๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:29:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 249548 ครั้ง)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 03:45:02 PM »

ตอนก่อนจบที่ยิง Stage จบและเซ็นใบรับคะแนนเรียบร้อยแล้วนะครับ

โดยปรกติหลังจากยิงสเตจแรกจบแล้วก็จะไป Stage ต่อไป คือถ้าเริ่มที่ 4 ก็จะไป Stage ที่ 5 และเรียงไปเรื่อยๆ ถ้ามี 10 สนามพอไปถึง 10 ก็เริ่มที่ 1และจบแมทช์แข่งวันนั้นที่ 3 ครับ อีกอย่างคือโดยปรกติหลังจากคนแรกเริ่มยิงแล้ว ก็จะย้ายไปยิงคนสุดท้ายใน Stage ต่อไปคนที่ยิงที่ 2 ใน Stage แรกก็จะย้ายมาเป็นคนแรกเวียนไปเรื่อยๆนะครับ. แต่ถ้าตกลงกันใน Squad ว่าจะยิงแบบเดิมก็ไม่ผิดครับแล้วแต่จะตกลงกันครับ ข้อนี้ไม่มีกติกาห้ามไว้ครับ

มาพูดถึงเรื่องการตรวจสอบกระสุนกันนะครับ...ระหว่างที่เราคอยยิงอยู่ไม่ว่า Stage ไหนก็แล้วแต่ จะมีเจ้าหน้าที่เดินมาเก็บกระสุนจากท่านเป็นจำนวน 8 นัดพร้อมทั้งขอ Sticker ติดถุงพลาสติก 1 แผ่น(ถ้าจะดีให้เขาเลือกเอาจากแม็กไหนก็ได้ที่ใช้อยู่ก็จะดีครับ) กระสุนนี้จะนำไปตรวจหาค่า Power factor (PF). เมื่อเราเดินไปถึงช่องวัดความเร็วกระสุน ถ้ามีเจ้าหน้าที่อยู่และถ้าคุณต้องคอยอีกนานกว่าจะถึงคิวคุณยิง คุณสามารถนำปืนคุณไปตรวจได้เลย. คุณแค่นำปืนและแม็กกาซีนเปล่าไป 1 อันนำไปให้เจ้าหน้าที่ แจ้งเบอร์นักกีฬาของคุณ(ดูได้ใน Sticker) เจ้าหน้าที่จะนำกระสุนที่เขาเก็บมาจากคุณทดลองยิง 3 นัดผ่านเครื่องวัดความเร็ว ส่วนอีก 1 นัดนั้นจะเคาะเอาหัวกระสุนออกมาชั่งน้ำหนัก หลังจากวัดความเร็วทั้ง 3 นัดแล้วเขาจะเอาความเร็วโดยเฉลี่ยของทั้ง 3 นัดมาคูณกับ น.นหัวกระสุนและหารด้วย 1000 คุณก็จะได้ค่า Power factor ของคุณ ซึ่งค่านี้จะต้องได้ไม่ต่ำกว่าที่กำหนด ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่ว่าคุณจะแข่งดิวิชั่นไหนนะครับ สมมุติว่าได้ก็จบเรียบร้อย แต่ถ้าคำนวณแล้วไม่ได้ เขาจะนำกระสุนที่เหลือมายิงเพิ่มและเอานัดที่มีความเร็วสูงสุด 3 นัดมาคิดถ้าถึงก็ถือว่าผ่าน ถ้าไม่ถึงจะมีกระสุนเหลืออีก 1 นัดที่คุณสามารถตัดสินใจว่าจะวัดความเร็วหรือชั่งหัวกระสุน คุณต้องเลือกอย่างไรอย่างหนึ่งแล้วนำมาคำนวณใหม่ ถ้าผ่านก็ OK ถ้าไม่ผ่านละซวยละทีนี้ ถ้ายิง Open หรือ Standard คุณถูกนับคะแนนเป็น Minor ถ้าถึงถือเป็น Major แต่ถ้ายิง Production ไม่ถึงละก็ เขาจะไม่คิดคะแนนให้คุณทั้งหมดเลย ถือว่าคุณยิงเล่นโดยไม่มีคะแนนครับ
ค่า Power Factor มัดังนี้ครับ
                  Major                                         Minor
Open....  ไม่ต่ำกว่า 160             ต่ำกว่า 160 แต่ไม่ต่ำกว่า 125
Standard     "        170                  "    170        "          125
Production     -       -                                      ไม่ต่ำกว่า 125
ทุก Division ถ้าต่ำกว่า 125 จะไม่มีการคิดคะแนนให้ครับ

ผมขอเขียนสิ่งที่นักกีฬาระวังไว้เป็นบทย่อที่จะจำง่ายๆให้ครับ ถ้าทำได้แค่นี้โอกาสโดน DQ จะน้อยจนไม่มีเลยครับ
1. ห้ามชักปืนนอกพื้นที่ๆกำหนดและไม่มีคำสั่งจาก RO
2. ถ้าปืนหล่นระหว่างเดินไปมาหรือระหว่างรอคอย อย่าหยิบปืนเป็นอันขาด ให้เรียกกรรมการหยิบให้เท่านั้น
3. เข้า Safety area อย่าหยิบแม็กกาซีนที่มีกระสุนปืน ไม่ว่าซ้อมหรือจริง ขึ้นมาเป็นอันขาด
4. ระวังแนว 180 องศาระหว่างครองปืน
5. นิ้วออกจากไกปืนทันทีเคลื่อนไหวหรือไม่ประสงค์ที่จะยิง
6. นิ้วออกจากไกยามเปลี่ยนแม็กกาซีน
7. ระวังคำสั่งพิเศษเช่น ห้ามยิงเหล็กเมื่อพ้นบริเวณนี้เป็นต้น
8. ระหว่างคอยอยู่ภายนอกช่องยิงไม่ว่ากรณีใดปืนห้ามมีแม็กกาซีนอยู่ในทุกกรณี

โดยหลักๆถ้าทำได้แค่นี้ก็จะปลอดภัยแล้วครับ....ผมขอหยุดอีกทีครับ....เจ้านายมาตามพอดีครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 03:46:07 PM »

มาต่อให้จบเลยนะครับ...หลังจากแข่งเสร็จแล้ว คุณควรจะนั่งคำนวณค่า Hit factor(HF) ของคุณด้วย หลักการๆคำนวณคือ รวมคะแนนที่คุณได้ในแต่ละ Stage แล้วเอาเวลามาหาร ค่าที่ได้ออกมาคือ Hit factor ของคุณในแต่ละ Stage. หลังจากคุณคำนวณครบหมดแล้วก็นำไปเปรียบเทียบกับที่กรรมการจะประกาศออกมา ส่วนมากจะติดที่บอร์ดของสมาคม ถ้าถูกต้องเป็นอันจบ ต่อไปก็คอยฟังผลว่าคุณแข่งออกมาได้ที่เท่าไหร่ กี่% จากทั้งหมด. ถ้าไม่ถูกคุณก็นำใบคะแนนใน Stage นั้นๆไปให้กรรมการดู ซึ่งจะนำมาเปรียบเทียบกับใบต้น ถ้าผิดจริงเขาก็จะแก้ไขให้ ซึ่งมีโอกาสที่จะผิดครับเพราะต้องใส่ถูกทุกตัวไม่ว่าโซนไหนและเวลาด้วยครับ...ถ้าผิดก็เกิดจากความผิดพลาดเท่านั้นครับ ส่วนโซนคะแนนผมจะไม่เขียนนะครับ รบกวนเข้าไปดูในเวปสมาคมก็แล้วกันครับ

