๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:16:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโคลท์ ขนาด 9 มม.  (อ่าน 61661 ครั้ง)
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 09:16:01 AM »

โคลท์เลิกผลิตปืน 9 มม.แล้วหรือครับส่วนใหญ่ในบ้านเราที่เดินดูเห็นแต่ .38 ซุปเปอร์กับ .45
พอดีเมื่อวานคนแถวบ้านหยิบมาให้ดูเป็นรุ่น 1991 A1 ขนาด 9 มม.บอกว่าญาติเขาจะซื้อแบบนี้
เป็นขนาดเดียวกันรุ่นไหนก็ได้ที่เป็นโคลท์ ผมก็บอกไปว่าไม่เห็นปืนโคลท์ในขนาด 9 มม.มานาน
แล้วเห็นที่วางขายกันก็มีแต่ .38 ซุปเปอร์ถ้ามีก็เป็นยี่ห้ออื่น  ใครรู้ช่วยบอกทีครับ?

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 11:37:00 AM »

Huh Huh Huh

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 11:37:19 AM »

โคลท์เลิกผลิตปืน 9 มม.แล้วหรือครับส่วนใหญ่ในบ้านเราที่เดินดูเห็นแต่ .38 ซุปเปอร์กับ .45
พอดีเมื่อวานคนแถวบ้านหยิบมาให้ดูเป็นรุ่น 1991 A1 ขนาด 9 มม.บอกว่าญาติเขาจะซื้อแบบนี้
เป็นขนาดเดียวกันรุ่นไหนก็ได้ที่เป็นโคลท์ ผมก็บอกไปว่าไม่เห็นปืนโคลท์ในขนาด 9 มม.มานาน
แล้วเห็นที่วางขายกันก็มีแต่ .38 ซุปเปอร์ถ้ามีก็เป็นยี่ห้ออื่น ใครรู้ช่วยบอกทีครับ?
งานมันยุ่ง ไม่ค่อยได้เข้ามา แต่พอเห็นกระทู้นี้แล้ว คันมือ คันปาก พิลึก ขอหน่อยแล้วกัน
ก็อย่าไปสงสัยมากเลยครับ เล่าให้ฟังแล้วกันนะ
เอาเป็นว่า มาดูราก ของเรื่องราว ทีมาทีไปกันก่อน ศึกษาประวัติศาสตร์สักนิด แล้วท่านจะเข้าใจปัจจุบัน และจะทายอนาคตได้

ก่อนอื่น ก็ดูขนาด ชื่อของคาลิเบอร์เสียก่อน   ที่ท่านถามมา โคลท์ ซูเปอร์ .38 ออโต   หรือโคลท์ .45 ออโต
พิเคราะห์ให้ดี การอ่านคาลิเบอร์กระสุนนี้ อ่านเป็นแบบ   จุด ไอ้นั่น จุดไอ้นี้   
การอ่านแบบนี้ เป็นการอ่านคาลิเบอร์ ตามหลักมาตรวัด สไตล์ อเมริกัน ขนานแท้ คือ ใช้หลัก นิ้ว ฟุต  หลา ไมล์
เป็นการวัดความกว้าง ของปากลำกล้องสไตล์อเมริกันโดยแท้   

