๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 02:41:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 263251 ครั้ง)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:09:24 PM »

จบแค่ตรงนี้แล้วครับ  รอ อาจารย์นกไฟ อาจารย์ใหม่  และ อีกหลายๆ อาจารย์

มาถ่ายทอดความรู้เป็นวิทยาทานต่อไปครับ แล้วจะมาอัพเดรทเรื่อยๆครับ Grin Grin Grin

ท่านใดมีคำถาม เชิญ ถาม และ ตอบสนทนา ในกระทู้นี้ได้เลยครับ   

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=10055.10080

ส่วนกระทู้ ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  กระทู้นี้ ขอให้คงไว้ซึ่งเนื้อหา

เพื่อการศึกษาที่ง่ายขึ้นครับ ไม่ต้องอ่านแล้วขาดตอน Grin Grin Grin

ส่วนท่านใดต้องการเป็นไฟล์ ปริ๊นไปอ่าน จัดทำเป็น PDF ไฟล์ แล้วโดยคุณ tOnz

ไปดาวน์โหลดเก็บไว้ได้เลยครับ  Grin Grin Grin

http://www.uploadd.com/download.php?file=8a4e25981bd1f2696185f423857f5682
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2007, 12:44:25 PM โดย วรกฤษ » บันทึกการเข้า

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 12:54:00 PM »

ข้อความต่อไปนี้ก๊อปคัดลอกมาจาก กระทู้ IPSC : TODAY  เป็นบทสนาทนาถามตอบที่มีประโยชน์

คำถามจากลุงเสือ

เรื่องปรึกษาหารือหน่อยครับ   คือ เรื่องการกริ๊ปปืนตอนยิง  มันต้องแน่น/ไม่แน่นขนาดไหนกันแน่?  ยิงเพลท/ยิงเป้ากระดาษ  แรงกริ๊ปเท่ากันไหม

ผมไม่มีประสบการ์ด้านไอพีมาก่อนก็ได้แต่เอาไปเทียบเคียงกับการตีกอล์ฟ ในการกริ๊ฟไม้กอล์ฟนั้นเปรียบเทียบไว้ว่าให้สองมือกระชับเหมือนกำนกไว้ในกำมือ  บีบแรงนกขี้แตก/ตาย บีบเบาไปนกก็บินหลุดมือไปได้ อะไรทำนองนี้....แต่หลักการนี้ใช้ในการตีในสภาพปกติๆเท่านั้นนะครับ  ไปเจอลูกจมในหญ้าเหนียวๆยาวๆ หรือในทรายเปียก ก็ต้องกริ๊ปแบบนกขี้แตกดังกล่าวข้างต้น

ดังนั้นสงสัยว่าในการกริ๊ปปืนยิงไอพีนั้นต้อง กระชับขนาดไหนและกระชับนขาดนั้นกับเป้าทุกประเภท/ระยะหรือเปล่า?

(ช่วงรอคำตอบผมอาจจะลองไปค้นดูพลาง อาจจะได้ประสบการ์มาแชร์กัน)

คำตอบจากอาจารย์ใหม่

คำถามนี้ตอบยากทีเดียวเพราะอ่านมาจากหลายๆที่ก็ไม่ค่อยเหมือนกัน เช่น ซ้าย60% ขวา40% บ้างก็ ซ้าย70% ขวา30% อีกด้านหนึ่งถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นข้อความที่เขียนโดย Brian Enos สรุปย่อๆว่า มือขวายังไงก็เป็นมือที่แข็งแรงกว่ามือซ้ายดังนั้นใช้มือขวาควบคุมรีคอลย์ให้มากที่สุด

