๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:11:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 249562 ครั้ง)
moti
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #75 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 09:21:25 PM »

สวัสดีครับ คุณนกไฟและ อ.ใหม่ และเพื่อนๆทุกท่าน ผมกำลังเริ่มสนใจในการยิงระบบ IPSC อยู่ครับ
และตอนนี้ก็เริ่มเอาคำแนะนำดีๆของคุณนกไฟและ อ.ใหม่ๆปทำการฝึยิงกเองครับมีคำถามเรื่องการยิงดับเบิ้ลแทป
เราต้องคุมปืนอย่างไรดีครับเพื่อให้นัดที่สองอยู่ในโซน เอ ครับ หรือว่าใหม่ๆอย่างผมตอนนี้ไม่ควรเน้นเร็วจนเกินไป
เพราะเวลายิงผมจะใช้วิธีจำจังหวะเสียงปืนของคนเก่งๆที่เขายิงกันมาซ้อมยิง แต่นัดที่สองมันหลุดไป ซี และ ดี
อยู่หลายนัดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2008, 08:50:53 PM โดย นาจา » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #76 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 07:07:10 PM »

สวัสดีครับ คุณนกไฟและ อ.ใหม่ และเพื่อนๆทุกท่าน ผมกำลังเริ่มสนใจในการยิงระบบ IPSC อยู่ครับ
และตอนนี้ก็เริ่มเอาคำแนะนำดีๆของคุณนกไฟและ อ.ใหม่ๆปทำการฝึยิงกเองครับ มีคำถามเรื่องการยิงดับเบิ้ลแทป
เราต้องคุมปืนอย่างไรดีครับเพื่อให้นัดที่สองอยู่ในโซน เอ ครับ หรือว่าใหม่ๆอย่างผมตอนนี้ไม่ควรเน้นเร็วจนเกินไป
เพราะเวลายิงผมจะใช้วิธีจำจังหวะเสียงปืนของคนเก่งๆที่เขายิงกันมาซ้อมยิง แต่นัดที่สองมันหลุดไป ซี และ ดี
อยู่หลายนัดครับ

ผมว่าควรจะเคลียร์เรื่องคำว่าดับเบิ้ลแทร๊ปกับการยิงแบบทูช๊อตก่อนดีกว่านะครับ
ในความคิดผม ดับเบิ้ลแทร๊ปคือ การเห็นศูนย์ 1 ครั้งแต่ยิง 2 นัด ส่วน ทูช๊อต คือการยิงแบบเห็นศูนย์ปืนทั้ง 2 นัดครับ ถ้าเราเข้าใจตรงกันที่ตรงนี้แล้วเราค่อยมาคุยต่อนะครับ
ผมขอย้อนจากที่คุณเขียนว่า คุณจำจังหวะเสียงปืนของพวกมือดีๆแล้วนำมาซ้อมยิงตามนั้น
ตรงจุดนี้ก็ผิดแล้วครับ...คุณยังไม่สามารถยิงเร็วเท่าคนเก่งๆเพราะความสามารถคุณยังไม่ถึงครับ ดังนั้นคราวหน้าถ้าคุณซ้อมผมแนะนำว่ายิงเร็วเท่าที่คุณสามารถเห็นศูนย์ปืนครับ ถ้ายิงแล้วไม่เห็นว่าศูนย์ปืนนั้นโดดออกจากเป้าที่ตรงไหนและไม่สามารถขานโซนที่ยิงได้แสดงว่าคุณไม่เห็นศูนย์ครับ...ถ้าจะถามว่าทำอย่างไรถึงจะเห็นศูนย์ปืนโดด ก็ลองอ่านเอาในบทความที่ผมเขียนไว้ครับ
ทีนี้ย้อนมาว่าเรื่องดับเบิ้ลแทร๊ป เป้าที่จะยิงดับเบิ้ลแทร๊ปนั้นควรจะเป็นเป้าใกล้ๆครับ ใกล้ขนาดไหน...ก็ใกล้ขนาดที่ยิงยังไงก็ไม่ผิดครับ หลับตายิงก็ยังถูกครับ ส่วนเป้าที่ห่างๆออกไปคุณอาจจะนึกว่าพวกเก่งๆยิงดับเบิ้ลแทร๊ป...ความจริงไม่ใช่ครับ พวกเก่งๆเขาเห็นศูนย์ปืนครับ...คุณอาจจะบอกว่าทำไมเขาเห็นเร็วจัง...ก็เพราะเขายิงมานาน ยิงมามาก เขาถึงเก่งกว่าไง...คุณสังเกตุไหมว่าทำไมพวกนี้บางครั้งยิงไป 2 นัดแล้วแถมอีก 1 นัด เพราะว่าเขาเชื่อว่ายิงไม่ถูกเขาจึงซ้ำไปอย่างรวดเร็ว อ้าว..ทำไมเขาซ้ำไปได้อย่างรวดเร็ว เหตุผลเพราะเขาเห็นศูนย์ปืนโดดออกจากที่ไหนนะครับ
คำว่าคุมปืน...คุมปืนนั้นเกิดจากหลัก 2 ประการครับคือ
1. การกริปปืนที่ดี
2. การยืนที่ดี
ถ้า 2 อย่างนี้ดีแสดงว่าคุณคุมปืนดีครับ...อ้าว 2 อย่างนี้ผมมั่นใจว่าผมทำได้ดีแต่ทำไมผมยิงไม่ได้โซน A เหมือนคนเก่งๆ....คำตอบสุดท้ายถ้าคุณทำ 2 อย่างนั้นดีแล้วคือ....คุณไม่มองศูนย์ให้ดีๆครับ
เชื่อผมเถอะครับ...กลับไปมองเรื่องศูนย์ปืนใหม่ครับ พัฒนาการเห็นไปเรื่อยๆแล้วคุณจะยิงได้ดีและเร็วครับ
ถ้ามีข้อสงสัยที่ผมพอจะแก้ไขให้ได้ก็เชิญถามมานะครับ มีเวลาจะเข้ามาตอบให้ครับ