ส่วน  9 คูณ 19   หรือ 9 รูเกอร์ หรือ 9 พาราเบลลั่มนี้ ในช่วงก่อนสงครามโลกครั้งที่ สอง     ชาวอเมริกันส่วนใหญ่ ไม่เคย รู้จัก เจ้ากระสุนหัวแหลมเจี๊ยว นี้เลย   มันเป็นกระสุนที่นิยมใช้กันแพร่หลายในทวีปยุโรป  เพราะยุโรปใช้การวัดตามมาตรา แบบ เซนติเมตร เมตร กิโลเมตร
(ชาวสยาม ก็นับตามแบบชาวยุโรป  มาตลอด ขนาด ข้างตัวปืน เขาเขียนว่า .45 ออโต้  ก็ยังบอกว่าเป็น ขนาด 11 มม. เลย)
ชาวยุโรป ในอดีต มักดูถูกดูแคลน อเมริกัน เสมอเสมอ เรียกอเมริกันไป ต่างๆ นาๆ ในเชิงดูถูก นั่นแหละ
ดังนั้น ชาวอเมริกัน ก็ไม่ค่อยชอบชาวยุโรปผู้ดีนักหรอกครับ
และแน่นอน กระสุนปืน ชนิด 9 มม.ที่แพร่หลายในยุโรป ก็ไม่เป็นที่รู้จักกันในอเมริกา เท่าใดนัก
ซึ่งบริษัทปืนดัง อย่างโคลท์ ก็ไม่เคยทำ ปืน เอ็ม 1911 ในขนาด 9 มม.พาราเอาเสียเลย

ปืน 9 คูณ 19 ดังๆ เด่นๆ ในยุโรปสมัยนั้น ก็ สามทหารเสือยังไงล่ะครับ   ได้แก่ เจ้า พาราเบลลั่ม พี 08
เจ้า บราวน์นิง ไฮพาวเวอร์ พี 35  และเจ้า วอลเธอร์ พี 38 นั่นเอง

ในช่วงสงครามโลกครั้งที่สอง อเมริกันได้บุกเข้าสู่สมรภูมิยุโรป เพื่อขับไล่นาซีเยอรมัน กู้ยุโรป ให้พ้น จากอำนาจมืดของอินทรีย์เหล็ก

พอหลังสงครามโลกครั้งที่ สอง สิ้นสุดลง ทหารอเมริกันทีรอดตาย จากการยกพลขึ้นบก ที่โอมาฮา บิช นอร์มังนี
ทหารอเมริกัน ที่ได้เข้าไปย่ำดินแดน ปิตุภูมิ ในทวีปยุโรป ก็ได้ หยิบ เก็บ ดึง   "ของขวัญสงคราม"  ก็คือ เจ้า สามทหารเสือ พี 08  พี 35  พี 38  นั่นแหละ ดึงมาจากสมรภูมิยุโรป ติดตัวกลับบ้านที่อเมริกา

พอมาถึงอเมริกา ยิงกันไป ยิงกันมา ปืนเหล่านี้ ก็ตกไปอยู่ในมือของโจรผู้ร้าย ผิว.......ต่างๆ ในอเมริกา และไปอยู่ในมือของนักยิงปืนต่างๆ บ้าง การตลาดในอเมริกา จึงต้องผลิต กระสุน ขนาด 9 มม. ออกมาจำหน่าย (คล้ายๆ กับ ปืนนัมบู ของญี่ปุ่น ขนาด 8 มม. นั่นแหละครับ ยึดญี่ปุ่นไปยิงเล่นเยอะ กระสุนหมด อเมริกัน จึงต้องผลิตออกจำหน่าย ตามคำเรียกร้องของลูกค้า)
ซึ่งการเรียก คาลิเบอร์กระสุน ก็ขัด กับ การมาตรวัด สไตล์อเมริกาแล้วครับ    9 มม.Huh? เพราะอเมริกัน เขาคิดเป็น นิ้ว ไม่เป็นมิลลิเมตร
แต่ บริษัท ยักษ์ใหญ่อย่างโคลท์ ก็ยังมั่นคง ไม่ผลิต ปืน 1911 ในคาลิเบอร์ 9 มม. อยู่ดี
สังเกตได้จาก ปืนโคลท์ เอ็ม 1911 เอ็ม 1911 เอ1 ในเชิงทหาร และพาณิชย์  ที่ผลิต ตั้งแต่ ปี 1912  ตลอดจน ซีรีส์ 70 กระบอกสุดท้าย ก็ยังไม่เห็นมีขนาด 9 มม. ออกมาเลย

ต่อมา  โลกเปลี่ยนไป กองทัพอเมริกัน ต้องเข้าร่วมกับพวกทหารทางยุโรป คาดว่าเป็น กองกำลัง นาโต้ อะไรทำนองนั้นแหละ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องทหารเท่าไหร่
พอไปรวมกับเขา   กองทัพประเทศอื่น เขาใช้ 9 มม. กันหมด อเมริกัน จึงต้องเปลี่ยนตาม
ในห้วงปี 1985 โดยประมาณ กองทัพอเมริกัน ก็ได้เปลียน ปืนพก เป็น 9 มม.