ส่วนขนาดของแรงในการกริป บ้างก็ว่าใช้แรงในการกริปให้เหมือนการจับฆ้อนตอกตะปู (อืมม คำถามที่ตามมาคือ แล้วจับแบบฆ้อนอะไร ฆ้อนเล็กๆ ฆ้อนกลาง หรือฆ้อนปอนด์) ผมเคยลองจับฆ้อนแล้วตอกตะปูดูปรากฏว่าแรงที่จับจะไม่เท่ากันณเวลาเหวี่ยง ก่อนกระทบ และ ขณะกระทบ แล้วจะเอาตรงไหนหว่า เคยลองกริปปืนแบบเวลาตอกตะปู ปรากฏว่าปืนเตะเหลือเกิน  บ้างก็ว่ากริปให้เฟิมแต่ไม่เกร็งแน่น แล้วมันคืออะไร อู๊ยยังมีอีกหลากหลายการอธิบาย อ่านแล้วยังไม่รู้เลยว่าจะต้องกริปอย่างไร

ผมไม่รู้จะเชื่อใครดี ก็เลยเลือกเชื่อตัวเองครับ กริปที่ผมรู้สึกตัวเองว่าคุมปืนได้ดีที่สุดคือ ซ้าย200% ขวา200%    หมายถึงมีแรงเท่าไหร่บีบเข้าไป บีบให้สุดๆทั้งสองมือโดยที่นิ้วชี้ขวาจะต้องเหนี่ยวไกได้สบายๆ (สังเกตุจากตัวเองพบว่า พอทำอย่างนี้แล้วรีคอยล์จะถูกควบคุมโดยมือซ้ายมากกว่ามือขวานิดหน่อย)

ในส่วนของระยะเป้ามีผลไหมนั้น สำหรับผมมีครับ โดยส่วนตัวแล้วผมจะกริปหนักเบาไม่เท่ากันตามระยะเป้า ถ้าเป้าไกลมากจะคลายกริปลงบ้างเพื่อให้ขณะทำการเล็งศูนย์จะได้สั่นน้อยลง แต่มันจะเป็นไปโดยอัตโนมัติครับ ไม่ได้กำหนดว่าต้องคลายเท่าไหร่

แถมเรื่องเป้าไกลนี่ มีปัญหาอีกเรื่องนึงตามมาพยายามจะแก้ไขมานานแล้วทำไม่ได้ซักที ถ้าต้องยิงเป้าไกลเป็นเป้าแรก นอกจากจะกริปไม่ค่อยแน่นแล้ว ผมยังชักปืนช้าๆตามไปด้วยครับ ถ้าเป็นเป้าใกล้จะชักเร็วกว่านั้น เป็นเองอีกเหมือนกัน

ที่แสดงความเห็นในส่วนนี้ ไม่ยืนยันนะครับว่าเป็นวิธีที่ถูกหรือผิดเป็นแค่สิ่งที่ผมทำอยู่เท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2007, 12:55:32 PM โดย วรกฤษ » บันทึกการเข้า

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 12:56:50 PM »

บทสนทนาจากลุงเสือ

เป็นประสบการ์ที่ผมถือว่ามีประโยขน์มากครับ  อ.ใหม่  ผมขออนุญาตsaveไว้นะครับ   

ผมเห็นคล้อยตามที่ว่า หลักการถือเป็นเบสิค สุดท้ายแล้วเราต้องหาจุดที่เหมาะสมให้กับตัวเราเอง

ผมขออนุญาตแชร์ตามที่ผมค้นมาเล็กน้อยนะครับ

เกี่ยวกับเฟิร์มแต่ไม่เกร็งนั้นEnos สาธยายรายละเอียดไว้(ไม่ใช่ในหนังสือที่เขาแต่ง)ว่า...
Brian Enos: "I've found over the years that the stronger I grip the gun as long as I'm still able to manipulate the trigger precisely, the better I shoot. In my book I talk about 'relaxing' when I shoot, and that's caused a lot of confusion.I wasn't saying you shouldn't grip the gun firmly; I was talking about my overall attitude while shooting.   What you want is a really firm, fluid hold on the gun.

