๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:16:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 249544 ครั้ง)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 01:09:16 PM »

คำถาม

อ่านกระทู้นี้แล้วตื้นตันครับ ดีใจที่ได้รับความรู้จากท่านอาจารย์  พักหลังๆนี่ เวป อวป  ผมเข้ามาเพื่อที่จะติดตามอ่านกระทู้ของท่าน pheonix โดยเฉพาะ  เพราะเป็นสาระประโยชน์กับผมมากที่สุด ในตอนนี้ขอเรียนถามเทคนิคท่านอาจารย์นกไฟเรื่องวิธีการส่งปืนจากมือซ้ายไปมือขวาหรือมือขวาไปมือซ้าย

ยิงมือเดียวแต่เปลี่ยนมือยิงนั่นแหละครับ อยากทราบวิธีการกริปปืนมือเดียว และการส่งปืนจากมือข้างหนึ่งไปอีกข้างหนึ่งเพื่อยิงให้ได้อย่างรวดเร็วและแม่นยำ ขอทราบแนวทางด้วยครับ กราบขอบพระคุณครับ

คำตอบ

ขอบคุณสำหรับคำชมที่ให้ครับ ผมก็พยายามเขียนให้นักกีฬาใหม่มีแนวทางฝึกเบื้องต้นครับ ส่วนที่จะพัฒนาต่อไปก็คงต้องหาคนแนะนำให้ครับ ความรู้มีหลากหลายหามาหลายๆทางแล้วหารูปแบบที่เหมาะกับเรามากที่สุดด้วยการทดลองครับ.

มาถึงคำถามเรื่องการส่งปืนและยิงมือเดียวไม่ว่าข้างถนัดหรือไม่ถนัดก็แล้วแต่...คำถามสั้นๆแต่ต้องอธิบายยาวเลยครับ    เรามาเริ่มจากการยืนยิงมือเดียวก่อนก็แล้วกัน...หลักการยืนยิงมือเดียวนั้นมี 2 แบบครับ แบบที่1 คือแบบที่เรายืนยิงโดยทั่วไปซึ่งผมจะไม่อธิบายอีก ส่วนแบบที่ 2 นั้น ถ้าเรายิงด้วยมือข้างที่ถนัด(สมมุติว่ามือขวา) รูปแบบการยืนคือหันข้างโดยเอาข้างขวาหาเป้า เท้าซ้ายจะอยู่ด้านหลังแต่โน้มตัวไปด้านหน้าเพื่อใช้น้ำหนักตัวเราต้านแรงรีคอยล์ อย่ายืนตรงครับเพราะเราอาศัยมือข้างเดียวดังนั้นโน้นตัวไปด้านหน้าน้ำหนักเราจะอยู่บนเท้าหน้ามากกว่าเท้าหลังนะครับ มือข้างที่จับปืนนั้นบางท่านก็บอกให้งอแต่บางท่านก็บอกให้ตึง ดังนั้นอยู่ที่คนลองว่าชอบแบบไหน ผมโดยส่วนตัวชอบแบบงอศอกเพื่อรีคอยล์จะได้ไม่ถ่ายมาที่หัวไหล่ครับ มือข้างที่เหลือนั้นอย่าปล่อยมันไว้เฉยๆครับ หาที่หยุดมันเช่นกดกับหน้าอกหรือที่ไหนก็ได้ แต่อย่าให้มันแกว่งเวลาเรายิงครับ
พอดีมีธุระแล้ว มีเวลาผมจะมาเขียนให้จบแบบละเอียดอีกทีครับ...อย่าลืมตามอ่านนะครับ

ทีนี้มาถึงมือที่กริปปืน..มันมีหลักอยุ่ 2 แบบที่เลือกกริปเอาได้นะครับ แบบที่1 ก็เหมือนการกริปปืนธรรมดาเรานั่นเองคือเอานิ้วโป้งวางบนเซฟ แบบที่2 นี้คือเอานิ้วโป้งลงมาวางบนนิ้วชี้ที่เราจับปืนอยู่
ลองเลือดู 2 แบบว่าชอบแบบไหนและเรายิงแล้วแบบไหนเราถนัดกว่ากัน ส่วนตัวผมๆถนัดวางนิ้วโป้งบนเซฟครับ

ทีนี้เรามาว่าถึงมือที่ไม่ถนัดบ้างครับ...การยืนเหมือนกัน มือข้างที่ไม่จับปืบก็เหมือนกันคือหาที่พักไว้อย่าให้มันแกว่ง กริปปืนก็เหมือนกับข้างที่ถนัด แต่มันมีอีกเรื่องที่ต้องเลือกเอาอีกเหมือนกันคือ ศูนย์ปืน
ศูนย์ปืนมีทางเลือกได้ 2 แบบเช่นกันสำหรับการยิงด้วยมือไม่ถนัดครับ แบบที่1 คือศูนย์ปืนตรงๆเหมือนเรายืนยิงธรรมดา แต่จุดนี้ต้องจำนิดหนึ่งว่าตาหลักของเราคือข้างไหนแล้วบิดมือเล็กน้อยครับ แบบที่2 คือตะแคงศูนย์ปืน การตะแคงศูนย์ปืนนั้นตัวปืนจะเอียงเพื่อให้ศูนย์ปืนเอียงเข้าหาตาหลักครับ คุณต้องลองดูว่าถนัดแบบไหนครับ เช่นเดิมโดยส่วนตัวผมยิงศูนย์ด๊อท ผมรู้สึกว่าตัวเองชอบเอียงปืนมากกว่าครับ มันไม่ฝืนดีครับ ยืนตามสบายแค่เอียงปืนนิดเดียวเท่านั้นเอง.

ทีนี้มาถึงจุดที่จะอธิบายยากหน่อยด้วยคำพูด แต่ผมจะพยายามเขียนเท่าที่ทำได้ ถ้าใครเสนอตัวใส่ Video Clip ให้ผมเดี๋ยวผมจะส่งไปให้เพื่อลิงค์มาที่นี่จะได้เห็นได้อย่างชัดเจนอีกที
การชักปืนด้วยมือที่ถนัดผมจะไม่เขียนนะครับจะเขียนแต่ส่งปืนไปที่มือไม่ถนัด เท่าที่ผมทราบมีการชักปืนอยู่ 3 รูปแบบแตกต่างกันก็แล้วแต่จะชอบ หลังจากที่อ่านจบก็ไปลองดูกันก็แล้วกันครับ
แบบที่1...ชักปืนแบบธรรมดาแล้วส่งปืน...วิธีการคือคุณชักปืนเหมือนกับที่ทำอยู่แต่จะกริปปืนหลวมหน่อยแล้วคุณเอาอ้านิ้วโป้งมือขวาออกเพื่อเอานิ้วโป้งมือซ้ายเข้ามาแทนที่ พอนิ้วโป้งมือซ้ายแทนแล้วก็เอามือรวบกริปปืนโดยเอามือขวาออก พอคุณกริปเรียบร้อยแล้วก็ดันปืนออกไป
แบบที่2...แทนที่คุณจะชักปืนโดยจับด้ามปืนแล้วดึงขึ้น..ก็เปลี่ยนไปจับบริเวณบ่อแม็กแทนแบบนี้คุณจะมีพื้นที่ๆด้ามปืนเต็มที่เพื่อให้คุณเอามือซ้ายมาจับแทน
แบบที่3...ใช้มือขวาจับบริเวณสไลด์ครับแล้วดึงขึ้นมา..ด้ามปืนจะเปิดโล่งตลอดแนวปืนที่จะจับ..โดยส่วนตัวคิดว่าวิธีนี้เหมาะสำหรับปืนที่ติดกล้องครับเพราะมีพื้นที่มาก แต่ผมมาเขียนเผื่อเป็นทางเลือกตามความถนัด
ผมชอบแบบที่1 เพราะผมชินและชอบกับการชักปืนเหมือนเดิมครับ การถ่ายปืนนั้นใช้เวลานิดเดียวครับถ้าซ้อมบ่อยๆ ผมว่าเวลาที่ใช้นั้นเป็นแค่เศษของวินาทีครับ