คร่าวๆทั้งหมดนี้คือสิ่งที่นักกีฬาใหม่ควรทราบไว้ ส่วนในรายละเอียดก็ไปดูเอาที่สนามนะครับ แข่งสักครั้ง 2 ครั้งก็จะเข้าใจดีครับ สงสัยก็ถามจากนักกีฬาด้วยกันก็ได้ครับ. ถ้าคุณคิดจะไปแข่งใหม่โดยไม่รู้จักใครมาก่อน ถ้าเจอคนในทีมเราก็เชิญถามหรือขอร่วม Squad ได้เลยนะครับ ผมเชื่อว่าทีมเราพร้อมช่วยเหลือแนะนำทุกคน พอชำนาญแล้วก็สามารถลงร่วม Squad อื่นก็ได้ ตามสบายเลยนะครับ ทีมผมสังเกตุง่ายๆครับพวกไอ้เสื้อดำ  ที่มีตราทีมอยู่ครับ.

ผมขอจบเรื่องการเข้าร่วมแข่งขันและกฎระเบียบที่ต้องระวังมากๆไว้เพียงเท่านี้...เดี๋ยวตอนต่อไปผมจะมาเขียนเรื่องสปิริตนักกีฬา IPSC ครับ...ผมทราบว่าหลายคนเข้าใจ..แต่อยากให้มาอ่านอีกครั้งครับ เพราะมันมีอะไรที่ชวนติดตามเหมือนกันครับ....   

คำถาม

พี่Phoenix ครับแล้วหลังจากทำการสมัครเสร็จแล้วก็มาคาดเข็มขัดช่วงนี่ก็สามารถหยิบแม็กมาโหลดลูกได้เลยใช่ป่าวครับ ส่วนปืนก็ต้องไปที่ Safety แต่ในSafety ห้ามจับแม็กที่มีลูกกระสุนอยู่ (ไม่ว่าจริงหรือซ้อม)

คำตอบ

ใช่ครับ...หากคุณไปดึงแม็กกาซีนที่มีลูกโหลดอยู่ขึ้นมาจนพ้นซองแม็กในเขต Safety area โทษคือ DQ ครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 03:49:57 PM »

วันนี้วันครู ขอกราบขอบพระคุณครูที่สอนการยิงปืนให้ผม ครูนกไฟ ครับ หลงรัก

กราบเท้าครูผู้ยิ่งใหญ่ในใจศิษย์ ผู้ประทานความคิดปัญญาเหลือ

ท่านสั่งสอนอบรมและจุนเจือ ทั้งคอยเอื้อแนวทางชี้แนะนำ

แม้สิ่งใดที่ศิษย์เคยทำผิด ครูสะกิดเตือนใจอย่าถลำ

สั่งสอนด้วยไม้เรียวให้จดจำ สอนด้วยคำฝังจิตสะกิดใจ

ครูก็เปรียบเหมือนพ่อแม่คนที่สอง คอยประคองความคิดกระจ่างใส

ท่านเป็นหูเป็นตาคอยห่วงใย ท่านใส่ใจผลักดันให้ได้ดี

มาวันนี้ถึงวันโอกาสสวย น้อมถือกรวยมาลัยก้มกราบลงแทบเท้า

ในใจศิษย์มีหลายคำที่จะกล่าว แต่สรุปคร่าวๆว่ารักครู
   หลงรัก

ผ่านมา 1 ปี แล้ว จะครบรอบวันครูวันที่ 16 นี้อีกครั้ง

ขอมอบให้คุณครู นกไฟ ที่ผมรักเเละเคราพรพ ในปีนี้อีกครั้งครับ  หลงรัก

เซฟไว้ครับ ปี 2008 จะได้ใช้อีก  Grin Grin Grin

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 03:51:52 PM »

ข้อความจากคุณ udomkd

คำนับที่หน้านี้อีกครั้งครับ "ครู"

ข้อความจาก อาจารย์ นกไฟ

ในช่วงนี้ได้ร่วมซ้อมและแนะนำคนที่อ่านข้อความที่ผมเขียนไว้ในกระทู้นี้ในภาคสนาม แต่ส่วนใหญ่ตอนมาเริ่มก็ยังทำไม่ถูกและหลายคนบอกว่าอ่านแล้วมาปฏิบัติจริงมันแตกย่อยออกไปอีกมากเลย

ผมขอบอกไว้อีกทีนะครับว่า ที่ผมเขียนเป็นแค่แนวทางเริ่มต้น ส่วนที่จะปฏิบัติได้แค่ไหนก็ต้องมีคนที่เข้าใจแนะนำให้อยู่ดี เพียงแต่ว่าอ่านแล้วจะได้เข้าใจพื้นฐานส่วนหนึ่งก่อนที่จะไปเริ่มต้นฝึก.

ผมยืนยันอีกครั้งนะครับว่าที่เขียนนี้ไม่ได้หมายความว่าคนที่อ่านแล้วนำไปฝึกเองแล้วจะทำได้ถูกต้อง ข้อความที่เขียนนี้ไม่สามารถทดแทนผู้แนะนำในภาคสนามนะครับ

ผมคิดว่ามันเหมือนกับการเขียนแนะนำวิธีว่ายน้ำนะครับ...ผมว่าหลายๆท่านสามารถว่ายน้ำเป็น ลองนึกว่าถ้าเราเขียนเป็นตำราสอนว่ายน้ำแล้วให้คนอ่าน...คนอ่านแล้วไม่ใช่ว่าจะว่ายน้ำได้ เพียงแต่เข้าใจขั้นตอนของการว่ายน้ำเท่านั้น แต่จะว่ายเป็นก็ยังต้องไปที่สระว่ายน้ำแล้วให้ครูฝึกให้อยู่ดีนะครับ

ในบทความที่ผมเขียนนี้ถ้ามีข้อสงสัยก็ถามมาครับ ผมจะตอบเท่าที่ตอบได้ แต่คำตอบที่ผมตอบไม่ใช่สิ่งตายตัวนะครับ เพราะแต่ละคนก้มีประสพการณ์ที่แตกต่าง ศึกษากันมาหลากหลาย เพียงแต่คุณลองหลายวิธีจากคนที่แนะนำและหาสิ่งที่เหมาะสมที่สุดกับตัวคุณครับ

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 03:53:10 PM »

คำถาม

เรียนท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ครับ
คือ
1. การฝึกนิ้วที่เหนี่ยวไก ด้วยวิธีใดจะดีที่สุด
2. การกริฟ น้ำหนักในการบีบระหว่างสองมือที่เหมาะสมควรจะเป็นเท่าใด
3. การฝึกความสัมพันธ์ระหว่าง สายตา มือ และปืนที่ได้ผล ควรทำอย่างไร