moti
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #77 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 09:43:31 PM »

ขอบคุณคุณ Phoenix มากๆครับ ผมจะไปลองทำตามคำแนะนำครับ ได้ผลอย่างไรจะมารายงาน
แล้วอาจจะถ่ายรูป เป้าที่ยิงมาให้ดูด้วยครับ (ถ้าดีขึ้นนะครับ)
moti
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #78 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 02:17:55 PM »

อยากถามอีกข้อครับ เวลาเรายิงแห้งต้องแกล้งทำให้เหมือนมีแรงสบัดของปืนด้วยไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #79 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 09:50:20 AM »

อยากถามอีกข้อครับ เวลาเรายิงแห้งต้องแกล้งทำให้เหมือนมีแรงสบัดของปืนด้วยไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

Grin Grin..ไม่ต้องหรอกครับแต่ลั่นไกแล้วคอยสังเกตุว่าศูนย์ปืนมันเป็นอย่างไรด้วยนะครับ มันแวปซ้าย ขวา หรือเปล่าด้วยครับ... Grin Grin

moti
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 10:55:43 AM »

Cheesyขอบคุณครับ
sunsun
"บางสถานการเพื่อนอาจจะทิ้งคุณ แต่ทุกสถานการปืนไม่ทิ้งคุณแน่นอน"
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 06:57:35 PM »

สำหรับผม
    การเริ่มต้น IPSC ต้องเริ่มจากใช้ปืนได้ปลอดภัย 100 เปอร์เซ็นต์เสียก่อน ( กฏความปลอดภัย ปฎิบัติได้ 100 เปอร์เซ็นต์ ) ถ้าข้อนี้ไม่ได้ อย่ายิงเด็ดขาด เพราะนอกจากไม่ปลอดภัยต่อตัวเองแล้ว คนอื่นจะได้รับอันตรายด้วย
    ผมว่าควรจะมีรุ่นพี่ หรือผู้ที่มีประสบการณ์ดูแลอย่างใกล้ชิด คอยแนะนำ อย่าเพิ่งใจร้อน ถ้าอยากทราบว่าตนสามารถเริ่มยิงได้ยัง ให้ถามผู้ที่มีประสบการณ์มากกว่าเขาจะตอบเราได้ดีกว่าเราตอบตัวเอง มันเป็นความคะนองครับ
    หลังจากนั้นก็ทำตามคุณ วรกฤษ เป็นสเตปเลยครับ Grin Grin Grin
    ผมเคยเห็นคนเริ่มยิง IPSC โดยไม่มีรู้กฏของความปลอดภัย น่าหวาดเสียวมากครับ  ยี๊ แต่คนที่ยิงไม่รู้ เพราะคิดว่าตนรู้แล้ว ผมจึงรีบ
สาวท้าวออกมาหาที่กำบังก่อนครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2007, 07:01:25 PM โดย sunsun » บันทึกการเข้า

