๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 09:21:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 249481 ครั้ง)
sabphang
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #225 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 12:02:03 PM »

ถ้าซ้อมกันที่ไหนแจ้งผมทีครับผมจะไปด้วยครับ ไหว้
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #226 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 10:52:23 PM »

จากนิยายขนาดกลางเรื่อง...ไซอิ๋ว...ในกระทู้คลายเหงาของนักกีฬา IPSC แล้ว คิก คิก คิก คิก
ผมคิดว่าถึงเวลาที่จะกลับมาเขียนต่อในกระทู้....ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร....ต่อ เพื่อนักกีฬาใหม่ทั้งปืนจริงและ Airsoft ได้เก็บไว้ศึกษาและพิสูจน์ทดลองตามความพอใจของแต่ละท่าน

ผมมั่นใจว่าเรื่องที่จะเขียนต่อนั้นมันจะมีประโยชน์มากกว่านิทานน้ำเน่าที่กล่าวมาแล้วข้างต้นอย่างแน่นอนครับ....คอยติดตามผลงานของผมต่อในเร็ววันนี้ครับ Grin Grin

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #227 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 02:32:23 PM »

หลังจากหยุดเขียนไปเป็นเวลานานแล้ว วันนี้ฤกษ์งามยามดีผมจะเริ่มกลับมาเขียนให้กับบุคคลที่เริ่มสนใจในการยิงปืนแบบ IPSC ได้มาศึกษาต่อจากที่เคยเขียนมาครับ
หมายเหตุ…...ที่จะเขียนนี้สามารถใช้ได้ทั้งปืนจริงและ Air soft นะครับ

ตอนนี้จะมาต่อเรื่องศูนย์ปืนในการยิง IPSC และวิธีการมองศูนย์ปืนในหลายๆรูปแบบสำหรับมือใหม่ทราบเพิ่มเติมดีกว่าครับ
นักกีฬาที่เพิ่งมาเริ่มยิงจะรู้สึกว่าทำไมคนอื่นเขายิงเร็วจัง เขาไม่ต้องมองศูนย์ปืนกันหรืออย่างไรเพราะเท่าที่เราทราบมามันต้องจัดยอดศูนย์หน้าเท่ากับยอดศูนย์หลังและอยู่กึ่งกลางของร่องบากนี่นา ทำไมเขาจึงจัดศูนย์ได้เร็วขนาดนั้นและหรืออื่นๆเป็นต้น เอ...หรือว่าเขาไม่ต้องมองศูนย์กันเพราะเขายิง Double tap กัน อะไรทำนองนี้

ผมเชื่อว่าหลายๆคนที่เพิ่งเข้ามาเริ่มยิงปืนแบบยิงเร็วจะต้องเคยคิดหรือมีคำถามเหล่านี้เกิดขึ้นในใจมาก่อนไม่มากก็น้อย ซึ่งถ้าคุณเคยคิดแบบนี้ละก็อ่านที่ผมจะเขียนนี้ก็เชื่อว่าจะทำให้คุณเข้าใจได้อีกระดับหนึ่งครับ

ในการยิง IPSC นั้น นักกีฬาที่ยิงกันมานานทุกคนจะมองศูนย์ปืนกันครับ ไม่มีคนไหนไม่มองหรอก เพียงแต่สิ่งที่เรามองนั้นมันแตกต่างกับการยิงแบบปั้นให้อยู่ในวง X เท่านั้นเอง

ก่อนอื่นเรามาพูดถึงเป้าแบบตาวัว(ปั้น X) กับเป้า IPSC กันก่อนครับ
เป้าตาวัวนั้นคุณจะยิงได้คะแนนสูงสุดก็ต่อเมื่อคุณยิงเข้าตรงกลางของวงที่มีรูป X เท่านั้น ถ้าไม่ได้วงที่มีเครื่องหมาย X คุณก็จะได้คะแนนลดหลั่นกันไปตามแต่วงนั้นๆกำหนดไว้จาก 1-10

เป้า IPSC นั้นจะมีโซนในการยิงก็แค่ 3 โซนเท่านั้นคือ A, C และ D (คะแนนแตกต่างกันไป) ซึ่งแต่ละโซนมีขนาดใหญ่พอสมควรในระยะใกล้ๆ ซึ่งถ้ากระสุนตกที่ตำแหน่งไหนในโซนนั้นๆคุณก็จะได้คะแนนเหมือนกันเช่น อยู่ใจกลาง A หรือด้านในข้างเส้น A คุณก็จะได้คะแนนเท่ากันเป็นต้น