ขอบคุณครับ

คำตอบ

ผมไม่ใช่ผู้รู้แต่ชอบศึกษานะครับ   เลยจะเอาความรู้มาตอบให้เท่าที่มีครับ
1. การฝึกนิ้วนั้น...ผมเห็นใน DVD ของ Todd เขาแนะนำให้เอาหนังสะติ๊กมาฝึกครับ โดยเอามือหนึ่งดึงและอีกข้างนำมาเกี่ยวกับนิ้วที่เหนี่ยวไก แล้วหัดเหนี่ยวไก โดยให้งอข้อนิ้วข้อที่ 2 ครับ ผมเติมให้อีกนิดจากประสพการณ์ตัวเองคือ นักกีฬาเวลายิงปืนแล้วต้องการที่จะยิงเร็วๆ ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนการเหนี่ยวไกจากเร็วมาเป็นแรงแทน จริงๆแล้วเร็วกับแรงมันต่างกันนะครับ ลองสังเกตุดูเวลาคุณยิงเร็วนั้น นิ้วคุณเร็วหรือแรงกันแน่

2.การกริปปืน...การกริปปืนมีหลายรูปแบบครับ ผมเอามาแนะนำให้ส่วนคนลองก็นำไปลองเอง 2 รูปแบบก็แล้วกันครับ
2.1 นักกีฬาเช่น Jerry บอกว่าการกริปๆด้วยมือข้างที่ถนัดสัก 30% ข้างไม่ถนัด 70% เหตุผลก็คือใช้มือข้างไม่ถนัดเป็นตัวล็อกปืน ส่วนมือข้างถนัดไว้เหนี่ยวไก โดยพยายามแยกหน้าที่กัน(คร่าวๆรายละเอียดมันมากกว่านี้ครับ)
2.2 นักกีฬาเช่น Todd บอกว่าการกริปให้กริปด้วยแรงที่เท่ากันคือ 50 : 50 ครับ เพราะจะไม่เกิดการดึงปืนไปฝั่งใดฝั่งหนึ่งและการควบคุมปืนจะดีกว่าเพราะมีแรงที่เท่ากัน
นักกีฬาทั้ง 2 คนก็เก่งด้วยกันทั้งคู่ เลยไม่มีวิธีที่ดีที่สุด ทีนี้คนที่ทดลองก็ต้องไปลองดูเองว่าแบบไหนจะดีที่สุดสำหรับตัวเรา เพราะอย่างที่ผมเคยบอกว่า...วิธีที่ดีที่สุดของคนหนึ่ง ไม่จำเป็นที่จะดีที่สุดสำหรับทุกคนครับ....ลองดูแล้วค่อยบอกตัวเองครับว่าอย่างไหงจะดีกับคุณ

3.การฝึกสายตา มือและปืน...ส่วนนี้ผมจะเขียนแยกไปอีกกระทู้หนึ่งในเร็วๆนี้ครับ เพราะจากที่แนะนำนักกีฬาใหม่หลายคน ผมว่ามันชวนให้เขียนเพื่อใช้ศึกษาครับ มันจะยาวสักนิดแต่เชื่อว่ามีประโยชน์แน่ๆ ไว้คอยอ่านนะครับ..คนที่ถามว่ายิงยังไงถึงจะแม่นก็อ่านแล้วไปลองดูได้ครับ..ขอเวลานิดครับแล้วจะมาเขียนให้อ่านกันครับ

ผมมาขอแก้ไขเพิ่มเติมอีกนิดนะครับว่า...นักกีฬาบ้านเราเวลายิงปืน Production ผมเห็นทุกคนจะกริปปืนแน่นมากๆกันทั้งนั้น   ...แต่จากที่ผมศึกษามามั่นใจว่าฝรั่งระดับแชมป์ไม่ทำอย่างงั้นกัน....ทุกวันนี้ผมกำลังลองอยู่ว่าถ้ากริปไม่แน่นแบบจะบีบปืนให้พังไปเลยกับการกริปแบบสบาย แบบไหนจะดีกว่ากัน ผมกำลังให้วรกฤษเป็นหนูตะเภาอยู่ แต่จากการที่ผมลองเองผมว่ากริปปืนไม่แน่นมากจนเกินไปน่าจะดีกว่า จุดสำคัญคือให้ศูนย์ปืนกลับมาที่เดิมเท่านั้น ผมเคยให้วรกฤษลองดู ยิงด้วยสปริต 0.17 วินาที เป้าที่ 7 เมตร กริปไม่แน่นมากก็สามารถยิงได้แทบจะร้อยรูเดียวกัน ดังนั้นผมเชื่อว่าฝรั่งนั้นน่าจะมาถูกทางเพียงแต่ว่าฝีมือเรายังไม่ถึงเลยเข้าใจว่าจะต้องบีบปืนให้แน่นมากๆถึงจะทำได้...ยังไงก็แล้วแต่มันต้องใช้เวลาในการฝึก อีกไม่นานน่าจะมีคำตอบครับ...   

มาอ่านต่อเลยครับเผื่ออาทิตย์จะได้มีเรื่องไปลองดูครับ...ติดไว้คือข้ 3 นี้ครับ

เรื่องตานั้นผมละไว้เขียนตอนหลังนะครับ เอาเรื่องมือกับปืนก่อนครับ

ผมได้มีโอกาสฝึกให้นักกีฬาใหม่ๆหลายคนและที่เห็นเกือบทุกคนจะมีปัญหาเรื่องนิ้วที่เหนี่ยวไกปืนนะครับ ทุกคนจะพยายามแหย่นิ้วเข้าไปในไกปืนให้ลึก(ไกปืนนะครับ  )ที่สุดจนนิ้วสัมผัสโครงปืน ซึ่งมันผิดและมีผลต่อการยิงมากๆเลย ลองนึกภาพดูนะครับว่าถ้านิ้วที่เหนี่ยวไกปืนคุณสัมผัสกับโครงปืน เวลาคุณเหนี่ยวไกปืนทุกครั้ง คุณก็จะผลักปืนคุณไปทางซ้าย(สำหรับคนถนัดขวา)ทุกครั้ง ยิ่งถ้าคุณเหนี่ยวไกเร็วๆ มันยิ่งผลักใหญ่เลย เพราะหลายๆคนผสมกันระหว่างเร็วแถมแรงไปด้วยกัน ดังนั้นควรจะใช้หน้าสัมผัสของนิ้วที่เรียกว่าลายก้นหอยของนิ้วเหนี่ยวไกปืนครับ สังเกตุง่ายๆว่าเมื่อคุณเหนี่ยวไกปืนเข้ามาแล้ว คุณจะต้องเห็นช่องแสงระหว่างนิ้วกับปืน ไม่จำเป็นต้องมากครับแต่ต้องมีช่องแสงนี้ ถ้ามีแล้วแสดงว่านิ้วคุณไม่สัมผัสกับโครงปืน เวลาเหนี่ยวไกให้เหนี่ยวเข้ามาตรงๆโดยอาศัยการงอนิ้วข้อที่ 2 ครับไม่ใช่ทั้งนิ้วหรือข้อช่วงที่ติดกับฝ่ามือ. ผมหวังว่าเข้าใจนะครับ ถ้าไม่เข้าใจก็ถามใหม่ก็แล้วกัน คนที่ฝึกกับผมน่าจะเข้าใจแน่นอน   ...ถ้าใครมีรูปช่วยขึ้นให้ด้วยก็ได้ครับ

