเล้วใช้ตาข้างถนัดเป็นตัวมองศูนย์   เมื่อยิงไปถึงระดับหนึ่งมันจะพัฒนาเองโดยยิงสองตาเพราะมันไม่ทันได้หลับตามันก็จับศูนย์ได้เเล้ว   ผมจะเล็งเเบบตาเดียวก็ยิงเป้าที่มีระยะไกลๆมันต้องเน้นมากๆครับ

ลองฝึกมองศูนย์เเบบสองตาดูครับ   ฝึกนานๆบ่อยๆร่างกายเเละดวงตามันจะปรับได้เองครับ

คำตอบ จากพี่ ~ NaJa ~ 

ตามที่หนุ่มบอกเลยครับ
ต้องฝึกบ่อยๆ นักกีฬาIPSC ส่วนมากจะใช้เล็งมองศูนย์ 2 ตาครับ...

แรกๆ ผมฝึกมองสองตาแบบนี้้ครับ..โดยไม่ใช้ปืน ลองใช้นิ้วชี้ (อย่าใช้นิ้วกลาง  )
ชี้ขึ้นแล้วตั้งมากึ่งกลางข้างหน้า ใช้สองตามองที่นิ้วชี้ครับ เราจะเห็นชัดครับ...
แล้วมองหาเป้า (เป็นอะไรก็ได้) ชี้ไปที่เป้านั้น ใช้ตาสองข้างมองตามนิ้วชี้ไป เราก็ยังเห็นเป้าได้ชัดด้วยตาทั้งสองข้าง...

เมื่อได้แล้ว ก็เปลี่ยนจากนิ้วชี้เป็นปืน..การใช้ปืนฝึกทุกครั้งต้องแน่ใจว่าไม่มีลูก เคลียร์ปืนทุกครั้งนะ...
ลองฝึกดู ฝึกบ่อยๆ ก็จะได้เองครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
ruchi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #96 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 08:24:28 AM »

ไหว้ขอบคุณที่ให้ความรู้

ในใจอยากได้สิบ
NALAO99
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #97 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 02:20:18 PM »

e-36f-48
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #98 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 12:49:58 PM »

ผมขออนุญาตตั้งกระทู้ใหม่เพื่อรวบรวมเนื้อหาให้ศึกษาได้อย่างต่อเนื่องครับ

เวลาท่านจะศึกษาหาความรู้เกรงว่าจะลำบากในการค้นหาครับเพราะมีข้อความอื่นเข้ามาคั่นมากมาย

และผมได้รวบรวม ข้อความสนทนา และ ถาม-ตอบ มาไว้ในกระทู้นี้ด้วย

เป็นการเพิ่มเติมเนื้อหาให้เข้มข้นยิ่งขึ้นครับ

กระทู้ ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร นี้  อาจารย์เฉลิมชัยหรืออาจารย์นกไฟ

ได้เป็นผู้เขียนบทความทั้งหมด เป็นความรู้ที่ถ่ายทอดจากประสพการณ์

ควรค่าแก่การเก็บรักษาไว้ให้เป็นอย่างดี เพราะในเมืองไทยคงมีไม่มีกี่คน

ที่จะเสียสละเวลา มาทำอย่างนี้ ถือว่าเป็นวิทยาทานที่หาได้ยากในสังคมปัจจุบัน

อาจารย์เฉลิมชัยหรืออาจารย์นกไฟ

ได้เริ่มต้นตั้งกระทู้เมื่อวันที่ 14 กรกฎาคม 2006 เวลา 12:14:57 (PM)

ขอบพระคุณครับ
Nit-ninja-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 21

มนุษย์ปลูกต้นไม้ชนิดใดก็จะได้ผลของต้นไม้ชนิดนั้น

« ตอบ #99 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 10:13:54 PM »

พี่ครับ.....พี่ครับ......สวัสดีปีใหม่ครับ..........ขอให้สุขภาพแข็ง.....แรงดี..................ไร้โรคภัยไข้เจ็บ
แล้วยิ่งช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลง  รักษาสุขภาพด้วยครับ...... ไหว้

ShotGuns  Practical Shooting Club ( Northern Thailand )
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #100 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 12:02:37 AM »

พี่ครับ.....พี่ครับ......สวัสดีปีใหม่ครับ..........ขอให้สุขภาพแข็ง.....แรงดี..................ไร้โรคภัยไข้เจ็บ
แล้วยิ่งช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลง  รักษาสุขภาพด้วยครับ...... ไหว้

สวัสดีปีใหม่เช่นกัน...ขอให้สุขภาพแข็งแรง และความสุขตลอดไปครับ
เชียงใหม่ตอนนี้อากาศยังหนาวอยู่นะครับ....แล้วเจอกันครับ  Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #101 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 09:46:58 PM »

เจอกันเชียงใหม่หรือเชียงรายครับ Huh

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #102 เมื่อ: มกราคม 08, 2008, 10:01:40 AM »

เจอกันเชียงใหม่หรือเชียงรายครับ Huh

อิอิ น่าจะเป็นเชียงใหม่มั้ง เฮียเล้งแกชวนหลายครั้งแล้วครับ.. Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
udt
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #103 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 11:14:52 PM »

ถึง อาจารย์นกไพ ครับ ผมมาตามคำแนะนำของพี่น๊อตและพี่โจ้ครับ ผมอยากเรียน ipsc ได้ข่าวว่าเรียนกับอาจารย์เรียนฟรีหรอครับ ค่ากระสุนเสียเอง ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #104 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 10:07:43 AM »

อย่าเรียกว่าเรียนฟรีเลยครับ เพราะผมไม่ได้เปิดสอนและรับรองอะไรเป็นเรื่องเป็นราวครับ
เอาเป็นว่าแนะนำให้ฟรีสำหรับผู้ที่สนใจจริงดีกว่า ส่วนแนะนำมากน้อยขึ้นอยู่กับความตั้งใจของนักกีฬาเอง ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเงินครับ Grin Grin...สนใจมากแนะนำมาก สนใจน้อยแนะนำน้อย ไม่สนใจไม่แนะนำครับ คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 21
  พิมพ์