๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 02:55:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 249491 ครั้ง)
poky999
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #240 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 08:48:10 PM »

แบบที่ 3 ระยะยิงกลางประมาณกี่เมตรครับ
  กําลังเริ่มฝึกอย่ครับจะใด้แนวทาง ขอบคุณครับ

สู้ๆครับ
ขอโทษครับไม่ทราบไปฝึกที่ไหนครับ
มารอคำตอบด้วยคนครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #241 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 08:53:09 PM »

แบบที่ 3 ระยะยิงกลางประมาณกี่เมตรครับ
  กําลังเริ่มฝึกอย่ครับจะใด้แนวทาง ขอบคุณครับ

สำหรับผมระยะกลางคือ 8-12 เมตรครับ ระยะนี้จะเจอในการแข่งขันเป็นประจำครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #242 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 08:55:31 PM »

สู้ๆครับ
ขอโทษครับไม่ทราบไปฝึกที่ไหนครับ
มารอคำตอบด้วยคนครับ

ฝึกที่ไหน...ที่ๆมีนักกีฬา IPSC เขายิงกันนะครับ คิก คิก คิก คิก
ต้องถามว่าอยู่ที่ไหนก่อนครับ จึงจะบอกได้ว่าควรไปฝึกที่ไหน Grin Grin

★ Calico JacK ★ Long Live The King
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #243 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 01:28:51 AM »

ช่วยสอนวิธีใช่ Pro timer ใช้เกิดประโยชน์สูงสุดในการซ้อมแห้งด้วยครับ ตอนนี้ใช่เแต่ par แบบ single อย่างเดียวอ่ะ ตัวอื่นปรับไม่เป็น  ไหว้

เดี๋ยวจะเขียนมาให้อ่านถึงการใช้ Pro timer ให้เกิดประโยชน์สูงสุดครับ...มันยุ่งๆเลยไม่ค่อยมีเวลาครับ เศร้า

ขอบคุณครับ  ไหว้

ข้าฯจะจงรักภักดีต่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #244 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 02:24:35 PM »

มาเขียนนำตามสัญญาครับ

ตามที่มีคนสงสัยว่าจะใช้ Pro timer อย่างไรนั้น ผมเชื่อว่าเป็นหัวข้อที่น่าสนใจมากๆก็เลยอยากเขียนให้อ่านเล่นๆเพื่อใช้ประโยชน์กับเงินที่เสียไปให้คุ้มค่าที่สุดโดยใช้เพื่อการพัฒนาการยิงของเรา เยี่ยม

บอกก่อนนะนักกีฬาเก่าๆกรุณาอย่าอ่านเลยนะ ไหว้......เดี๋ยวหมั่นไส้ผมเปล่าๆเพราะมันอาจจะตรงกับสิ่งที่คุณทำอยู่ แล้วจะหาว่าผมเขียนกระทบอีก เพราะทำใจรับไม่ได้ งอน (ความจริงมักจะไม่ค่อยอยากฟัง คิก คิก).....ผมไม่ได้อวดเก่งนะ(หมั่นไส้ คิก คิก)แต่เขียนกระทู้นี้สำหรับมือใหม่ที่เพิ่งจะเริ่มต้น แก้วยังว่างเปล่าอยู่ครับ...เปิดใจกว้างๆว่ามีประโยชน์ไหม Grin Grin

นำไว้แค่นี้ก่อนครับ คิก คิก คิก คิก

ToD_NST
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #245 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 04:07:51 PM »

บทความนี้  มีประโยชน์และน่าสนใจมากครับ
พวกกระผม ( นครศรีฯ )   ใจจดใจจ่อ  รออยู่  และพร้อมที่จะนำไปฝึกแล้วครับบบ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #246 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 12:33:19 PM »