บริษัทยักษ์ใหญ่อย่างโคลท์ ใหญ่อย่างไร ก็ต้องตามกระแส   ชาวอเมริกัน หลงไหล กระสุนขนาด 9 มม. ตามกองทัพสหรัฐ เป็นการใหญ่ แล้วยักษ์ใหญ่อย่างโคลท์ จะนิ่งอยู่ได้อย่างไร  โคลท์ จึงเริ่มทำ 9 มม. ในขนาด 1911 เอ1 ซีรีส์ 80 ออกมาสู่ตลาด ในรูปแบบ ของรุ่น จำกัด ออกมาเป็นล็อตๆ มีขนาด ตัวเต็ม มีขนาด คอมมานเดอร์
มีการทำที่ระลึกออกมาบ้าง เป็น คอมแบ็ท อีลีท บ้าง เป็น โกล์คัพ อีลีทบ้าง
คือไม่ได้ทำเป็นสายการผลิตใหญ่ แต่จะผลิตออกมาเป็นรุ่นๆ เท่านั้นแหละครับ

ต่อมา ในอเมริกา เริ่มมีความคิดแตกต่าง มากมาย ในเรื่อง คาลิเบอร์กระสุน ต่างคนต่างเชื่อ บางคนว่า .45 ออโต้ ก็ยังแจ๋ว  9 มม. ก็โอเค   10 มม. ก็ยิงดี   .40  ก็เด็ดไปเลย  สรุปว่า ตอนนี้ มีความนิยมหลากหลาย

ผู้ผลิตอย่างโคลท์ ก็ต้องดูตลาดกันต่อไป   คาลิเบอร์ไหน ฮิตๆ ละก็ โคลท์ ก็คงทำออกมาสนองความต้องการของตลาดอีกแหละครับ

ส่วนโคลท์ ก็อาจจะผลิต 9 มม. ออกมาอีกก็ได้ ครับ ตามแต่อารมณ์ และความน่าจะขายได้ ของฝ่ายการตลาดเขาแหละครับ

แต่สำหรับ .45 กับ ซูเปอร์ นั้น มันคงเป็นสายการผลิตหลักของเขาอยู่แล้ว กระมังครับ เลยมีออกมาเรื่อยๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2007, 11:40:35 AM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 12:00:54 PM »

1991A1  9mm    Wink

krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 12:03:39 PM »

Colt Government 70  9MM

S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 01:01:40 PM »

ปืนสวยมากเลยครับ

อรินทราช 26
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 01:02:54 PM »

Colt Government 70 9MM

ครูครับ มันทำออกมาเยอะไหมครับ ผมไม่เคยเห็นเลยครับ ......แต่เห็นแล้ว ก็ยอมรับครับ ว่า เพิ่งเคยเห็นนี่แหละ
70 เป็น 9 พารา ...........ไม่เคยเห็นจริงๆ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 01:10:33 PM »

เอ๊า...ไหง๋ 9 มม. ผลิตในซีรีย์ 70 ด้วยล่ะครับ..อิ อิ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 01:12:39 PM »

จริงๆ มันก็ออกมานานและก็นานมากแล้วครับ

สังเกตซีเรียลนัมเบอร์สิครับ.....ท่านเต๋า ก็เป็นเซียนโคลท์ อยู่แล้ว

น่าจะทราบ...เพราะใครๆ ก็ทราบว่าซีเรียลที่ขึ้นต้นอย่างนี้

มันเป็นขนาด 9 มม. ครับ
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 01:16:24 PM »