ทีนี้มาว่าเรื่องปืนและการยิงกันบ้าง...จากที่เห็นเหมือนกัน นักกีฬาหลายคนไม่มีฐานของการยิงปืนที่ดีพอ ผมบอกไว้ก่อนเลยครับว่าคนที่ยิง IPSC ควรมีพื้นฐานที่ดีของปืนสั้นชาวบ้านมาก่อน(การยิงปั้นX)แล้วจะง่ายอีกมากครับ หลายๆคนให้ลองยิงเพลท 10 นิ้วที่ระยะ 15-20 เมตร ถ้าไม่มีฐานการยิงปืนสั้นชาวบ้านมาก่อนจะยิงถูกเป้าต่ำกว่า 75% หลายๆคนเข้าใจและสงสัยว่า..เอ...เราเล็งปืนไม่ดีหรือเปล่า เล็งไม่เป็นหรือเปล่า เพราะมือสั่นหรือเพราะเหตุผลต่างๆมากมาย...ผมยืนยันได้เลยว่าไม่ใช่ครับ ผมแทบจะบอกได้ว่า 99% เล็งปืนเป็น แต่ที่ยิงไม่ถูกเพราะ....เดินไก...ย้ำครับว่า..เดินไก...ไม่เป็น ผมเคยให้หลายคนลองคือให้เขาถือปืนและเล็ง ผมช่วยเดินไกให้ ส่วนใหญ่จะยิงถูกเพลทขนาด 10 นิ้วทั้งนั้น ผมถึงกล้าฟันธงว่าสาเหตุหลักมาจากการเดินไกเกือบทั้งสิ้น.

ในการยิงปืนนั้นส่วนที่ยากที่สุดคือ..การเดินไกอย่างไรไม่ให้รบกวนศูนย์ปืน...ครับจุดนี้เป็นจุดที่ยากที่สุด ผมขอแทรกเรื่องนี้นิดหนึ่งนะครับว่า ผมอ่านเจอในเวปนี้หลายกระทู้ถามเรื่อง ยิงปืนไม่แม่น ถือปืนไม่นิ่ง เดินไกไม่เนียนและอื่นๆ...ถ้าตอบแบบสนุก(อย่าโกรธนะล้อกันเล่นๆ  )อย่างเพื่อนฝูง ก็ต้องตอบว่า วิธีแก้การยิงไม่แม่นก็คือยิงให้แม่น ถือปืนไม่นิ่งก็ถือให้นิ่งซะ...   
จริงๆแล้วถามนักกีฬาปืนสั้นชาวบ้านได้ทุกท่านครับว่า เขาถือปืนได้นิ่งหรือไม่ ตอบได้เลยว่าไม่มีใครถือปืนนิ่งได้สนิทหรอกครับ เอาง่ายๆครับแค่ชีพจรเราเต้นมันก็ทำให้ปืนไม่นิ่งแล้ว หรือแค่เรายืนตรงๆธรรมดาให้นิ่งๆยังไม่ได้เลยครับ เพราะเรายังมีชีวิตอยู่. คำถามตามมาคือ..อ้าวถ้าอย่างงั้นเขายิง 100 คะแนนเต็ม 20..อุ้ยขอโทษ  ....9X,10X ที่ระยะ 25 เมตรได้ตั้ง 3 ชุด 5 ชุด เขาทำได้อย่างไรกัน...ขอโทษครับ...ขอหยุดไว้ก่อน...เจ้านายมาตามไปอ่านหนังสือให้ฟังก่อนนอนแล้วครับ..กำลังมันส์อยู่เลย

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 03:55:23 PM »

ผมจะลองอธิบายการลั่นไกแบบง่ายๆและรวบรัดให้คร่าวๆก่อนนะครับ แต่คงจะไม่ลงลึกมากๆในรายละเอียดและจะพูดถึงปืนออโต้เท่านั้น

โดยปรกติการลั่นไกปืนออโต้นั้นจะแยกได้เป็น 4 ส่วนดังนี้
1. จังหวะฟรี
2. จังหวะลั่นไก
3. จังหวะเบรก
4. จังหวะรีเซทของไก
1. เวลาจะหัดลั่นไกแบบ IPSC ผมอยากจะให้ถือปืนเล็งไปที่เป้าแล้วลองเดินไกแค่จังหวะที่ 1 เท่านั้นคือให้เดินไกเข้ามาแค่ถึงจังหวะเบรกแล้วคืนไกออกไป ตอนเริ่มต้นใหม่ๆทำช้าๆให้ได้ความรู้สึกหลายๆครั้งไม่ต้องรีบครับ ตอนคืนไกอย่าจากออกไปทันที ค่อยๆคืนไกออกไปให้นิ้วสัมผัสหน้าไกตลอดเวลา
2. พอรู้สึกดีแล้วทีนี้พอมาแตะที่จังหวะเบรกให้ค่อยๆเพิ่มน้ำหนักไกทีละนิดจนปืนลั่นออกไป..ช่วงนี้แหละครับที่จะยากสำหรับคนไม่เคย ส่วนใหญ่จะต้องการให้มันลั่นออกไปหรือบังคับให้ลั่นออกไป จริงๆแล้วควรจะเพิ่มน้ำหนักจนมันลั่นออกไปเองโดยไม่รู้ตัว...เทคนิกคือ..ใจเราครับ..เมื่อไหร่คุณเพิ่มน้ำหนักจนมันลั่นไปเอง คุณจะยิงถูกเป้าครับ ถ้าคุณนึกว่าปืนกำลังจะลั่นหรือบังคับให้มันลั่น คุณจะยิงไม่ถูกเป้าครับ....ลองดูนะครับ
3. พอลั่นแล้วปืนคุณจะมาอยู่ที่จังหวะเบรก ตรงนี้จะหยุดโดย Trigger stop หรือไม่ก็สุดแล้วแต่ปืนเรา อุบไกไว้ก่อนครับอย่าเพิ่งคืนไกทันที
4. มาที่จังหวะสุดท้าย พอคุณเริ่มคืนไกช้าๆ คุณจะได้ยินเสียงดัง กริ๊ก เบาๆ นั่นแหละครับจังหวะคืนไก ตรงจุดนี้ที่คุณสามารถลั่นไกได้ใหม่แล้ว...เวลาคืนไกจำไว้ว่าให้นิ้วสัมผัสอยู่กับไกปืนตลอดเวลา อย่าดีดออกไปทันที บางท่านเรียกว่าเลี้ยงหน้าไก คือนิ้วสัมผัสหน้าไกตลอดเวลา เพื่อที่ยิงนัดต่อไปจะไม่ตบไกเข้ามาทำให้เกิดอาการกระตุกไกปืน
นี่เป็นวิธีหัดคร่าวๆนะครับ ยิงปืนสั้นชาวบ้านก็เหมือนกัน เพิ่มน้ำหนักไกเหมือนกัน ที่แตกต่างกันก็คือท่ายิงการล๊อกร่างกาย การหายใจเข้ามาเกี่ยวด้วย แต่ยืนยันได้ว่าทุกคนศูนย์ไม่ได้นิ่ง 100% แต่เขาจะรู้ว่าตรงไหนที่ยอมรับได้ โดยเฉพาะคือการลั่นไกโดยไม่ไปกระทบศูนย์ปืนที่จัดไว้...ผมถึงบอกว่าการยิงปืนที่ยากที่สุดคือ....ลั่นไกอย่างไรไม่ให้ไปกระทบกับศูนย์ที่จัดไว้
ลองดูครับเผื่อจะช่วยได้...ขอหยุดก่อนครับมีธุระอีกแล้ว