เสียทรัพย์ เสียค่าปรับ ขึ้นโรงขึ้นศาล ประกันตัว บ่หยั้น
แต่เสียดายที่ไม่ได้พาปืนไป อาจถึงขั้นเสียตัว หรือเสียชีวิตได้
rayong hi
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 12:07:38 PM »

ขอบคุณมากเลยครับ ได้รับความรู้เพิ่มขึ้นมากเลย
moti
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 09:43:21 PM »

ขอบคุณมากครับที่แนะนำเรื่องความปลอดภัย
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 11:05:17 PM »

ยินดีต้อนรับทุกคนที่สนใจ IPSC ครับ...ไปร่วมแจมอีกกระทู้หนึ่งนะครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=10055.11310

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
HIM
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 02:58:06 PM »

สอบถามพี่ๆหน่อยครับถ้าเอาปืน BB มาซ้อมยิงเร็ว มอง 0 จะช่วยได้มากน้อยแค่ไหนครับ
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 04:23:29 PM »

สอบถามพี่ๆหน่อยครับถ้าเอาปืน BB มาซ้อมยิงเร็ว มอง 0 จะช่วยได้มากน้อยแค่ไหนครับ

ไม่ช่วยเท่าไหร่ครับ เพราะรีคอยล์ปืนผิดกันครับ...การยิงเร็วรีคอยล์ปืนเป็นเรื่องสำคัญ
(พวกเราจะเรียกกันว่า ปืนเตะมาก เตะน้อย) เตะมากการจัดศูนย์นัดต่อไปจะทำได้ช้าครับ

ที่เห็นนักกีฬาIPSC ใช้BBซ้อมก็เป็นเรื่องการซ้อม มูฟเม้นท์ เปลี่ยนแม็กฯ เป็นต้น
เพราะน้ำหนักปืนใกล้เคียงกันครับ..

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
HIM
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 05:34:31 PM »

ขอบคุณครับ...แล้วการมอง 0 ในการยิงเร็วต้องจัด 0 หน้า,หลังเหมือนการยิงปั้น x หรือมองเฉพาะ 0 หน้ากับสันสไลด์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2007, 05:45:14 PM โดย him » บันทึกการเข้า
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 05:51:09 PM »

ขอบคุณครับ...แล้วการมอง 0 ในการยิงเร็วต้องจัด 0 หน้า,หลังเหมือนการยิงปั้น x หรือมองเฉพาะ 0 หน้ากับสันสไลด์ครับ

ยังไงก็ก็ต้องจัดศูนย์ แต่จะไม่ละเอียดเหมือนปั้น X ครับ
คุณhim ค่อยๆ อ่านดูครับ...ในนี้ว่าไว้หมดเลยครับ  Cheesy

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 05:58:45 PM »

ไม่ช่วยเท่าไหร่ครับ เพราะรีคอยล์ปืนผิดกันครับ...การยิงเร็วรีคอยล์ปืนเป็นเรื่องสำคัญ
(พวกเราจะเรียกกันว่า ปืนเตะมาก เตะน้อย) เตะมากการจัดศูนย์นัดต่อไปจะทำได้ช้าครับ

ที่เห็นนักกีฬาIPSC ใช้BBซ้อมก็เป็นเรื่องการซ้อม มูฟเม้นท์ เปลี่ยนแม็กฯ เป็นต้น
เพราะน้ำหนักปืนใกล้เคียงกันครับ..

แรกๆผมก็ฝึกโดยใช้ปืนBB ครับ   

ผลที่ได้ก็ตามที่พี่naja  กล่าวไว้เเละจะได้เสริมตอนนัดเเรกตอนจัดศูนย์ปืนเเต่นัดต่อไปมันไม่ได้ใกล้เคียงปืนจริงเลยครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 21
  พิมพ์