แถมอีนอสแกมีอะไรแผลงอีกอย่างในการกริ๊ฟคือ แกแยกประสาทให้ มือแน่นแต่แขนไม่เกร็ง ได้อีกด้วย!  ดูภาพมือคู่ด้านซ้ายที่ผมโพสไว้ก่อนนี้ครับ นั่นคือมืออีนอสครับเห็นเอ็นโปนมือกำเฟิร์มเลย(ตามที่อีนอสเห็นว่าเฟิร์ม)

บทสนทนาจากอาจารย์นกไฟ

พี่เสือการกริปแบบนี้พี่จะเห็นจากพวกที่ยิง Open เป็นส่วนใหญ่ครับแน่นแต่ไม่เกร็ง...ผมเข้าใจตรงนี้เพราะผมเคยมีปัญหากับมันครับ...แยกรายละเอียดดังนี้ครับ
แน่นหรือเฟิม...คือการกริปปืนให้อยู่ในระดับที่เหมาะสมคือไม่ปล่อยปืนเตะมากจนเกินไปและสามารถบังคับศูนย์หรือด๊อทกลับลงที่เดิม
เกร็ง...คือการกริปที่เกินไปตอนนี้เห็นว่าเจ้าลิงกงัส์มีปัญหานี้ครับ..การเหนี่ยวนัดต่อไปจะช้าลงหรือนิ้วมือมันไม่ฟังหรือเรียกว่า Trigger Freeze ครับ
ดังนั้นนักกีฬาที่ยิงปืน Open ต้องกริปปืนแน่นแต่ไม่เกร็งครับ...พี่เคยสังเกตุตัวเองเวลายิงปืนต่อเนื่องอยู่แล้วพอเจอนัดที่สับไม่แตกจะเห็นว่าเรากดปืนลงต่ำคล้ายๆกระตุกไกหรือไม่....ถ้าเคยนั่นคือกำลังที่เรากริปปืนเราให้เฟิมระหว่างยิงซึ่งต้องใช้แรงบังคับรีคอยลืของปืนแต่พอนัดนั้นด้านกำลังที่เรากดปืนหรือกริปปืนนั้นมันไม่รีคอยลืมาต้านทำให้ดูเหมือนเรากระตุกไกปืนเลยหรือถ้าพี่ผลักอะไรที่มีแรงต้านอยู่พอแรงนั้นหายไปพี่จะถลำตัวไปข้างหน้า...นั่นก็เป็นแบบเดียวกันครับ
ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบนี้ครับ...เป้นความเข้าใจส่วนตัวนะครับ...น้ำกำลังล้นแก้วแล้วครับ...

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 01:00:02 PM »

คำถามจากน้องกันส์

สวัสดีครับ อ.ใหม่คับลักษณะของการฝึกซ้อมโดยมากแล้วผมจะออกไปทางยิงจริงซะส่วนใหญ่ เพราะช่วงนี้
 การบ้านเยอะไม่ค่อยได้ dry fire ซักเท่าไหร่ อ.ใหม่ช่วยแนะนำว่าควรจะ dryfire เป็นกี่%ของการฝึกซ้อมดีครับ
 เมื่อวานไปยิงปรากฏเข้า A เพียบเลยแต่ A อยู่ที่ตัวขาวๆคับ

Dry fire 75%, ยิงจริง 5% , นินทานักยิงปืนคนอื่นๆ 25%  อ้าวรวมไปรวมมาเกิน 100

เอางี้นะ
ดรายให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้โดย ไม่เสียงานหลัก ไม่เสียสุขภาพ ดรายอย่างมีสมาธิเพื่อเรียนรู้ และหาทางแก้ไขข้อบกพร่องจากการดรายให้ได้
แต่ละครั้งที่เข้าสนาม ยิงลูกจริงให้น้อยที่สุดโดยยังได้รับความสุขจากมันเต็มอิ่ม หรือเอาแค่เกือบเต็มอิ่มเพื่อจะได้กระเหี้ยนกระหือรืออยากกลับมายิงอีกในอาทิตย์ต่อๆไป