วันนี้มาเขียนเรื่องตากันนะครับตามที่ค้างไว้.
ในการยิง IPSC นั้นนอกจากการยืน การกริปปืนและการลั่นไกแล้ว สิ่งที่สำคัญในความคิดผมก็คือการมองเห็นครับ นักกีฬาใหม่ๆที่ร่วมฝึกซ้อมกันส่วนใหญ่จะไม่เห็นเวลายิงปืนไปแล้ว สาเหตุที่ไม่เห็นเนื่องจากอาการสะดุ้งจากการยิงปืนเช่น เสียง รีคอยล์และหรืออื่นๆทำให้กระพริบตาหรือบางครั้งไปมองในสิ่งไม่จำเป็นเช่น สไลด์ถอย ปลอกกระสุนลอย ดังนั้นผมอยากแนะนำนักกีฬาใหม่ทุกท่านต้องพยายามฝึกยิงโดยการมองเห็น พยายามฝืนตาให้เห็นให้ได้ครับ เมื่อคุณเห็นแล้วคุณอาจจะแปลกใจมากเลยว่าคุณสามารถเห็นแม้กระทั่งหัวกระสุนวิ่งออกไปโดยเฉพาะยิงลูกซ้อม .45 คุณจะสามารถเห็นลูกกระสุนวิ่งจนกระทบเป้าด้วยซ้ำ แล้วคุณจะสงสัยว่าดวงตามนุษย์นั้นวิเศษขนาดไหน....อะๆ...ผมรู้นะว่าจะถามอะไรต่อไป   ...ถ้ากำลังจะถามว่าแล้วฝึกอย่างไรถึงจะเห็นละก็คำตอบอยู่ตรงนี้ครับ

1. เริ่มต้นด้วยการโหลดกระสุนให้เต็มแม็กกาซีนแล้วไปหาสถานที่ๆมีฉากที่ปลอดภัยนะครับ ต้องแน่ใจนะว่าฉากนั้นปลอดภัยแน่นอนเวลาเรายืนใกล้ๆห่างสัก 2-3 เมตรไม่มีกระสุนกระเด็นกลับมาครับ
2. โหลดปืนแล้วยิงใส่กองดินให้เร็วที่สุดเท่าที่นิ้วคุณจะทำงานได้ อย่าลืมกริปปืนให้ดี ยืนให้ดี แล้วเหนี่ยวไกปืนให้เร็วที่สุดเท่าที่คุณจะทำได้...ผมย้ำว่าเร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้จนหมดแม็กกาซีนนะครับ อย่าหยุดนะครับ ถ้าคุณหยุดก่อนหมดแม็ก คุณจะเสียกระสุนฟรีๆ คุณยิงช้าก็เสียฟรีอีกเหมือนกัน

ข้อสำคัญที่ต้องทำระหว่างการฝึกและเวลายิงเพื่อที่จะเข้าใจคำว่ามองเห็นศูนย์ปืน
1. ไม่มีเป้าเพราะมีแต่กองดินเท่านั้น ดังนั้นไม่ต้องมองเป้านะครับ มองแต่ศูนย์ปืนคุณอย่างเดียว สมาธิทั้งหมดอยู่ที่ศูนย์หน้าเท่านั้น
2. เหนี่ยวไกไปให้เร็วที่สุดจนหมดแม็กกาซีน(อย่าเสียดาย) ลงทุนครั้งนี้คุ้มแน่นอน. อย่าหยุดระหว่างครึ่งทาง
3. นัด 1 หรือ 2 ไม่เห็นไม่เป็นไรแต่คุณจะเริ่มเห็นศูนย์ปืนคุณเต้นในนัดต่อๆไปอย่างแน่นอน.
ถ้ามีเพื่อนช่วยถ่าย VDO ให้และถ้าคุณกริปดี ยืนดี คุณจะแปลกใจมากว่าคุณยิงอย่างไรทำไมกลุ่มมันดีขนาดนั้น ทั้งยังเห็นศูนย์เต้นขึ้นลงจริงๆเวลาที่คุณยิงเร็วสุดความสามารถแล้ว...คุณจะลืมคำว่า Double tapp ไปเลยเพราะในเมื่อคุณยิงเร็วที่สุดเท่าที่คุณทำได้แล้วยังเห็นศูนย์ แล้วจะแท๊ปไปทำไม 

ผมให้ข้อมูลคร่าวๆแค่นี้ไปฝึกก่อนนะครับ ถ้าได้ลองแล้วผมจะให้บทต่อไปกับคนที่ลองเพื่อพัฒนาต่อครับ ขอให้ไปลองก่อนแล้วค่อยคุยกันอีกทีครับ

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 03:57:44 PM »

คำถาม

สปริงอ่อน(11ปอนด์)ทำให้สไลด์วิ่งเร็วขึ้นช่วยให้ยิงเร็ว ไม่ทราบว่าถูกเปล่าครับ แต่ผลของมันก็ทำใหสไลด์้กระแทกกับโครงแรงขึ้นจนคันค้างหักใช่มั๊ยครับ

คำตอบ

การใส่สปริงอ่อนกว่าของเดิมจริงๆแล้วเพื่อเปลี่ยนรีคอยล์ของปืนมากกว่าครับ การที่ยิงเร็วขึ้นสาเหตุเกิดจากตัวสปริงที่เปลี่ยนจริงครับ เหตุผลคือถ้าเราใช้สปริง lb 16-17 มันจะปิดแรงมากทำให้ปืนจะกระแทกเวลาสไลด์ปิด ทำให้ศูนย์ปืนจะลงต่ำแล้วค่อยกลับขึ้นมาเนื่องจากการกริป การยิงนัดต่อไปเลยช้ากว่า ถ้าใส่ Lb11 เวลาสไลด์ปิดจะนิ่มนวลกว่าทำให้ยิงนัดต่อไปได้เร็วขึ้นครับ
ที่ถามว่าสไลด์กระแทกโครงปืนแล้วทำให้คันค้างหัก ผมว่าอยู่ที่การเซ็ทปืนมากกว่าครับ ผมก็ใช้ Lb11 แต่คันค้างยังไม่เคยหักเลยยิงมาจนกระเป๋าจะฉีกแล้ว....

คำถาม

รีคอยด์สปริง  ...11  ปอนด์  ใช้กับปืน .38 super  ..ยิงลูกเมเจอร์เสียด้วยใช่ไหมครับ

บางทีใส่  7 ปอนด์ลงยิงสตีลอีกด้วยหรือเปล่า?(ถ้าผมจำที่เคยอ่านไม่ผิด )

การที่เราทาน้ำมันที่ตัวล็อคสไลด์บ้าง(ส่วนที่อยู่ด้านใน)  และ ไม่จบนัดสุดท้ายโดยให้สไลด์ค้าง   พอจะช่วยยืดอายุการใช้งานของตัวล็อคสไลด์ได้บ้างไหมครับ?   

