๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 11:56:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม..ไม่มีใครคุยกันเกี่ยวกับSig P229 กันบ้างครับ  (อ่าน 15740 ครั้ง)
Game Master
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 11:50:56 AM »

ใครเคยเป็นอย่างนี้เหมือนผมบ้างไหมเอ่ย...
ยิงซีแซด 75คอมแพก ผ่านไป 1 กล่อง แม่นครับ กลุ่มกระสุนสวยใช้ได้สม่ำเสมอ
ยิงกล๊อก 19 ผ่านไป 1 กล่อง พอ ๆ กับยิงซีแซด
แต่......พอยิงซิก 228 ผ่านไป13 นัด...เอะเราเป็นอะไรเนี่ย...มือกระตุกสั่นเหมือนเจ้าเข้า...ลองจับปากกาเขียนหนังสือก็ไม่ถนัด
ปล.ปืนทุกกระบอกยิงคนละวัน ท่ายิงสองมือ ไอซอสเซลิส ไม่ค่อยได้ออกกำลังกาย
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 12:05:03 PM »

SIG กับ HK  สำหรับผม ยิงแล้วมันงัดข้อมือดีจริงๆ  ทำให้รู้สึกว่าปืนถีบหรือสะบัดมากกว่า  GLOCK

tanasom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

ความดี...ไม่มีวันตาย...

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 12:25:33 PM »

เป็นปืนในฝันของผมเช่นกันครับ.......

แต่ยังดันไปไม่ถึง....เฮ้อ
ทอมมี่ ลี โจนส์ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 10:00:07 PM »

ปืนในฝันผมครับ.....ที่ผมไม่ค่อยพูดถึงเพราะ...อิจฉาคนอื่นน่ะ อยากได้มากกกกครับ

"รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย"
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 03:26:00 PM »

สรุป ว่าเป็นปืนมีคลาส .....คนซื้อ ...คนใช้ปืนซิกฯ เท่าที่ผมเคยเห็น มักจะขับรถเก๋งยุโรปด้วย หรือเก๋งญี่ปุ่น ระดับงามๆ รถมันวาววับ แต่งกายเนี๊ยบด้วย
หากเป็นสุภาพบุรุษ ก็จะมีกลิ่นน้ำหอม หอมฟุ้งเลยทีเดียวเมื่อเข้าสัมผัสใกล้ๆ
เป็นปืนของคนมีคลาสฯ ครับ .....คนมีคลาส....มีจำนวนน้อย ........ก็เลยมีเรื่องพูดน้อย เป็นธรรมดา

พ่อผมใช้226 ขับรถเก๋งธรรมดาคัน8แสนไม่เงาเท่าไร (ตอนนี้ถ้าขายเหลือ2แสน) กระบะคันละ5แสน ไม่ใส่น้ำหอมด้วย อิอิ

เงินถึงก็ซื้อ เงินไม่ถึงก็ดูตัวอื่น ยิงกระดาษทะลุ ยิงคนตาย เหมือนกัน
แต่ที่ไม่เหมือนคือ ตอนเอามาลูบคลำ ก็เท่านั้น
ถ้าให้ซื้อตอนนี้ก็คงสู้ราคาไม่ไหวหละครับ พ่อผมได้มาถูกมาก(ของใหม่เมื่อนานมาแล้ว)
นั่นซิครับ.....ตอนนี้ ซิกฯ แพงจริงๆ ครับ ผมเลยบอกว่า พี่น้องชาวบ้านทั่วไป ถ้าไม่รักซิกจริงๆ เก็บเงินถึงแค่ซื้อปืนอื่นที่ถูกกว่า ก็ซื้อปืนที่ยิงกระดาษทะลุ ยิงคนตาย เหมือนท่านว่าแหละขอรับ....อิอิ..
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 03:28:30 PM »

