๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:26:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 29
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วัฒนธรรมอันดีงามของ เวป อวป.  (อ่าน 219589 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2005, 09:47:07 PM »

Cheesy ขอบพระคุณ เพื่อนพ้องน้องพี่ทุกท่านครับ ผม เอง อย่างที่บอกเป็นเพียง เฟืองตัวเล็กๆ ในเวปแห่งนี้เท่านั้นครับ Cheesy หวังเพียงว่า สังคมเล็กๆที่มีแต่คนรังเกลียด  จะถูกมองในมุมที่ดีกว่าเก่า เท่านั้น ครับ

:Smiley  มีคนเกลียดเป็นรังเลยหรือครับ?

เมาเบียร์ที่เป็นวุ้นหรือเปล่าครับนี่  Grin
    ขอบคุณ ครับ เฮีย.....  Grin
         นี่ละครับ ข้อดี ของเวป นี้ไม่รังเกียจคนผิดพลาด แต่ ให้โอกาส คุณ แก้ไข Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2005, 10:22:34 PM »

.. Cheesy. มรรยาทที่ดี ของสุภาพชน ไม่ก้าวล่วงความเห็นของคนอื่น.. ไม่คิดแทนคนอื่น..
ความเป็นเพื่อน ไม่ได้เป็นกันง่าย ง่าย.มันมีครรลองของมัน.. จึงขอยกกระทู้ดี ดี นี้ขึ้นมาอีกครั้งครับ. :-* Grin Grin

.......ภาษาที่สวยงามแบบนี้ ผมขออนุญาต copy ไว้ใช้นะครับ Grin
.

... Smiley.ขอบคุณมากครับ คุณBSW ที่กรุณาชมกัน.. Cheesy..ยินดีเลยครับ. Grin

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2005, 10:36:38 PM »

.. Cheesy. มรรยาทที่ดี ของสุภาพชน ไม่ก้าวล่วงความเห็นของคนอื่น.. ไม่คิดแทนคนอื่น..
ความเป็นเพื่อน ไม่ได้เป็นกันง่าย ง่าย.มันมีครรลองของมัน.. จึงขอยกกระทู้ดี ดี นี้ขึ้นมาอีกครั้งครับ. :-* Grin Grin

.......ภาษาที่สวยงามแบบนี้ ผมขออนุญาต copy ไว้ใช้นะครับ Grin
.

... Smiley.ขอบคุณมากครับ คุณBSW ที่กรุณาชมกัน.. Cheesy..ยินดีเลยครับ. Grin
ใจผมเองไม่ได้คิดหวังให้เห็นวัฒนธรรมที่ดีงาม  เป็นกันเอง  และมีน้ำใจให้กัน เพียงแค่ในบอร์ดสนทนาภาษาปืนนี้เท่านั้น  จะสนทนาภาษาพระ  สนทนาภาษาดอกไม้ ฯลฯ  ก็พึงมีกติกาที่สมาชิกพึงปฏิบัติเช่นกันครับ

ความเป็นเพื่อนเกิดจากการได้พบปะพูดคุย แลกเปลี่ยนทัศนะความคิดเห็นกันในหมู่ (หรือระหว่าง) สมาชิก  จะได้พบปะเห็นหน้าค่าตากันก็ดี  ไม่เคยเห็นหน้ากันก็ดี  แต่ที่สำคัญ ผมคิดว่าต้องใช้เวลาครับ

ประเภทปุ๊บปั๊บมาเทียบไหล่เล่นหัวเลยนั้น  คงไม่เหมาะสมและไม่ถูกต้องด้วยประการทั้งปวง  ใจผู้ตั้งหรือตอบกระทู้อาจจะไม่ได้คิดอะไร  แต่การสื่อกันด้วยตัวอักษรเช่นนี้  มันแปลความไปได้หลายนัย  เป็นพูดเล่นหรือพูดจริงก็ได้

หากมีใครที่ไม่รู้จักมาทำพูดทีเล่นทีจริง  มาหยอกเล่นหัวกัน  คงต้องขอใช้คำว่า  "ผมไม่ใช่เพื่อนของคุณครับ"

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2005, 10:49:21 PM »

การเป็นสุภาพชน คงไม่ได้หมายถึง ใครที่ ใช้คำขึ้นต้นเรียกคนอื่น ว่า "พี่ "  ใช้คำเรียกตัวเอง ว่า "ผม"แล้วลงท้าย ทุกประโยคว่า "ครับ"  แต่ หมายรวม ถึง การใช้วาจาที่สุภาพ  ภาษาที่ถูกต้อง เหมาะสมกับกาลเทศะ เหมาะสมกับบุคคล