คำตอบ

ไม่ใช่ครับถ้า
.38 Super ผมใช้ Lb9
.40 และ .45 ผมใช้ LB11 ครับ
ผมเคยลองใส่สปริง LB7 ยิง Steelแต่ไม่เหมาะกับผมเพราะไม่ได้ซ้อมใส่แล้วยิงเลย ความรู้สึกมันเปลี่ยนครับแถมกระสุนป้อนช้าผิดปรกติครับ..สรุปคือพังอย่างเดียวครับ...   ...พี่นาจาก็เหมือนกัน...555
ปรกติผมใส่น้ำมันตรงขาตัวล็อกสไลด์ประจำครับเพราะตรงนั้นมันสีกันกับโตงเตงครับ ส่วนที่สไลด์ไม่ค้างเพราะลิ้นแม็กไม่สะกิดขาล็อกสไลด์ครับ มันไม่ได้เกี่ยวกันครับ อีกอย่างใน IPSC ถ้าไม่สุดวิสัยจะไม่มีใครยิงจนสไลด์ค้างอยู่แล้วครับ....ดังนั้นตัวล็อกสไลด์ไม่น่าหักเพราะการค้างสไลด์ครับ ผมยิงมาไม่เคยหักมีแต่สึกจนเป็นร่องทำให้ปืนยิงไม่แม่นเท่าที่ควรครับ..นี่ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยเพราะยังหาที่ซื้อมาไม่เจอครับ...เก็บจนหาย.....     

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 03:58:53 PM »

คำถาม

ขอสอบถามครับว่าปืนopenถ้าลำกล้อง 5 นิ้วแบบไฮบริด(ไม่มีคอม)กับไม่ใช่ไฮบริดแต่มีคอมมีช่องพอร์ตซึ่งรวมลำกล้องแล้วยาวกว่า6นิ้วให้ความนิ่งและความเร็วต่างกันมากแค่ไหน

คำตอบ

คุณปริญญา ถามปืน Open แต่ใช้ไฮบริดไม่มีคอมพ์เลยงงครับ
ผมตอบทั่วไปก่อนนะครับ...ลำไฮบริด(ไม่มีคอมพ์)ปรกติจะไม่ใส่ใน Open ครับแต่จะใส่ลำแบบไทรบริดแทนซึ่งมีคอมพ์ในตัว ความยาวทั้งตัว 6 นิ้วครับ ถ้ายิงเทียบกับลำแบบ STI แต่ติดคอมพ์ ความเร็วของกระสุนในลำ STI ติดคอมพ์สูงกว่าไม่น้อยครับ
ความนิ่งในที่นี้คงหมายถึงอาการของปืนหรือรีคอยล์เวลายิงนะครับ 2 แบบนี้จะต่างกันครับ ของ STI จะรู้สึกเตะ แต่ไทรบริดจะกระแทกมากกว่าแต่เรียบกว่าครับ
ข้อมูลนี้จากการที่ได้ยิงมาทั้ง 2 แบบและยืนยันว่านี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ส่วนความเร็วนี่ยืนยันแน่นอนครับ เพราะใช้เครื่องวัด..

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 03:59:39 PM »

ผมเขียนมาตั้งนานแต่ไม่เคยเขียนวิธีการซ้อมแห้งเลย ทั้งๆที่การซ้อมแห้งนั้นสำคัญมากๆสำหรับนักกีฬา IPSC วันนี้รู้สึกมันเบื่อๆซึมๆ ก็เลยจะมาเขียนวิธีการซ้อมแห้งให้ไว้เป็นแนวทาง สำหรับผู้ที่สนใจครับ

การยิง IPSC นั้นนักกีฬาใหม่หลายคนเข้าใจว่าต้องไปสนามและยิงกับยิงเท่านั้นเพื่อที่จะให้เก่ง แต่ในความเป็นจริงแล้วการไปสนามยิงปืนนั้นจริงๆแล้วเราไปเรียนรู้ใน 3 เรื่องเป็นหลักเท่านั้นครับ
1. การมองศูนย์ปืน
2. การลั่นไก
3. ความรู้สึกของรีคอยล์ของปืน
อย่างต่อมาที่เราทำในสนามก็คือ...การทดสอบ....สิ่งที่เราทำการบ้านมาคือการซ้อมแห้ง
เหตุผลที่ผมเขียนอย่างงั้นเพราะ การซ้อมชักปืนและเริ่มต้นทุกท่าทั้ง Condition 2และ3 การเปลี่ยนแม็กกาซีน การเคลื่อนไหว การวาดเป้าและอื่นๆ สามารถเรียนรู้มาจากการยิงแห้งทั้งสิ้น ขอเพียงเราพอมีพื้นที่ๆลับตาคนหน่อย(เดี๋ยวเขาจะหาว่าบ้าครับ )และที่สำคัญที่สุดคือมีใจจะทำ เท่านั้นเอง ดังนั้นการซ้อมแห้งนั้นจะทำให้คุณประหยัดเงินและเวลาในการขับรถไปที่สนามได้มากๆเลย

คุณมั่นใจได้ 100 % เลยว่านักกีฬา IPSC ทุกคนที่เก่งนั้นผ่านการซ้อมแห้งชนิดที่คนไม่เข้าใจเห็นเข้าเรียกว่าคนบ้ากันมาแล้วทุกคน ดังนั้นผมจึงจะมาเริ่มเขียนวิธีการซ้อมแห้งให้นำไปฝึกหัดกัน บอกไว้ก่อนนะครับว่าสิ่งเหล่านี้ไม่ใช่ผมคิด แต่มาจากการที่ชอบศึกษาแล้วบางทีก็นำมาประยุกต์ใช้กับตนเอง ไม่ใช่สูตรสำเร็จ ซึ่งแต่ละคนสามารถนำไปดัดแปลงแก้ไขและเพิ่มเติมกัน แต่นี่เป็นแนวทางให้สำหรับนักกีฬาใหม่ที่ไม่มีข้อมูลเท่านั้นครับ

ก่อนที่จะเริ่มขอให้เข้าใจก่อนนะครับว่า ถ้าคุณเริ่มต้นได้ถูกทาง คุณจะประหยัดเวลาไปมากเลยแต่ถ้าคุณเริ่มผิดถึงเวลาจะมาแก้ไขมันกินเวลามากๆเลย ยกตัวอย่างเช่นสูตรคูณ ตอนคุณท่องใหม่ๆมันก็ยากนะ เดี๋ยวท่องแล้วก็ลืม แต่สิ่งที่ยากกว่าคือ หลังจากคุณท่องบ่อยๆจนจำได้ดีแล้วและต้องการจะลืมมัน นี่สิยากกว่าการจะท่องเสียอีก ไม่เชื่อลองดูครับว่าคุณจะทำอย่างไรให้ลืมสูตรคูณที่คุณท่องได้แล้ว...   