มาเขียนเรื่อง Pro timer ตามสัญญาครับ

คุณเชื่อหรือไม่ว่ายังมีนักกีฬาเก่าจำนวนมากที่ยังไม่รู้จักวิธีใช้ Pro timer เลย นอกจากใช้เพื่อบอกสัญญาณเริ่มต้นยิงและดูเวลาเท่านั้น บางคนใช้เป็นแต่ยิงๆไปก็ถึงกับไม่ดูเวลาเสียด้วยซ้ำ เป็นเรื่องที่น่าเสียดายมากจริงๆ เพราะทุกคนรู้ว่า Pro timer นั้นสำคัญ พอเริ่มต้นหัดยิง IPSC ก็ซื้อกันมาราคาแต่ละแบบไม่ต่ำกว่า 5-6000 บาท (ไม่แน่ใจ) แต่ใช้แค่เสียง...ปิ๊ด....เริ่มต้นแล้วก็จบไป
ถ้าคุณคิดว่าจะซื้อมาใช้แค่นี้ เชื่อผมเถอะว่าหาคู่หูในสนามซ้อมแล้วบอกเขาเป่านกหวีดเอาหรือไม่ต้องใช้เลยก็ได้ อย่าไปเสียเงินโดยใช่เหตุเลยครับ.
บางคนมีเครื่องแต่ไม่รู้ว่าเครื่องของตัวเองทำอะไรบ้าง.....นี่คือความจริงครับ

มาเข้าเรื่องกันดีกว่าครับว่า Pro timer ทำอะไรให้ได้บ้างเรามาไล่จากพื้นฐานขึ้นไปเลยครับ
1. เป็นสัญญาณเริ่มต้น
2. พัฒนาให้เราทำอะไรได้เร็วขึ้นเช่น ชักปืน วาดเป้าและอื่นๆ
3. บอกให้เรารู้ว่าสิ่งที่เราซ้อมแห้งมานั้นได้ผลมากน้อยแค่ไหน
4. บอกเวลาจริงเมื่อเราไปยิงที่สนาม
5. บอกเวลาเราทุกๆอย่างในการซ้อมจริงเช่น ระยะเวลาที่ใช้ยิงเป้าจริงในแต่ละระยะ ระยะเวลาในการวาดเป้าและอื่นๆ
6. บอกเราได้ว่าในสนามแข่งจริงเราควรจะยิงสเตจนี้ในเวลาเท่าไหร่
รวมทั้งอื่นๆอีกมากมาย.

เรามาเริ่มต้นดูนะครับในแต่ละเรื่องที่จะใช้ Pro timer ให้เกิดประโยชน์ในการซ้อมแห้งกันก่อนครับ

นักกีฬาทุกๆคนเวลาเพิ่งมาเริ่มต้นยิง IPSC จะขยันซ้อมและอยากรู้เวลาว่าในแต่ละอย่างเราทำได้ภายในเวลาเท่าไหร่.....นานๆเข้าก็เริ่มเบื่อเพราะการยิงปืนของเราไม่สามารถเป็นอาชีพได้เหมือนในต่างประเทศ ไฟก็เริ่มมอด(อย่างผมเป็นต้น) ความอยากน้อยลง......อยากมากได้มาก อยากน้อยด้น้อย.....ได้เท่ากับความอยากครับ

เมื่อเราซื้อ Pro timer มาสิ่งแรกเราควรที่จะศึกษาคือ Pro timer ตัวนี้มี Function อะไรที่เราจะนำมาใช้ได้บ้างและวิธีใช้ในแต่ละ Function ของมันนั้นใช้อย่างไร.
ในตลาดทุกวันนี้มี Pro timer อยู่หลายยี่ห้อเช่น Pocket Pro1 และ 2, CED และยี่ห้ออื่นๆ.
เมื่อเราเข้าใจวิธีใช้แล้ว เราก็ต้องศึกษาว่าเราต้องการทำอะไรบ้าง ตรงนี้ละครับเป็นสิ่งที่ผมอยากจะมาเขียนแนะนำสำหรับมือใหม่ๆ เพื่อนำไปทำให้เกิดประโยชน์ได้จริง