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2005, 07:48:08 AM »

ประเภทปุ๊บปั๊บมาเทียบไหล่เล่นหัวเลยนั้น  คงไม่เหมาะสมและไม่ถูกต้องด้วยประการทั้งปวง  ใจผู้ตั้งหรือตอบกระทู้อาจจะไม่ได้คิดอะไร  แต่การสื่อกันด้วยตัวอักษรเช่นนี้  มันแปลความไปได้หลายนัย  เป็นพูดเล่นหรือพูดจริงก็ได้

หากมีใครที่ไม่รู้จักมาทำพูดทีเล่นทีจริง  มาหยอกเล่นหัวกัน  คงต้องขอใช้คำว่า  "ผมไม่ใช่เพื่อนของคุณครับ"

ขออนุญาตยกคำกล่าวนี้ด้วยคนครับ โดนใจ ตรงใจที่สุดเลย
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2005, 10:13:10 AM »

Cheesy

คุยเสียดีที่แท้แพ้กิเลส
น่าสมเพชเตือนเท่าไรก็ไม่เห็น
ว่าเป็นทาสกิเลสอยู่เช้าเย็น
จะอวดเป็นปราชญ์ไปทำไมนา

ค้นธรรมะหาทางออกอุ้มกิเลส
น่าสมเพชจริงจริงเที่ยววิ่งหา
ตำรานี่ตำรานั่นสรรหามา
ได้เป็นข้ากิเลสไปสมใจเอย ฯ

คัดลอกมาจากเรื่องท่านพุทธทาสคุยกับกิเลส ถ้าท่านใดสนใจติดตามต่อได้ที่นี่ครับ  หลงรัก

http://www.buddhadasa.org/html/articles.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2005, 10:17:54 AM โดย Watt » บันทึกการเข้า
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2005, 10:48:44 AM »

คุณ Watt ...ผมขออนุญาต..นะครับ.. ผมเห็นด้วยกับบทกลอน ข้างล่างครับ ..
เมื่อก่อนหนังสือของท่านพุทธทาส ที่ผมชอบอ่านมากที่สุด คือ "คู่มือมนุษย์" ครับ ....

Cheesy

คัดลอกมาจากเรื่องท่านพุทธทาสคุยกับกิเลส ถ้าท่านใดสนใจติดตามต่อได้ที่นี่ครับ  หลงรัก

http://www.buddhadasa.org/html/articles.html

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2005, 11:05:47 AM »

Cheesy

.....ขอบพระคุณ  ที่  Link เว็บดีๆเช่นนี้มาให้อ่านครับ.... Grin
PopZiMus รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2005, 12:07:44 PM »

รับปฎิบัติครับ พี่  Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2005, 12:10:53 PM »

อ้าว...ว....
ว่าแล้วเด็กข้างวัดขอพูดมั่ง
เรื่องหนังสือท่านพุทธทาส ผมเคยยืมของหลวงพี่ที่วัดอ่าน....
แต่ไม่ใช่หนังสือที่เป็นร้อยกรองนะครับ...
เป็นรื่องของร้อยแก้วล้วนๆ
(จำชื่อหนังสือไม่ได้)

อ่านอยู่เดือน...ไม่เข้าใจ เอากลับไปถามหลวงพี่ ท่านบอก
"คุณจะอ่านเข้าใจได้ไง
ผมยังอ่านอยู่ปีกว่า ถึงเข้าใจ"
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่เรื่องบทร้อยกรองของท่านพุทธทาส ผมชอบครับ
ลึกซ้งและเข้าใจง่าย

AGREE
Grin ถึงพี่ทรัพย์ฯ โดย เฉพาะเลย ครับผม ยัง เปิด รับเมล์ จากพี่ ครับ อย่าหยุดส่งนะครับ Grin

เบ๊า.....คนรู้หมดจิ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 22, 2005, 09:33:46 PM »

เห็นด้วยครับ ........ แต่ก็อย่าให้ตึงหรือหย่อนเกินไป ควรอลุ่มอลวย ซึ่งกันและกัน
ให้คำแนะนำ ตักเตือน และอภัยกันเถิด จะได้รักกันเห็นใจกันมากๆ

