๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 08:19:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูลปืนสั้นสมิท M 637 สองนิ้ว  (อ่าน 20760 ครั้ง)
monny
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 09:27:40 AM »

รบกวนสอบถามท่านพี่ทั้งหลายว่า ปืนลูกโม่สมิทรุ่น M 637 สองนิ้วนี้คุณภาพเป็นอย่างไร เทียบกับ M 60 ได้หรือไม่ มีคนนิยมใช้รุ่นนี้กันหรือเปล่า คือว่าที่สหกรณ์บ้านผมเหลือปืนสั้นลูกโม่สมิทรุ่นนี้เพียงรุ่นเดียว ราคา 41,000 บาท แต่ที่เร้าใจคือผ่อนเดือนละพันกว่าบาทเท่านั้น ขอท่านพี่ทั้งหลายช่วยชี้แนะด้วย Grin
Mr.nut
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 07:33:18 PM »

ตามแคตตาล๊อคฯ ระบุว่าโครงเป็นอัลลอย ลำกล้อง 2 นิ้ว บรรจุ 5 นัด มีกุญแจล๊อคนก ยิงลูก +P ได้
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 02:35:54 PM »

ถ้าโครงการของ สน.อส. อยู่ที่ 39,900 ครับ  จ่ายสดอย่างเดียว

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
เสรีชน
** มาหาเฮีย **
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 08:47:09 PM »

ตอบ  1.เมืองไทยไม่ค่อยนิยมใช้ สังเกตจาก ไม่ค่อยมีบทความรีวิว หรือไม่ค่อยมีกระทู้กล่าวถึง และสังเกตุง่ายๆ จะมีคนตอบกระทู้นี้เกิน 1 หน้า หรือเปล่าก็ไม่รู้ เพราะผมเคยตั้งกระทู้ถามมาแล้ว
เห็นใจคุณเลยอาสาตอบ แบบเฉพาะความเห็นของผมคนเดียว ไม่เกี่ยวกับคนอื่น
         2.ส่วนมากคน เรตคะแนนให้ M60 เพราะ แรงรีคอยด์ไม่หนัก ,ไกเดินเรียบ  ส่วน M637 แรงรีคอยด์จะมากกว่า ถีบแรง แต่แลกกับน้ำหนักที่น้อยกว่า ไกเดินดีพอๆกันเพราะเป็นปืนสมิท
ข้อแนะนำ Grin
         1.ถ้าคุณมีเงินเหลือเฟือ ซื้อไปเหอะ
         2.เหมาะสำหรับเป็นปืนสำรอง ไม่ใช่ปืนหลัก เพราะมีกระสุนเพียง 5 นัด กล้องสั้น ไม่แม่นเท่าไหร่ เหมาะสำหรับซ่อนแอบ  และพกพาติดตัวประจำ เช่นเอาใส่กระเป๋าเล็กๆเวลาวิ่งออกกำลังกายความรำคาญพอๆกับการพกกระเป๋าตังค์แค่นั้น ผมเองมีกล็อค19 ที่ใครๆบอกว่าพกพาสะดวก ผมก็พกประจำ มันยังตุงๆ และพกไม่สบายเท่าไหร่ ลำกล้องยังยาวทิ่มตูดอยู่เวลานั่งรถ แต่ถึงกระนั้นผมให้ข้อคิดว่า ความสำคัญของปืนคือ สามารถนำมาใช้ได้ทันการกับสถานการณ์ที่วิกฤต เมื่อมีอันตรายมาถึงตัวไม่มีปืนติดตัว ก็ไม่มีประโยชน์ ถึงแม้ว่าท่านมีปืนเกรดเออย่าง 1911 แต่มันหนักหนิครับ ถ้าคุณไม่ได้อยู่ในสถานการณ์ที่จะมีคนมาปองร้าย ไม่มีใครบ้าพกแน่น้อย  ผมมีเพื่อนเป็นตำรวจสายสืบ ใช้ 1911 เค้ายังต้องใส่กระเป๋าสะพาย เวลาวิ่งไล่กวดคนร้ายก็ไม่ค่อยถนัด และเวลาเดินเข้าซอย สะพายกระเป๋ากันทุกคน ใครๆก็รู้ว่าเป็นตำรวจ   เยาะเย้ย
         แต่อย่างน้อยถ้ามีปืนติดตัว แม้ว่ากระสุนน้อย ไม่ค่อยแม่นยำ แต่ขนาดกระสุนไว้ใจได้ อีกทั้งภัยที่จะเจอในเมือง ระยะห่างจากศัตรู มักจะไม่เกิน 15 เมตรอยู่แล้ว ชักM637 มาสู้ ผมว่าเอาชีวิตรอดได้  แต่ถ้าท่านเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจซึ่งจะต้องลุยบุกครวจค้นบ้านคนร้ายก็ไม่ควรใช้ปืนแบบนี้
        3.ที่น่าสนใจราคาอยู่ในระดับพอรับได้ ถ้าเป็น M60 สวัสดิการก็ประมาณ 49K แพงกว่าM637 กว่า 10k  สู้เอาไปซื้อ 11 มม. ดีกว่า
         4.M637 สเปคเหมือนกับรุ่นM640 เซนเทเนเนียล ซึ่งได้รับความนิยมมาก แต่ต่างกันตรง 640 เป็นรุ่นไม่มีนก พกซ่อนได้ดี ไม่ต้องกังวลว่านกจะเกี่ยวกับเสื้อผ้า
         สำหรับผมจองไว้แล้วครับ
cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 09:18:34 PM »