ในการพัฒนาการฝึกซ้อมแห้งนั้นเราจะใช้ Pro timer ในการจับเวลาทุกๆขั้นตอน ผมเรียนรู้มาจากหนังสือของนักกีฬา IPSC ชื่อ Steve Anderson ครับ เพราะผมคิดว่ามันน่าจะเป็นทิศทางที่ถูกต้องในการซ้อมแห้ง ซึ่งคนอื่นอาจจะคิดต่างไป ซึ่งก็ไม่ใช่ปัญหาและไม่แปลกครับ
ถ้ายังไม่เข้าใจก็ไปดู VDO Clip ในเวปของเขาดูครับ. ผมต้องเขียนแหล่งที่มาเพราะไม่อยากให้คนเข้าใจว่าผมเป็นเทพตรัสรู้เอง ผมไม่ใช่ครับเพียงแต่ชอบศึกษาและทดลองตามนิสัยครับ ดีเก็บไว้ ไม่เหมาะกับผมก็รู้ไว้ประดับความรู้ครับ

วิธีฝึกซ้อมด้วย Pro timer ให้ทำดังนี้ครับ

เริ่มจากการชักปืนเพื่อยืนยันศูนย์ปืน
ให้นักกีฬาติดเป้า 1 ตัวไว้ในระยะ 6 เมตรสำหรับเริ่มต้นครับ ให้ตั้งปุ่มเริ่มต้นของ Pro timer แบบมีหน่วงเวลานะครับ
1.   ให้กดสัญญาณเริ่มต้นแล้วชักปืนจากซองไปที่เป้าโดยไม่ต้องลั่นไก แต่ศูนย์ปืนนั้นจะต้องอยู่ในโซน A นะครับ แล้วเก็บปืนใส่ซองและเริ่มต้นใหม่แบบนี้ 10 ครั้งครับ ใช้เวลาเท่าไหร่ก็ได้ไม่ต้องเร่งแต่ต้องราบลื่นนะครับ ทีนี้เมื่อทำครบ 10 ครั้งแล้วก็ไปที่
2.   ใน Pro timer ทุกยี่ห้อสามารถตั้ง Par time ได้ครับ หมายถึงสามารถตั้งสัญญาณเสียงเริ่ม(เสียงที่ 1)และสิ้นสุดได้(เสียงที่ 2) เริ่มต้นให้ตั้งเวลาสัก 2 วินาที แล้วลองดูเหมือนขั้นตอนที่ 1 ถ้าเหลือเวลามากก็ลดลงมาเรื่อยๆ จนได้เวลาที่พอดีคือ เมื่อชักปืนหยุดที่เป้า(โซน A)แล้ว สัญญาณเสียงที่ 2 จบลงพอดี ใหม่ๆอาจจะทำได้ในเวลา 1.70 วิแบบนี้เป็นต้น เมื่อคุณได้เวลาที่พอดีแล้ว(ทำเร็วที่สุดและได้ทุกครั้ง) นั่นคือเวลา Par time ของคุณ เวลาตรงนี้ให้ทำไป 10 ครั้งเหมือนกัน อย่าลืมว่าต้องได้ทุกครั้งนะครับ เมื่อทำครบ 10 ครั้งแล้วก็ไปข้อที่
3.   รอบนี้เหมือนข้อ 2 ทุกอย่างแต่จะลดเวลาลงมา 0.10 วิเช่นถ้าข้อ 2 ทำได้ในเวลา 1.70 วิ รอบนี้ก็ตั้ง Pro timer เหลือ 1.60 วิ ในรอบนี้คุณอาจจะทำได้สมบูรณ์แบบเหมือนข้อ 2 บ้างหรืออาจะไม่ได้บ้างเช่น ศูนย์ปืนไม่ได้อยู่ในโซน A หรือกริปปืนไม่ได้เหมือนเดิมบ้างก็ไม่เป็นไรครับ พยายามทำเท่าที่ทำได้สัก 5 ครั้งครับ เมื่อทำครบแล้วก็เปลี่ยนไปซ้อมแบบอื่นต่อไป แต่คุณควรจะทำตารางและบันทึกไว้สักนิดว่าเวลานี้ วันที่เท่าไหร่ par time ของคุณอยู่ที่ 1.7(ข้อ2)