หลงรัก หลงรัก

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 22, 2005, 10:09:01 PM »

สังคม ชาว เวป เป็นสังคมเปิด ครับ ใครก็ ตาม ที่พิมพ์ ชื่อ เวปถูกต้อง(แม้ไม่มีก็ยังสามารถค้นหาได้)
 ก็สามารถเข้ามาอ่านเข้ามาพูดคุยได้ โดยไม่จำกัดว่าเป็นหญิงหรือ ชายเป็นเด็กหรือ ผู้ใหญ่
 ในเวปแห่งนี้เป็นที่รวมของ ข่าวสาร ความรู้ศาสตร์เกี่ยวกับอาวุธปืน ตลอดจนความรู้แขนงอื่นๆ
ที่น่าสนใจจากเพื่อนสมาชิกหลายๆท่าน
            เพื่อนพ้องน้องพี่ หลายๆท่านเป็นผู้มีหน้ามีตาในสังคม  บางท่านเป็นข้าราชการระดับสูง
หลายท่านเป็นนายทหารนายตำรวจ  บางท่านก็เป็น ครูบาอาจารย์ เป็นนักวิชาการ  ซึงเพื่อนสมาชิกใหม่ๆ
 หลายท่านอาจจะยังไม่ทราบ  โดยส่วนตัวแล้วอยากเชิญชวนเพื่อนพ้องน้องพี่ ให้ช่วยกันรักษาวัฒนธรรมของชาวเวป อวป.
            -โดยการโพส์ถ้อยคำและภาพที่เหมาะสม(เนื่องจากมีผู้เข้ามาชมไม่เฉพาะพวกเราอาจมีเด็ก ,มีคุณสุภาพสตรี, มีคุณแม่บ้านดูอยู่)
            -การไม่หยอกล้อจนเกินงาน(อย่างที่ผม บอกว่าในเวปนี้มีผู้ใหญ่หลายท่าน
                                                การหยอกล้อโดยไม่ทราบว่าท่านเหล่านั้นเป็นใครดูจะไม่
                                                 ค่อย สมควรขาดวัฒนธรรมอันดีที่เด็ก ควรมีสัมมาคารวะต่อ 
                                                 ผู้ใหญ่)
            -ช่วยระวัง  การใช้ภาษาที่ถูกต้อง(อันนี้ครูแก้วและพี่ๆหลายท่าน จะคอยเตือนอยู่เนื่องๆ)
          ดังที่เวปมาส์เตอร์ ประกาศในบอร์ด ข่าว "ยินดีต้อนรับ สุภาพชนทุกท่าน"
           การเป็นสุภาพชน คงไม่ได้หมายถึง ใครที่ ใช้คำขึ้นต้นเรียกคนอื่น ว่า "พี่ "  ใช้คำเรียกตัวเอง ว่า "ผม"แล้วลงท้าย ทุกประโยคว่า "ครับ"  แต่ หมายรวม ถึง การใช้วาจาที่สุภาพ  ภาษาที่ถูกต้อง เหมาะสมกับกาลเทศะ เหมาะสมกับบุคคล
เหมาะสมกับสถานที่   อย่างที่ได้กล่าวไป
            จึงอยากฝาก เพื่อนพ้องน้องพี่ ทุกท่านช่วยกัน พิจารณา ผม หวังเพียง แค่ว่า สังคมเล็กๆ แห่งนี้ ที่มักจะถูก ตราหน้าจากคนในสังคมส่วนใหญ่ ว่า เป็นสังคมของคนที่นิยม ความรุนแรง ป่าเถื่อน ไร้วัฒนธรรม  จะมีทัศนะที่เปลี่ยนไปบ้างในมุมมองของคนทั่วไป
                                                          จากเฟืองตัวเล็กๆ ตัวเดียวของสังคมชาว อวป. แห่งนี้ครับ

ถูกต้องแล้วคร้าบ............. Grin[/color]
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 22, 2005, 11:07:19 PM »

จงอ่อนน้อม แต่ อย่าอ่อนแอ คือคำพูดที่พ่อของผมสอนจวบจนถึงวันที่พ่อจะสิ้นใจ.
วิธ
อยากได้ Colt จัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 22, 2005, 11:07:31 PM »

รับทราบ  และพึงปฎิบัติครับ Cheesy Cheesy

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 23, 2005, 12:12:34 AM »

Grin Grin Grin ดีครับ Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 29
  พิมพ์