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #228 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 11:10:07 AM »

เรื่องต่อไปคือจุดเล็งและการตั้งศูนย์ปืนของเป้าตาวัวและเป้า IPSC
ในการเล็งเป้าตาวัวนั้นเราจะมีจุดเล็งที่ตายตัวและมีเป้าวงกลมที่ตายตัวตามแต่ชนิดของเป้าคือ วงดำทึบมีเส้นสีขาวเล็กเป็นวงคะแนนและภายนอกจะมีพื้นขาวแต่มีเส้นวงดำเล็กเพื่อบอกโซนคะแนนเช่นกัน ซึ่งเป็นเป้ากระดาษที่เห็นกันทั่วไปในสนามยิงปืน
เมื่อเป้าที่ยิงมีลักษณะตายตัวดังนั้นจุดเล็งที่เราจะเล็งเพื่อยิงก็สามารถบังคับให้ตายตัวเช่น เล็งตัว X (เล็งจี้) หรือเล็งตรงเส้นแบ่งขอบล่างระหว่างทึบกับขาว (เล็งนั่งแท่น)
การยิงแบบยิงปั้นนั้นจะนิยมแบบการเล็งนั่งแท่นเพราะจะง่ายกับการเล็งเนื่องจากมีพื้นสีขาวที่ตัดกันกับศูนย์ปืนสีดำและคุณเพียงแต่เน้นบังคับให้ช่องไฟระหว่างสีขาวกับสีดำนั้นมีช่องว่างเท่ากันทุกครั้งจนกว่ากระสุนจะลั่นออกไป นักกีฬาจะไม่นิยมตั้งศูนย์แบบเล็งจี้เพราะศูนย์ปืนซึ่งมีสีดำจะกลืนกันกับวงที่มีสีดำเหมือนกัน ทำให้การกำหนดจุดเล็งการมองเห็นจะยากกว่าการเล็งแบบนั่งแท่น
ผมจะไม่ไปในรายละเอียดมากกว่านี้นะครับเพราะเรากำลังคุยกันเรื่องการยิงแบบ IPSC ไม่ใช่แบบปั้น X ครับ

George
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #229 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 05:17:37 PM »

หวัดดีครับท่นอาจารย์ พี่ๆ และเพื่อนๆ
พอดีเลยครับ ผมก็เพิ่งจะกลับมาเริ่มยิง ipsc อีกครั้ง หลังจากหายไปนาน
จะได้มาเริ่มรื้อฟื้นไปด้วยเลยครับ

รอความรู้เพิ่มเติมจากอาจารย์นกไปอีครั้งหนึ่ง
ขอบคุณครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #230 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:42:46 PM »

หวัดดีครับท่นอาจารย์ พี่ๆ และเพื่อนๆ
พอดีเลยครับ ผมก็เพิ่งจะกลับมาเริ่มยิง ipsc อีกครั้ง หลังจากหายไปนาน
จะได้มาเริ่มรื้อฟื้นไปด้วยเลยครับ

รอความรู้เพิ่มเติมจากอาจารย์นกไปอีครั้งหนึ่ง
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ
หายไปนานเลยนะครับ สงสัยงานจะยุ่ง Grin Grin
ถ้ามีโอกาสไว้เจอกันครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #231 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 07:22:10 PM »