ผมคิดว่าน่าจะตอบครบคำถามนะครับ หากนักกีฬาอพีอ่านแล้วผมขาดเขียนอะไรไปก็รบกวนช่วยเติมด้วยก็จะขอบคุณมากครับ...จบแค่นี้ก่อนครับเดี๋ยวนึกออกจะมาเติมถ้าไม่มีอะไรก็จะไปพูดเรื่องการยิงสวิงเลยครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 01:11:19 PM »

ผมกำลังรบกวนพี่เสือขึ้น Video Clip ให้เห็นชัดๆว่าการย้ายปืนไปยังมือข้างไม่ถนัดแบบศูนย์ตรงทำยังไงและทำได้เร็วแค่ไหน คอยติดตามชมเร็วๆนี้นะครับ...มันเป็นวิธีซ้อมแห้งที่คุณสามารถนำไปฝึกเองได้เลยครับ

http://video.tinypic.com/player.php?v=25h1lj4

ขอบคุณมากครับพี่...   

จากคลิปที่ลงให้นั้นจะเห็นว่าการยืนนั้นเป็นแบบขนานกับเป้า การชักปืนจากซองจะเป็นการชักปรกติเหมือนการชักแล้วกริป 2 มือส่วนศูนย์นั้นจะตรงธรรมดา แต่ถ้าสังเกตุสักนิดจะเห็นว่าแนวจะเยื้องออกทางขวาเพื่อให้ตาหลักเห็นศูนย์ให้ดีครับ....ผมเชื่อว่าตอบครบแถมมีภาพมาให้ชมด้วยนะครับ

คำถาม

อ้างจาก: minicooper ที่ สิงหาคม 25, 2006, 12:40:16 PM
โอวว ... ยอดมากครับ สำหรับคำอธิบายของท่านอาจารย์ ^___^ ผมลองแล้ว ชอบวิธีเอียงศูนย์ปืนมาก มันถนัดจริงๆครับ ตาหลักผมคือตาขวา ผมเปิดตายิงทั้งสองข้างทุกครั้ง เคยลองเล็งด้วยตาซ้ายเป็นหลักแต่มันเบลอไปเลย ....T_T
จุดอ่อนอีกเรื่องคือ ข้อมือผมยังไม่แข็งแรง ใช้มือเดียวมือซ้ายยังมีอาการสั่นแว่บ ศูนย์ปืนไม่นิ่ง ยังกำปืนไม่มั่นคง

สำหรับการถ่ายปืนไปยังมืออีกข้างนั้น แบบที่ 1 ที่ท่านอาจารย์อธิบายตรงความต้องการของผมครับ ชอบมากครับ เพราะบางทีขณะยิง มือขวาของเรากำลังถือของหรือกระเป๋า แต่ต้องรีบชักปืนออกมาด้วยมือซ้าย หรือหยิบปืนบนโต๊ะที่อยู่ด้านซ้ายซึ่งใช้มือซ้ายเอื้อมได้เร็วกว่า  เพื่อความชัวร์จึงอยากเปลี่ยนปืนจากซ้ายไปขวาเพื่อให้ยิงถนัดขึ้น มือก็ต้องหยิบของเตรียมวิ่ง (แบบว่าจะตายอยู่แล้วยังห่วงสมบัติ ... เหอๆ .... -__-' ) และผมก็เคยเห็นในรูปนักกีฬา IPSC บางเสตจ จัดให้ยิงมือเดียว มืออีกข้างถือกระเป๋าเดินทาง หรือถือร่มด้วย  คิดว่าคำถามผมจะเป็นประโยชน์กับนักกีฬาท่านอื่นๆ ด้วยครับ  กราบขอบพระคุณอาจารย์มากครับที่ช่วยกรุณาให้ตวามรู้และขอขอบพระคุณลุงเสือด้วยนะครับ สำหรับ clip video ดูแล้วเข้าใจดีมากเลยครับ

คำตอบ

ด้วยความยินดีครับ......   

ขอแย้งคุณนิดนะครับว่าจริงๆแล้วไม่ใช่ว่าข้อมือไม่แข็งแรงทำให้ศูนย์แวปครับ...สาเหตุที่แวปเพราะซ้อมน้อยทำให้ความรู้สึก(Feel)ปืนไม่มี แถมเวลาเดินไกก็กระตุกเนื่องจากการที่เราไม่ได้ซ้อมหรือไม่ซ้อมมากเท่าที่ควรครับ ลองอย่างงี้ดูสิครับ ทุกครั้งที่ไปซ้อมเริ่มจากการยิงมือข้างที่ถนัดสัก 6 นัดและมือข้างไม่ถนัดสัก 6 นัก(ถ้ามากกว่านี้ได้ยิ่งดี) เริ่มทุกทีทำอย่างงี้ทุกทีแล้วจะดีขึ้นเองครับ

ผมเห้นนักกีฬาใหม่ๆชอบซ้อมสิ่งที่ตัวเองทำได้ดีแต่ไม่ชอบซ้อมในสิ่งที่ตัวเองทำไม่ได้ดี แต่ในความเป็นจริงเราต้องซ้อมสิ่งที่ตัวเองทำไม่ได้ดีมากกว่าสิ่งที่เราทำได้ดีครับ อย่าลืมว่า IPSC คือความสมดุลย์ของทุกอย่าง ดีอย่างเดียวด้อยหลายอย่างโอกาสชนะยากครับ สู้ดีปานกลางทุกอย่างจะดีกว่าครับ ดังนั้นข้อเสนอของผมคือพยายามซ้อมสิ่งที่เราทำไม่ได้ดีให้ได้เท่ากับสิ่งที่เราทำได้ดีแล้วครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 01:12:31 PM »

คำถาม

สนใจกีฬาชนิดนี้เหมือนกันครับ

ไม่รู้ว่าถ้าจะเริ่มต้นนี่ควรเริ่มที่ปืนประเภทไหนดีครับ

คำตอบ

เริ่มต้นที่ปืนอะไร...เป็นคำถามที่มีคนถามผมบ่อย...คำตอบคือต้องดูว่าเรามีปืนอะไรก่อนอื่นและปืนที่เรามีนั้นอยู่ในดิวิชั่นไหน ซึ่งหาอ่านได้ในเวปสมาคมครับ ปืนแทบทุกชนิดที่เรามีสามารถยิง IPSC ได้ทั้งหมดครับ ไม่ว่าลูกโม่หรือออโต้ เริ่มนำมาหัดได้ทั้งสิ้นครับ อย่าเพิ่งมองเรื่องได้เปรียบเสียเปรียบนะครับ มองว่าเริ่มต้นแล้วค่อยพัฒนา
สมมุติต่อไปว่ายังไม่มีปืนอะไรเลย คำตอบคือหาปืนที่ยิงในโปรดักชั่นดิวิชั่นนั้นง่ายที่สุด ทั้งกระสุนและราคา หลังจากนั้นถ้าหลงไหลแล้วค่อยพัฒนาไปหาดิวิชั่นอื่นๆต่อไปครับ