สมมุติว่าวันนี้คุณซ้อมจบแล้ววันรุ่งขึ้นคุณมาซ้อมใหม่ก็เริ่มที่ข้อ 1 ก่อนเลย 10 ครั้ง ทำไม่เร็วและช้าเกินไปแต่เน้นที่ความลื่นและได้ทุกครั้ง(อุ่นเครื่องก่อน)เมื่อครบและพร้อมแล้ว ก็ทำดังนี้ครับ

เริ่มตั้งเวลาใน Pro timer ของคุณครับโดยตั้งเวลาสูงกว่าที่ทำได้ 0.10 วิเช่น ถ้าข้อ 2 คุณได้อยู่ 1.7 รอบนี้ตั้งเป็น 1.8 ทำไปเลย 10 ครั้ง....แน่นอนครับคุณทำได้แน่ๆเพราะเวลาจริงของคุณคือ 1.7 ดังนั้น 1.8 ก็ไม่ใช่ปัญหาเมื่อทำครบ 10 ครั้งแล้วต่อไป
ตั้งเวลา Par ของคุณคือ 1.7 แน่นอนว่าเวลานี้คุณก็ยังคงทำได้ให้ทำไป 10 ครั้งเหมือนกันครับพอครบ
ตั้งเวลาให้ต่ำกว่าเวลา Par ของคุณ 0.10 คือเหลือ 1.6 ตรงนี้คุณก็ทำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ทำไป 5 ครั้งครับและเมื่อครบก็ไปซ้อมแบบอื่นต่อๆไป

ถ้าคุณทำไปเรื่อยๆรับรองได้ว่าเวลาคุณจะดีขึ้นไปจากไม่ทันก็จะทันครับ เมื่อเวลา Par ของคุณลดลงเช่นจาก 1.7 เหลือ 1.6 ตอนเริ่มใหม่ก็ลดลง 0.10 เหมือนเดิม วนเวียนไปจนถึงขีดจำกัดของคุณเอง..คือ...จะทำถึงจุดที่คุณไม่มีทางไปได้เร็วกว่านั้นอีกแล้ว

หลักการและวิธีนี้คุณสามารถนำไปใช้ได้กับการซ้อมแห้งทุกๆอย่างซึ่งผมจะเขียนต่อไปนะครับ ดังนั้นอยากให้เข้าใจวิธีนี้ให้ดีครับ
ขอพักก่อนครับแล้วค่อยมาเขียนต่อ นี่แค่เริ่มต้นเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2009, 12:37:03 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #247 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 01:08:00 PM »

ลืมใส่ที่ไปดูให้ครับ

http://www.andersonshooting.com/refinement.htm

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #248 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 05:13:40 PM »

เดี๋ยวขอเวลานิดจะมาต่อให้นะครับ

sabphang
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #249 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 09:05:38 PM »

ขอคุณครับผมมาแอบอ่านทุกวันเลยไม่กล้าเม้นเดี้ยวจะไม่ติดต่อกันวันนี้ขอขอบคุณท่านอาจารย์หน่อยล่ะกันนะครับผม
★ Calico JacK ★ Long Live The King
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #250 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 08:46:42 PM »

ขอบคุณครับ พี่ Phoenix มากๆครับ สำหรับความรู้ ตอนนี้ซ้อมดรายทุกวัน

ข้าฯจะจงรักภักดีต่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #251 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 01:05:21 PM »

เดี๋ยวไว้มีเวลาอีกหน่อยจะมาเขียนให้ต่อครับ

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #252 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 01:27:30 PM »