เรื่องต่อไปคือจุดเล็งและการตั้งศูนย์ปืนของเป้าตาวัวและเป้า IPSC
ในการเล็งเป้าตาวัวนั้นเราจะมีจุดเล็งที่ตายตัวและมีเป้าวงกลมที่ตายตัวตามแต่ชนิดของเป้าคือ วงดำทึบมีเส้นสีขาวเล็กเป็นวงคะแนนและภายนอกจะมีพื้นขาวแต่มีเส้นวงดำเล็กเพื่อบอกโซนคะแนนเช่นกัน ซึ่งเป็นเป้ากระดาษที่เห็นกันทั่วไปในสนามยิงปืน
เมื่อเป้าที่ยิงมีลักษณะตายตัวดังนั้นจุดเล็งที่เราจะเล็งเพื่อยิงก็สามารถบังคับให้ตายตัวเช่น เล็งตัว X (เล็งจี้) หรือเล็งตรงเส้นแบ่งขอบล่างระหว่างทึบกับขาว (เล็งนั่งแท่น)
การยิงแบบยิงปั้นนั้นจะนิยมแบบการเล็งนั่งแท่นเพราะจะง่ายกับการเล็งเนื่องจากมีพื้นสีขาวที่ตัดกันกับศูนย์ปืนสีดำและคุณเพียงแต่เน้นบังคับให้ช่องไฟระหว่างสีขาวกับสีดำนั้นมีช่องว่างเท่ากันทุกครั้งจนกว่ากระสุนจะลั่นออกไป นักกีฬาจะไม่นิยมตั้งศูนย์แบบเล็งจี้เพราะศูนย์ปืนซึ่งมีสีดำจะกลืนกันกับวงที่มีสีดำเหมือนกัน ทำให้การกำหนดจุดเล็งการมองเห็นจะยากกว่าการเล็งแบบนั่งแท่น
ผมจะไม่ไปในรายละเอียดมากกว่านี้นะครับเพราะเรากำลังคุยกันเรื่องการยิงแบบ IPSC ไม่ใช่แบบปั้น X ครับ

วันนี้พอมีเวลาเล็กน้อยก็เลยมาเขียนเรื่องการมองศูนย์ในรูปแบบการยิง IPSC ต่อนะครับ

ปืนที่จะยิง IPSC นั้นตั้งแต่ศูนย์จี้อย่างเดียวเลยครับ ศูนย์อยู่ไหนกระสุนไปที่นั่นครับ
คำถาม.....เคยมีใครนึกหรือไม่ว่าทำไมต้องเป็นศูนย์จี้ เป็นศูนย์นั่งแท่นไม่ได้หรือ
คำตอบคือ...เพราะเรายิงแบบ Action เป้ามีทั้งครึ่งตัว เต็มตัว บังซ้าย บังขวา บ้าง ดังนั้นเราไม่มีจุดเล็งตายตัวเหมือนเป้าตาวัวครับและเราไม่มีเวลามานั่งเผื่อด้วยอย่างแน่นอน

ถามว่า....การยิง IPSC นั้นต้องมองศูนย์หน้าเป็นหลักใช่ไหม
ตรงนี้ขอขยายความหน่อยครับ.....ผมอ่านเจอแต่คนบอกว่าการยิงปืน IPSC ต้องมองศูนย์หน้าให้ชัดอย่างเดียวเท่านั้น ซึ่งผมว่าไม่จริงเสมอไปครับ ผมเคยเขียนไว้ว่า Jerry Barnhart บอกว่าเขามองเป้าและศูนย์ชัดเท่าๆกัน ในบางครั้งเขามองเป้าชัดกว่าศูนย์เสียด้วยซ้ำ เพราะอย่างที่เขียนแล้วว่าการยิง IPSC เป็น Action Shooting เป้าถูกบังบ้าง โล่งบ้าง ดังนั้นเขาบอกว่าจะยิงที่ไหนก็มองไปที่ๆเราจะยิงครับ...ผมไม่เขียนตรงนี้มากกว่านี้เพราะเคยเขียนมาแล้ว ลองหาอ่านเอาครับ
ผมยังอ่านเจอมาอีกว่าแชมป์อย่าง Eric ก็กำลังศึกษาและลองยิงแบบมองเป้าเป็นหลักมากกว่ามองศูนย์เพียงอย่างเดียวครับ...ไม่ทราบว่าเขาลองไปถึงไหนเพราะยังไม่มีการเปิดเผยออกมาครับ

กลับมาถึงคำตอบดีกว่าครับ.......ผมว่าสิ่งที่น่าสนใจสำหรับมือใหม่หัดขับที่ควรจะเข้าใจเรื่องศูนย์ที่เกี่ยวโยงกับเป้านั้นน่าสนใจกว่าครับ เท่าที่ผมอ่านเจอมาและได้ทดลองดู...การมองศูนย์ที่เชื่อมโยงกับเป้านั้นแบ่งออกได้เป็น 5 แบบครับ

ขอหยุดตรงไคลแม็กนี้ก่อนครับ.....เจ้านายมาเรียกแล้ว...ไว้มาต่อให้ทีหลังครับ

ToD_NST
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #232 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 07:50:19 PM »