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 01:12:51 PM »

พักนี้ไม่มีความคิดว่าจะเขียนยังไง เลยหยุดไปพักหนึ่ง ตอนนี้เลยมาเขียนต่อจาก 24 สิงหาคม ครับ

เรามาพูดถึงการยิงเป้าสวิงกันดีกว่าครับ
ก่อนอื่นการตั้งสวิงในสนามนั้นส่วนใหญ่จะตั้งไว้ 3 แบบครับ
แบบที่1 คือโผล่มาที่ด้านข้างของฉาก
แบบที่2 คือโผล่ด้านบนของฉาก
แบบที่3 คือโผล่ด้านบนและด้านข้าง
สวิงนั้นอาจจะเป็นสวิงคู่หรือสวิงเดียวก็ได้ อาจจะวิ่งสวนกันหรือแยกกันก็ได้ แต่โดยหลักๆแล้วมีการตั้ง 3 แบบที่กล่าวถึงข้างบน

หลายๆคนบอกยิงสวิงไม่ค่อยถูก เหตุที่ส่วนใหญ่ยิงไม่ค่อยถูกเพราะยิงตอนสวิงผ่านไปแล้ว โดยทั่วไปแล้วการยิงสวิงมีอยู่ 2 แบบๆหนึ่งคือยิงตามสวิง ซึ่งผมรู้สึกยากกว่าแบบที่ 2 คือเราหาจุดที่จะยิงแล้วปล่อยให้สวิงแกว่งมายังที่ๆเราคอยครับ ผมเชื่อว่าส่วนใหญ่ใช้วิธีการยิงแบบ 2 นี่

แบบที่ 1 ยิงตามสวิงนั้น สำหรับผมโดยส่วนตัวมันยากเพราะฝีมือไม่ถึงและเร็วไม่พอครับ    เอาว่าหลักของมันมีอยู่แถมตัวเองไม่ชอบเลยไม่ฝึกครับ การยิงตามสวิงเท่าที่อ่านมาคือ เมื่อไหร่ที่คุณลั่นไกไปแล้วห้ามหยุดการวาดปืนครับ ต้องวาดตามไปเหมือนยิงเป้าบิน(ไม่เคยยิงอีกเหมือนกัน  ) เพราะการที่เราหยุดวาดปืนกระสุนจะไม่ไปในตำแหน่งที่คุณต้องการ ผมเชื่อว่านักกีฬาที่ยิงเป้าบินสามารถเข้าใจครับ..ผมขอจบแบบที่ 1 อย่างงี้เพราะไม่เคยหัด...แค่รู้..เดี๋ยวเผื่อมีคนอื่นที่เป็นอย่าง อ.ใหม่ หรือคนอื่นอาจจะมาช่วยผมเขียนก็ได้ครับ

แบบที่ 2 คือหาจุดที่เราจะยิงแล้วให้สวิงวิ่งเข้ามา แบบนี้สำหรับผมมันง่ายกว่าและนักกีฬาส่วนใหญ่ทำกัน หลักของมันก็คือ เราเอาปืนเล็งไปยังจุดหนึ่งที่เราจะยิง เมื่อไหร่ที่เราเห็นเป้าแกว่งเข้ามาในตำแหน่งนี้เราก็จะลั่นไก ทีนี้เราจะลั่นไกเมื่อไหร่ ก็ต้องมาดูที่ขนาดของกระสุน, ความเร็วของตัวสวิงและระยะห่างจากจุดที่เรายืนไปถึงเป้าที่เราจะยิงครับเช่น ถ้ายิง .45 ระยะห่างสัก 13 เมตร สวิงวิ่งเร็วๆ ผมคิดว่าน่าจะยิงเมื่อศูนย์เราอยู่ที่เส้นประมาณ C และ D ครับเพราะกระสุน .45 วิ่งที่ความเร็วประมาณ 850 ฟุต/วินาที ดังนั้นเมื่อกระสุนไปถึงสวิงจะขยับไปแล้วโอกาสที่จะเข้าโซน A จะมากกว่าการยิงที่โซน A เพราะพอกระสุนไปถึงมันอาจจะไปโดน C หรือ D ก็ได้ สรุปคือต้องยิงดักหน้าครับ ส่วนขนาด 9 มม อาจจะยิงที่เส้น A และ C อย่างงี้เป็นต้นครับ

เดี๋ยวไว้ผมมีเวลามากกว่านี้ผมจะมาเขียนต่อเรื่องการยิงสวิงครับ มันยังไม่จบนะครับ

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 01:14:20 PM »

คำถาม

ดีมากครับ  ผม  อายุ  46  ปี ไม่รู้ว่าจะเข้าร่วมได้หรือเปล่า  คุณ  นกไฟ  IPSC  กำหนดอายุหรือเปล่า....

คำตอบ

IPSC เข้ามายิงได้ทุกวัยครับ...นักกีฬาไทยอายุสูงสุดตอนนี้คือ 60+ ครับยิง Super Senior ส่วนอายุ 50+ ยิง Senior ครับดังนั้นอายุ 46 นี่ไม่มีปัญหาครับ...ผมเริ่มประมาณนี้เหมือนกันครับ

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 01:14:43 PM »

มาเขียนต่อจากเมื่อวานเรื่องยิงเป้าสวิงครับ
ทีนี้มาว่ากันถึงการยิงเป้าสวิงว่านักกีฬา IPSC เขายิงอย่างไร โดยปรกติแล้วการวางสนามให้ยิงสวิงก็จะมีเป้าที่กระตุกสวิง(Popper) เป้าสวิงและจะมีเป้าตัวตายอีกตัวหนึ่ง(แต่ไม่ใช่รูปแบบที่แน่นอนนะครับ) การยิงนั้นโดยคร่าวๆมี 2 แบบคือ

1. ยิงตัวกระตุกสวิงแล้วก็คอยให้สวิงทำงาน พอสวิงโผล่ออกมาก็จะยิงสวิงแล้วก็ไปเป้าตัวอื่นๆ ซึ่งการยิงในลักษณะนี้ส่วนใหญ่จะเป็นนักกีฬาใหม่ๆ

2. ยิงตัวกระตุกสวิงแล้วไปยิงเป้าตัวตายตัวอื่นก่อน (เพราะสวิงยังไม่ทำงาน) หลังจากนั้นจึงกลับมายิงเป้าสวิง การยิงแบบนี้จะประหยัดเวลาได้มากกว่าแบบแรก เพราะระหว่างที่คอยสวิงกว่าจะทำงานและโผล่มาให้เรายิงอาจจะใช้เวลาถึง 2 วินาทีหรือมากกว่า(แล้วแต่คนจัด)