หลักการนี้น่าจะเหมาะสำหรับผู้ที่ยิงปืนเป็นงานอดิเรก เป็นความสุข
แต่ถ้ามีจุดมุ่งหมายจะเอาเป็นอาชีพ จะเป็นแชมป์โลกคงใช้ไม่ได้

คำตอบเสริมจากอาจารย์นกไฟ ในข้อความของอาจารย์ใหม่

ประโยคนี้สำคัญมากครับ...ผมเห็นด้วย 150% เลย..ผมเห็นคนในกลุ่มผมดรายกันแต่ไม่มีสมาธิและเรียนรู้จากสิ่งที่ทำเลย หลายๆครั้งที่ดรายมันชี้ให้เห็นสิ่งที่เราทำเรารู้แต่ลืมไปเพราะมองข้ามไปจนเป็นข้อบกพร่อง.

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 01:04:34 PM »

อ.ใหม่  ยังออนไลน์ ผมรบกวนถามหน่อยครับว่า   การดรายไฟร์นั้นปกติจังหวะการเหนี่ยวไกมันไม่เหมือนยิงยิงอยู่แล้วเพราะยิงจริงมันมีรีคอยด์ด้วย   ผมเองถ้ายิงแห้งจะติดเหนี่ยวเร็วๆ  พอไปยิงจริงรู้สึกว่าจังหวะมันต่างกัน....มีวิธีอย่างไรที่จะทำให้การเหนี่ยวไกยิงแห้งให้ได้ใกล้เคียงการยิงจริงมากที่สุดครับ?

ไม่มีทางเหมือนจริงครับ การซ้อมยิงแห้งมีจุดประสงค์เพื่อให้มีท่าทางที่ถูกต้อง คล่องแคล่วไม่เคอะเขินเกินเหตุ เภทภัยหายสิ้นทั้งอินทร๊ย์ สถิตทั่ว... แหะๆเพลินไปหน่อย

ดังนั้นการดรายจะต้องไม่หลอกตัวเอง เราควรจะรู้จังหวะที่เราทำได้จริงๆ ไม่ใช่ดรายเป็นจังหวะ ปังปัง ปังปัง กับทุกเป้าทุกระยะ เราต้องยิงในใจให้ใกล้เคียงกับที่เรายิงได้จริง เช่นเป้าใกล้ๆก็ ปัง.ปัง ถ้าเป็นเป้าไกลหรือบีบๆ ก็ ปัง.....ปัง ใช้ pro timer ช่วยในการกำหนดเวลาได้ครับ ดูความนิ่งของศูนย์เทียบกับขนาดและระยะของเป้าด้วย การดรายไม่จำเป็นต้องเหนี่ยวจริงทุกนัดนะครับปืนพังหมด ผมใช้วิ เดี๋ยวมาต่อไปสอนหนังสือก่อนครับ

ผมใช้วิธีในหนึ่งอาทิตย์จะไม่เหนี่ยวจริงแค่หยิ๊กๆนิ้ว    จนกระทั่งคืนวันเสาร์หรือเช้าวันอาทิตย์ก่อนจะเข้าสนามถึงขึ้นลำเหนี่ยวจริง ไม่มากครับ 20-30 ครั้งอะไรทำนองนั้นเอาแค่ให้นิ้วรู้สึกคุ้นเคย ขืนดรายทุกครั้ง ขึ้นลำ ง้างนก ทุกครั้ง นกกับเซียร์เจ๊งครับ แต่ผมไม่มั่นใจว่ากับปืน Production จะเป็นอย่างไรเพราะไกไม่เหมือนกับไก 1911 ผมเคยดราย Glock บ้างเหมือนกัน ผมก็ใช้วิธีเดียวกันนี่แหล่ะครับ แต่ ง้างนก-เหนี่ยว มากครั้งกว่าเท่านั้น