ขอบคุณครับสำหรับการพูดคุยทุกหัวข้อ ส่วนคุณ tao bangkhaen วิจารณ์ได้ดีครับเปิดใจดีจนคิดไปว่า
ซื้อมาคงไม่กล้ายิงมากเพราะของมันแพงคงต้องถนอมกันหน่อย.
ผมแค่พูดตามความรู้สึกจากใจ ในสไตล์ผมเท่านั้นเองครับ ใจคิดอย่างไร ก็สื่อสารออกมาเป็นตัวอักษรอย่างนั้น
อ่านแล้ว ก็แค่คิดตามไป ก็พอครับ อย่าถึงกับไม่กล้าซื้อ เพราะปืนเขามีคลาส....ปืนดีนะครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 03:30:56 PM »

ใครเคยเป็นอย่างนี้เหมือนผมบ้างไหมเอ่ย...
ยิงซีแซด 75คอมแพก ผ่านไป 1 กล่อง แม่นครับ กลุ่มกระสุนสวยใช้ได้สม่ำเสมอ
ยิงกล๊อก 19 ผ่านไป 1 กล่อง พอ ๆ กับยิงซีแซด
แต่......พอยิงซิก 228 ผ่านไป13 นัด...เอะเราเป็นอะไรเนี่ย...มือกระตุกสั่นเหมือนเจ้าเข้า...ลองจับปากกาเขียนหนังสือก็ไม่ถนัด
ปล.ปืนทุกกระบอกยิงคนละวัน ท่ายิงสองมือ ไอซอสเซลิส ไม่ค่อยได้ออกกำลังกาย
ท่านรู้สึกว่า เวลาเหนี่ยวไก มันขวิดๆ ยังไงชอบกลหรือเปล่าครับ
เอาเป็นว่ามันไม่ถูกโรคกับเราแล้วกัน.....( ผมด้วย)
แต่คนอื่นเขาก็ยิงแม่นหลายคนนะครับ.....คงถูกโรคกับของใครของมันแหละครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 03:33:29 PM »

SIG กับ HK สำหรับผม ยิงแล้วมันงัดข้อมือดีจริงๆ ทำให้รู้สึกว่าปืนถีบหรือสะบัดมากกว่า GLOCK
แหม ....ก็ ปืนทั้งสองยี่ห้อนี้ แนวลำกล้องมันอยู่ห่างง่ามมือของเรา มากกว่าปืนกล็อคนี่ครับ มันก็ต้องงัดข้อมือมากกว่าปืนกล็อค เป็นธรรมดา อีกทั้งองศาด้าม ก็เหมือนกัน ดูจะไม่เฉียงเท่ากล็อคนะครับ มันก็เลยรู้สึกว่า งัดข้อมือ มั้ง???
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 04:37:30 PM »

จริงๆปืน ซิก 228-229 ก็ไม่ได้งัดข้อมือ ลำกล้องเงิยสูง ขนาดที่จะยิงแล้วทำให้ ข้อมือ เสียอ่ะไหรหรอกครับ ผมเองยิงมาก็มาก ทั้ง CZ75compack และ glock19 แรงที่ไสลวิ่งถอยหลัง จะถ่าย ที่ง่ามมือ ต่างกันไม่มากมายอ่ะไร แค่พอรู้สึกได้ว่าจัดศูนย์ เล็งได้ช้า ลงแบบสังเกตุได้ ผมเองเคยลองยิงเร่งเทียบ CZ75compack และ glock19  ผมว่าได้เปรียบเสียเปรียบกันไม่มากเลย ถ้ายิ่งได้ฝึกฝนกับมันจริงๆจังๆแล้ว ในการยิงเร็วไม่มีใครได้เปรียบใคร เพราะมีสิ่งหนึ่งที่ ซิก228-229 ทำออกมาได้ดีคือศูนย์ ปืนแบบตัวI ที่ใช้ในการยิงต่อสู้ที่จับเป้าได้ง่ายกว่าจริงๆครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 04:39:28 PM »

ที่ว่าข้อขวิดๆน่ะ.............พวกข้อมืออ่อนหรือเปล่าครับ Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 05:07:03 PM »

ที่ว่าข้อขวิดๆน่ะ.............พวกข้อมืออ่อนหรือเปล่าครับ Grin
ครับ....ผมยิงแล้วรู้สึกขวิดๆ ข้อคงอ่อนจริงๆ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 05:08:00 PM »