อ่า จองปืน M60 ไปแล้วค่ะ ใจชอบ  Grin Grin

..ปัญหาเป็นเครื่องทดสอบความรู้..
..ศัตรูเป็นเครื่องทดสอบกำลัง...
..ผิดหวังเป็นเครื่องทดสอบจิตใจ..
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 04:25:21 PM »

อ่า จองปืน M60 ไปแล้วค่ะ ใจชอบ  Grin Grin
  ยินดีล่วงหน้าละกันครับ  จำกันได้รึเปล่า  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

wien
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 08:34:22 PM »

ลูก +P คืออะไรครับมือใหม่ไม่ทราบจริงๆครับ

csi
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 01:02:35 PM »

.38 +p คือ ลูกปืน (special) ที่แรงกว่า .38  เพราะลูกปืนมีความยาวและแรงกว่า
csi
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 01:04:13 PM »

เยี่ยม
cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 01:05:33 PM »

ยินดีล่วงหน้าละกันครับ  จำกันได้รึเปล่า  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

ใครจะจำไม่ได้ละคะ แหม ท่านเทพ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

..ปัญหาเป็นเครื่องทดสอบความรู้..
..ศัตรูเป็นเครื่องทดสอบกำลัง...
..ผิดหวังเป็นเครื่องทดสอบจิตใจ..
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 07:41:23 PM »

รบกวนสอบถามท่านพี่ทั้งหลายว่า ปืนลูกโม่สมิทรุ่น M 637 สองนิ้วนี้คุณภาพเป็นอย่างไร เทียบกับ M 60 ได้หรือไม่ มีคนนิยมใช้รุ่นนี้กันหรือเปล่า คือว่าที่สหกรณ์บ้านผมเหลือปืนสั้นลูกโม่สมิทรุ่นนี้เพียงรุ่นเดียว ราคา 41,000 บาท แต่ที่เร้าใจคือผ่อนเดือนละพันกว่าบาทเท่านั้น ขอท่านพี่ทั้งหลายช่วยชี้แนะด้วย Grin

มีเพื่อนใช้อยู่ครับ เขาฝึกยิงเร็วทุกวัน 10 เมตร ไม่หลุดดำครับ เหมาะกับการป้องกันตัวดีครับ เหมืนกับคุณยิบปี้ กล่าวครับ เพราะภัยต่าง ๆ ในเมืองทุกเมือง ไม่เกิน 15 เมตรครับ

m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2007, 02:17:23 PM »

ยิงลูกซ้อมธรรมดา สะบัดกว่ายิง .357แมกนัม ใน 686 6นิ้วครับ
anukom13
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2007, 02:28:16 PM »

ยิงลูกซ้อมธรรมดา สะบัดกว่ายิง .357แมกนัม ใน 686 6นิ้วครับ
แน่นอนครับปืนลำกล้อง 2 นิ้วกับ 6 นิ้ว แรงรีคอยย่อมแตกต่างกันอยู่แล้วครับ
Punjira
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2007, 03:02:38 PM »

ลองอ่าน  อ.ว.ป.  ฉ 396  เดือนตุลาคมดู  (ฉบับล่าสุด)  ซึ่งมีบทวิเคราะห์ของ  M60-14  Lady  Smith  อาจจะนำไปเปรียบเทียบกับ  M637  ที่ต้องการทราบข้อมูลได้บ้าง 
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2007, 03:18:35 PM »

ที่เมืองไทยยังไม่ค่อยมีใช้ หรือยังไม่เคยมีบททดสอบ ผมคิดเอาเองว่า มันคงใหม่อยู่กระมังครับ  ผมเองก็เพิ่งเคยเห็นครั้งแรก ในแคตตาล๊อกโครงการสวัสดิการนี่แหละ   ก็เหมือนกับเจ้าสไตเออร์ M-A9 นั้นแล   อีกเดี๋ยวก็คงนิยมเอง  คิก คิก    แต่ในหน้าโฆษณาของ หลุยส์  ตี  เลียวโนเว้นท์   เคยลงโฆษณานะครับ  ลงคู่กับตัวบอดี้การ์ดที่ไม่มีนก  น่าจะออกแบบมาเป็นปืนในซีรี่ย์เดียวกัน

ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ได้ปืนหรือยังนะครับ  แต่ 41000 มันแพงกว่า สน.อส. นะครับ   ไม่ทราบว่าสหกรณ์อะไร นำเข้าโดยบริษัทอะไร  Huh

สำหรับผมได้รับปืนแล้ว จากสวัสดิการ สน.อส.  เมื่อปลายเดือน ก.ค.ที่ผ่านมา   ป.4 เพิ่งได้รับเมื่อ ส.ค. ที่ผ่านมา  Grin

ทดลองยิงไป 1 กล่อง ด้วยลูกซ้อม COMBAT ยิงช้าระยะ 15 ม. ไม่หลุดวงดำ (เป้า NRA)  แต่กลุ่มโตหน่อย กระจายเต็มวงดำ เนื่องจากไม่คุ้นปืนลำกล้องสั้น ถ้าเป็นหน้าอกคน ก็คงคว่ำมันได้แหละน่า  เยี่ยม

กำลังจะทดสอบยิงระยะ 10 ม. และ 7 ม.  อ้าว......ลูกหมด   หัวเราะร่าน้ำตาริน  ยิงเพลินไปหน่อย   แสดงว่าอำนาจการโม่กระสุน อยู่ในระดับเอาเรื่องครับ

ส่วนเรื่องคุณภาพและความคงทน  คงจะเทียบกับ M60 ไม่ได้ เพราะวัสดุคนละอย่าง (637 เป็นอัลลอย)  และวัตถุประสงค์ของปืนก็คงต่างกัน

เจ้า M637 นี้ มีดีที่เบา  เบามาก  เพื่อนมาไปยิงด้วย ใช้เทารัส สแตนเลส 2 นิ้ว 5 นัดเช่นกัน (ผมไม่ทราบรุ่น) ทดลองหยิบ ยก เล็ง  แล้วยังติดใจ  บอกมันเบาดีจริงๆ  แถมง้างนกแล้วลองยิงแห้ง ลั่นไกแชะ  มันช่างเฉียบคม ไม่มีแรงสะดุดเลย (ง้างนกแล้วอาจลั่นได้ง่ายๆ)  ลูกปืนลั่นออกไปโดยไม่รู้ตัวจริงๆ  

เรื่องไกเบานี้ หรืออาจเป็นเอกลักษณ์ของสมิธอยู่แล้วผมก็ไม่ทราบ เพราะเพิ่งเคยยิงสมิธกระบอกแรก เลยไม่มีตัวเปรียบเทียบ  Huh

วันก่อนนึกสนุก.........ทดลองพกซองใน  เหน็บพุง ไปทำงานหนึ่งวัน  (วันจันทร์ ใส่เสื้อเหลือง ปล่อยชาย)  กะทดสอบดูว่า คนที่ทำงานจะดูออกมั๊ยว่าเราพกปืน  หรือมีสิ่งผิดปกติที่เอว  ปรากฏว่า  ทั้งวันไม่มีใครรู้   แถมพกมาเกินครึ่งวัน เริ่มชิน ไม่รู้สึกหนักเลย  ทำให้รู้สึกว่า  "นี่แหละปืนที่สามารถไปกับเราได้ทุกที่"  คิก คิก

ส่วนเรื่อง  สบัด  ถีบแรง  ยิงไม่แม่น  กินซ้าย-ขวา  กัดนิ้ว   ง่ามมือช้ำ ฯลฯ  ยี๊ เพราะบางท่านอาจไม่คุ้นกับปืนลำกล้องสั้น น้ำหนักเบาๆ  และไกเฉียบคมอย่างนี้   ผมคิดว่าเป็นปัญหาเฉพาะบุคคลที่แก้ไขได้  ด้วยการปรับตัวให้เข้ากับปืนครับ  (ก็ซื้อมาแล้วนี่  ยิ้มีเลศนัย)

ข้อเสียอื่นๆ  อย่างแรกเลยที่เห็น   เป็นรอยง่ายมากๆ ครับ  ต้องถนอมๆหน่อย  แต่ถ้าจะพกลุยภาคสนามก็ต้องทำใจ  นักรบย่อมมีบาดแผล  ปัญหาอื่นๆนอกจากนี้ยังไม่เจอครับ  ถ้าเจอจะมาเล่าสู่กันฟังในโอกาสต่อไป     Cool Cool Cool
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2007, 03:26:41 PM โดย keng_maejo(เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
หน้า: [1] 2
  พิมพ์