เหมือนๆกับที่พี่นกว่า Par time มีหลักอย่างนี้ครับ ปกติเรายิงจริงๆได้ 2 A ได้ในเวลาเท่าใด แบ่งเป็นทั้ง ชัก-นัดแรก นัด-นัด และ นัด-เปลี่ยนเป้า-นัด ให้บวกเวลาเพิ่มไปซัก 30% ดรายช้าๆสัก 10 ครั้ง ลดเวลาลงมาทีละ 10 % ดราย 10ครั้ง อย่างนี้ไปเรื่อยๆ จนเต็มที่แล้วเร็วกว่านี้ไม่ทันแล้วจุดนี้คือที่สุดของเราแล้ว  ให้บังคับตัวเองลงไปอีก 10 % ทำไม่ทันหรอกครับ อาจจะอีกปีนึงถึงจะเห็นผล ไม่เป็นไรนี่ครับถ้ายังไม่เบื่อไปเสียก่อนแค่ปีเดียว แต่ต้องซื่อสัตย์กับตัวเองนะครับ ถ้าเร็วถึงจุดที่กริปได้ไม่ดีแล้ว ไม่เห็นศูนย์แล้วต้องยอมรับว่านั่นคือจุดเร็วสุดของเรา

และจะต้องเห็นศูนย์ทาบกับกลางโซน A เท่านั้น (กลางโซน Aนะครับ ไม่ใช่ในโซน A) ถ้าครั้งใดที่ไม่เห็นก็ต้องบอกตัวเองว่า อืม เร็วไปนะ สมาธิไม่ดีนะ มือซ้ายมาช้านะ ฯลฯ อย่าดรายผ่านๆไปแล้วคิดเอาเองว่าเห็นศูนย์แล้ว เห็น A แล้ว กริปดีแล้ว เวลาเหนี่ยวศูนย์ไม่แกว่งแล้ว ผมเองก็ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง หลอกตัวเองบ้าง แหมไม่งั้นมันรู้สึกว่า ทำไมช้าอย่าง ทำไมแก่อย่างนี้ อยากเร็วแบบพระเอกบ้างเพื่อให้กำลังใจตัวเอง

พี่เสือมีปืนติดจุดแดงไหมครับ ถ้ามีมันจะช่วยให้เรียนรู้ความสัมพันธ์ระหว่างการกริป การเคลื่อนที่การดูศูนย์ ความนิ่งของศูนย์ ได้มากๆเลยนะครับ และถ้ามีโอกาสยิงกระสุนจริงด้วยก็จะช่วยให้เห็นความสัมพันธ์ของรีคอยล์เพิ่มเข้าไปอีก ถ้ายังไม่มีใช้เลเซอร์ก่อนก็ได้แต่ไม่ดีเท่าจุดแดง

เยียมมากๆ  รออ่านต่อครับ...   

รบกวนถามเวลาตั้งโปรที่เหมาะสมยิงเป้ากระดาษคลาสสิคระยะ 7 หลาลงมา และระยะ  10-15 หลา ...ตั้งเวลาโดยประมาณน่ะครับ   

คำตอบจากอาจารย์นกไฟ

มาตอบตามความสามารถของผมให้อ่านแก้อยากก่อนครับ....   
เวลาเริ่มจากการที่เราหา Par time ของตัวเองก่อน เมื่อเรารู้ว่า Par time เราอยู่ที่ไหนแล้วค่อยๆลดลงทีละน้อยครับ....เพราะฝีมือไม่เท่ากัน Division ต่างกัน(ปืนไม่เหมือนกัน)....สิ่งที่เหมาะกับเราคือหาเวลาของตนเองที่ทำได้ทุกครั้ง แล้วเริ่มลดลงมาทีละน้อย ทำไปบ่อยๆเวลาจะลดลงมาเองครับ.
คำถามนี้เป็นคำถามยอดนิยมจริงๆ....ชักปืนต้องเร็วเท่าไหร่....สปริตต้องเท่าไหร่...แท็ปต้องเท่าไหร่...วาดเป้าต้องเท่าไหร่...ถามว่าอยู่คลาสไหน..ตอบว่ายังไม่เคยเริ่มหัดเลย...     
สรุป...เวลาเท่าไหร่อยู่ที่เรา ไม่ใช่ที่คนอื่น...บางคนช้ากว่าเรา บางคนเร็วกว่าเรา...อ๊ะ...อ๊ะ....อย่าเอ่ยนะครับว่าอยากจะรู้ว่าคนอื่นเร็วเท่าไหร่....คำตอบคือ...คนอื่นเร็วเท่าไหร่เกี่ยวอะไรกับเราละ....     