นักกีฬาใหม่นั้นจะยิงในรูปแบบที่ 2 นี้ไม่ทันเนื่องจากความชำนาญ(ฝีมือ)และความเข้าใจ ผมจะลองแนะนำหลักให้เพื่อที่จะได้เอาไปลองดูครับ ส่วนใหญ่ที่จะยิงในรูปแบบที่2ไม่ทันนั้นเกิดจากการเสียเวลาครับ เพราะทันทีที่เรายิงตัวกระตุกสวิงถ้าเรามัวแต่เสียเวลาว่ายิงถูกหรือไม่ กว่าเราจะเห็นว่าตัวกระตุกเริ่มจะล้มและขยับปืนไปนั้นเราเสียเวลาไปมากแล้วครับ ดังนั้นจำไว้ว่าเมื่อไหร่ที่เรายิงตัวกระตุกสวิงแล้ว เราต้องขยับไปทันทีอย่ามัวคอยมองว่าโดนหรือไม่ ดังนั้นจะต้องมั่นใจว่าเมื่อเหนี่ยวไกแล้วต้องโดนแน่นอน เน้นขึ้นสักนิดเมื่อลั่นไกแล้วต้องวาดปืนไปยังเป้าตัวตายทันทีครับ อย่าไปคอยจนมันเริ่มล้มแล้วถึงขยับปืนครับ พอเรายิงเป้าตัวตายไปครบ2นัดแล้วก็วาดปืนกลับมาครับ อย่าชะงักเพราะถ้าคุณชงักเมื่อไหร่คุณยิงเป้าสวิงไม่ทันแน่นอนครับ อีกอย่าคือพยายามอย่าแทร๊ปเป้าสวิงครับ การแทร๊ปเป้าสวิงถ้ายังใหม่มีโอกาสยิงผิดถึง 90%+ ครับพยายามยิงเป็น 2 นัดเร็วดีกว่าครับ การยิง2นัดเร็วๆนั้นหมายถึงเห็นศูนย์ปืนอยู่ในเป้าทั้ง 2 นัด ถ้าคุณแทร๊ปคุณจะเห็นศูนย์ปืนในเป้าแค่นัดเดียวเท่านั้นครับ อีกนัดหนึ่งก็วัดดวงเอาซึ่งส่วนใหญ่ดวงจะไม่เข้าข้างคุณ ดังนั้นจำไว้ครับว่าจะยิงแบบที่ 2 ต้องไม่ลังเล ยิงแล้วต้องมั่นใจ ถ้าไม่อย่างงั้นยิงทีละนัดตามจังหวะสวิงดีกว่าครับ
เอาแค่นี้ก่อนครับ เดี๋ยวมีเวลาจะมาต่อให้อีกครับ 

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 01:15:20 PM »

มาต่อจากตอนที่แล้วครับ...ในตอนที่แล้วผมพูดถึงสวิงที่โผล่ด้านข้าง ในตอนนี้เรามาพูดถึงสวิงที่โผล่ให้ยิงเฉพาะด้านบนเท่านั้นครับ

สวิงที่โผล่เฉพาะด้านบน ในความรู้สึกของผมและนักกีฬาส่วนใหญ่มองว่าสวิงแบบนี้จะยิงยากกว่าด้านข้าง เหตุผลก็คือสวิงที่โผล่แต่ด้านบนนั้นจะเป็นช่วงที่สวิงทำงานเร็วที่สุดแถมไม่มีจังหวะหยุดให้เหมือนด้านข้างครับ ดังนั้นผมคิดว่าควรจะยิงทีละนัดโดยหาจุดๆหนึ่งแล้วคอยให้สวิงโผล่มาแล้วเหนี่ยวไกทีละนัดจะดีกว่าครับ เพราะการที่จะยิง 2 นัดในการผ่านทีเดียวนั้นจะยากครับ โอกาสพลาดมีสูงครับ จุดที่ผมเล้งนั้นผมจะพยายามเล้งใกล้ฉาก เหตุผลเพราะว่ามันเป็นจุดที่ปืนเราจะอยู่ในเป้าได้นานที่สุด เนื่องจากพื้นที่เป้านั้นจะใหญ่และโซน A จะกว้างที่สุดครับ ผมเองยอมรับว่าผมไม่สามารถยิง 2 นัดในการโผล่ครั้งเดียวได้ เพราะนัดที่ 2 ผมจะไม่เห็นครับ เลยไม่อยากวัดดวงครับ แต่มีหลายท่านอาจจะยิงได้ทัน ซึ่งผมอยากจะให้ช่วยเขียนแนะนำด้วยในกระทู้นี้ก็จะดีครับ...ถือว่าเป็นวิทยาทานสำหรับคนที่ต้องการนำไปฝึกครับ..โดยเฉพาะผม..   

ส่วนสวิงที่ยิงยากที่สุดในความรู้สึกของผมคือ ดับเบิ้ลสวิงครับ โดยเฉพาะสวิงที่สวนกันนั้น ผมยังหาวิธียิงดีๆไม่ได้เลยยอมเสียเวลาอย่างเดียวครับคือยิงทีละนัดและยิงทีละเป้า หามุมที่เป้าโผล่มากๆอาจจะด้านข้างหรือด้านบนก็สุดแล้วแต่คนจัด ซึ่งเป้าแบบนี้จะมีโผล่บนมาก 1 ตัวโผล่ข้างมากอีก 1 ตัวครับ..ถ้า อ.ใหม่มีเข้ามาอ่านและมีข้อแนะนำ ผมก็รบกวนแนะนำเรื่องนี้ด้วยครับ...   

ขอจบเรื่องนี้ไว้แค่นี้ก่อนครับ เดี๋ยวนึกอะไรออกแล้วค่อยมาเขียนต่ออีกที...จริงๆแล้วยังมีเรื่องเขียนอีกมากครับ แต่จะค่อยๆเขียนไป เพราะเท่าที่เขียนมาถ้าจะหัดจริงๆ ผมว่าก็น่าจะมากพอทีเดียวในขั้นพื้นฐานครับ...   ..แล้วค่อยตามมาอ่านใหม่นะครับ

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 01:16:10 PM »

ข้อความเสริมจากอาจารย์ ใหม่

ยิงสวิงด้านบนถ้าจะยิงทีเดียว 2 นัด ต้องคิดว่าเป็นเป้าเคลื่อนที่แบบโค้ง คือต้องวาดปืนไปกับเป้า ทำได้แต่ยากครับ ผมก็ยิงทีละนัดเหมือนกันฝีมือไม่ถึง

สวิงสวนกัน ให้มองทีละตัวอย่ามองสองตัวพร้อมกัน คนที่จะมองสองตัวพร้อมกันได้ต้องมีโอกาสลองหลายๆครั้ง หรือมีเวลามากๆเพื่อมองหาความสัมพันธ์ของการเคลื่อนที่ของเป้าทั้งสอง ทำไม่ได้อีกเหมือนกันครับ เจอทีไรก็ยึกยักๆ กวาดปืนไปๆมาๆหลายรอบ แถมมิสอีก

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 01:17:18 PM »

คำถาม

ขอถามเรื่องการเดินไกตอนซ้อมแห้งด้วยครับ   

ในการซ้อมแห้งที่บ้านโดยการวางเป้ากระดาษไอพีไว้ตามจุดต่างๆนั้น เราควรใช้แค่นิ้วชี้แตะไกเบาๆแล้วสมมุติว่ายิง 2 นัด   หรือว่าควรเหนี่ยวไกแบบดับเบิ้ลฯทั้งสองนัด  ..ใช้แบบใดครับ?   ถ้าใช้ทั้งสองแบบควรใช้แบบใดมากกว่า?  ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ

คำตอบ

ถ้าซ้อมแห้งที่บ้าน...ถ้าซ้อมชักซองอย่างเดียวให้แยกเป็น 2 ช่วงๆที่ 1 เรียกว่า Sight Confirmation จัดศูนย์ปืนอย่างเดียวไม่ลั่นไกจาก Steve Anderson Book ครับ ช่วงที่ 2 ให้ชักปืนเช็คศูนย์และลั่นไก 2 ครั้งด้วยครับ

มาถึงคำถามที่ผมเคยอ่านเจอแต่จำไม่ได้ว่าที่ไหนคือ การซ้อมแห้งที่บ้านให้ชักปืนและลั่นไกครั้งแรกเดินไกดับเบิ้ลให้นกสับเลย นัดที่ 2 แค่ขยับนิ้วเท่านั้นอย่างที่พี่แก้วว่าครับ เพราะในเวลาแข่งจริงดับเบิ้ลแค่นัดเดียว นัดต่อไปต้องปรับความรู้สึกของนิ้วครับ ไม่งั้นได้กระชากไกแน่ๆ ดังนั้นควรซ้อมให้เหมือนจริงครับ....นั่นเป็นคำตอบสุดท้ายครับ....    ...ตราบเท่าที่ลั่นไกนัดแรกแล้ว ให้พยายามฝึกลั่นไกแบบซิงเกิ้ลด้วยหลังจากเป้าแรกแล้วครับ อย่าซ้อมแต่ดับเบิ้ลอย่างเดียวครับ...จริงๆแล้วควรซ้อมลั่นไกแบบซิงเกิ้ลมากกว่าด้วยซ้ำครับ   

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 01:21:44 PM »

คำถาม

พี่ครับขอทราบวิธีพกแม็กสำรองครับ
ว่าพกแล้วหันด้านหัวกระสุนไปด้านหน้าหรือด้านหลังครับ
แล้ววิธีเปลี่ยนแม็ก มีวิธีอย่างไร ท่าทางอย่างไรครับ  และท่าจับแม็กด้วยครับ
ถึงจะเปลี่ยนได้เร็วครับ
ขอบคุณครับ 

คำตอบจากพี่แก้ว

...เสียบแม๊กให้ทิศทางหัวกระสุนไปด้านหน้าครับ 

...เวลาจะเปลี่ยนแม๊ก  แบบที่ผมทำ  แยกเป็นขั้นตอนนะครับ (ถนัดขวา)
นิ้วโป้งขวามือขวากดปุ่มปลดแม๊ก  ปืนอยู่ในระดับ high-ready
เอียงปืนนิดๆ ให้องศาด้ามตรงกับองศาที่จะเสียบแม๊ก  สายตาอยู่ที่บ่อแม๊ก
ขณะเดียวกัน  มือซ้ายคว้าแม๊ก  เวลาจับก็ชี้นิ้วชี้ไว้ครับ  ให้ปลายนิ้วชี้จรดหรือเกือบๆ จรด ปลายแม๊ก
เสียบแม๊กเข้าโครงปืน  โดยใช้นิ้วชี้ซ้ายเป็นไกด์
ส้นมือซ้ายกระแทกแม๊กเข้าบ่อเน้นๆ
มือซ้ายกระแทกแล้วเลยไปสู่กริ๊พปกติในท่าิ high-ready
ดันปืนสู่เป้า 

...ถ้าไม่ถูกต้อง  นิมนต์พระอาจารย์ของผมแก้ไขเพิ่มเติมครับ 

คำตอบจาก วรกฤษ Grin Grin

มีแต่แถวคู่ครับไปเจอมาเอามาฝากให้ดู อันแรกใส่ธรรมดา

http://video.tinypic.com/player.php?v=2dkwwgo

อันนี้ใส่ไม่มอง   ดูแล้วค่อยๆทำตามนะครับ

http://video.tinypic.com/player.php?v=44tvns9

"It is never too late to be what you might have been."

ไม่เคยมีคำว่าสายเกินไปที่จะเป็นในสิ่งที่คุณอยากจะเป็น

คำตอบจาก อาจารย์นกไฟ

ไม่ยากเลยพี่..ทำให้ถูกวิธีและซ้อมแห้งบ่อยๆ...พอมือมันจำ กล้ามเนื้อมันจำก็จะทำได้เองครับ..ซ้อมให้ลื่นแล้วจะเร็ว ถ้าซ้อมให้เร็วแล้วจะช้าครับเพราะมันไม่ลื่น

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 01:50:00 PM »

คำถาม

มาติดตาม กำหนดการครับ ขอขคุณ คุณ Joe.LB ครับ ก็คาดว่า อนาคต ต้องหา G17 มายิงอ่ะนะครับ แต่ตอนนี้ ยังไม่มี ก็ถ้าตามพี่ แนะนำก็ จะลองดูน่ะครับ แต่ซองปืน ก็ยังไม่มี ซองแมก ก็ยังไม่มี เลยครับ เพราะหาที่ถูกใจไม่ค่อยได้ ถ้าแนะนำ ซื้อทีเดียว แบบ ใช้ จริงได้เลยก็ดีครับ ยังไง เข้าร่วมแน่นอนครับ

คำตอบจากอาจารย์ใหม่ mai_ipsc

ความเห็นของผมคือ อย่าพึ่งซื้ออะไรที่มีราคาสูง ซองแมก ซองปืน เข็มขัด ก็ให้ใช้ของที่มีเช่นเข็มหนังที่ค่อนข้างแข็งหรือซองของไทยถูกๆไปก่อน เพราะเมื่อยิงไปซักระยะอาจพบว่า ไม่อยากใช้ Glock 21 อีกต่อไป ถึงเวลานั้นอาจชอบปืนรุ่นอื่น หรือยี่ห้ออื่น ซึ่งของที่ซื้อตอนนี้อาจใช้ร่วมกันไม่ได้เลยกลายเป็นขยะรกบ้าน

คำแนะนำต่างๆที่จะได้จากคนยิง IPSC มานานๆเช่นเรื่องยี่ห้อหรือรุ่นของซอง เข็มขัด แว่นตา ๆลๆ ก็เป็นจากประสบการณ์ของท่านนั้นๆ ซึ่งก็จะไม่ตรงกันหากถามจากท่านอื่นๆ ถ้าเรายิงไปซักพักเราจะมีข้อมูลของตัวเราเองและสามารถประมวลคำแนะนำต่างๆได้ว่าอะไรที่เหมาะกับเรา

ผมแนะนำว่า ตอนเริ่มต้นเอา กระสุน, ปืน, อุปกรณ์ ที่มีอยู่แล้วมาก็พอ

อ้อ! และที่สำคัญที่สุดเอาหัวใจดวงโตๆมาด้วยนะครับ

คำตอบจาก อาจารย์นกไฟ

.ใหม่แนะนำไว้ถูกแล้วครับ...ถ้าอ่านที่ผมเขียนมาก่อนในกระทู้นี้...ผมจะเขียนว่ามือใหม่ที่จะเริ่มต้นให้ใช้อุปกรณ์ทุกอย่างที่มีอยู่...ซองหนัง ซองผ้าที่ร้านปืนแถมมากับปืน...ซองแม็กผ้าหรือหนังที่มี...เข็มขัดอะไรก็ได้ที่มีอยู่...รองเท้าผ้าใบที่ใช้อยู่..กระเป๋าอะไรก็ได้ที่ใส่ของทั้งหมดได้...ส่วนที่บังคับว่าต้องมีคือ..ที่ครอบหูหรือที่อุดกันเสียง...แว่นตาใส่ยิงปืน(ไม่เกี่ยงราคา).
ของที่ควรมีเวลายิงปืนคือ...ผ้าเช็ดเหงื่อ...หมวก.
เดี๋ยวจบแมทช์เดือนธันวาคมแล้วจะนัดวันกันอีกทีครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2007, 03:33:33 PM โดย วรกฤษ » บันทึกการเข้า

