๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:32:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ : ปรึกษาทนาย,ท่านผู้มีความรู้วิชากฎหมาย  (อ่าน 2337 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 01:52:01 PM »

ผมตั้งกระทู้ที่เว็บบอร์ดของหน่วยงานอย่างสุภาพ คนแรกที่เข้ามาตอบเขาเขียนดังนี้ครับ
การแสดงความคิดเห็นเป็นสิ่งที่ดี แต่บางความคิดเห็นควรจะมีจิตใต้สำนึกของสามัญชนโดยเฉพาะเป็นข้าราชการกรม(ระบุชื่อหน่วยงาน) เพราะพิจารณาแล้วไม่น่าจะใช่ น่าจะเป็นกาฝากมากกว่า ถ้าใช่ก็คงจะมีจิตใต้สำนึกที่เหมาะสมกว่าที่แสดงออกมา
1)ข้อความนี้เข้าข่ายหมิ่นประมาทผมหรือเปล่าครับ
2)ถ้าไม่ใช่การหมิ่นประมาทเพราะเหตุใดถึงไม่เข้า
3)ถ้าไม่ใช่การหมิ่นประมาท การละเมิดดังกล่าวจะเข้าข่ายอะไร มีโทษตามกฎหมายไหม ?
ขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยให้ความกระจ่างคับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 02:11:58 PM »

ขอดูข้อความดังกล่าวแบบเต็มๆที่เวบบอร์ดของหน่วยงานของท่าน จะสะดวกไหมครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 08:31:12 PM »

ประเด็นอยู่ที่ข้อความนั้น  จะทำให้บุคคลอื่น ๆ ที่เข้ามาอ่านแล้วเกิดความรู้สึกดูหมิ่น หรือเกลียดชังท่าน  หรือน่าจะทำให้ท่านเสื่อมเสียชื่อเสียงหรือไม่
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 08:43:08 PM »

ไม่ขอมีความเห็นครับ ไม่ทราบข้อเท็จจริง ที่ไปที่มาอย่างไร จึงมาลงที่ ถ้อยคำดังกล่าว.

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 09:21:18 PM »

..... เอาเป็นว่าจะเข้ามาติดตามความคืบหน้าละกัน  เพราะว่ามีหลายท่านที่ยื่นมือเข้ามาแล้ว  แต่ก็คงต้องแจ้งเรื่องให้ละเอียดมากกว่านี้อีกครับผม .......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 11:37:04 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
@ NaZaReth >>>
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

OSK99

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 05:32:57 AM »

น่าคิดครับ...จะเข้ามาตามดูต่อไป ว่าจะเข้าข่ายหรือไม่....

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 12:32:30 PM »

-สารวัตรที่ผมไปแจ้งความบอกว่าเขากล่าวลอย ๆ ไม่ได้ระบุว่าใครเป็นกาฝาก(ผมชี้แจงท่านไปว่าเขาเข้ามาตอบกระทู้ของผมเป็นคนแรกเลยนะ เหมือนมาเขียนไว้ที่ฝาบ้านผม เจตนาจะสื่อสารถึงเจ้าของกระทู้แน่ ๆ ) จึงลงบันทึกประจำวันไว้ ยังไม่รับแจ้งความ จะขอหารือ ผกก.ดูก่อน ให้ผมติดตามความคืบหน้าต่อไป
-ทนายความบอกว่าเขาพิจารณาแล้วเป็นการด่า    มิใช่หมิ่นประมาท แต่ผมค้นในอินเตอร์เน็ทพบบางคดี
จำเลยถูกด่าว่า xxx  ก็เป็นคดีหมิ่นประมาทคับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2007, 02:59:55 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 01:02:03 PM »

เฉพาะส่วนตัวนายสมชายว่าเป็นเรื่องเล็กน้อยครับ...

ด่ากันบนเว็บบอร์ดเสธ.แดง ดุเดือดเลือดพล่านกันยิ่งกว่านี้ครับ... เล่นกันไปถึงไหนต่อถึงไหน...

หากอยากฟ้องร้อง... ลองดูว่าคดี เสธ. แดงกับ ผบ.ตร. ว่าจะลงเอยอย่างไรครับ... (นอกเรื่องหน่อย แต่เกิดคดีเพราะด่ากันในเว็บครับ)...

ที่จริงนายพลทั้งสองท่านไม่ว่าจะสวมลายพรางหรือสวมกากี... ก็เสี่ยงชีวิตสร้างประโยชน์ให้ชาติมาแล้วทั้งสองท่านแหละครับ...
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 01:30:18 PM »

บนเว็บ ถ้าอภัยได้ก็อภัยเถอะครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 01:53:16 PM »

ผมได้รับ PM ข้อเท็จจริงจาก จขกท. เมื่อ ๑๐.๑๖ น.  และ PM ตอบกลับไปเมื่อ ๑๐.๔๘ น.
ความเห็นสอดคล้องกับ  นักกฎหมายท่านอื่นที่ จขกท.ปรึกษามา.

และขอฝากความเห็นว่า เมื่อต้องได้รับคำปรึกษาจากนักกฎหมายแล้ว
ผิด หรือไม่ผิด.. ต้องว่าไปตามข้อเท็จจริงนั้น..
ข้อเท็จจริง ไม่ครบองค์ประกอบความผิดตามกฎหมาย. ก็ไม่ผิด
ควรจะรับฟัง และปฎิบัติตามที่แนะนำ  จะเซฟตัวได้ดีที่สุด ครับ.  Smiley

ส่วนข้อความที่ จขกท. คัดมจาก inter net  พอเข้าใจว่า
จขกท. อาจยังไม่มีความรู้ทางกฎหมาย 
ทางที่ดี โปรดอย่าคิด เข้าใจอะไรไปเอง แล้วด่วนตัดสินใจว่าต้องเป็นเช่นนั้น .. 
การรับฟังคำปรึกษาจากนักกฎหมาย จะเป็นประโยชน์ที่สุด  ..ครับ  Smiley

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 08:46:36 AM »

นายสมชายได้รับข้อความทาง PM และตอบไปแล้วครับ...

สรุปว่าช่างมันเถิดครับ... เรื่องเล็กน้อยมาก...

ต่อไปอาจจะเจออะไรก็ได้ที่มันหนักกว่านี้แยะครับโดยเฉพาะคน"เล่นปืน"อย่างพวกเราเนี่ย... หากไม่หนักแน่นแล้วจะติดคุกเอาง่ายๆ ครับ... แฮ่ๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์