ขอโทษ อ.ใหม่ ด้วยที่ผมเข้ามาเติมตรงนี้...ถ้าผิดพลาดช่วยแก้ไขด้วยครับ...

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 01:12:15 PM »

คำถามจากคุณ PPC 100

ขอถามผู้รู้ว่า.....หากมีการแข่งแมชท์ที่ไม่จัดคลาส U นักกีฬามือใหม่ที่สมัครเป็นสมาชิกกับสมาคมแล้วจะลงแข่งได้หรือไม่อย่างไร

คำตอบจากพี่หนุ่ม

มือใหม่ที่ไม่เคยยิง เเม้จะเป็นสมาชิกสมาคมเเล้วก็ลงเเข่งไม่ได้ ต้องลงเเข่งแมทช์ที่มีจัดคลาสUเท่านั้นเพื่อความปลอดภัยครับ

คำถามจากพี่อ๋อง

คุณ PPC100 ครับ ช่วยอธิบายเพิ่มเติมว่า "หากมีการแข่งแมชท์ที่ไม่จัดคลาส U" ให้หน่อยครับ หมายความว่าอย่างไร ?

คำตอบจากคุณ PPC

ยกตัวอย่างแมชท์ นวมินทร์ วันที่ 22 ก.ค.นี้ มีคลาส GM 3 รางวัล M 3 รางวัล A 3 รางวัล B 3 รางวัล C 3 รางวัล
ไม่เห็นมีคลาส U เลยซักดิวิชั่นครับ

คำตอบจากพี่อ๋อง(Choltit)

ขอบคุณครับ หมายความว่าจัด"รางวัล คลาส U" นั่นเอง
การตั้งถ้วยรางวัล อยู่ที่ Match Director ครับ  ว่าจะเห็นความเหมาะสมว่าน่าจะจัดรางวัลอย่างไร
กรณีแมชระดับ level I หรือ level II (เช่นวันที่ ๒๒ ก.ค. นี้)  คลาส U สามารถลงแข่งขันได้
ส่วนจะมีรางวัลหรือไม่นั่นอีกเรื่องครับ

ตัวอย่างเช่น  แมชนี้หากไม่มีถ้วยรางวัลสำหรับลูกโม่ หรือ Revolver Standard Division ก็ไม่ได้หมายความว่าห้ามลูกโม่ลงแข่งครับ
แต่หมายความว่า  แข่งแล้วชนะ ไม่ได้มีถ้วยรางวัลมอบให้

คำถามจากคุณ PPC 100

หลังจากการแข่งขัน(ดิวิชั่นโปรดักชั่น)คลาส U ท่านนั้นก็จะได้ปรับคลาสตามกฎกติกา.....ถูกต้องหรือไม่ครับ

คำตอบจากพี่อ๋อง(Choltit)

หลักเกณฑ์การปรับคลาส ยังยึดหลักเกณฑ์นี้ครับ 

http://www.thpsa.com/PHP-Nuke/html/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=7
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2007, 07:55:53 PM โดย วรกฤษ » บันทึกการเข้า

gital
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 08:19:50 PM »

Nit-ninja-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 21

มนุษย์ปลูกต้นไม้ชนิดใดก็จะได้ผลของต้นไม้ชนิดนั้น

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 27, 2007, 10:08:11 PM »