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เยอะขึ้น   พรุ่งนี้ผมจะเข้ามาติดตาม ตอนต่อไปอีกนะครับ
★ Calico JacK ★ Long Live The King
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #233 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:34:18 PM »

ช่วยสอนวิธีใช่ Pro timer ใช้เกิดประโยชน์สูงสุดในการซ้อมแห้งด้วยครับ ตอนนี้ใช่เแต่ par แบบ single อย่างเดียวอ่ะ ตัวอื่นปรับไม่เป็น  ไหว้

ข้าฯจะจงรักภักดีต่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #234 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 01:36:07 PM »

ซ้อมแห้ง..ของผมที่ใช้อยู่ ก็ได้แค่ ชักซอง จัดศูนย์แล้วเหนี่ยวนัดแรก ให้อยู่ในเวลาที่กำหนดครับ

อื่นๆ เดี๋ยวพระอาจารย์ฤาษีนกไฟ คงมาตอบให้ครับ

★ Calico JacK ★ Long Live The King
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #235 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 07:39:22 PM »

ซ้อมแห้ง..ของผมที่ใช้อยู่ ก็ได้แค่ ชักซอง จัดศูนย์แล้วเหนี่ยวนัดแรก ให้อยู่ในเวลาที่กำหนดครับ

อื่นๆ เดี๋ยวพระอาจารย์ฤาษีนกไฟ คงมาตอบให้ครับ

เหมือนกันเลย

ข้าฯจะจงรักภักดีต่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #236 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 09:31:58 PM »

เหมือนกันเลย

ซ้อมกันต่อไปครับพี่น้อง

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #237 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 03:52:58 PM »

กลับมาถึงคำตอบดีกว่าครับ.......ผมว่าสิ่งที่น่าสนใจสำหรับมือใหม่หัดขับที่ควรจะเข้าใจเรื่องศูนย์ที่เกี่ยวโยงกับเป้านั้นน่าสนใจกว่าครับ เท่าที่ผมอ่านเจอมาและได้ทดลองดู...การมองศูนย์ที่เชื่อมโยงกับเป้านั้นแบ่งออกได้เป็น 5 แบบครับ

แบบที่ 1...เป้าใกล้มากๆ 1 ตัวหรือห่างกัน
แบบที่ 2...เป้าใกล้มากๆหลายๆตัวต่อเนื่องกัน
แบบที่ 3...เป้าอยู่ในระยะห่างปานกลางซึ่งส่วนใหญ่แล้ว IPSC จะยิงในระยะนี้
แบบที่ 4...เป้าไกลและทั้งท่ายิงและเป้าก็ยิงยากเช่นมีตัวประกันมาปิด
แบบที่ 5...เป้าที่ไกลมากและยิงได้ยากมากเช่น มีตัวประกันหรือเพลทระยะไกล

ทั้ง 5 แบบนี้ผมเชื่อว่าการมองศูนย์เพื่อจะยิงนั้นต่างกันตามแต่ละแบบซึ่งคิดว่าน่าจะเขียนเพื่อให้คนที่สนใจได้ลองศึกษาดู
ก่อนที่จะเขียนอยากจะบอกไว้ก่อนว่าเป้าใกล้หรือไกลของแต่ละคนนั้นจะต่างกันครับ ใกล้สำหรับผมอาจจะไกลสำหรับบางคน ไกลสำหรับผมอาจจะใกล้สำหรับบางคนเช่นกัน ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องแล้วแต่ความสามารถและการฝึกซ้อมของแต่ละคน

แบบที่ 1 เป้าใกล้มากๆ 1 ตัวเช่นห่างแค่ 1-2 เมตรเป็นต้น การยิงเป้าระยะนี้ผมเชื่อว่าหลายๆคนจะมองแค่แนวปืนหรือความรู้สึกของแต่ละคนแล้วก็ยิงเลยโดยไม่ได้จัดศูนย์ปืนเลย แค่มองแนวปืนแวบแล้วก็ยิงเลย
นี่เป็นการยิงด้วยศูนย์ปืนแบบที่1(ศูนย์ปืนที่ไม่ได้มองศูนย์)