เกือบทุกตระกูลปืน จากเยอรมัน ราคาโรงงาน สมราคา มาถึงเมืองไทย
คุณภาพก็ยังสมราคา   .. แต่ก็ถูกบ่นว่าแพงไป. 
ไม่มีจะมาขยับขึ้น-ลง ตาม ราคาคุย ของคนใช้ปืน ในตลาดบ้านเรา.

sig ๒๒๙  อาจถือว่าเกิดผิดเวลา.  มายืนในตลาดเมืองไทย ในขณะที่
ปืนคู่กัด ตระกูล Glock กัด กับ ตระกูล  CZ   ที่เกิดได้เพราะราคาถูก กำหนดไว้ในตลาดล่างทั้งคู่
ราคาถูก คือตัวกำหนด ..
ส่วนคุณภาพเรื่องความแม่นยำ เพียงแต่กระพรือ ไปเร็วขึ้น .. 
ปืน ๙ มม. ในยุคนี้ ถ้ามองอย่างตรงไป ตรงมา แม่นยำ ในระดับปืนต่อสู้ ไม่ต่างกัน.
ซึ่งต่างจากแต่ก่อน ที่กระบอกไหนแม่น คนยิงจะเฮกันไปดู . ว่าปืนอะไร.

ในขณะที่ ราคาปืนตลาดล่าง ยิ่งขยับขึ้น กำไรของผู้ขาย ย่อมมากขึ้นตามไปด้วย .
แต่ราคาจากโรงงาน ยังคงเดิม   .. 
แต่ ปืนจากเยอรมัน ราคาเกือบไม่แกว่ง . เพราะขายออกยาก.

แต่ในช่วงปีที่ผ่านมานี้.. ที่ปืนที่เคยกำหนดราคาไว้ในตลาดล่าง  มาใกล้ ปืนตลาดบน   
ความปราณีต ชื่อชั้น จึงถูกพิจารณามากขึ้น ทางเลือกของคนซื้อที่ฉลาด
อาจเพราะจากเวปนี้. ได้มีส่วนช่วยบ้าง ..

เพื่อนคอปืน..   จึงเห็นคำถามเปรียบเทียบ กับ SIG ๒๒๙  กับกระบอกอื่นมากขึ้น. 
ก่อนหน้านี้เกือบไม่เคยมีตั้งกระทู้ เปรียบเทียบครับ.

ปืนเยอรมัน ๙ มม.เกือบทุกยี่ห้อ ชื่อชั้น คุณภาพ ความปราณีต
ถือว่าอยู่แถวหน้าของปืน ยุโรป ..  และของโลก ครับ.  Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2007, 05:11:41 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 05:26:25 PM »

สำหรับผมไม่คุยถึงปืนซิกเพราะไม่เคยชอบปืนซิก

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 05:30:31 PM »

ก่อนหน้านี้ ในช่วงปี ๒๕๓๒ +/-  เป็นยุค ของ SiG ๒๒๖  VS  Beretta ๙๒ FS.
ผมซื้อเลือก Sig ๒๒๖ .. แต่เป็นช่วงเวลาไม่นานนัก ก็มาเป็นยุคของ
CZ ๗๕  ที่คู่มวย เป็น RUGER ๘๕ ที่ถูกเบียดตกถนนสู้ไม่ได้อย่างสิ้นเชิง.

และผ่านมาถึงยุค  CZ  กับ  Glock ๑๙  ที่ราคาเป็นกำหนดตลาด 
CZ ๗๕ Compact กับ Glock ๑๙  ทั้งสองกระบอกผมซื้อไว้ใน ปี ๔๒-๔๓ 
ราคารวม ๘๑,๕๐๐  ราคาเท่ากับ ปืน back up ๗.๖๕   เพียงกระเดียวในปี พ.ศ.นี้.

เป็นข้อเท็จจริง ที่บอกให้ทราบกันครับ.   ตกใจ

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 11:18:59 PM »

ถ้าคนที่รู้จักซิก226-228 ว่าดีแค่ไหนแล้ว ปืนซิก229ก็ถูกออกแบบให้ดีกว่าเดิมอีกมากครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์