สวัสดีครับ   ผมขออนุญาติสอบถามนะครับ
ผมมีปืนczsp-01รุ่นมีเซฟ   อยากเรียนถามว่าผมต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ในส่วนของตัวปืนอย่างไรบ้าง
เพื่อที่จะนำมาลงแข่งในรุ่นโปรดั๊กชั่น   และอุปกรณ์เช่นซองชักเร็ว  แม็กกาซีน
มีกี่อย่างกี่แบบ     ขอคำแนะนำและถ้าหากมีรูปให้ดูด้วยจักขอพระคุณอย่างยิ่ง
ขอท่านผู้รู้  ท่านนักกีฬาที่ใช้ปืนรุ่นนี้แข่งอยู่ให้คำแนะนำผมด้วยครับ    ขอบคุณครับ

ShotGuns  Practical Shooting Club ( Northern Thailand )
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 28, 2007, 04:02:06 PM »

สวัสดีครับ   ผมขออนุญาติสอบถามนะครับ
ผมมีปืนczsp-01รุ่นมีเซฟ   อยากเรียนถามว่าผมต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ในส่วนของตัวปืนอย่างไรบ้าง
เพื่อที่จะนำมาลงแข่งในรุ่นโปรดั๊กชั่น   และอุปกรณ์เช่นซองชักเร็ว  แม็กกาซีน
มีกี่อย่างกี่แบบ     ขอคำแนะนำและถ้าหากมีรูปให้ดูด้วยจักขอพระคุณอย่างยิ่ง
ขอท่านผู้รู้  ท่านนักกีฬาที่ใช้ปืนรุ่นนี้แข่งอยู่ให้คำแนะนำผมด้วยครับ    ขอบคุณครับ

ในการยิงรุ่น Production Division คุณไม่สามารถทำอะไรกับปืนมากนักนะครับ ใน CZSP-01 สิ่งที่แนะนำให้ทำคือ
1. หาแถบสเก็ตบอร์ดมาติดที่ด้ามเพื่อที่จะไม่ลื่น
2. ถ้าเป็นไปได้ก็เปลี่ยนใส่ศูนย์หน้าเป็นไฟเบอร์ออฟติกแทนศูนย์ดำเฉยๆ
3. ถ้ามากกว่านั้นก็เปลี่ยนศูนย์หลังที่ใช้กัน
4. เปลี่ยนประกับด้ามด้วยก็ได้ถ้าอยากให้ด้ามแบนลง
ทั้งหมดนี้หาซื้อได้ที่ร้าน กันส์แอนด์เบลด กันส์แอนด์กายส์ ปืนมิตรภาพ...ทั้ง 3 ร้านสามารถให้ข้อมูลคุณได้เป็นอย่างดีเพราะเป็นนักกีฬาด้วยครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 21

มนุษย์ปลูกต้นไม้ชนิดใดก็จะได้ผลของต้นไม้ชนิดนั้น

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 28, 2007, 06:10:26 PM »

ขอบคุณมากครับ   ที่ให้คำแนะนำ  แต่ผมได้ยินรุ่นพี่ๆหลายท่านบอกผมว่ารุ่นนี้ต้องแต่งไก  ไส่ศูนย์
และเปลี่ยนชุดลั่นไกแบบมีทริกเกอร์สต๊อปด้วย  อยากทราบว่าจำเป็นหรือเปล่าครับ  เปลี่ยนแล้วจะยิงได้ดีขึ้นจริงหรือเปล่า
เพราะผมเคยดูซีดีรุ่นโปรดั๊กชั่นปืนจะสวยมาก  และนักกีฬาก็ยิงได้ไม่ติดขัด
ทุกวันนี้ผมก็ซ้อม ดรายทุกวันแต่ก็คงอีกนานครับรู้สึกว่ามันยากพอสมควร
ยังไงแล้วคงต้องรบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆในเวปนี้อีกนานครับ(ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ)
                               เด็ก      เชียงใหม่