แบบที่ 2 เป้าใกล้มากๆหลายๆตัว เป้าลักษณะนี้ มันคล้ายเป้าแบบที่ 1 คือมองแค่แนวปืนแวบเดียวแล้วก็เหนี่ยวไกเลย แต่เป้าลักษณะนี้การยิงมันอยู่ที่ความผ่อนคลายของกล้ามเนื้อครับ เป้าลักษณะนี้หลายๆคนคงเคยเจอว่าเป้าใกล้ๆติดกันเป็นแถว แต่ยิงแล้วมันสะดุดไปหมดเพราะนิ้วมันไม่ยอมทำตามคำสั่งเจ้าของ(นิ้วไม่รักดี) เพราะเราเกร็งไปหมดเพื่อที่จะยิงเร็วๆนิ้วเลยล๊อกเลย ดังนั้นเป้าในลักษณะนี้มีศูนย์ปืนก็แทบไม่มองเลย

แบบที่ 3 คือเป้าที่ระยะยิงอยู่กลางๆไม่ใกล้แต่ก็ไม่ไกล เป้าระยะนี้จะเป็นเป้าที่ยิงมากใน IPSC ครับ ต้องมองศูนย์ปืนทุกนัด มองศูนย์ยิงแล้วก็ไป เป้าในระยะนี้ต้องมองตลอดเวลาทุกนัดแต่ไม่ได้เน้นจนเกินไปนัก สูงนิดต่ำหน่อยก็ยังสามารถยอมรับได้(แบบนี้ต้องซ้อมบ่อยๆมากกว่าแบบอื่นเพื่อที่จะยิงได้เร็ว

แบบที่ 4 คือเป้าที่ไกล ยิงยากและเล็ก เช่นเป้ามีประกันหรือเพลทเป็นต้น เป้าพวกนี้ต้องมองศูนย์ให้ละเอียดขึ้น มี Follow through ดังนั้นเป้าพวกนี้ต้องเน้นศูนย์ปืนมากกว่าเป้าแบบที่ 1-3

แบบที่ 5 ซึ่งเป็นแบบสุดท้ายคือเป้าไกลมากๆเช่นเป้าระยะ 40 เมตรเป็นต้น เป้าพวกนี้ต้องมองศูนย์ให้ดีและที่สำคัญคือความรู้สึกของการเดินไกปืน เพราะเป้าพวกนี้ยังไงก็ยิงไม่ได้เร็วอยู่แล้ว ดังนั้นศูนย์และไกนั้นสำคัญสุดๆครับ

ทั้งหมดที่เขียนมานี้เพื่อให้นักกีฬาใหม่เข้าใจเรื่องศูนย์ปืนของการยิง IPSC เพราะเห็นแต่คนเขียนว่าต้องมองศูนย์ปืนและทำให้เข้าใจว่าต้องมองแบบตามที่เราเคยได้ยินมาว่า ยอดศูนย์หน้าเท่ากันกับศูนย์หลังและอยู่กึ่งกลางของศูนย์หลังอะไรทำนองนี้ 

ซึ่งถ้าอ่านมาทั้งหมดแล้วจะเห็นว่ามันไม่จริงเสียทีเดียวนัก เพราะแบบที่เราได้ยินมานั้นจะใช้บางส่วนกับเป้าแบบที่ 4 และต้องใช้เต็มที่กับแบบที่ 5 เท่านั้น

ผมก็ขอจบบทความเรื่องศูนย์ปืนในแบบต่างๆไว้เท่านี้และก็หวังว่าบทความเรื่องศูนย์ปืนนี้จะช่วยให้นักกีฬาใหม่ๆได้พัฒนาทักษะการยิงไปบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #238 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 03:59:32 PM »

ช่วยสอนวิธีใช่ Pro timer ใช้เกิดประโยชน์สูงสุดในการซ้อมแห้งด้วยครับ ตอนนี้ใช่เแต่ par แบบ single อย่างเดียวอ่ะ ตัวอื่นปรับไม่เป็น  ไหว้

เดี๋ยวจะเขียนมาให้อ่านถึงการใช้ Pro timer ให้เกิดประโยชน์สูงสุดครับ...มันยุ่งๆเลยไม่ค่อยมีเวลาครับ เศร้า

m67chai
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #239 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 07:04:23 PM »

แบบที่ 3 ระยะยิงกลางประมาณกี่เมตรครับ
  กําลังเริ่มฝึกอย่ครับจะใด้แนวทาง ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 21
  พิมพ์