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 03:39:34 PM »

ข้อความดีๆ

ข้อความจากลุงเสือ

เห็นภาพพระฤษษีนกไฟและทีมงานแล้ว   ทำให้นึกถึงความหลังเมื่อ 1 7 ธ.ค. 48 ปีที่แล้วขึ้นมา  ผมก็มาเริ่มแบบนี้แหละครับ

ข้อความจาก อาจารย์ นกไฟ

ผมอ่านประโยคนี้ของพี่ทำให้ผมนึกถึงวันที่ผมพบพี่จริงๆครับ...ซึ่งทำให้เรารักและร่วมกันทำหลายๆสิ่งจนถึงวันนี้   ...และได้พบน้องๆอีกหลายคนตามมาจนเรามารวมตัวกันเป็นทีมในวันนี้
รอบนี้แตกต่างกว่าแต่ก่อนคือ...เมื่อก่อนผมทำมันคนเดียวได้ครั้งละนิดเดียว แต่รอบนี้ผลผลิตที่ทำมาสามารถมาร่วมช่วยกันทำให้ทำได้มากขึ้นกว่าก่อน...ผมต้องขอบคุณน้องๆในทีมทุกคนที่เข้ามาร่วมช่วยกันด้วยครับ

สมาคม IPSC จะรุ่งเรืองหรือไม่อยู่ที่มวลสมาชิกครับ...ถ้าทำดีมันก็รุ่งเรือง...ถ้าทำด้วยปาก ทำไม่ดีมันจะร่วงลงครับ ดังนั้นไม่ว่าท่านมีตำแหน่งงานในสมาคมหรือไม่ ไม่ใช่สาระที่สำคัญครับ สาระสำคัญอยู่ที่ทำมันด้วยใจ คิดแล้วพูด พูดแล้วลงมือทำและจงทำแต่สิ่งที่ดีครับ

ทีม Phoenix จะทำแต่สิ่งที่ดี จะนำสิ่งดีๆมานำเสนอเพื่อให้นักกีฬารุ่นใหม่ๆได้ศึกษาและเราจะเริ่มต้นในเร็ววันนี้ นักกีฬาที่ไม่เคยเห็นว่าคนยิงเห็นอย่างไรก็จะได้เห็น ผู้ยิงก็จะได้เห็นสิ่งที่ตัวเองบกพร่อง...คอยฝ่ายจัดการของทีมนำมาให้ชมนะครับ ผมและทีมจะพยายามสร้างกระทู้นี้ให้คนที่สนใจได้เห็นและได้ศึกษาเกี่ยวกับ IPSC ครับ

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 03:42:11 PM »

คำถาม

รบกวนขอคำแนะนำครับผม  ถ้าหากจะซื้อ Shot Timer/Pro Timer ควรซื้อแบบไหน รุ่นไหนดีครับผม ถ้าเล็กๆแบบรุ่น CED 7000 ที่เล็กๆเหมือน iPod นี่จะดีไหมครับ หรือควรซื้อที่โตๆกว่าแบบที่พี่ๆใช้กันอยู่ดีครับผม

ขอบคุณครับ

คำตอบ

ผมใช้ Pro timer มาตลอดเพราะซื้อแค่ตัวเดียวจากวันแรกถึงวันนี้ครับ...Pocket Pro ผมเห็นหลายตัวมีปัญหากับตัวเลขที่ใช้ไปมักจะมีปัญหาเรื่องความชื้นครับ..ทำให้มองไม่เห็นตัวเลขต้องอบถึงหายครับ
CED IPOD นั้นผมไม่ชอบครับเพราะฝามันใช้แล้วมีปัญหา ผมชอบ CED รุ่นเก่า(ไม่มีขายแล้ว)มากกว่าครับ

คำถาม

กลับมานอนได้คืนเดียวมีคำถามมาถามพี่ๆ ทีมPhoenix อย่างกรณีที่ผมใช้1911 นั้นการลั่นไกผมก็ได้เรียนรู้จากพี่Phoenix แล้วได้ประโยชน์มาเลยครับ เลยอยากถามเพิ่มครับว่าการชักปืนออกจากซองแล้วจังหวะการกริ๊ปปืนเรียบร้อยแล้วช่วงที่ดันปืนไปหาเป้านั้นนิ้วที่ใช้เหนี่ยวไกควรเหนี่ยวเข้ามาให้ไกตึงก่อนลั่นใช่หรือป่าวครับแล้วพอจังหวะดันปืนจนสุดศูนย์หน้าแตะเป้าก็เหี่ยวไกเลยเป็นวิธีการที่ถูกใช่หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

คำตอบ

อย่าทำครับมันเสี่ยงที่จะลั่นโดยไม่รู้ตัว..ที่ผมแนะให้เพราะคุณเดินไกไม่ถูก แต่เมื่อคุณเข้าใจวิธีเดินไกแล้ว ต่อไปหมั่นฝึกซ้อมจนชำนาญมันจะเป็นไปโดยอัตโนมัติครับ
ข้อสำคัญคือให้นิ้วสัมผัสหน้าไกไว้ครับ(เลี้ยงหน้าไก) เพราะการที่คุณดีดนิ้วออกจากไกแล้วตบไกเข้ามาเร็วๆมันทำให้ปืนแวป...แต่แชมป์ IPSC หลายคนก็ทำอยู่แต่มันยากจริงๆในการจะยิงได้แบบนั้น

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 03:42:36 PM »

วันนี้ผมอยากจะเขียนเรื่องการเริ่มต้นไปแข่ง IPSC ต้องทำอย่างไรสำหรับนักกีฬาใหม่..สิ่งที่ต้องระวัง..กติกาย่อๆที่สำคัญ..และสปิริตการเป็นนักกีฬา..นะครับ...เริ่มที่การไปแข่งครั้งแรกนะครับ

หลังจากซ้อมจนเพียงพอแล้วก็ควรตัดสินใจไปร่วมลงแข่งขันครับ..นักกีฬาใหม่ที่ไม่มีเพื่อนไปร่วมแข่งในครั้งแรก จะเจอปัญหามากหน่อย(อย่างผมเป็นต้น)ผมจะไล่ไปทีละอย่างเลยนะครับ
เวลาแข่งโดยปรกติจะเริ่มประมาณ 9.30-10.00น. แล้วแต่แมทช์ดังนั้นนักกีฬาใหม่ควรจะถึงสนามก่อนสัก 1 ชั่วโมงครึ่ง
ไปถึงสนามแต่เช้าลองเดินดูสนามที่เขาจัดไว้ไปให้หมดทุกสนามและยืดเส้นยืดสายไปในตัว.
พอเจ้าหน้าที่ๆรับสมัครมาแล้วสิ่งแรกก็คือต้องไปสมัครโดยต้องแจ้งเจ้าหน้าที่ว่าไม่เคยแข่งขันมาก่อนและคุณจะลงแข่งในดิวิชั่นไหนเช่น Open Standard Production เป็นต้นเท่ากับว่าคุณจะลงคลาส U ในดิวิชั่นนั้น คลาส U มาจาก Unclassified คือไม่ทราบมือ(เก่งแค่ไหนก็ต้องลง 1 ครั้งก่อนครับ)