Saul Kirsch เขียนไว้ในหนังสือว่า การฝึกไม่ได้ทำให้คุณสมบูรณ์แบบ แต่การฝึกทำให้มันมั่นคงถาวร

เรามาเริ่มกันเลยครับ สิ่งแรกที่คุณต้องการก็คือ เป้า IPSC, Pro Timer และอุปกรณ์ที่คุณใช้ หาพื้นที่ในบ้านคุณสักแห่งที่ปลอดภัย..ย้ำนะครับว่าต้อง ปลอดภัย จริงๆ ถ้าพื้นที่น้อยก็ลองทำเป้า IPSC ขนาดย่อส่วนเอานะครับ

บทที่ 1 การยืนยันศูนย์ปืน ครับ
ติดเป้าไว้ที่ผนัง ยืนห่างจากเป้าสัก 6 เมตร เริ่มที่ใกล้ก่อนครับ ไม่ต้องตั้งเวลานะครับ เราต้องการแค่สัญญาณเสียงเท่านั้น

ขั้นที่ 1
หลังจากได้ยินสัญญาณให้ชักปืนเล็งไปที่เป้า ไม่ต้องเหนี่ยวไกใดๆทั้งสิ้น ใช้เวลาเท่าที่ต้องการ ชักแล้วลองเช็กดูว่าทุกอย่างถูกต้อง ทำอย่างงี้สัก 10-20 ครั้ง อย่าลืมนะครับว่าไม่ต้องการเร็วแต่ต้องการให้มันลื่น ลื่นแล้วจะเร็วครับ เร็วแต่ไม่ลื่นมันจะช้าครับ

ขั้นที่ 2
ลองตั้งเวลาครั้งแรกสัก 2 วินาทีดูครับ ทำทุกอย่างเหมือนขั้นต้น แต่ทีนี้ทำในเวลาที่จำกัด ลองทำสัก 10 ครั้งครับ ถ้าอยู่และถูกต้องหมดทุกครั้งก็ลดเวลาลงทีละ 0.10 วิ ทุกๆครั้งที่ลดเวลาลงให้ลองสัก 10 ครั้งและทุกครั้งต้องสมบูรณ์แบบคือ ศูนย์หน้าหลังได้และอยู่ในโซน A เท่านั้น

ขั้นที่ 3
เมื่อคุณลดเวลาลงจนคุณมีสักครั้งหรือ 2 ครั้งที่ทำไม่ได้ ให้ถอยกลับไป 0.1วิ อีก หลังจากคุณถอยไปแล้วคุณทำได้ทุกครั้ง นั่นแหละครับ Par Time ของคุณ(อธิบายง่ายว่า ความสามารถที่มั่นใจในขณะนั้น) ตอนนี้คุณจะรู้ Par Time ของคุณเรียบร้อย บันทึกไว้นะครับ

วันแรกเอาแค่นี้ก่อนครับ เฉพาะตอนนี้คุณได้ชักปืนไปแล้วหลายๆครั้งแล้ว เพราะถ้าคุณทำตามที่ผมบอก สมมุติว่า Par Time คุณอยู่ที่ 1.5 วิ คุณก็ชักปืนไปแล้วร่วม 70 ครั้งเป็นอย่างน้อย.

ขอตัวไปทำธุระก่อนครับ เดี๋ยวมีเวลาจะมาเขียนต่อไปให้ครับ   

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:00:55 PM »

ครั้งที่แล้วผมจบไว้ตรงที่คุณรู้ Par Time ของตัวเองแล้ว

เมื่อไหร่หรือวันต่อๆไปที่คุณเริ่มต้นใหม่ก็จะเริ่มแบบนี้นะครับ

เริ่มจากการชักซองโดยไม่จำกัดเวลา 10 ครั้งและทุกๆครั้งจะต้องอยู่ในโซน A นะครับ พอเข้าที่เข้าทางดีแล้ว
ตั้งเวลา Pro timer ของคุณให้สูงกว่า Par Time ของคุณที่ทำได้ 0.1 วิ และเริ่มชักจากซองอีก 10 ครั้ง
ต่อมาตั้งเวลาให้เท่ากับ Par Time ของคุณแล้วชักปืนจากซองอีก 10 ครั้ง
ขั้นสุดท้ายคือ ลดเวลาลงจาก Par Time ของคุณ 0.1 วิอีก 10 ครั้ง เมื่อคุณทำในขั้นนี้คุณชักปืนอาจจะได้หรือไม่ได้โซน A อาจจะกริปปืนไม่ได้ดี ก็ไม่ใช่ปัญหา(เพราะไม่ใช่Par Timeของคุณ) ทำไปเรื่อยๆแล้วคุณจะทันมันอย่างแน่นอน
แต่ต้องจำไว้ว่าในเวลา Par Time ของคุณต้องได้โซน A เท่านั้นและกริปปืนต้องถูกต้องด้วย

เมื่อคุณทำไปบ่อยๆเวลา Par Time ของคุณก็จะลดลงเรื่อยๆ พอลดลงคุณก็เริ่มลดตามลงมาและทำเหมือนขั้นตอนที่บอกไว้ขั้นต้น ถ้าคุณทำทุกวันทำสัก 1 เดือนคุณจะเห็นว่าคุณลดเวลาลงไปได้เท่าไหร่ ถ้าคุณจดบันทึกไว้ตั้งแต่ครั้งแรก

ขอยืนยันครับว่า ผมใช้วิธีนี้ลดเวลาของคนที่ชักปืนเป็นแล้วยิงเป้าที่ระยะ 6 เมตรจากยิงได้โซน A ในเวลา 1.6 วิจนเหลือแค่ 1.10 วิกว่าๆ ในเวลา 10 นาทีเท่านั้นครับและยืนยันว่ามันสามารถลดเวลาให้ทุกคนได้ครับ

นี่แค่ขั้นต้นไม่ได้ลั่นไก แค่ยืนยันว่าคุณชักปืนแล้วศูนย์ปืนคุณจะอยู่ในโซน A กริปปืนต้องถูกต้องนะครับ มันยังมีอีกมากมายเลยที่ต้องค่อยๆฝึก แต่แบบนี้คุณประหยัดเงินได้แน่นอน พอครบอาทิตย์ก็ไปเสียเงินที่สนามสัก 100 กว่าบาทหรือกระสุน 10 นัดดูว่าที่ทำมา เวลามาสอบจริงจะเป็นอย่างไรบ้าง
สิ่งที่ต้องทำใจคือว่ามันไม่ได้ยิงมันไม่สนุก แต่คุณจะพัฒนาได้เร็วขึ้นสิ่งที่คุณได้และก็สนุกคือดูว่าเมื่อไหร่คุณจะชนะเวลาเดิมของคุณครับ

ลองให้สนุกนะครับ ถ้าทำได้แบบที่ผมเขียนแล้วคุณยังไม่สามารถพัฒนาความเร็วในการชักจากซองละก็ เลิกอ่านสิ่งที่ผมเขียนได้เลย แสดงว่าที่ผมเขียนมาไร้สาระแน่นอนครับ...ลองดูครับ

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:02:09 PM »

คำถาม

ขออนุญาต ถามหน่อยนะครับ พระอาจารย์ . . . ที่จริงอยากได้ กล็อก 17 แต่พอดีตอนนี้กำลังจะได้ กล็อก 19 มา ไม่ทราบว่า หากเราใช้กล็อก 19 ลงแข่งไอพีเอสซี จะได้เปรียบ - เสียเปรียบ เทียบกับ กล็อก 17 อย่างไรบ้างครับ . . .

คำตอบ จากพี่นาจา

....เปรียบเทียบกับ G17 แล้ว G19 เสียเปรียบครับ
ทั้งความจุกระสุนจุน้อยกว่า และความยาวลำกล้องสั้นกว่า ซึ่งจะมีผลในตอนสเตทวัดกระสุนครับ....

หากใช้เล่น IPSC รุ่น PD แนะให้เลือก G17 หรือ CZ - SP01 ไปเลยครับ...

