๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 06:56:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนข้อความรู้เกี่ยวกับ colt compact commander หน่อยครับ [มือใหม่มากมาย]  (อ่าน 1678 ครั้ง)
iweb
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 09:10:25 PM »

ผมไม่เคยขอใบอนุญาติมี อวป ในครอบครองนะครับและก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องปืนด้วยครับ เศร้า

เรื่องมีอยู่ว่ามีผมมีเพื่อนอยู่คนนึง แล้วเพื่อนของเพื่อนผมเค้าก็กำลังจะขายปืนมีทะเบียนเค้าบอกว่าเป็น colt รุ่น compact commander สภาพดีมาก (ผมยังไม่เคยเห็นนะครับ) แต่อยากจะซื้อเก็บไว้ เพื่อนของเพื่อนผมเค้าบอกว่าถ้าผมซื้อก็แค่เอาไปโอนเท่านั้น ไม่ต้องไปขอใบอะไรอีกเลย (ง่ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ) และด้วยความรู้เรื่องปืนที่มีอยู่น้อยนิด จึงเกิดคำถามขึ้นว่า

1. ถ้าผมไม่เคยขออนุญาติซื้อหรือมี อวป เลยซักครั้ง และไปซื้อมือ 2 มีทะเบียนมาจะสามารถเอาไปโอนเป็นของผมได้ทันทีโดยไม่มีปัญหาอะไรใช่มั้ยครับ ?

2. อวป ของ colt รุ่น compact commander มันกี่แบบครับและต่างกันอย่างไร ราคามือ 1 ตอนนี้เท่าไหร่ ?  (ไม่ทราบข้อมูลรุ่นนี้เลยครับ)

3. เพื่อนผมบอกว่าเป็น compact commander สี two tone  >>> หากท่านใดมีภาพขอดูหน่อยนะครับ จะขอบพระคุณอย่างสุงเลยครับ

4. ถ้าผมตงลงใจว่าจะซื้อ อวป มือ 2 รุ่นนี้ สิ่งที่ผมต้องดูมีอะไรบ้างเหรอครับ แล้วต้องมีเอกสารอะไรมากับ อวป ที่มีทะเบียนบ้างครับ

*** สุดท้ายขอขอบคุณล่วงหน้ากับทุกคำตอบนะครับ บางคำถามอาจจะโง่ไปนิด ขออภัยด้วยนะครับ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 09:38:23 PM »

โอนเลยแบบซื้อรถไม่ได้ครับ...

ท่านต้องไปขออนุญาตซื้อก่อน....

เมื่อได้รับอนุญาตให้ซื้อแล้ว(หมายความว่าท่านมีคุณสมบัติไม่ขัดข้อห้ามตามพรบ.อาวุธปืนฯ)ถึงรับโอนปืนได้.....

ส่วนเรื่องปืนที่ถาม Colt Compact Commanderนั้น...ผมว่าน่าจะเป็น Colt Combat Commanderมากกว่า

จากที่บอกว่าเป็นสองสี ผมเดาว่าปืนคงมีการตกแต่งไปจากสภาพเดิมเรียบร้อยแล้วครับ.....

เรื่องอื่นที่ถามรอท่านอื่นมาตอบบ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
iweb
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 10:19:12 AM »

แล้วตัวนี้ถ้าเป็นมือ 2 สภาพ 90% มีทะเบียนราคาอยู่ประมาณเท่าไหร่เหรอครับ
olea รักในหลวง
ยิงลูกกรด กลุ่มลูกซอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 10:37:13 AM »

เปอร์เซ็นต์ของปืนของผมกับของท่านอาจไม่เท่ากัน
หาก90เปอร์เซ็นต์ของผม ทะเบียนถูกต้อง ปืนไม่เป็นรอย เกลียวดี สีสวย ไม่บวม ไม่ร้าว ไม่มีสนิม สีเดิม
เจ็ดหมื่นยังซื้อได้
ของผมเป็นขนาด.45 สแตนเลสทั้งตัว ซื้อร้านใหม่ปลายปี49 ซื้อมา75000 บาท แต่จะเทียบกับปัจจุบัน ราคาปืนขึ้นราคา มีคนให้ผมแสนบาท ผมยังไม่ขายเลยครับ เพราะยิงไปไม่ถึง3กล่อง ตอนนี้รุ่นเดียวกันนี้ซื้อร้านราคาหน้าร้าน แสนสี่หมื่น หากจองจะได้ราคาที่ถูกกว่า อย่างไรลองไปดูที่ร้านเองครับผม

ส่วนที่ท่านว่าเป็นคอมแพ็คคอมมานเดอร์สองสีผมเองยังไม่เคยเห็น เคยเห็นแต่สีดำทั้งตัว สองสีไม่รู้มีไหม รอผู้รู้อีกทีครับ
หากท่านจะซื้อไว้ใช้งาน ป้องกันตัว ประเด็นมันไม่ใช่อยู่ที่เดิมไม่เดิม แม้ฮาร์ดโคมมาก็ดี เพราะช่วยเรื่องสนิมได้มาก ขออย่างเดียวอย่าไถมากจนบางก็ใช้ได้ครับ
ผมเสนอกล็อคปืนใหม่ออกร้าน เจ็ดหมื่นกว่าๆถึงแปดหมื่น เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ เพราะได้ปืนใหม่ ลองพิจารณาเองล่ะกันครับ
เพราะผมเคยเจอท่านที่โดนหรอกซื้อปืนทำสีใหม่แล้วบอกว่าปืนใช้น้อย ด้วยความที่ไม่รู้โดนซะหลายกะตังเลยครับ
นี่ครับเป็นปืนรุ่นคอมมานเดอร์.45 สแตนเลสทั้งตัว ซี่รี่80(มีสมอล๊อคเข็มแทงชนวน)

เกิดใต้ร่มพระบรมโพธิสมภาร..ไม่ต้องมาถามว่ารักในหลวงเพียงใด
หน้า: [1]
  พิมพ์