หลังจากสมัครเรียบร้อยคุณจะได้รับใบส่งตัวที่บอกว่าคุณอยู่ Squad ไหนที่คุณจะต้องใช้ตลอดทั้งแมทช์นะครับ ดังนั้นเก็บไว้นะครับ สมัยนี้ที่นวมินทร์คุณจะได้รับสติกเกอร์มาด้วยครับ...เท่ากับคุณจะมีใบส่งตัวและ Sticker ครับ ขั้นแรกนี้เรียบร้อยแล้ว....Squad หมายถึงกลุ่มที่คุณจะไปร่วมยิงด้วยซึ่งมีจำนวนมากน้อยตามแต่จำนวนนักกีฬาที่มาแข่ง เจ้าหน้าที่ๆรับสมัครจะจัดให้ครับ...เช่นถ้าคุณเริ่มที่ Squad 7..หมายถึงคุณจะเริ่มไปแข่งที่สนาม 7 เป็นสนามแรกในแมทช์การแข่งขันนั้นๆ

ขั้นตอนต่อไปก็ลงมือคาดเข็มขัดให้เรียบร้อย(คาดให้ถูกตามกติกานะครับ) เอาแม็กกาซีนมาเสียบใส่ที่ใส่แม็กได้นะครับแต่ห้ามหยิบปืนเป็นอันขาด....ห้ามหยิบปืนนะครับ.
ทีนี้เดินไปหาช่องที่เรียกว่า Safety Area นี่เป็นจุดที่คุณสามารถหยิบปืนจากกล่องใส่ปืน ระหว่างการหยิบปืนห้ามหันหน้าออกมาด้านนอกเป็นอันขาด ให้หันหน้าเข้าหากำแพงเท่านั้น ปืนคุณต้องไม่มีแม็กกาซีนเสียบอยู่นะครับ เอาปืนใส่ซอง(ห้ามมีแม็กเสียบอยู่เป็นอันขาด)แล้วล็อกซองปืนให้เรียบร้อยครับ

นี่เป็นสิ่งที่คุณจะต้องทำช่วงแรก...ผมจะขั้นการเขียนช่วงนี้ก่อนและบอกคุณว่าคุณทำอะไรได้หรือไม่ได้ใน Safety Area ก่อนจะไปต่อนะครับ

ใน Safety Area นั้นเป็นที่ๆคุณจะแก้ไขปืนเวลาขัดข้อง ทำความสะอาดปืน ซ้อมชักปืนจากซองได้ แต่ใน Safety Area ก็มีแนว 180 องศานะครับถ้าคุณอยู่ในพื้นที่นี้แต่หันหน้าออกแล้วชักปืนคุณจะโดน DQ ทันที ดังนั้นปลอดภัยที่สุดคือหันหน้าหากำแพงใน Safety Area นั่นแหละปลอดภัยที่สุด
การหยิบแม็กกาซีนใน Safety Area นั้นถ้าคุณหยิบมันขึ้นมาคุณต้องมั่นใจว่าไม่มีลูกปืนอยู่ในแม็กกาซีนไม่ว่าลูกจริงหรือลูกซ้อม(ลูกพลาสติกสีแดง) ถ้ามีละก็คุณเดือดร้อนแน่นอนเพราะโทษ DQ คอยคุณอยู่แล้ว....ถ้าคุณจะลองซ้อมเปลี่ยนแม็กในนี้...ต้องมั่นใจว่าคุณจะไม่หยิบอันมีลูกอยู่เป็นอันขาดนะครับ..ขออภัยที่ต้องย้ำบ่อยๆเพราะพลาดแล้วไม่คุ้มแน่ๆครับ
จำบทย่อง่ายๆคือ...ระวังแนวปืน 180 องศา...อย่าหยิบแม็กกาซีนที่มีลูกไม่ว่าลูกจริงหรือลูกซ้อม(ลูกพลาสติก)...อย่าลืมว่าออกจาก Safety ปืนต้องไม่มีแม็กกาซีนอยู่เป็นอันขาดล็อกซองปืนให้เรียบร้อยครับ....ถ้าผมลืมอย่างอื่นรบกวนคนอ่านช่วยเติมด้วยครับ

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 03:43:37 PM »

มาต่อจากเมื่อวานที่ค้างไว้ว่าเอาปืนใส่ซองล็อกซองปืนให้เรียบร้อยแล้วเช็คให้มั่นใจว่าไม่ได้หลงแม็กกาซีนไว้ในปืนนะครับ

หลังจากนั้นเดินไปหาช่องที่ให้ลองปืนได้ในสนาม...ที่นวมินทร์นั้นจะมีที่ให้ลองปืนได้แถวๆด้านหน้าในบริเวณที่วัดกระสุน(หันหน้าออกจากที่ที่สมัครแข่งให้เดินไปทางขวามือครับ)..ที่นั่นสิ่งที่ควรทำคือ..ลองเช็คศูนย์ปืนให้เรียบร้อยครับ(Match เดือนนี้ผมไม่ได้เช็คศูนย์เพราะความขี้เกียจ โดนเลยครับกระสุนกินสูงไปคืบกว่า) ศูนย์ดีแล้วลองยิงดูสักแม๊กหนึ่งเพื่อเช็คการทำงานของปืนและเรียกความรู้สึกด้วยก็ดีครับ...เสร็จแล้วเช็กปืนให้มั่นใจว่าไม่มีกระสุนค้างในรังเพลิงและได้เอาแม็กกาซีนออกจากปืนแล้วก็ล็อกซองปืนให้เรียบร้อยด้วยนะครับ....ทีนี้เราก็พร้อมที่จะไปที่ Squad หรือ Stage ที่เราจะต้องเริ่มครับ

พอดีมีธุระครับ..ค่อยมาต่ออีกทีครับ

เมื่อเราไปที่ Stage ที่จะเริ่มยิงถ้าเจอนักกีฬาคนอื่นๆอยู่ก็แนะนำตัวเองและขอคำแนะนำจากคนที่เคยยิงมาก่อนจะสะดวก แต่ผมจะเขียนให้รู้ล่วงหน้าเพื่อที่จะได้เข้าใจแต่เนิ่นก่อนไปนะครับ...ซึ่งความจริงควรจะทำอย่างงี้ตั้งแต่เริ่มสมัครแล้ว....ไปถึง Stage แล้วถ้าว่างอยู่ก็โหลดกระสุนใส่แม็กกาซีนให้เต็มทุกแม็กไว้เลยค่อยๆทำดีกว่ารีบทำตอนใกล้แข่งแล้วนะครับ. พอคนมามากแล้วก็เอาใบส่งตัวและ Sticker ออกมาให้เจ้าหน้าที่นะครับ เขาจะเอาใบ Sticker ไปแปะติดไว้กับใบคะแนนของเรา ส่วนใบส่งตัวไว้ที่เขาก่อนนะครับ. จะมีเจ้าหน้าที่มาเรียงให้เราและบอกว่าใครจะเริ่มยิงคนแรกและคนต่อๆไป ที่เราต้องจำเป้นหลักคือเรายิงต่อจากใครเท่านั้นครับ. หลังจากพร้อม RO(กรรมการ)จะเรียกนักกีฬาทุกคนมาฟังรายละเอียดในการยิง Stage นั้นเช่นกรรมการชื่ออะไร สนามนั้นจะมีเป้ากี่ตัว เหล็กกี่ตัวใช้กระสุนขั้นต่ำกี่นัดและท่าเริ่มอย่างไรและอื่นๆ. ถ้าสงสัยเราก็ถามจนเราเข้าใจ ถามได้นะครับไม่ต้องอายเพราะเป็นส่วนได้ส่วนเสียของเรา.