ShotGuns  Practical Shooting Club ( Northern Thailand )
วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 28, 2007, 07:44:25 PM »

ขอบคุณมากครับ   ที่ให้คำแนะนำ  แต่ผมได้ยินรุ่นพี่ๆหลายท่านบอกผมว่ารุ่นนี้ต้องแต่งไก  ไส่ศูนย์
และเปลี่ยนชุดลั่นไกแบบมีทริกเกอร์สต๊อปด้วย  อยากทราบว่าจำเป็นหรือเปล่าครับ  เปลี่ยนแล้วจะยิงได้ดีขึ้นจริงหรือเปล่า
เพราะผมเคยดูซีดีรุ่นโปรดั๊กชั่นปืนจะสวยมาก  และนักกีฬาก็ยิงได้ไม่ติดขัด
ทุกวันนี้ผมก็ซ้อม ดรายทุกวันแต่ก็คงอีกนานครับรู้สึกว่ามันยากพอสมควร
ยังไงแล้วคงต้องรบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆในเวปนี้อีกนานครับ(ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ)

เรื่องแต่งไกก็มีแต่งบ้างครับแต่แต่งแล้วก็ต้องให้ได้น้ำหนักตามกฏนะครับ อย่างของผมแต่งตอนออกป้ายแดงมาครั้งเดียว แต่งให้มันลื่นนิดหน่อยครับไม่ได้แต่งแบบเเตะลั่นตูมนะครับ อิอิ.........เปลี่ยนศูนย์ก็เปลี่ยนทั้งชุดไปเลยครับทีเดียวจบ เปลี่ยนแล้วช่วยให้จับศูนย์เวลายิงได้เร็วขึ้นอีกนิดหน่อย ส่วนไกที่มีทรี๊กเกอร์สต๊อป ไม่ทราบครับว่าดียังไง ผมไม่ได้ใช้ เรื่องตกแต่งให้สวยงามคงสวยได้ไม่คงทนครับ..อิอิ..
อยากรู้มาดูของผม ฮ่าๆๆๆๆ.......ส่วนปืนยิงแล้วติดขัดขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ ปืน..กระสุน..คนยิง..
ฝากไว้สุดท้ายซ้อมดรายหรือซ้อมยิงอย่างถูกต้อง ต่อไปจะพัฒนาได้เร็วครับ.... Grin

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 28, 2007, 09:13:17 PM »

อยู่เชียงใหม่แนะนำที่ กองพันสัตว์ต่าง รบพิเศษแม่ริมหรือที่กองพันพัฒนา ครับมี 3 แห่งทุกแห่งแนะนำให้ฟรีครับ...มือดีๆทั้งนั้นครับ หลายท่านก็อยู่บนเวปนี้ครับลองหาดูที่มีคำว่า PPS อยู่เชียงใหม่ทั้งนั้นครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 21

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 28, 2007, 09:44:43 PM »

ขอบพระคุณครับผม

zerosocool
Moderator
Sr. Member

คะแนน 103

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 05:41:24 AM »

อ้ายหนุ่มผมยาวนิดนิรัน มือลูกซองเจียงใหม่แม่นก่อครับ
CZ SP01 กระบอกนี้ตี่หอบมายิงที่ลำปางคราวที่แล้วโตยแม่นก่อ ......หุหุหุ ติดเชื้อไปอีกรายยยยย...อิอิ

เนียนๆ ไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 21

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 08:54:06 PM »

อ้ายหนุ่มผมยาวนิดนิรัน มือลูกซองเจียงใหม่แม่นก่อครับ
CZ SP01 กระบอกนี้ตี่หอบมายิงที่ลำปางคราวที่แล้วโตยแม่นก่อ ......หุหุหุ ติดเชื้อไปอีกรายยยยย...อิอิ

แม่นแล้วครับ.....ตอนนี้ติดเชื้อขั้นรุนแรงเลยล่ะครับ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 21
  พิมพ์