บวกหนึ่งครับอาจารย์ คะแนนของอาจารย์น้อยไปนิดสำหรับสิ่งล้ำค่าเช่นข้อคิดข้อสั่งสอนที่ผ่านๆมาของอาจารย์  สิ่งที่น่าแปลกใจในเวปปืนเราคือเราเป็นเวปปืนจริงๆครับ คือคนให้ความสนใจในปืน มากกว่าวิธีการใช้ปืน  ถ้าเป็นการนำเสนอปืนรุ่นใหม่ๆแปลกๆหรือทรงอานุภาพหรือวิธีการแต่งกลไกปืน-การทรงเครื่องปืน คนจะแห่กันเข้าชมแห่กันให้คะแนน  แต่ถ้าเป็นหัวข้อการฝึกข้อมือรองรับรีคอยล์-ฝึกสายตาสู้ศูนย์ปืน คนตามอ่านคนตามให้คะแนนจะน้อย...แต่ผมคนหนึ่งละครับที่จะไม่พลาดข้อเขียนที่ได้มาจากประสพการ์ณที่กว่าจะได้มาต้องเสียเงินเสียเวลาฝึกอย่างมาก  ขอบคุณอีกครั้งครับท่านอาจารย์นกไฟ ไหว้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #253 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 07:06:44 PM »

บวกหนึ่งครับอาจารย์ คะแนนของอาจารย์น้อยไปนิดสำหรับสิ่งล้ำค่าเช่นข้อคิดข้อสั่งสอนที่ผ่านๆมาของอาจารย์  สิ่งที่น่าแปลกใจในเวปปืนเราคือเราเป็นเวปปืนจริงๆครับ คือคนให้ความสนใจในปืน มากกว่าวิธีการใช้ปืน  ถ้าเป็นการนำเสนอปืนรุ่นใหม่ๆแปลกๆหรือทรงอานุภาพหรือวิธีการแต่งกลไกปืน-การทรงเครื่องปืน คนจะแห่กันเข้าชมแห่กันให้คะแนน  แต่ถ้าเป็นหัวข้อการฝึกข้อมือรองรับรีคอยล์-ฝึกสายตาสู้ศูนย์ปืน คนตามอ่านคนตามให้คะแนนจะน้อย...แต่ผมคนหนึ่งละครับที่จะไม่พลาดข้อเขียนที่ได้มาจากประสพการ์ณที่กว่าจะได้มาต้องเสียเงินเสียเวลาฝึกอย่างมาก  ขอบคุณอีกครั้งครับท่านอาจารย์นกไฟ ไหว้

ขอบคุณครับที่เห็นว่ามีประโยชน์ ไหว้ ส่วนที่ไม่เห็นประโยชน์ก็ไม่ใช่ปัญหาอะไร คนเรามองต่างมุมกันได้ครับ Grin

เรื่องแต้มก็เป็นอะไรที่ผมไม่ได้สนใจครับ เขียนเพราะนึกว่ามีประโยชน์ ว่างก็เลยเขียนเพื่อคนที่สนใจจะได้นำไปใช้ฝึกหัด ส่วนคนที่อ่านแล้วข้ามไปก็เพราะขี้เกียจที่จะฝึกก็อาจจะเพราะการฝึกนั้นต้องใช้เวลาและทุ่มเทกับมัน

ส่วนที่ชอบการแต่งปืนเพราะคนแต่งเป็นเจ้าของปืนเห็นปืนตัวเองสวยก็มีความสุขครับ ยิ่งคนอื่นเห็นแล้วบอกว่าปืนเราสวย เราก็จะเกิดความภูมิใจ

ผมเองก็ชอบแต่งเล่นเป็นบางครั้ง แต่ปืนผมจะไม่ค่อยสวยเพราะแต่งเพื่อใช้ แต่งเพื่อให้เหมาะกับตัวผมเป็นหลักครับ เรื่องสวยนั้นเป็นเรื่องรองลงมาครับ

poky999
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #254 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 08:32:16 PM »

รบกวนถ้า พี่ หน่อยครับ
1.ไม่ทราบว่า เป้าipsc ส่วนใหญ่ จะติดเป้าสูงกี่ซม.ครับ
2.ถ้าเรื่อง pocket pro 2 ครับ สามารถดูเวลาย้อนกลับได้ไหม
(พอดีกดจับเวลาไปแล้ว พอยิงเสร็จเผื่อไปกดวำอีก)
3.เรื่องการตั้งเวลาpar time (การใช้งานเครื่องนะครับ)
อายจัง รบกวนช่วยตอบด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 21
  พิมพ์