RO จะให้เวลาเราเดินดูสนามแข่งในเวลาที่พอสมควร ถ้ามีเป้าSwingเขาก็จะบอกเราว่าตัวไหนเป็นตัวกระตุกสวิง พร้อมทั้งให้สวิงแกว่งให้ดูว่าเร็วช้าขนาดไหน(นักกีฬาต้องสนใจมากๆครับ) หลังจากนั้นเราก็เดินดูสนาม นับจำนวนเป้าให้ครบ กำหนดที่เราจะยืนในแต่ละช่องยิง กำหนดที่ๆจะเปลี่ยนแม็กกาซีนและหรืออื่นๆจนเป็นที่พอใจ. ถ้าเราดูเป้าแล้วไม่ครบสามารถถาม RO ได้ครับเพราะบางครั้งเป้าจะถูกซ่อนไว้ในตำแหน่งที่มองข้ามไป.
หลังจากหมดเวลาแล้ว...RO..จะเรียกนักกีฬาคนแรกเข้ามาในช่องยิง ในระหว่างนี้เราควรทบทวนตำแหน่งต่างๆที่เรากำหนดไว้ให้ขึ้นใจ ว่าจะทำอะไรตรงไหน จากไหนไปไหน ยิงเป้านี้แล้วจะยิงเป้าไหน ทบทวนให้ละเอียด ทบทวนหลายๆรอบจนเราสามารถทำได้โดยไม่ต้องนึก. ถ้านักกีฬาเริ่มยิงเราควรดูว่าเขาเริ่มยิงเป้าไหนและหลังจากนั้นเขาไปไหนและอื่นๆเหมือนที่เรากำหนดไว้หรือไม่. สิ่งที่ต้องระวังในช่วงนี้คือเราต้องรู้ฝีมือเราว่าเราทำได้หรือไม่ เพราะเขาทำได้ไม่ได้หมายถึงว่าเราจะทำได้ ต้องคิดในสิ่งที่เราทำได้ในระดับฝีมือเราครับ.

ผมพยายามรวบรัดที่สุดเท่าที่จะทำได้นะครับ...ถึงตอนที่เขาเรียกเราเข้าช่องยิง...RO จะถามว่าเราเข้าใจวิธีการยิงหรือไม่ ถ้าเข้าใจก็บอกเข้าใจ ถ้ายังมีข้อสงสัยก็ยังสามารถถามได้อยู่นะครับ. เมื่อเราตอบว่าเราเข้าใจ RO จะบอกให้เราเตรียมพร้อมด้วยคำสั่งว่าพร้อมแล้วบรรจุ แต่เดี๋ยวนี้จะใช้คำสั่งเป็นภาษาอังกฤษมากกว่าว่า Load and make ready. ขั้นตอนนี้เท่านั้นที่คุณสามารถหยิบปืนจากซองได้...อย่าลืมนะครับว่า ไม่ว่ากรณีใดระหว่างคอยหรือทำอะไรก็แล้วแต่นอก Safety area คุณห้ามชักปืนขึ้นมาจากซองเป็นอันขาด..ถ้าคุณทำโทษคือ DQ สถานเดียว
เข้าช่องยิงแล้วก็ห้ามหยิบจนกว่ามีคำสั่งว่า Load and make ready เท่านั้นนะครับ. หลังจากคุณทำขั้นตอนนี้จบแล้วทีนี้เตรียมยิงได้แล้ว...จะมีคำสั่งตามมาว่า Are you ready? หมายถึงคุณพร้อมหรือยัง ถ้าพร้อมก็ตอบว่าพร้อมหรือพยักหน้าก็ได้ จะมีคำสั่งตามมาว่า Stand by ตอนนี้แหละครับที่ใจคุณจะเต้นระทึก เพราะคุณกำลังคอยสัญญาณให้ทำการยิง ระยะเวลาจะอยู่ภายใน 4 วินาทีหลังจากคำสั่ง Stand by (ช่วงไหนก็ได้นะครับแล้วแต่ RO)
พอคุณได้ยินสัญญาณ ปิ๊บ ทีนี้ลงมือยิงตามแผนการยิงของคุณได้เลยนะครับ ยิงไปจนจบทุกเป้าทุกขั้นตอนที่กำหนดไว้แต่แรก.

เมื่อคุณยิงจบ RO จะให้คำสั่งคุณว่า If you finished(ถ้ายิงจบ), unload and show clear(ให้เคลียร์ปืนและให้กรรมการตรวจสอบ)ขั้นตอนนี้ใจเย็นๆครับ เอาแม็กกาซีนออกก่อนใส่ในกระเป๋า แล้วดึงสไลด์ให้ลูกปืนกระเด็นออกมา ทำช้าๆก็ได้ครับ(เวลามันไม่ขึ้นตราบเท่าที่คุณไม่ได้ยิง), if clear hammer down and holster(ถ้าเคลียร์แล้วลดนกและใส่ซอง) พอคุณเอาปืนใส่ซองแล้วสิ่งแรกคือล็อกซองให้เรียบร้อยก่อน แล้วฟังเวลาที่ RO จะแจ้งให้ทราบ..ขอดูก็ได้นะครับ. เมื่อเวลาถูกต้อง เราสามารถเดินตาม RO เข้าไปตรวจเป้าที่ยิงได้ว่า RO ขานคะแนนถูกหรือไม่ ถ้าผิดหรือสงสัยก็ถามเลยเดี๋ยวนั้น ข้อสำคัญนักกีฬาอย่าจับเป้านะครับ ถ้าชี้ก็อย่าให้ถูกเป้าเพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย. สมมุติว่าถูกต้องเขาจะมีใบคะแนนพร้อมสำเนามาให้ ตรวจเวลาและจำนวนนัดที่ยิง ถ้าเวลาไม่ถูกจำนวนนัดไม่ถูก สามารถค้านได้ครับ ถ้าถูกต้องนักกีฬาก็เซ็นชื่อใส่ลงไป ถ้าเซ็นแล้วถือว่ายอมรับ หลังจากนี้จะมาท้วงไม่ได้ครับ(นักกีฬามาเจอภายหลังเรื่องเวลาผิดก็เคยเกิดขึ้นนะครับ ดังนั้นดูให้ถูกครับ)...ขอแทรกนิดนะครับว่า หากเราไม่เคยยิงมาก่อนๆจะเริ่มต้นบรรจุ ควรแจ้ง RO ไว้สักนิดเขาจะได้ดูแลและเตือนเราหากเราทำผิดพลาดขั้นตอนครับ.

ขอหยุดก่อนครับ เมื่อยนิ้วแล้ว...มีเวลาค่อยมาต่ออีกทีครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 21
  พิมพ์