คำตอบจาก อาจารย์ นกไฟ

เสียเปรียบจริงตามที่พี่นาจาว่า...แต่สิ่งสำคัญที่สุดคือฝีมือครับ   
พี่ณรงค์ศักดิ์ใช้ Glock เดิมๆของแก แต่แกก็ชนะได้ทั้งๆที่ไม่ใช่มือ Production อาชีพ   ... ทั้งๆที่หลายท่านบอกว่า SP-01 ได้เปรียบ Glock ดังนั้นหัวใจสำคัญที่สุดคือฝีมือจริงๆ

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:03:00 PM »

คำถาม

ตามมาอ่านขอความรู้เช่นเคยครับพี่...

รบกวนถามครับหากต้องเดินทางแล้วไม่ได้นำปืนติดตัวไปด้วยนี่พอจะซ้อมอะไรเพื่อพํฒนาได้บ้างครับ... นอกจากวิ่ง

ขอบคุณครับ

คำตอบ

หัดวาดสายตาให้เร็วครับ ซ้ายไปขวาใกล้ ขวาไปซ้ายใกล้ ซ้ายไปขวาไกล ขวาไปซ้ายไกล บนลงล่าง ล่างขึ้นบน
วิธีหัดนะครับ ตักสติกเกอร์ขนาดวง 1 นิ้วสีดำ 2 วงและสีขาว 0.5นิ้ว 2 วง นำวงขาวมาติดไว้ตรงกลางของวงดำ จะทำให้ได้สติกเกอร์มา 2 วงโดยมีขาวอยู่ตรงกลางของวงดำ
ขั้นแรกเอาสติกเกอร์ติดห่างกัน 1 เมตร นั่งอยู่ตรงกลางห่างเท่าไหร่ตามสะดวกครับ
ทีนี้ตามองจุดขาวของวงหนึ่ง มองสีขาวให้ชัด โดยไม่หันหน้ากรอกแต่ตาไปมองสีขาวของอีกวง มองให้ชัดเหมือนกัน
ทำอย่างงี้สลับไปมาสักพักใหญ่ๆจะรู้สึกปวดตามึนหัว ก็หยุดพัก สะดวกเมื่อไหร่ก็เริ่มใหม่ จะทำให้ตาเราเคยชินทำให้ขยับตาหาเป้าได้เร็วขึ้นครับ
พอเก่งแล้วก็ติดให้ห่างกันมากๆทำเหมือนเดิม แต่ทีนี้หันหน้าก่อนตาจะเหลือบมา(เพราะมันห่างเกินระยะตาที่เห็น) นี่สำหรับเป้าที่ติดห่างกันมากๆ
บนลงล่าง ล่างขึ้นบนก็ทำแบบเดียวกัน ทุกอย่างฝึกได้หมดครับ

มือถืออะไรก็ได้ วิ่งแล้วหยุดโดยให้ยอดของสิ่งที่ถืออยู่ในเป้าที่กำหนดโดยไม่แกว่งไปมา ถ้าเจอกันจะอธิบายได้ง่ายหน่อยครับ พรุ่งนี้เจอกันที่เดิมครับ

Triple 6 เป็นไงบ้างครับ ไปถึงไหนแล้วครับ...

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:04:48 PM »

คำถามจากลุงเสือ

รบกวนถามครับ  ผมเคยเที่ยวหาอ่านเกี่ยวกับการกริ๊ปในภาษาอังกฤษ  แต่บางคำก็งงเกี่ยวกับศัพท์เทคนิคของปืนแปลไม่ออก   เช่น  ...the muzzle lifts during recoil, the top of the backstrap pushes rearward and the bottom of the frontstrap pushes forward.

เรียนถามว่า backstrap  กับ  frontstrap  ในประโยคข้างบนนั้นมันคืออะไรตรงไหนของปืนนะ่ครับ....ขอบคุณครับ   

คำตอบจากพี่แก้ว

...backstrap สันด้านหลังของด้ามปืนพก

...frontstrap สันด้านหน้าของด้ามปืนพก (อย่าลืมไม้โท) Grin

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:06:29 PM »

รูปแรกมือข้างถนัดจับปืนครับ สังเกตุว่าแนวปืนและแขนเป็นแนวตรงกัน นิ้วที่เหนี่ยวไกปืนมีช่องไฟอยู่เวลาเหนี่ยวไกปืนจะได้ไม่ผลักปืนไปอีกฝั่งและกริปปืนสูงที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

รูปที่ 2 (ผิดขนาดแก้ไม่เป็น )..สังเกตุว่านิ้วชี้มือซ้ายชิดใต้โกร่งไก นิ้วโป้งเหยียดไปข้างหน้า ข้อมือเลยบิดไปข้างหน้าตามธรรมชาติ หลังมือซ้ายชนกันกับมือขวาพอดี

ถ้ากริปปืนถูกเวลากางมือซ้ายออกมันจะทำมุมประมาณ 45 องศากับพื้นครับ

ข้อศอกหย่อนเล็กน้อยเพื่อเป็นจุดรับแรงรีคอยล์ก่อนที่จะมาถึงไหล่ครับ

หน้าก้มเล็กน้อยเพื่อให้ตัวโน้มไปข้างหน้า ดังนั้นเวลาตัดแว่นยิงปืนจุดโฟกัสครวอยู่สูงกว่าปรกติหน่อยครับ

รูปในท่ายิงที่เห็นได้ครบครับ

คิดว่าคงจะชัดเจนดีนะครับ ถ้าสงสัยก็ลองถามมาครับ ตอบได้จะตอบเลย ถ้าไม่ได้จะถามหาคำตอบมาให้ครับ...ไม่อายด้วย

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:07:12 PM »

หลายคนถามมาว่าทำไมเวลากริปปืนมันไม่ได้ตำแหน่งเดิมทุกครั้ง มือซ้ายบางครั้งมันไปหน้า บางครั้งมันมาหลัง ไม่ได้ตำแหน่งประจำเลย..สาเหตุเพราะเราหงายมือเพื่อกริปปืนในระหว่างนั้นปืนก็กำลังไปข้างหน้าตำแหน่งเลยได้ไม่เหมือนกัน ลองแบบในรูปนี่ดูครับแล้วจะได้กริปปืนที่เหมือนกันทุกครั้งครับ

รูปแรกคว่ำมือครับ

มือซ้ายเข้าที่ตำแหน่งนี้ทุกครั้ง

ตอนนี้กำลังจะกริปพร้อมดันปืนไปด้วย

มือซ้ายเริ่มบิดตามปืนที่ส่งออกไปครับ

รูปสุดท้ายมืออยู่ในตำแหน่งพร้อมยิงและกริปปืนเรียบร้อยครับ

ถ้าทำแบบนี้มือซ้ายจะเหมือนกันทุกครั้งที่กริปปืน ลองดูครับสำหรับคนที่ชักปืนแล้วมือซ้ายไม่อยู่กับที่เดิมทุกครั้ง ภาพที่ 1 และ 2 คือตัวกำหนดนะครับ...จบแค่นี้ก่อนครับภาพหมดแล้ว 
ลืมไป..ขอขอบคุณนายแบบด้วยครับ คราวหน้าจะเปลี่ยนเป็นนางแบบดาราบ้างครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 21
  พิมพ์