ครูครับ มันทำออกมาเยอะไหมครับ ผมไม่เคยเห็นเลยครับ ......แต่เห็นแล้ว ก็ยอมรับครับ ว่า เพิ่งเคยเห็นนี่แหละ
70 เป็น 9 พารา ...........ไม่เคยเห็นจริงๆ

ผลิตมาเท่าไร ผมไม่ทราบครับ 

แต่รู้ว่ามี 9 มม. ในซีรีย์ 70 ซีรีย์ 80  ซีรีย์ 90 ตัวดับเบิ้ลอีเกิล และทั้งคอมมานเดอร์ครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 01:35:53 PM »

แล้วเห็นที่วางขายกันก็มีแต่ .38 ซุปเปอร์ถ้ามีก็เป็นยี่ห้ออื่น ใครรู้ช่วยบอกทีครับ?

...แต่ บริษัท ยักษ์ใหญ่อย่างโคลท์ ก็ยังมั่นคง ไม่ผลิต ปืน 1911 ในคาลิเบอร์ 9 มม. อยู่ดี
สังเกตได้จาก ปืนโคลท์ เอ็ม 1911 เอ็ม 1911 เอ1 ในเชิงทหาร และพาณิชย์ 
ที่ผลิต ตั้งแต่ ปี 1912  ตลอดจน ซีรีส์ 70 กระบอกสุดท้าย
ก็ยังไม่เห็นมีขนาด 9 มม. ออกมาเลย...

หนังสือบางเล่ม...ที่วางขายในตลาดเมืองไทย
จะไม่กล่าวถึง Series 70 ขนาด 9 มม. พาราฯ ไว้ครับ
เพราะ...ในเนื้อหาของ website ที่แอบแปลมาพิมพ์เป็นหนังสือเพื่อวางขาย นั้น
มิได้กล่าวถึงไว้....
ต้องสืบค้นจาก "คำขึ้นต้น" ในกลุ่มหมายเลขประจำปืน ครับ

ที่มาของการสืบค้นในครั้งนั้น
เริ่มขึ้นจาก...ปืน series 70 ตัวจริง ๆ ที่ปรากฏเห็นในภาพของครูดำแหละครับ
และหมายเลขประจำปืนของปืนกระบอกดังกล่าว
การสืบค้นจึงเริ่มขึ้น....โดยผู้ที่ไม่เคยใช้ปืน M1911A1 ประจำกายเลย....

Colt Model 1911A1 ใน Series 70 Commercial
ผลิตออกมาในระหว่างปี ค.ศ.1972-1977 หรือ พ.ศ.2515-2520

กลุ่มหมายเลขประจำปืน  ขึ้นต้นด้วย 70L-02601  ไปจนถึงราว ๆ (ไม่แน่ชัด) 70L-11201
ซึ่งถ้านับจากหมายเลขประจำปืนก็จะอยู่ราว ๆ 8,600 กระบอก

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2007, 02:03:25 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 01:47:32 PM »

น้อง 51 นี่..น่ารักจริงๆ ข้อมูลแน่น ชัดเจน เนื้อล้วนๆ

โคลท์ ซีรีย์ 70 ...กระบอกนี้ ท่านยะ..แอนด์ ยิม..เห็นล่ะก็

น้ำลายไหล.....ลืมเอ็นฮาน ไปเลย...อิ อิ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 02:06:44 PM »

ต้องเรียนตรง ๆ ครับ ท่าน turus ว่าเป็นความฟลุ๊กอย่างร้ายกาจของผม
ที่บังเอิญสืบค้นพบ...น่ะครับ...

แต่ที่แน่ ๆ ถ้าไม่มีปืน series 70 จากท่านครูดำแล้วล่ะก็...
การสืบค้น...คงไม่มีโอกาสได้เริ่มขึ้นหรอกครับ..

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 02:08:30 PM »

ปืนใช้งาน ช่วงรอยต่อระหว่าง 70-80

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 02:12:36 PM »

Colt Government 70 9MM

แค่รูปสองรูป................แทนคำพูด"เป็นหมื่นๆคำ"จริงๆ Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์